[Funland] Cho em hỏi về đi đăng kiểm ạ

Opel Astra

Xe điện
Thế thì cụ phải làm hồ sơ hoán cải chứ không có nơi nào trên TG này tự làm rồi ông đăng kiểm đi kiểm tra cho riêng cụ. Cách khác, cuu đặt hãng bộ đèn bản full có sẵn bi về lắp. Chẳng ai thắc mắc gì về nguyên bản cả.
Tôi không rõ cái Hồ sơ hoán cải xứ ta nó ra răng.
Chứ còn tụi bên bển, nó sống nhờ những cái sự Hoán cải như này, bác ạ:
Bác mua hàng, lắp vô.
Đến Đăng kiểm, trình Cert của thiết bị, nếu có.
Tụi nó làm.

Có Cert tử tế thì giá rẻ; không có thì rất đắt.
Nguồn: Germany, bác ạ.

PS: để hạn chế doanh thu của Đăng kiểm, họ cho phép lắp các thiết bị đã có Đăng kiểm xác nhận hàng loạt, trước đó, bác ạ.
Ví dụ bộ đèn, thậm chí cái bóng đèn, đĩa phanh, spoiler các loại, lazang các loại, đài đóm subwoofer amplifier trong xe.
Tất nhiên, có cả Bệ lên xuống hay Giá nóc.

Riêng ống xả và phần mềm của chế độ đánh lửa, bắt buộc phải kiểm tra trực tiếp, vì Công suất máy sẽ thay đổi.

Cái sự cấp chứng chỉ đại trà theo lô, mới là văn minh bác ạ.
Còn cái sự Nguyên bản, là Văn minh cao rồi.

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Khả năng lắp Led thì ko bị quá công suất, led còn ăn điện ít hơn Halogen.
Về độ sáng cũng ko vượt giới hạn, mặt cắt ok. Em lắp chả cần chỉnh sửa gì chiếu vào tường cũng thấy mặt cắt thẳng, buổi tối đi cos sát đyt xe phía trước cũng chỉ chiếu đến chân biển số xe trc => không loá mắt xe ngc chiều.
Em test thử bằng cách lấy xe máy đi ngc chiều xe em cũng ko thấy chói mắt như nhiều người nói là choá halogen lắp bóng led rất loá.
Còn khoét choá lắp bi cầu chắc nó vin vào lỗi sửa kết cấu =))
Nó có thông tư mới áp dụng từ 1/3 mà. Trước đấy nhiều xe khoét choá lắp Bi vẫn qua nhưng từ 1/3 là tạch hết. Có thể ra xa xa ngoaii tỉnh có trạm thoáng chứ em hỏi thì trong nội thành đa phần về.
Của em lắp bi nhưng không khoét choá thì như nào cụ nhỉ, bi của em cùng chân H4 luôn liệu có bị đi về không nhỉ

poiuy

Xe cút kít
Tôi không rõ cái Hồ sơ hoán cải xứ ta nó ra răng.
Chứ còn tụi bên bển, nó sống nhờ những cái sự Hoán cải như này, bác ạ:
Bác mua hàng, lắp vô.
Đến Đăng kiểm, trình Cert của thiết bị, nếu có.
Tụi nó làm.

Có Cert tử tế thì giá rẻ; không có thì rất đắt.
Nguồn: Germany, bác ạ.

PS: để hạn chế doanh thu của Đăng kiểm, họ cho phép lắp các thiết bị đã có Đăng kiểm xác nhận hàng loạt, trước đó, bác ạ.
Ví dụ bộ đèn, thậm chí cái bóng đèn, đĩa phanh, spoiler các loại, lazang các loại, đài đóm subwoofer amplifier trong xe.
Tất nhiên, có cả Bệ lên xuống hay Giá nóc.

Riêng ống xả và phần mềm của chế độ đánh lửa, bắt buộc phải kiểm tra trực tiếp, vì Công suất máy sẽ thay đổi.

Cái sự cấp chứng chỉ đại trà theo lô, mới là văn minh bác ạ.
Còn cái sự Nguyên bản, là Văn minh cao rồi.
Cụ đã tính ra cái giá của lắp đại trà theo lô của cụ chưa? So với mua đồ hãng cái nào hơn cái nào. Bên đó đã độ là làm những thứ rất khác biệt chứ không phải làm nhái lại những thứ mà hãng có.

poiuy

Xe cút kít
Từ hồi bắt bớ đi đk ko mất 200k, nhưng bù lại mình làm gần hết.
Trc đây đánh xe đến, để 200k và chìa khoá trong xe. Đkv chui vào xe đánh vào chuyền, mình vào đóng tiền, loa báo gọi lây xe thì ra.
Giờ thì mình đánh xe vào chỗ con lăn. Đkv lên xe rồ ga check xong ra. Mình lại đánh xe đến chỗ check đèn, ngồi trong xe bật đèn theo hiệu lệnh đkv. Xong đanh xe ra chỗ kiểm tra khí thải, xuống xe cặp que vào bô, lên xe đạp ga, đọc số km cho đkv nhập vào máy. Xong đánh xe gọn 1 góc chờ gọi đóng phí đường bộ và nhận giấy đăng kiểm mới.
Chỗ này của cụ bắt lái linh tinh thế là hơi dở hơi đấy. Chỗ khác không có chuyện ấy. Lái xe không quen chỗ chẳng may đâm hỏng thiết bị thì đúng là…

enghoang

Xe buýt
Vậy thì anh Đăng kiểm cần nêu rõ cái đó, bác ạ.
Kèm thêm Báo giá: Để tụi tau kiểm tra và xác định cái sự an toàn, bao gồm cả cái sự nó rụng mịa nó ra , nó tốn từng này.
Hoàn toàn đúng chức năng của Đăng kiểm.

Chủ xe thích thì nhè tiền ra - không thích thì next.

Đằng này, họ có độc cái võ Nguyên bản.
Trên cục họ làm đó. Cụ hoán cải hay độ đẽo gì chạy lên đó.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Em mới làm, trước hạn 2 tháng cho xông xênh nếu bị trả về. Vào 15 phút xong, chỉ đủ tg làm thêm thủ tục mua bh và phí bảo trì đường bộ. Xót nhất tiền phí bảo trì, gần 3 triệu cho 22 tháng.
Xe em lắp thêm mỗi bậc bệ lên xuống.
K chú nào ra xin anh bd thêm anh em như mọi khi.
Rõ khéo khoe xe mới =))

Em mấy tháng nữa phải đóng như cụ, cái tội được gia hạn giờ sắp bị truy thu

Opel Astra

Xe điện
Cụ đã tính ra cái giá của lắp đại trà theo lô của cụ chưa? So với mua đồ hãng cái nào hơn cái nào. Bên đó đã độ là làm những thứ rất khác biệt chứ không phải làm nhái lại những thứ mà hãng có.
Tôi xét đến Quy trình của chúng nó trước, bác ạ.
Bản thân cái gọi là Đồ hãng, chúng nó cũng mua từ những cơ sở sản xuất OEM => tụi đó cũng phải trình cái Cert của chúng nó cho Hãng.

Và, ở đây trước hết, là bác mua các Linh kiện thay thế thông thường, mà không phải vô cái gọi là Hãng để tụi nó chặt chém.
Ví dụ: Bóng đèn thay thế, má phanh đĩa phanh, lazang xe (chỉ đổi sang mẫu mã khác thôi), hay đổi cái Radio trong xe - cái này trước kia có 1 format, giờ thì tùm lum nên không đổi được.
Đổi từ đèn thường sang Đèn led là thuộc mục này.

Sau đó mới đến những thứ bác gọi là ĐỘ:
Lớn hay Nhỏ, Khác biệt cao hay Khác biệt thấp, đều là ĐỘ hết.
Cái amplifier sau xe, kèm subwoofer; hay spoiler ....; hay cái Giá nóc. Những cái này không cần báo cáo Đăng kiểm.

Bác thậm chí có thể mua tấm lót để mở rộng chiều ngang của trục xe, cho nó bám đường hơn; mua Lốp xe lớn hơn.
Cả 2 thứ đó, đều phải ra Đăng kiểm đăng ký chính thức, và nó ghi vào sổ.

Còn cái Giá bán: Quy trình nó thế thì bác phải chấp nhận giá đắt.
Nó cũng như bác ra quán ăn và đòi hỏi cái Chứng chỉ xịn vậy, không thể rẻ được.

Bù lại, tay bán lẻ nào bán đồ không có Đăng kiểm, nó phạt cho phá sản luôn.
Tụi tàu khựa cũng đưa đồ vô EU rất nhiều. Không sao cả, Nhà sản xuất phải đăng ký ISO của chúng nó tại EU, và gửi mẫu kiểm tra để đạt chuẩn - tính cho cả lô sản xuất.

polizia

Xe container
Chỗ này của cụ bắt lái linh tinh thế là hơi dở hơi đấy. Chỗ khác không có chuyện ấy. Lái xe không quen chỗ chẳng may đâm hỏng thiết bị thì đúng là…
Em đăng kiểm 2 lần cho 2 xe nhà em ở trạm Quang Minh Sóc Sơn đều vậy. Lái xe vào đến truyền thì ra cho đkv lên test ở đoạn đạp ga trên con lăn ý.
Đoạn đèn cũng là mình lên xe bật đèn các kiểu pha cos cho test.

HnA

Xe tăng
Từ hồi bắt bớ đi đk ko mất 200k, nhưng bù lại mình làm gần hết.
Trc đây đánh xe đến, để 200k và chìa khoá trong xe. Đkv chui vào xe đánh vào chuyền, mình vào đóng tiền, loa báo gọi lây xe thì ra.
Giờ thì mình đánh xe vào chỗ con lăn. Đkv lên xe rồ ga check xong ra. Mình lại đánh xe đến chỗ check đèn, ngồi trong xe bật đèn theo hiệu lệnh đkv. Xong đanh xe ra chỗ kiểm tra khí thải, xuống xe cặp que vào bô, lên xe đạp ga, đọc số km cho đkv nhập vào máy. Xong đánh xe gọn 1 góc chờ gọi đóng phí đường bộ và nhận giấy đăng kiểm mới.
Cụ đăng kiểm trạm nào mà phải làm tất vậy. E chỉ phải đánh xe đến cửa xong chính đăng kiểm viên mời mình xuống xe, vào nhà ngồi chờ, xuất trình giấy tờ thôi. Vào dây chuyền là việc của họ. Mình không được lảng vảng. Xong thì tự cầm tem ra dán vào kính và biến. Chìa khóa để sẵn trong xe. Bỏ quên 200k chỗ tay phanh ra còn nguyên. Nhưng e thấy giờ làm nghiêm hơn trước.

shogun

Xe máy
Long Biên thì cụ chịu khó chạy xuống Phú Thuỵ đăng kiểm cho thoáng, không phải xếp hàng đợi lâu như trạm Thạch Bàn và trạm Đức Giang.
Buổi chiều thường còn vắng hơn cả buổi sáng. Nhưng khoản đèn đóm thì cụ phải chú ý. Từ đầu tháng 4 đến giờ cứ khoét choá độ bị là auto đi về luôn.

polizia

Xe container
Cụ đăng kiểm trạm nào mà phải làm tất vậy. E chỉ phải đánh xe đến cửa xong chính đăng kiểm viên mời mình xuống xe, vào nhà ngồi chờ, xuất trình giấy tờ thôi. Vào dây chuyền là việc của họ. Mình không được lảng vảng. Xong thì tự cầm tem ra dán vào kính và biến. Chìa khóa để sẵn trong xe. Bỏ quên 200k chỗ tay phanh ra còn nguyên. Nhưng e thấy giờ làm nghiêm hơn trước.
Trạm Quang Minh - Nội Bài cụ ah

• Vodka
Reactions: HnA

hungnm.hd

Xe đạp
Em thấy đăng ký qua app có tác dụng gì đâu, ra trung tâm ai xếp hàng trước thì vào trước.

latdat

Xe buýt
Xe e Ford Focus có cái miếng nhựa ốp chỗ đèn trang trí cản sau bên trái bị vỡ tầm 2 đốt ngón tay, liệu có cần thay ko các cụ nhỉ?

sambui0909

Xe tải
Em vừa đk giữa tháng 3.
Ko cần đặt hẹn cụ ơi, cứ ra sớm xếp hàng. Hôm nào vắng thì nhanh đông thì chờ tý.
Giờ họ kiểm tra vòng ngoài lúc xếp hàng, nếu cái gì ko đc bắt quay xe luôn ( check đèn, lốp, số khung số máy, kiểm tra si nhan, đèn lùi, bệ bước chân ).
Nếu đạt mới cho vào đóng tiền.
Về đèn thì cho phép thay bóng cùng chân, ko khoét choá. Ví dụ xe em đèn zin là Halogen chân H4, em mua shoppee đèn Led Novsight chân H4 cắm vào là qua. Ai mà khoét choá lắp bi thì mời về.
Đèn gầm em cũng thay bằng Led cùng chân cũng qua. Hình như lắp bi gầm cũng qua nhưng ko đc đấu pha, nếu ai đấu bi gầm pha cos phải ngắt chế độ pha đi thì qua.
Để 200 ở cần số còn nguyên.
Chuẩn cụ ơi, độ bi đèn đều bị hết. Ở HN làm chặt , em phải chạy ra ngoài Hà Nội để đk . Ngoài HN vẫn đk bình thường.

Đình Lập 79

Xe đạp
e làm trước hạn 2 tháng, ra lafm vắng tanh, mất tầm 15' chờ đến lượt, 10 phút khám xe, 10 phút ra tem. Loanh quanh tầm gần 1h xách xe về. Thái độ nhẹ nhàng vồn vã, mong có khách để làm. chỗ e làm thì e ra tầm 2h chiều xếp hàng vắng, có bác ra tầm 3h chiều thì vào làm luôn :D
Bác làm chỗ nào thế? Xe tui cũng sắp phải đi ĐK rồi, ngại chờ đợi mất thời gian ghê.