Cuộc sống không tiền mặt sẽ như thế nào?

Ni No Kuni 2

Xe điện
Ko tiền mặt sẽ rất tiện, nhưng mọi giao dịch(còn gọi là dấu chân trên mạng) đều đc lưu lại nên cụ nào thích kiểu tự do dần quyền chắc sẽ ko thích.
Bản thân em năm 2019 đi đá 4` ở Trung Quốc thì đã có thể thanh toán bằng quyét QR. khi em rút tiền mặt ra trả thì em ca ve cảm thấy hơi bất ngờ và cười tủm tỉm.
Hiện tại TQ là nước thanh toán ko tiền mặt rộng và sâu nhất thế giới. Thế giới tân tiến phương tây trông thế mà khoản tt ko tiền mặt còn đi sau TQ rất nhiều.

ADS OF

Xe tăng

Lan Hồ Điệp

Xe tải
Hiện nay em thấy cũng kha khá mảng ko dùng đến tiền mặt rồi, cây xăng ở mình giờ mới dùng thì cũng hơi muộn. Hy vọng trong giai đoạn tới petro sẽ đẩy nhanh mảng thanh toán ko tiền mặt này chứ mỗi lần đi đổ xăng phải chuẩn bị tiền mặt thì mất công quá

Em ủng hộ petro làm nhanh mảng giao dịch ko chạm này, nhẽ ra phải làm từ lâu rồi mới đúng.

Vassarette

Xe hơi
Chỗ em cũng có cây petro mà hiện chưa dùng đc cái quét mã cụ ạ, nhưng em đã cài apps rồi. Đi ra ngoài gặp còn dùng đc

Kiabuoisang

Xe container
Em qua đận đỉnh cao Covid ở SG, giờ dùng ibanking và Momo, VNPay, MB nhanh như chảo chớp. Sáng nay ăn bát phở, húp ly cà phê xong hất hàm hỏi thằng em chủ quán:"Của anh tổng thiệt hại bao nhiêu?". MB cái roẹt rồi lững thững ra đi, đầu không ngoảnh lại. Mua thuốc tây, đi chợ, siêu thị cũng vậy. Trả phí điện nước, internet, TV cable... thì đương nhiên.
Quan trọng nhất là phải có tiền. Có thật nhiều tiền thì chẳng quan trọng tiền giấy nữa (trừ khi phải đi hối lộ :))).

aphich

Xe buýt
Bao giờ thì đồng bộ trên cả nước và tất cả các hệ thống các cụ nhỉ, chứ giờ chỗ có chỗ ko cũng bất tiện

Mtwo Nguyễn

Xe hơi
Em cũng rất là đồng tình khi loại bỏ tiền mặt ra khỏi lưu thông, vì sẽ tiết kiệm được rất nhiều chi phí in tiền cũng như giảm thất thoát. Tuy nhiên ngẫm lại lại thấy chẳng nhẽ gửi cái xe có mấy ngàn hoặc tạt té ra chợ mua mớ rau cũng quẹt thẻ hả các cụ các mợ =)) . Với lại hiện tại chỉ dễ áp dụng với các thành phố lớn, thế còn các vùng nông thôn, vùng sâu vùng xa thì sao ạ
Nên theo em là cứ dùng song song cả 2 rồi từ từ cơ sở hạ tầng, công nghệ, máy móc thiết bị ngày càng mở rộng tới các vùng quê, miền núi thì chuyển đổi dần

aphich

Xe buýt
Giờ phải dùng thẻ là ngon rồi, ai dùng tiền mấy nữa đâu

Nhạc

Xe container
Em thấy it dùng tiền mặt hơn r, mỗi đúc phong bì là chưa có phương án gì thay thế.

Em cũng rất là đồng tình khi loại bỏ tiền mặt ra khỏi lưu thông, vì sẽ tiết kiệm được rất nhiều chi phí in tiền cũng như giảm thất thoát. Tuy nhiên ngẫm lại lại thấy chẳng nhẽ gửi cái xe có mấy ngàn hoặc tạt té ra chợ mua mớ rau cũng quẹt thẻ hả các cụ các mợ =)) . Với lại hiện tại chỉ dễ áp dụng với các thành phố lớn, thế còn các vùng nông thôn, vùng sâu vùng xa thì sao ạ
Nên theo em là cứ dùng song song cả 2 rồi từ từ cơ sở hạ tầng, công nghệ, máy móc thiết bị ngày càng mở rộng tới các vùng quê, miền núi thì chuyển đổi dần
Đang có dự án mobile money, phổ cập stupid phone thoải mái, thôn quê chơi đc hết cụ ạ :D
Còn ở phố giờ dùng ví đt, app ngân hàng thoải mái rồi, trà đá, bơm xe chả qua sợ thuế chứ cứ đặt mã qr tk ngân hàng ra thì quẹt app đc ngay ấy mà :)

xoaicattuhan

Xe buýt
Đang có dự án mobile money, phổ cập stupid phone thoải mái, thôn quê chơi đc hết cụ ạ :D
Còn ở phố giờ dùng ví đt, app ngân hàng thoải mái rồi, trà đá, bơm xe chả qua sợ thuế chứ cứ đặt mã qr tk ngân hàng ra thì quẹt app đc ngay ấy mà :)
KV2 thì cũng phải đi sau KV1 tới cả mấy năm đấy cụ, phần do hạ tầng phần do phải đồng bộ và quan trọng nhất là người dùng phải thật tiện và đơn giản ấy