[Funland] Cháu xin tư vấn về thiết kế bàn đảo và một số thiết bị bếp ạ!

aladanh2000

Xe hơi
Cụ cứ hệ bếp chữ U + bàn ăn giữa phòng cho nó rộng rãi. Bỏ bànđảo thì cần tính diện tích để nấu nồi điện như cơm, nồi áp suất, kho cá, xay sinh tố, máy ép chậm, máy làm sữa, .... Cũng cần bố trí hệ tủ / khoang bếp cất các đồ này khi nấu xong, thường chỉ còn đúng nồi cơm ko cất vì ngày nào cũng dùng

Bếp rộng thế này cụ cứ bố trí hệ tủ đặt máy rửa bát ,lò nướng, nồi chiên không dầu, lò vi sóng ngang tầm tay thao tác cho đỡ phải cúi nhiều.

hung3017

Xe đạp
thực ra trong 1 căn nhà khi đóng đồ nội thất thì khu bếp là khu phức tạp nhất , vì nó có rất nhiều công năng cần phải suy xét kĩ để không bị bất tiện khi sử dụng,
vị trí mrb, chậu rửa, tủ lạnh và bếp là quan trọng nhất.
sau đó là việc bố trí cụ thể từng khoang ra sao cho tiện dụng (khoang dao thớt bát đũa cạnh chậu rửa, mrb bắt buộc cạnh chậu rửa...)
như cụ chủ em thấy k cần tách riêng khoang chứa gạo, cái đó tốn kém k cần thiết đâu ạ
cụ mua loại thùng gạo của Nhật bằng nhựa, mỗi lần bỏ vào chục kg ăn dần.
Vâng. Lúc thi công, nhà cháu lại không chú ý nhiều đến cái bếp này, thành ra dây dợ, ống nước đi hết rồi, thế là vị trí mấy đồ quan trọng nhất như cụ nói gần như không thể thay dổi được, có chăng là những cái ngăn kéo mình xê dịch như nào thôi ạ.

Loại thùng gạo như cụ nói em google thì hình như là loại đặt trên mặt bếp ạ? Cháu thấy cũng tiện với đỡ tiền đấy ạ. Cảm ơn cụ nhiều ❤

hung3017

Xe đạp
Cụ cứ hệ bếp chữ U + bàn ăn giữa phòng cho nó rộng rãi. Bỏ bànđảo thì cần tính diện tích để nấu nồi điện như cơm, nồi áp suất, kho cá, xay sinh tố, máy ép chậm, máy làm sữa, .... Cũng cần bố trí hệ tủ / khoang bếp cất các đồ này khi nấu xong, thường chỉ còn đúng nồi cơm ko cất vì ngày nào cũng dùng

Bếp rộng thế này cụ cứ bố trí hệ tủ đặt máy rửa bát ,lò nướng, nồi chiên không dầu, lò vi sóng ngang tầm tay thao tác cho đỡ phải cúi nhiều.
Bếp chữ U e rằng bây giờ nhà cháu không còn thay đổi kịp nữa rồi ạ do dây dợ, ống nước đã được đi hết.

Còn về phần bố trí lò vi sóng, lò nướng thì cháu cũng muốn làm cho đỡ phải cúi nhiều. Cháu định dồn vào chỗ tủ đồ khô, làm cánh bên ngoài cho nó. Cách đất tầm 70cm, lò nướng dưới, vi sóng trên. bên dưới hai cái máy thì làm hai ngăn kéo ạ. Cháu cũng chỉ định mua máy độc lập cho hai loại này thôi, chứ cháu thấy loại âm tủ đẹp thật nhưng giá chát quá ạ.

Kinnnnn

Xe tải
Vâng. Lúc thi công, nhà cháu lại không chú ý nhiều đến cái bếp này, thành ra dây dợ, ống nước đi hết rồi, thế là vị trí mấy đồ quan trọng nhất như cụ nói gần như không thể thay dổi được, có chăng là những cái ngăn kéo mình xê dịch như nào thôi ạ.

Loại thùng gạo như cụ nói em google thì hình như là loại đặt trên mặt bếp ạ? Cháu thấy cũng tiện với đỡ tiền đấy ạ. Cảm ơn cụ nhiều ❤
riêng phần bếp trc em làm là mệt và tốn kém nhất, lên danh sách thiết bị: tủ lạnh, bếp, hút mùi, mrb, chậu rửa,.. rồi mới lên thiết kế, sắp xếp vị trí chốt xong mới làm đường ống nước, ổ điện.
thùng gạo chọn inox chứ đừng chọn nhựa cụ ạ.

nvh_hn

Xe container
1. Thiết bị: ví dụ em làm mỗi cái giá úp bát, giá để gia vị (thì trong đó nó có dao thớt...). Còn 1 đống thứ khác em thấy không cần. Tuy nhiên, cụ phải theo nhu cầu sử dụng mà tính.
2. Cái vụ đồ gia dụng 2-3tr cụ tự phải cân đối chứ chẳng ai tư vấn được đâu. Lò vi sóng thương hiệu 3tr cũng có, 20-30tr cũng có.
3. Gỗ cụ bảo làm phẳng: em không chuyên môn nhưng gỗ nó có nhiều loại, cụ làm phẳng không bo viền nó hay bị co ngót, nứt vỡ... Ngay em làm mặt bàn (phẳng) ông anh cũng lăn tăn vì đen gặp lỗi nó dễ nứt, vỡ hơn.
4. Vụ bàn đảo cụ tính toán công năng, không gian chứ chật làm không phù hợp đâu. Cái bếp, cái phòng nó như hũ nút không phải là 1 phương án hay. Rộng rãi người ta mới vẽ bàn đảo, đầy nhà đâu cần bàn đảo.

hung3017

Xe đạp
riêng phần bếp trc em làm là mệt và tốn kém nhất, lên danh sách thiết bị: tủ lạnh, bếp, hút mùi, mrb, chậu rửa,.. rồi mới lên thiết kế, sắp xếp vị trí chốt xong mới làm đường ống nước, ổ điện.
thùng gạo chọn inox chứ đừng chọn nhựa cụ ạ.
Vâng, cảm ơn cụ chia sẻ. Cháu sẽ xem xét ạ.

Mặt bếp nhà cháu nếu không tính bàn đảo thì thực sự ít, đặt thêm thùng gạo lên mặt nữa cũng hơi chật chội, với không để thùng gạo thì khoảng nhỏ nhỏ 300 đấy cũng chưa biết làm gì, nhưng được cái nó rẻ với đỡ cúi.

Cụ cũng đang tìm mua máy rửa bát ạ? Sau có gì cụ dùng trước review cho cháu nhé :)

nvh_hn

Xe container
1. Thùng gạo: các cụ cứ cầu kỳ gì nhỉ, nhà em dùng cái xô nhựa có nắp bao năm nay, đút thẳng vào 1 cái gầm bếp nào đó.
2. Em đóng cái ghế ăn mặt 1 miếng đấy, mấy cái đôn cũng thế. Tuy nhiên ngay trong quá trình đóng nghe ông anh nói 1 mặt đôn cũng bị nứt, phải thay miếng khác.

Mr.Chem

Xe điện
Em thấy thiết kế của cụ hơi rối mắt và không hiệu quả. Cụ phải xác định và bố trí được những điều sau:
1. Số người hay dùng khu vực này, người ăn người nấu.
2. Cụ tuân theo nguyên tắc: đường nóng nhóm riêng 1 bên và đường lạnh nhóm riêng 1 bên.
3. Cụ biết được quá trình di chuyển từ thành phẩm đến đồ ăn: thường thì tủ lạnh - buồng rửa sơ chế - khu vực nấu - bàn ăn.
Thường thì khu vực sơ chế gần khu vực bồn rửa nên bố trí rộng để thao tác chứ không sẽ bí bách, kê cái thớt thái thịt cũng ko xong.
Em mà là cụ thì ko có đảo đủng gì cả, kéo dài làm chữ L với khu vực nóng nấu bố trí gần cửa sổ, vừa thoát mùi nhanh vừa thoáng, dùng bếp từ nên chẳng sợ củi lửa. Bàn ăn có 2 vị trí là tâm bếp hoặc lệch về phía cửa sổ như vậy bếp ngoài mặt tiện dụng còn có không gian ở dưới cho vợ cụ lâu lâu ngồi dãi thẻ ra nhặt rau hoặc pha lợn.

Chỉnh sửa cuối:

tuan2681

Xe điện

nhà em mua loại thùng nhựa inochi, để trong 1 ngăn tủ đóng cánh tủ bth ấy cụ, tiết kiệm hiệu quả,
mấy loại thùng gạo âm tủ chỉ được cái đẹp thôi cụ ạ, công năng k hợp lý lắm, nhất là nhà có trẻ con, chúng nó suốt ngày ra xả gạo chơi ấy :))

tuan2681

Xe điện

phòng bếp cụ vuông, mà cụ thiét kế nhiều chỗ k hợp lý ạ.
bếp cụ dài 5,5m mà vẫn thêm đảo 2,5m thì nói gọi là mênh mông quá lãng phí ạ
ví dụ: tủ lạnh chỉ tầm 1,2m phủ bì là ok
đảo bếp bụ định bố trí cái gì mà dài tận 2,5m?

nói chung thiết kế phòng này của cụ đang chưa hợp lý, cụ nên thuê 1 đơn vị nội thất họ làm cho cụ ạ

nvh_hn

Xe container
View attachment 8505228

phòng bếp cụ vuông, mà cụ thiét kế nhiều chỗ k hợp lý ạ.
bếp cụ dài 5,5m mà vẫn thêm đảo 2,5m thì nói gọi là mênh mông quá lãng phí ạ
ví dụ: tủ lạnh chỉ tầm 1,2m phủ bì là ok
đảo bếp bụ định bố trí cái gì mà dài tận 2,5m?

nói chung thiết kế phòng này của cụ đang chưa hợp lý, cụ nên thuê 1 đơn vị nội thất họ làm cho cụ ạ
Không rõ cụ ấy đùa hay thật nhưng tính thùng gạo để lên mặt bàn thì cũng chịu thật:D

Em đang hiểu cụ ấy tính bàn đảo làm cả ăn, thế nên cụ ấy vẽ theo cảm tính thì phải?

Chỉnh sửa cuối:

aladanh2000

Xe hơi
Bếp chữ U e rằng bây giờ nhà cháu không còn thay đổi kịp nữa rồi ạ do dây dợ, ống nước đã được đi hết.

Còn về phần bố trí lò vi sóng, lò nướng thì cháu cũng muốn làm cho đỡ phải cúi nhiều. Cháu định dồn vào chỗ tủ đồ khô, làm cánh bên ngoài cho nó. Cách đất tầm 70cm, lò nướng dưới, vi sóng trên. bên dưới hai cái máy thì làm hai ngăn kéo ạ. Cháu cũng chỉ định mua máy độc lập cho hai loại này thôi, chứ cháu thấy loại âm tủ đẹp thật nhưng giá chát quá ạ.
Trừ cái chậu rửa và khoang máy rửa bát ra vì liên quan đến thoát nước âmsàn, còn lại em cho rằng cải tạo được hết.

Nhà em thì dùng nồi chiên không dầu loại to chứ ko dùng lò nướng, vẫn quay dc con gà, nhưng nói chung ít dùng so với bếp nướng di động. Thỉnh thoảng còn vác ra ăn nướng tại bàn được.

trungngothu

Xe tăng
Cháu có vẽ phác qua thì bếp nhà cháu định bố trí như này ạ.
Lăn tăn nhất là chỗ bàn đảo và bàn ăn, các bác cho cháu xin tư vấn xem nên làm như nào.

Nhân tiện cho cháu xin tư vấn về các thiết bị trong nhà bếp luôn: Cháu định đầu tư máy rửa bát và bếp từ tầm 15tr/cái; còn hút mùi, lò vi sóng, lò nướng thì dùng mấy loại rẻ tầm 2-3tr đổ lại thì có hợp lý không ạ?

Nếu được thì các bác tư vấn cho cháu các mã sản phẩm ổn ổn trong tầm giá này với nơi bán uy tín ạ. Cháu cảm ơn nhiều ♥

View attachment 8504821

Với cháu làm gỗ tự nhiên thì thấy thường các nhà khác làm cánh tủ kiểu này: thành xung quanh dày 2 phân, ván ở giữa dày 1.5 phân. Nếu cháu làm theo kiểu phẳng hết thì có nên không ạ? (ảnh dưới cháu lấy trên mạng ạ)
View attachment 8504833
Nếu là e thiết kế em sẽ xoay bàn ăn nối liền bàn đảo luôn, gọn gàng mạch lạc hơn. Cụ tham khảo mẫu này nhé

nvh_hn

Xe container
Nếu là e thiết kế em sẽ xoay bàn ăn nối liền bàn đảo luôn, gọn gàng mạch lạc hơn. Cụ tham khảo mẫu này nhé
Ví dụ với thiết kế nhà của cụ chủ thì cụ kê cái bàn này thế nào?

nvh_hn

Xe container
Em nối liền bàn ăn với bàn đảo, tổng 5m5 trừ khoảng 2m lối đi 2 bên còn 3m5, chia đều cho bàn đảo và bàn ăn mỗi cái dài tầm 1m8 là quá ok
Thực ra cụ ấy vẽ rối rắm nên giờ xem kỹ lại em chưa hiểu được thiết kế? Ngay tại sao 2 góc tường 2 cái cửa sổ, cửa chính rồi lại hành lang? Nhà cụ ấy 3 người, trong đó có 2 ông bà già thì dùng gì lắm mà vẽ cái bếp nhằng nhịt?

Dacia90

Xe tăng
Thực ra cụ ấy vẽ rối rắm nên giờ xem kỹ lại em chưa hiểu được thiết kế? Ngay tại sao 2 góc tường 2 cái cửa sổ, cửa chính rồi lại hành lang? Nhà cụ ấy 3 người, trong đó có 2 ông bà già thì dùng gì lắm mà vẽ cái bếp nhằng nhịt?
Cụ ý có điều đầu tiên chưa rõ ràng là định đầu tư vào cái bếp bao nhiêu tiền?
- Bóc tách từng gói: gói đồ điện tử như bếp âm, lò nướng, MRB, tủ lạnh. Gói đồ gỗ, mặt đá, vòi chậu rửa…
- cần một cụ tư vấn thiết kế bếp, làm việc cùng cụ chủ và người nấu chính trong nhà, chẳng hạn là vợ, quan trọng là màu sắc, bố trí tủ độ cao hợp với người nấu, thí dụ tủ treo dạng cánh hay đẩy lên, sải tay ngắn thì nên dùng mở cánh chẳng hạn…
- Nếu đã hướng thiết kế đảo nấu thì nên dùng hệ hút mùi hiện đại đặt âm ở đảo nấu, trên mạng rất nhiều ảnh…
- Phòng bếp vuông vắn thì nên đầu tư khâu thiết kế, công năng hợp lý cho người nấu chính.
Em cũng đang tự làm cái bếp, kiểu đơn giản mà tính toán các gói cũng thấy không đơn giản. Sơ sơ bếp từ âm, MRB, tủ lạnh... đã gần lít rồi.

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Cháu có vẽ phác qua thì bếp nhà cháu định bố trí như này ạ.
Lăn tăn nhất là chỗ bàn đảo và bàn ăn, các bác cho cháu xin tư vấn xem nên làm như nào.

Nhân tiện cho cháu xin tư vấn về các thiết bị trong nhà bếp luôn: Cháu định đầu tư máy rửa bát và bếp từ tầm 15tr/cái; còn hút mùi, lò vi sóng, lò nướng thì dùng mấy loại rẻ tầm 2-3tr đổ lại thì có hợp lý không ạ?

Nếu được thì các bác tư vấn cho cháu các mã sản phẩm ổn ổn trong tầm giá này với nơi bán uy tín ạ. Cháu cảm ơn nhiều ♥

View attachment 8504821

Với cháu làm gỗ tự nhiên thì thấy thường các nhà khác làm cánh tủ kiểu này: thành xung quanh dày 2 phân, ván ở giữa dày 1.5 phân. Nếu cháu làm theo kiểu phẳng hết thì có nên không ạ? (ảnh dưới cháu lấy trên mạng ạ)
View attachment 8504833
Em cần gọn gàng, không gian thoáng đãng nên điều đầu tiên em làm là chuyển bếp thành chữ L, bỏ bàn đảo để bếp chỉ có bàn ăn, Tủ lạnh đưa ra ngoài cùng bếp - vì như cụ nói chỗ này còn 2m hay 2,5m gì đó thì tới cửa ra vào phòng khác 1,7m tủ lạnh này chia khoang ra để đồ như nồi chảo, chậu nhựa... nếu đỡ tốn kém thì làm ngăn gỗ.
Bỏ thùng gạo, thay bằng thùng gạo song long vừa với khoang 30cm này. Cụ chia ngăn thùng gạo ra làm 2. Ngăn đựng gạo, ngăn đựng đồ linh tinh.
Bỏ tủ đồ khô, tủ này đắt mà ít công dụng, thay vào đó cụ thêm 1 giá gia vị vì những thứ này mới tốn diện tích ạ. Hoặc thay bằng giá góc loại 1,5tr-2tr đựng xoong nồi, chảo chủng, rổ rá...thì tiện hơn. Cái này tùy thuộc vào nhu cầu nấu nướng nhà cụ.
Làm thêm 2 giá xoong nồi + 1 giá thìa dĩa dưới ngăn bếp từ. Hoặc 1 giá xoong nồi + 1 thìa dĩa trg hợp ít xoong nồi, rổ rá.
Bếp. mrb Bosch tầm 15tr/món là ok. Nồi chiên k dầu cơ động, tiện dụng hơn lò nướng và lò vi sóng cộng lại ạ.