[Funland] GDP(PPP) Việt Nam đã vượt Hà Lan, Thụy Sỹ........

Go on

Xe điện
Hãy cố gắng nằm trong những người xung quanh cụ, cụ sẽ thấy mọi chuyện sẽ khác khi nhìn dưới góc độ của 1 nạn nhân :)
Cảm ơn sự chỉ giáo của cụ. Em cò con mỗi tháng cũng góp cho đất nước mấy triệu tiền thuế cá nhân. Cụ đại gia vậy hy vọng cụ đóng góp nhiều hơn

anhembmwhn

[Tịch thu bằng lái]
Ở việt nam có cảnh báo thu hồi không cụ. Lên vtv luôn kìa…
Bớt sính Tây đi cụ

tuan_nguyen261188

Xe điện
Bớt sính Tây đi cụ

Sự thực thì nói ra...chứ gì mà sính tây hay không? Cụ đi mua thực phẩm hay hàng hoá ở Việt Nam cụ thấy "an toàn" không? Không sợ mua hàng nhái hàng giả không? :> :> :>

PPP nó chỉ là sức mua của đồng tiền tương đương thôi. Nó chưa tính đến chất lượng, độ tin cậy của hàng hoá cũng như tính bền vững của nền kinh tế. Mà chất lượng mới là cái đánh giá chính xác giá trị của hàng hoá và người sử dụng hàng hoá đó.

anhembmwhn

[Tịch thu bằng lái]
Sự thực thì nói ra...chứ gì mà sính tây hay không? Cụ đi mua thực phẩm hay hàng hoá ở Việt Nam cụ thấy "an toàn" không? Không sợ mua hàng nhái hàng giả không? :> :> :>

PPP nó chỉ là sức mua của đồng tiền tương đương thôi. Nó chưa tính đến chất lượng, độ tin cậy của hàng hoá cũng như tính bền vững của nền kinh tế. Mà chất lượng mới là cái đánh giá chính xác giá trị của hàng hoá và người sử dụng hàng hoá đó.
Em mua đồ VN thấy bt. Cụ thấy nguy hiểm qua thì 1 là đặt đồ xách tay về, 2 là qua bển. Chất lượng so sánh ntn? 1kg bò Mỹ chất lượng hơn 1kg bò VN?

Mc Bia

Xe điện
Em cứ em sống sướng đã vượt thằng nào em không quan tâm. Mà nhìn trên TV thì thấy hình như dân nó cũng có khổ mấy đâu...

Legoo TRAU VANG

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cảm ơn sự chỉ giáo của cụ. Em cò con mỗi tháng cũng góp cho đất nước mấy triệu tiền thuế cá nhân. Cụ đại gia vậy hy vọng cụ đóng góp nhiều hơn

Mừng cho cụ. Em hơi nghèo nhưng góp vào ngân sách mỗi năm khoảng vài củ tỏi

KeanuR

Xe tăng
Vượt dc bọn này kinh quá nhở ;))
2023:
Thụy Sỹ: Sở hữu GDP bình quân đầu người là 95 nghìn USD.
Singapore: 88 nghìn USD.
VN: 4 nghìn USD

View attachment 8480024
View attachment 8480022
Một số nước GDP cao mà chủ yếu nhờ "chuyển giá" "trung chuyển hh tiền tệ" "thiên đường thuế" như Sing thì GDP chỉ bằng 1/4 công bố, GDP thực tế của ng dân Sing khoảng 26k thôi (gấp gần 7 lần Vn)

Legoo TRAU VANG

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Một số nước GDP cao mà chủ yếu nhờ "chuyển giá" "trung chuyển hh tiền tệ" "thiên đường thuế" như Sing thì GDP chỉ bằng 1/4 công bố, GDP thực tế của ng dân Sing khoảng 26k thôi (gấp gần 7 lần Vn)
Cái này có vẻ ko đúng đâu cụ. Ví dụ như mọi người hay nhầm lẫn giữa doanh số của Samsung VN đc tính vào GDP nhưng thực tế nó khác. Về bản chất GDP là giá trị được tạo gia trong quốc gia đó trong 1 năm. Nếu xét theo PPP Singapo đang gấp gần 10 lần VN và gần gấp đôi Mỹ

anhembmwhn

[Tịch thu bằng lái]
Tầm đấy. Mấy món ăn mình qua Sin giá cũng gấp 7, 8 lần VN.

tunglam2806

Xe buýt
Cụ tìm giúp e cái link nói gdp của sing 26k dc ko cụ? E cảm ơn

dpl

Xe lăn
30/4 này em về chụp cho cụ xem cảnh nông thôn Đăk Nông chỗ em, thị trấn nhỏ thôi :D tiếc là k có cảnh cách đây 15 năm lúc mới thành lập, toàn nhà tạm, lác đác vài ngôi nhà, toàn dân đi xe máy, giờ thì toàn rửa xe ô tô, gara ô tô, siêu thị, khu vui chơi k thiếu thứ gì :D
Ngoài cà phê, tiêu, sầu, còn nổi lên nuôi heo, có nhà em sang chơi Tết cách đâu lâu rồi, sang tán gái mà k thành, bố vợ hụt khoe lứa vừa rồi thả khoảng 10.000 con heo
Cafe đang kỉ lục.
Tây nguyên giàu nhanh lại toàn tiền mặt chứ ko fai tiền giấy 😁

OUMOUM

Xe đạp
E ko nói là VN giàu có. Nhưng em ghi nhận tốc độ tiến bộ của kinh tế VN. Cụ có thể tham khảo dòng đậm bên dưới
Chắc cụ cũng khá lạc quan về môi trường, năng suất, công cụ lđ?

Đường sắt là trục xương sống trong vận tải hh, nhất là đặc thù cũng như lợi thế của Vn chỉ cần 1 đôi đường sắt khổ lớn là đủ giải toả phần lớn áp lực vận tải hh với giá rẻ không phải cõng thêm đủ loại phí mà vẫn chậm với hỏng.

vua_luoi

Xe điện
Trong khi nhiều người chỉ nhìn vào hiện tại, cần có cái nhìn xuyên suốt từ quá khứ để định hướng tương lai.
.
Một tương lai tươi sáng đang đón chờ các cụ/mợ
Đúng vậy, chỉ số này cực kỳ quan trọng đánh giá quy mô nền kt, quy mô thị trường, lao động.., thu nhập bq đầu ng có bao nhiêu mà ít dân thì quy mô nên Kt và thị trường vẫn nhỏ.
Mấy cụ chăm chăm vào gdp là ko đầy đủ đâu

deverlex

Xe buýt
Cafe đang kỉ lục.
Tây nguyên giàu nhanh lại toàn tiền mặt chứ ko fai tiền giấy 😁
cafe là 1 phần thôi cụ, chỗ em khá lạnh, nên cách đây vài năm người ta trồng rau xuất xuống HCM, giàu lên nhanh chóng, sau nhiều người trồng quá bị dư cung nên tụt giá thê thảm, nói chung chỗ em kinh tế đa dạng lắm. Vừa rau thủy canh, rau ôn đới, chăn nuôi lợn, bò, nai, nhím, lợn rừng, trồng cafe, hồ tiêu xen canh với sầu riêng, bơ booth.

Nhiệt độ TB năm chỉ 22 độ thôi, mát mẻ nhất Đăk Nông, có mỗi 1 tháng gió trong năm, gió to thôi rồi. Chỗ em nóng hơn Đà lạt chừng 3-4 độ (trong trung tâm Đà lạt chắc ngang nhau, vì chỗ em còn cây cối, trung tâm Đà lạt toàn bê tông, giữa trưa nóng lắm, đêm lại lạnh quá), nên nhiều hộ giờ bắt đầu thử nghiệm trồng dâu tây Đà Lạt, trồng hoa với nuôi cá giá trị cao :D
Nhưng nổi tiếng vẫn là Cafe và hồ tiêu, chỗ em k trồng cao su vì mưa nhiều, k thiếu nước như phía bắc tỉnh.

Thị trấn mới 15 năm tuổi, mùa Bằng Lăng tím mới nở trên khắp thị trấn

Chỉnh sửa cuối:

dpl

Xe lăn
cafe là 1 phần thôi cụ, chỗ em khá lạnh, nên cách đây vài năm người ta trồng rau xuất xuống HCM, giàu lên nhanh chóng, sau nhiều người trồng quá bị dư cung nên tụt giá thê thảm, nói chung chỗ em kinh tế đa dạng lắm. Vừa rau thủy canh, rau ôn đới, chăn nuôi lợn, bò, nai, nhím, lợn rừng, trồng cafe, hồ tiêu xen canh với sầu riêng, bơ booth.

Nhiệt độ TB năm chỉ 22 độ thôi, mát mẻ nhất Đăk Nông, có mỗi 1 tháng gió trong năm, gió to thôi rồi. Chỗ em nóng hơn Đà lạt chừng 3-4 độ (trong trung tâm Đà lạt chắc ngang nhau, vì chỗ em còn cây cối, trung tâm Đà lạt toàn bê tông, giữa trưa nóng lắm, đêm lại lạnh quá), nên nhiều hộ giờ bắt đầu thử nghiệm trồng dâu tây Đà Lạt, trồng hoa với nuôi cá giá trị cao :D
Nhưng nổi tiếng vẫn là Cafe và hồ tiêu, chỗ em k trồng cao su vì mưa nhiều, k thiếu nước như phía bắc tỉnh.
Cụ bên đắc nông ạ

deverlex

Xe buýt
Cụ bên đắc nông ạ
Em bên Đăk Nông, cụ ở đâu? Đăk Nông tỉnh mới, cách đây chừng hơn chục năm, ai thức thời đến khai phá sớm các huyện mới thành lập về buôn bán lớn, xây dựng đều giàu :D

eterniti

Xe tăng
qua Úc, Pháp, Đức mà ăn đồ đông lạnh đi cụ. Biết rằng VN quản lý thị trường chưa chặt chẽ, nhưng cụ sang các nước phát triển, 100% thịt được đông lạnh.
Cụ giết thịt mà công an bắt được thì cụ xác định ngồi tù hoặc nộp phạt rất nặng lên tới hàng chục ngàn USD nếu không có giấy phép giết mổ, đảm bảo các tiêu chuẩn an toàn thực phẩm.
Cái khó là ở VN giết thịt không ai bảo gì, còn ở Tây cụ giết thịt bị hàng xóm biết là nó báo cảnh sát =))
Cụ thích đồ tươi đầy nhưng giá cụ chịu nổi không, mời cụ sang Nhật

dpl

Xe lăn
Em bên Đăk Nông, cụ ở đâu? Đăk Nông tỉnh mới, cách đây chừng hơn chục năm, ai thức thời đến khai phá sớm các huyện mới thành lập về buôn bán lớn, xây dựng đều giàu :D
E ở hn nhg bạn e đắc lắc nên năm nào hè cũng vào Tây Nguyên chơi
Đi nhiều quá thuộc cả đường 5 tỉnh tây nguyên :D
E đi từ hồi chưa tách tỉnh