[Funland] Điện Biên Phủ trên không, 40 năm nhìn lại

pategan

Xe hơi
Mất trinh một lần thì thôi, còn gì mà mất nữa =))
Sau trận Trân Châu Cảng , Mỹ hùng hồn tuyên bố bất kể lực lượng nào động vào Hạm đội Mỹ là động đến nước Mỹ, sẽ phải trả giá ;))
Máy bay Mig VN ỉa cho phát vào tàu ngậm bồ hòn làm ngọt luôn :))

Hồi ký của thủy thủ Mỹ trên tàu He-bi còn nói : kô hiểu tại sao máy bay VN kô dùng canon bắn chúng tôi, nếu thế chúng tôi đã bị giết :P

gocart

Xe cút kít
Sau trận Trân Châu Cảng , Mỹ hùng hồn tuyên bố bất kể lực lượng nào động vào Hạm đội Mỹ là động đến nước Mỹ, sẽ phải trả giá ;))
Máy bay Mig VN ỉa cho phát vào tàu ngậm bồ hòn làm ngọt luôn :))

Hồi ký của thủy thủ Mỹ trên tàu He-bi còn nói : kô hiểu tại sao máy bay VN kô dùng canon bắn chúng tôi, nếu thế chúng tôi đã bị giết :P
Em nghĩ là trọng tải có hạn, mang bom rồi thì khỏi mang đạn pháo.

springsea

Xe container

Chạy cho nhanh chứ :D. Tham gì bắn mấy thằng thủy thủ chỉ cần vài phút là F4 nó kéo đến lúc đấy hết đường về quê mẹ. E nghe nói đánh xong máy bày mình bay về sân bay hạ cánh ngụy trang xong thì máy bay Mỹ kéo đến oánh. Dù đã giấu kỹ nhưng 1 e Mig 17 vẫn bị oánh cháy :(

Chỉnh sửa cuối:

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nhà mình bay là là mặt biển để tiếp cận tàu chiến rồi chơi trò quăng bom như trẻ con ném thia lia bố chúng nó cũng không ngờ đến :)))))))))
ẹc đây là cách đánh từ thế chiến thứ 2 của máy bay cánh quạt cụ ạ

pategan

Xe hơi
Em nghĩ là trọng tải có hạn, mang bom rồi thì khỏi mang đạn pháo.
Có lẽ là như thế. Hiện tại ko có tài liệu nào về việc này nhưng căn cứ vào trang bị chuẩn của MIG 17, có thể giả đinh đã phải gỡ bỏ bộ súng máy lắp trên máy bay để treo được 2 trái bom 250kg là hết tải trọng. Như vậy ra đánh trận này như đi đánh cảm tử, sẽ hy sinh nếu sảy ra không chiến vì trong tay ko có vũ khí.

Vũ khí MIG 17

• Pháo 1x 37-mm Nudelman N-37, 40 viên
  • Pháo 2x 23-mm Nudelman-Rikhter NR-23, 80 viên/súng
  • Lên tới 500 kg (1.100 lb) treo ngoài 2 mấu, gồm 100 kg (220 lb) và 250 kg (550 lb) bom hay thùng dầu phụ.

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
cháu không nghĩ thế vì thằng mig-17 cũng phải thồ đc tầm hơn tấn vũ khí với 2 quả 250kg thì thừa vác đc cà nông
cháu nghĩ là chỉ đánh kiểu rình cắn rồi chạy chứ không dám quần vòng nhiều

gocart

Xe cút kít
cháu không nghĩ thế vì thằng mig-17 cũng phải thồ đc tầm hơn tấn vũ khí với 2 quả 250kg thì thừa vác đc cà nông
cháu nghĩ là chỉ đánh kiểu rình cắn rồi chạy chứ không dám quần vòng nhiều
Nó cón tủy vào điều kiện sân bay có đương cất hạ cánh ngắn hay dài, cự ly bay bao nhiêu, mục tiêu chiến đấu để quyết định sẽ nạp bao nhiêu xăng, mang vũ khí gì, gỡ bỏ thứ gì.

Trong thông báo khoe tí có thấy bẩu Bắc Việt nhà mềnh bắn được B52 = cả pháo 100 ly thì phải ... tìm mãi chả thấy truyện cổ tích này đâu.
Có cụ nào có thêm thông tin cho ae nghía tí đê ..

Ờ thì có mỗi thành tích từ mấy bảng vàng thoai .... từ lý thuyết đến thực tế có thấy ông nào kể dùng pháo đạn ngu bắn cà nhắc rùa bò dăm giây/ quả mà xuân xít lại trúng được cái máy bay ở tầm cao 10km đâu .. ~X(

supe

Xe tải
Ờ thì có mỗi thành tích từ mấy bảng vàng thoai .... từ lý thuyết đến thực tế có thấy ông nào kể dùng pháo đạn ngu bắn cà nhắc rùa bò dăm giây/ quả mà xuân xít lại trúng được cái máy bay ở tầm cao 10km đâu .. ~X(
Ôi giời, còn có cả máy bay trên giời lắp pháo ngu bắn xe ngụy trang dưới đất thì cái thể loại pháo ngu bắn máy bay trên giời có gì lạ đâu

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
khốn nạn 1 cái là thằng NGA lại là thằng nhất thế giới về ngành toán cybernetic
bắn máy bay lại áp dụng cái ngành này :))
cho nên dùng pháo bắn tắc bjp vẫn ăn đc thằng bay cao 10km tốc độ cao mụ nhá

Có câu chiện chiến tích ở đâu .. e nghía cái.
Tính toán thì dễ dư mà đạn nó bay lên trời gặp gió, không khí đặc, loãng .. nó lạc mệ nó đi ở đâu bố ai mà biết ..

xengheo

[Tịch thu bằng lái]
Tính toán thì dễ dư mà đạn nó bay lên trời gặp gió, không khí đặc, loãng .. nó lạc mệ nó đi ở đâu bố ai mà biết ..
Cụ chưa đọc mấy cái huyền thoại kiểu súng trường bắn rơi máy bay phản lực à?

Trước em nghe mấy ông Hoa Thanh Quế hát bài "Hoan hô cụ già bắn rơi máy bay...hết xăng" cười đau cả ruột. Mấy chú tuyên giáo nghe thấy chắc uất lắm.

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
đấy thế mới là câu chiện
tỷ như thằng Sniper Canada nó bắn trúng đc 1 thằng Hồi ở hơn 2 cây . cá nhân em cũng nói là nó chó ngáp phải ruồi
bảo nó bắn lại nó làm đc mứt . Gió máy độ ẩm rồi ty tỷ thứ nó tác động vào viên đạn . Với ngành toán cybernetic thì tất cả các tác nhân phải đc đặt ra và áp dụng vào bài toán . Viên đạn bắn lên trời nhưng với thuật toán cybernetic ít ra ng bắn cũng phải biết đc 50% ví trí của viên đạn
Vơí súng trường bảo bắn rơi máy bay phản lực nghe nó nực nhưng ng Khôn sẽ nghĩ với cái thằng bay thấp thì 1 viên đạn chỉ mấy Gam lao vào máy bay với vận tốc siêu thanh thì cũng gây thiệt hại nho nhỏ và đôi khi cái nho nhỏ ấy sẽ gây thành cái thiệt hại to to . có thể huyền thoại chỉ là huyền thoại nhưng đời ai biết đc đấy là đâu
Hôm qua cháu xe HBO anh steve seagan cầm khẩu Colt 1911 còn bắn rơi đc UH-60 cơ mà :))

Chỉnh sửa cuối:

supe

Xe tải
Nghe mấy bác rồ Mĩ nói mà sao e hoang mang quá, sao bọn Mĩ nó ngu thế nhỉ?

Nó dùng lựu pháo 105mm bắn xe dưới đất :|. Khiếp, người ta dùng pháo cao xạ bắn máy bay còn đỡ đấy bố dùng lựu pháo trên giời bắn xuống đúng nghĩa dăm giây/quả vậy mà chũng nó vẫn vác vào bắn. Quân đội Mĩ chuyên nghiệp là thế mà sao ngu thế nhỉ các rồ Mĩ?
Cái quả cao xạ bắn B-52 chắc là KS-19

Nó bắn trung bình 14-15 viên/ phút => 0.25s/ 1 quả. Vậy mà các rồ Mĩ bảo có dăm giây, thế là ko chuẩn đâu nhé! Cái thứ Ks-19 lại còn được bắn tự động bằng radar xịn gấp vạn lần cái lựu pháo kia :|.
Khiếp, các rồ Mĩ nghĩ máy bay thả bom tọa độ nó bay bằng tốc độ ánh sáng nên mới khinh pháo cao xạ nhà VN nhỉ? :|

Chỉnh sửa cuối:

CR-Vic

Xe container
Nghe mấy bác rồ Mĩ nói mà sao e hoang mang quá, sao bọn Mĩ nó ngu thế nhỉ?

Nó dùng lựu pháo 105mm bắn xe dưới đất :|. Khiếp, người ta dùng pháo cao xạ bắn máy bay còn đỡ đấy bố dùng lựu pháo trên giời bắn xuống đúng nghĩa dăm giây/quả vậy mà chũng nó vẫn vác vào bắn. Quân đội Mĩ chuyên nghiệp là thế mà sao ngu thế nhỉ các rồ Mĩ?
Cái quả cao xạ bắn B-52 chắc là KS-19

Nó bắn trung bình 14-15 viên/ phút => 0.25s/ 1 quả. Vậy mà các rồ Mĩ bảo có dăm giây, thế là ko chuẩn đâu nhé! Cái thứ Ks-19 lại còn được bắn tự động bằng radar xịn gấp vạn lần cái lựu pháo kia :|.
Khiếp, các rồ Mĩ nghĩ máy bay thả bom tọa độ nó bay bằng tốc độ ánh sáng nên mới khinh pháo cao xạ nhà VN nhỉ? :|
Em không rành về KTQS nhưng thấy bài bác post hơi thiếu logic.

- 14 - 15 viên/phút thì tương đương với 5s/viên là đúng rồi chứ sao cụ tính phút theo hệ sao Hỏa hay sao mà lại ra 0.25s nhỉ?
- Máy bay Mỹ nó gắn súng (hay pháo gì thì em không rõ) 105mm là để tiêu diệt mục tiêu dưới đất thì nó phải bay thấp xuống mới bắn được chứ đâu thể bay ở trần bay cả chục km mà đòi ốt xe cộ cơ giới phía dưới được. Cái này nó khác với B52 nó bay cao tít trên cao để thả bom chứ nhỉ?

Cụ nào rành về kỹ thuật quân sự giải thích cho em hiểu với (có thể cụ supe nói đúng mà em chưa biết)

supe

Xe tải
Em không rành về KTQS nhưng thấy bài bác post hơi thiếu logic.

- 14 - 15 viên/phút thì tương đương với 5s/viên là đúng rồi chứ sao cụ tính phút theo hệ sao Hỏa hay sao mà lại ra 0.25s nhỉ?
- Máy bay Mỹ nó gắn súng (hay pháo gì thì em không rõ) 105mm là để tiêu diệt mục tiêu dưới đất thì nó phải bay thấp xuống mới bắn được chứ đâu thể bay ở trần bay cả chục km mà đòi ốt xe cộ cơ giới phía dưới được. Cái này nó khác với B52 nó bay cao tít trên cao để thả bom chứ nhỉ?

Cụ nào rành về kỹ thuật quân sự giải thích cho em hiểu với (có thể cụ supe nói đúng mà em chưa biết)
Ôi giời, hệ sao Hỏa gì đâu, vội bấm ngược 15/60 :)). 60/15=4s
Ấy tội, nó mà ném bom ở chục km thì người ta ko đẻ ra Jdam làm gì bạn ợ. Thả bom ngu mà thả ở trần bay thì tản mác hết, giống kiểu nhằm Bạch Mai mà ra Khâm Thiên ế :))

CR-Vic

Xe container
Ôi giời, hệ sao Hỏa gì đâu, vội bấm ngược 15/60 :)). 60/15=4s
Ấy tội, nó mà ném bom ở chục km thì người ta ko đẻ ra Jdam làm gì bạn ợ. Thả bom ngu mà thả ở trần bay thì tản mác hết, giống kiểu nhằm Bạch Mai mà ra Khâm Thiên ế :))
Mình cũng không rành về máy bay với cả không quân lắm nên mới thắc mắc vậy thôi bạn ạ. :)

Thời xưa nghe thuật ngữ nói về kiểu ném bom của pháo đài bay B52 là rải thảm (dịch nguyên văn từ tiếng Anh của bọn nó ra chứ không phải là sáng tạo gì cả) thì mình nghĩ là là nó cứ bay ở trên cao tít rồi đến tọa độ hay vị trí nào đấy mà bọn hoa tiêu với cả trung tâm chỉ huy của nó bảo là thả bom thì nó thả bom thôi và thả suốt đến khi hết bom thì thôi bay về căn cứ chứ nhỉ. Việc đánh bom chính xác thì chắc phải nhờ mấy bọn máy bay cường kích bổ nhào thả bom (giống như trận địa pháo trên cầu Hàm Rồng của ta vậy cứ nhằm thẳng quân thù mà bắn (kiểu như các pháo thủ ta xích chân vào mâm pháo cảm tử đấu đầu với máy bay địch là cái chắc). Mình không rõ lắm, bạn rành thì giải thích thêm nhé. :)

supe

Xe tải
Mình cũng không rành về máy bay với cả không quân lắm nên mới thắc mắc vậy thôi bạn ạ. :)

Thời xưa nghe thuật ngữ nói về kiểu ném bom của pháo đài bay B52 là rải thảm (dịch nguyên văn từ tiếng Anh của bọn nó ra chứ không phải là sáng tạo gì cả) thì mình nghĩ là là nó cứ bay ở trên cao tít rồi đến tọa độ hay vị trí nào đấy mà bọn hoa tiêu với cả trung tâm chỉ huy của nó bảo là thả bom thì nó thả bom thôi và thả suốt đến khi hết bom thì thôi bay về căn cứ chứ nhỉ. Việc đánh bom chính xác thì chắc phải nhờ mấy bọn máy bay cường kích bổ nhào thả bom (giống như trận địa pháo trên cầu Hàm Rồng của ta vậy cứ nhằm thẳng quân thù mà bắn (kiểu như các pháo thủ ta xích chân vào mâm pháo cảm tử đấu đầu với máy bay địch là cái chắc). Mình không rõ lắm, bạn rành thì giải thích thêm nhé. :)
Rải thảm chính là lấy lượng bù chất đấy, vì thả ở độ cao cao nên ko chính xác bắt buộc nó phải thả bằng số lượng. Dĩ nhiên dù có lấy lượng đến vô cùng thì nó vẫn phải bay thấp để còn nhìn thấy mục tiêu, tọa độ trên bản đồ có thể là ô vuông 10:10 cm nhưng so với ngoài đời nó có thể là 100:100m, ko nhìn thấy mục tiêu thì ném kiểu gì? Đấy còn là những ngày trời quang, trời đẹp, ít mây chứ hôm nào nhiều mây, trời xấu thì còn phải hạ thấp nữa nhiều khi khỏi ném bom luôn. Hồi trước có đọc ở đâu đó thì độ cao ném của B-52 ở VN thường từ 7-9km. Ở độ cao này thì cao xạ 100mm dư sức bắn.
Đấy là khi ném bom còn diệt máy bay thì ko cần lúc nó ném bom cũng được. Trước khi tới mục tiêu thì B-52 nó phải bay thấp tranh radar, bay thấp dòm địa tiêu, lúc này phục kích cũng bắn được.
Dĩ nhiên là phải có radar hướng dẫn bắn chứ còn nhắm bằng mắt thì cũng random :)).
Về cái vụ xích chân thì nó là tiểu thuyết của mấy thằng VNCH :))