[Funland] GDP(PPP) Việt Nam đã vượt Hà Lan, Thụy Sỹ........

.Bo My

Xe container
Tăng trưởng kinh tế VN phụ thuộc ko ít vào FDI, nếu FDI rởi đi thì GDP liệu còn giữ được tốc độ tăng trưởng?
Cái gì chưa làm được thì gọi FDI vào, cụ nói thế khác gì bảo thằng Tây giàu vì nó đi làm, nếu nó nghỉ làm thì liệu có giữ được tốc độ tăng trưởng.

Gần đây nhiều doanh nghiệp FDI tăng trưởng âm, tức là sầu riêng, gạo, cà phê... VN dù tăng trưởng 100% nhưng bị bọn FDI kéo xuống bớt đấy. Chứ FDI mà giữ nguyên thì có khi ta tăng trưởng 10%.

deverlex

Xe buýt
Cụ thích đồ tươi đầy nhưng giá cụ chịu nổi không, mời cụ sang Nhật
vợ em đi học ở Adelaide, mỗi năm mẹ cho 1 tỷ tất cả đó mà chỉ đủ tiền ăn đồ đông lạnh thôi, thiếu nhiều thứ so với ở Việt Nam. Mà học xong khó xin việc quá, do bên đó nó không ưu tiên công việc văn phòng cho dân da vàng, nên về VN gặp em rồi cưới, về VN có người giúp việc, có lái xe riêng, ở Úc được mỗi cái mác Việt kiều nên thôi, về VN vậy :D

datinh

Xe container
vợ em đi học ở Adelaide, mỗi năm mẹ cho 1 tỷ tất cả đó mà chỉ đủ tiền ăn đồ đông lạnh thôi, thiếu nhiều thứ so với ở Việt Nam. :D
ạc. nhà bà xã cụ thật điều kiện.
thả nào không thích thực phẩm đông lạnh.

springsea

Xe container
Cái gì chưa làm được thì gọi FDI vào, cụ nói thế khác gì bảo thằng Tây giàu vì nó đi làm, nếu nó nghỉ làm thì liệu có giữ được tốc độ tăng trưởng.

Gần đây nhiều doanh nghiệp FDI tăng trưởng âm, tức là sầu riêng, gạo, cà phê... VN dù tăng trưởng 100% nhưng bị bọn FDI kéo xuống bớt đấy. Chứ FDI mà giữ nguyên thì có khi ta tăng trưởng 10%.
Nông nghiệp đóng góp có tăng nhưng giá trị chưa lớn, VN đang phải đối phó kịch bản giảm động lực tăng trường từ nguồn vốn nước ngoài. Năm rồi lĩnh vực sx nào cũng giảm ko riêng khối FDI. Nông nghiệp khá bấp bênh với giá coffee, sầu riêng khó lường của thị trường TG. Nếu nhà nước ko đẩy mạnh đầu tư vào xây dựng hạ tầng giao thông thì khó mà duy trì tăng trưởng được. Nhưng đường xá, cầu, cảng không phải xây mãi được.

Chỉnh sửa cuối:

deverlex

Xe buýt
Nông nghiệp đóng góp có tăng nhưng giá trị chưa lớn, VN đang phải đối phó kịch bản giảm động lực tăng trường từ nguồn vốn nước ngoài. Năm rồi lĩnh vực sx nào cũng giảm ko riêng khối FDI. Nông nghiệp khá bấp bênh với giá coffee, sầu riêng khó lường của thị trường TG. Nếu nhà nước ko đẩy mạnh đầu tư vào xây dựng hạ tầng giao thông thì khó mà duy trì tăng trưởng được. Nhưng đường xá, cầu, cảng không phải xây mãi được.
đường xá cầu cống không xây mãi được, nhưng sau khi xây xong, nó lại kéo dài tăng trưởng cho thêm chục năm nữa là ít đó cụ. Còn chuyện phía sau thì tới lúc đó rồi tính, vì còn cả 15, 20 nữa cơ

springsea

Xe container
đường xá cầu cống không xây mãi được, nhưng sau khi xây xong, nó lại kéo dài tăng trưởng cho thêm chục năm nữa là ít đó cụ. Còn chuyện phía sau thì tới lúc đó rồi tính, vì còn cả 15, 20 nữa cơ
Vâng nó sẽ giúp phát triển kinh tế vùng. 20 năm ngỡ dài nhưng giờ thấy trôi nhanh dã man. Chậm chút là tụt trend, mất cơ hội.

.Bo My

Xe container
. Nhưng đường xá, cầu, cảng không phải xây mãi được.
Đã nước nào tuyên bố xây dựng đủ hết chưa. Cả bên TQ nó xây đường sắt 250 km/h chưa được 20 năm đã muốn gỡ ra cho lên 350!

.Bo My

Xe container
ngoài ra nên chú ý chất lượng GDP, nếu GDP mà dùng để xây công trình, nhà ở thì nó dùng được 70 năm, trở thành tài sản tích lũy, dân ngày càng giàu lên. Còn nếu GDP dùng để mua giày dép quần áo 6 tháng rồi bỏ, văn hóa tiêu dùng.. thì sang năm sau không còn gì..

LuckyCar

Xe container
Thường người nhìn ra thấy sáng sủa thì cuộc sống của họ sẽ sáng, còn nhìn chỉ thấy tăm tối thì cuộc sống không thể thoát khỏi tăm tối.
Vì chỉ thấy sáng họ mới có ý chí để vươn lên!
Ơ, cụ nói hay và chuẩn.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Nhiều cụ nói GDP tính theo PPP không quan trọng? Chỉ so sánh giá thịt bò, trứng, sữa rồi bảo Mỹ rẻ hơn VN em nghĩ là phiến diện quá.
Thu nhập bình quân 1 tháng ở VN và Mỹ cùng là 2500usd thì khác nhau xa vời vợi luôn, 1 bên sống sung túc, bên US thì cầm 2500us chả đói nhăn răng xin trợ cấp đi là vừa, do vậy GDP PPP em nghĩ là chỉ số quá quan trọng để đánh giá mức sống của 1 người ở 1 quốc gia cụ thể.
GDP per đầu người ở VN khoảng 4000/năm, tuy nhiên chúng nó tính theo PPP thì mình phải đạt cỡ 10.000-11.000/năm, không tệ tý nào đâu ạ.
Mà đa phần các cụ OF sống ở thủ đô hoặc tp lớn, do vậy thu nhập bình quân phải gấp đôi cả nước, vì thế em tính trung bình các cụ đang chém dó trong thread này có thu nhập tầm 22.000usd/năm, nhà các cụ 4 người, vậy là thu nhập gia đình đạt 90-100k USD/năm. Con số này hơn rất..rất nhiều 1 số nước mạnh về nông nghiệp ở Châu Âu luôn :))
Các cụ nghĩ mà xem, thứ 7 rảnh rang cafe, rồi vào OF chém gió phần phật, thu nhập gia đình 100 nghìn us/năm, công việc nhàn nhã, mua xe, mua nhà toàn pay-off ko thèm vay bank, thiên đường là đây chứ đâu.
Ở VN em chê nhất cái khí hậu, còn lại em thấy ổn.

Thống kê gì ạ. Lên thật
Khách quan mà nói, nếu là thế hệ lớn lên trải qua thời bao cấp, hoặc chí ít được nếm tý mùi bao cấp mới thấu hiểu, trân quý sự đổi thay. Lớp trẩu, đặc biệt những thể loại trẩu mà ăn chưa no lo chưa tới, sống vì mình nhiều hơn, chưa học cái hay đã học cái dở của MXH lại thích thể hiện thì không có nhận định khách quan về thành tựu KTXH đâu.
Dù còn nhiều cái tiếp tục phải cải cách, phải thay đổi thì cuộc sống, KTXH hiện nay quá dễ thở quá đủ đầy so với trước rồi.
Cơ mà bi giờ bọn trẻ được voi lại đòi Hai Bà Trưng cũng khơ khớ.

dongsonn

[Tịch thu bằng lái]
Một số nước GDP cao mà chủ yếu nhờ "chuyển giá" "trung chuyển hh tiền tệ" "thiên đường thuế" như Sing thì GDP chỉ bằng 1/4 công bố, GDP thực tế của ng dân Sing khoảng 26k thôi (gấp gần 7 lần Vn)
Gấp 7 lần thì VN cũng vượt rồi còn gì, mỗi tội Thái GDP đầu người cao gấp đôi thì VN chưa vượt dc thôi ;))

Chỉnh sửa cuối:

Pigeon2006

Xe hơi
Khách quan mà nói, nếu là thế hệ lớn lên trải qua thời bao cấp, hoặc chí ít được nếm tý mùi bao cấp mới thấu hiểu, trân quý sự đổi thay. Lớp trẩu, đặc biệt những thể loại trẩu mà ăn chưa no lo chưa tới, sống vì mình nhiều hơn, chưa học cái hay đã học cái dở của MXH lại thích thể hiện thì không có nhận định khách quan về thành tựu KTXH đâu.
Dù còn nhiều cái tiếp tục phải cải cách, phải thay đổi thì cuộc sống, KTXH hiện nay quá dễ thở quá đủ đầy so với trước rồi.
Cơ mà bi giờ bọn trẻ được voi lại đòi Hai Bà Trưng cũng khơ khớ.
Đồng ý với cụ cái suy nghĩ này, phải trải qua giai đoạn đói khổ đấy mới thấu hiểu và ghi nhận sự thay đổi rất lớn như ngày hôm nay.
Cái giai đoạn đói khổ về thiếu thốn vật chất, bị cấm vận, thế giới ngoảnh mặt coi khinh như mẻ, không thèm chơi, đất nước gần như tự cung - tự cấp, giao thương quốc tế rất ít. Cho đến bây giờ, được là thành viên của các tổ chức nọ kia, được chơi với hội nọ nhóm kia, rồi dần từng bước trở thành mắt xích quan trọng trong chuỗi cung ứng của nền kinh tế toàn cầu, được các tập đoàn lớn nó đến thăm, tìm kiếm và thúc đẩy cơ hội đầu tư...
Cái đó là sự thay đổi rất lớn, và trực tiếp cảm nhận thì đời sống bây giờ no đủ và tiện nghi hơn rất nhiều!, người dân có điều kiện đi du lịch đây đó, nước ngoài nước trong dễ dàng, làm ăn buôn bán với ngoại quốc rất nhộn nhịp.
Suy nghĩ tích cực và lạc quan để luôn cố gắng nỗ lực để mình và gia đình mình giàu lên, đất nước thịnh vượng và hùng cường lên các cụ ạ.

dongsonn

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ nói GDP tính theo PPP không quan trọng? Chỉ so sánh giá thịt bò, trứng, sữa rồi bảo Mỹ rẻ hơn VN em nghĩ là phiến diện quá.
Thu nhập bình quân 1 tháng ở VN và Mỹ cùng là 2500usd thì khác nhau xa vời vợi luôn, 1 bên sống sung túc, bên US thì cầm 2500us chả đói nhăn răng xin trợ cấp đi là vừa, do vậy GDP PPP em nghĩ là chỉ số quá quan trọng để đánh giá mức sống của 1 người ở 1 quốc gia cụ thể.
GDP per đầu người ở VN khoảng 4000/năm, tuy nhiên chúng nó tính theo PPP thì mình phải đạt cỡ 10.000-11.000/năm, không tệ tý nào đâu ạ.
Mà đa phần các cụ OF sống ở thủ đô hoặc tp lớn, do vậy thu nhập bình quân phải gấp đôi cả nước, vì thế em tính trung bình các cụ đang chém dó trong thread này có thu nhập tầm 22.000usd/năm, nhà các cụ 4 người, vậy là thu nhập gia đình đạt 90-100k USD/năm. Con số này hơn rất..rất nhiều 1 số nước mạnh về nông nghiệp ở Châu Âu luôn :))
Các cụ nghĩ mà xem, thứ 7 rảnh rang cafe, rồi vào OF chém gió phần phật, thu nhập gia đình 100 nghìn us/năm, công việc nhàn nhã, mua xe, mua nhà toàn pay-off ko thèm vay bank, thiên đường là đây chứ đâu.
Ở VN em chê nhất cái khí hậu, còn lại em thấy ổn.
- Dễ người dễ ta, khó người khó ta, bảng tính PPP thì tất cả theo PPP bao gồm VN chứ sao lại tự phán "chỉ chúng nó mới tính PPP" vậy ;))

- "nhà các cụ 4 người, vậy là thu nhập gia đình đạt 90-100k USD/năm": nhà 4 người trong đó 2 con nhỏ, đi ăn cướp ra 22.000usd/nămx4 người=100k USD/năm à. ;))
- Móc đâu ra số liệu các cụ trong này có thu nhập tầm 22k USD/ năm thế? Lương tôi vụ phó + phụ cấp chức vụ chưa đc 20tr/tháng đây, đấy là còn cao hơn chán đám nv quèn nhé :))

Chỉnh sửa cuối:

G.O.D Pro

Tháo bánh
- Dễ người dễ ta, khó người khó ta, bảng tính PPP thì tất cả theo PPP bao gồm VN chứ sao lại tự phán "chỉ chúng nó mới tính PPP" vậy ;))

- "nhà các cụ 4 người, vậy là thu nhập gia đình đạt 90-100k USD/năm": nhà 4 người trong đó 2 con nhỏ, đi ăn cướp ra 22.000usd/nămx4 người=100k USD/năm à. ;))
- Móc đâu ra số liệu các cụ trong này có thu nhập tầm 22k USD/ năm thế? Lương tôi vụ phó + phụ cấp chức vụ chưa đc 20tr/tháng đây, đấy là còn cao hơn chán đám nv quèn nhé :))
Cụ sống bằng lương ạ ? :))

victory_1980

Xe điện
Nó ko hẳn như cụ nghĩ, nhưng nước đang phát triển, kinh tế phụ thuộc vào FDI thì GDP có khi gấp đôi GNP. Còn ở các nước phát triển thì GNP lại cao hơn nhiểu GDP, thậm chí tiền kiếm từ hải ngoại lớn hơn trong nước.
Tăng trưởng kinh tế VN phụ thuộc ko ít vào FDI, nếu FDI rởi đi thì GDP liệu còn giữ được tốc độ tăng trưởng?
Chênh lệch ít lắm cụ, khoảng 5-10% thôi.
TCTK hằng năm đều công bố cả GDP và GNP (Niên giám thống kê, hay qua website)

victory_1980

Xe điện
Cụ sống bằng lương ạ ? :))
Thường ông nào trong sạch, ko abc gì thì lương cũng chiếm khoảng 50% thu nhập thôi, còn nào là làm ngoài giờ, tham gia đề tài, dự án,..... có đủ thứ khác thu nhập chính đáng đem lại.