[Funland] Cháu xin tư vấn về thiết kế bàn đảo và một số thiết bị bếp ạ!

hung3017

Xe đạp
Cháu có vẽ phác qua thì bếp nhà cháu định bố trí như này ạ.
Lăn tăn nhất là chỗ bàn đảo và bàn ăn, các bác cho cháu xin tư vấn xem nên làm như nào.

Nhân tiện cho cháu xin tư vấn về các thiết bị trong nhà bếp luôn: Cháu định đầu tư máy rửa bát và bếp từ tầm 15tr/cái; còn hút mùi, lò vi sóng, lò nướng thì dùng mấy loại rẻ tầm 2-3tr đổ lại thì có hợp lý không ạ?

Nếu được thì các bác tư vấn cho cháu các mã sản phẩm ổn ổn trong tầm giá này với nơi bán uy tín ạ. Cháu cảm ơn nhiều ♥

Với cháu làm gỗ tự nhiên thì thấy thường các nhà khác làm cánh tủ kiểu này: thành xung quanh dày 2 phân, ván ở giữa dày 1.5 phân. Nếu cháu làm theo kiểu phẳng hết thì có nên không ạ?
(ảnh dưới cháu lấy trên mạng ạ)

LaziCat

Xe container
Sao cái thùng rác lại đặt kế bên bàn ăn thế cụ?
Ngăn đựng dao thớt: không nên lắp loại tương tự như này nhé cụ, rất khó vệ sinh:

Nên làm ngăn kéo như này, chia làm nhiều ngăn, ngăn đựng dao, ngăn đựng thớt...:

hung3017

Xe đạp
Sao cái thùng rác lại đặt kế bên bàn ăn thế cụ?
Ngăn đựng dao thớt: không nên lắp loại tương tự như này nhé cụ, rất khó vệ sinh:

Nên làm ngăn kéo như này, chia làm nhiều ngăn, ngăn đựng dao, ngăn đựng thớt...:
Vâng, cháu cảm ơn lời tư vấn cua cụ ạ.

Tại cháu chưa tìm được chỗ để thùng rác ấy, cháu lại không hứng thú việc để thùng rác âm tủ lắm nên cháu nghĩ cứ đặt tạm đấy dọn dẹp bàn ăn hay sơ chế chỗ bàn đảo, bếp cũng tiện ạ.
Thực ra, cái chỗ đấy ban đầu cháu định kéo dài bàn ăn ra 1 chút, làm kiểu bàn ăn liền với bàn đảo giống mấy video trên Youtube ạ, nhưng cháu đặt làm thợ người quen ở làng, sợ người ta không làm được kiểu chân bay như vậy, với sau này có thay đổi cũng khó.

(Ảnh từ Youtube của anh Tri Phan)

tuan2681

Xe điện
Lăn tăn nhất là chỗ bàn đảo và bàn ăn, các bác cho cháu xin tư vấn xem nên làm như nào.

Nhân tiện cho cháu xin tư vấn về các thiết bị trong nhà bếp luôn: Cháu định đầu tư máy rửa bát và bếp từ tầm 15tr/cái; còn hút mùi, lò vi sóng, lò nướng thì dùng mấy loại rẻ tầm 2-3tr đổ lại thì có hợp lý không ạ?

Nếu được thì các bác tư vấn cho cháu các mã sản phẩm ổn ổn trong tầm giá này với nơi bán uy tín ạ. Cháu cảm ơn nhiều ♥

View attachment 8504821

Với cháu làm gỗ tự nhiên thì thấy thường các nhà khác làm cánh tủ kiểu này: thành xung quanh dày 2 phân, ván ở giữa dày 1.5 phân. Nếu cháu làm theo kiểu phẳng hết thì có nên không ạ? (ảnh dưới cháu lấy trên mạng ạ)
View attachment 8504833
theo em thì cụ nêu để bàn ăn cân vào giữa bàn đảo
đảo thường cao bằng bàn bếp, tầm 85cm, bàn ăn chỉ cam 75cm tiêu chuẩn
vách hồi bàn đảo chênh lên bàn ăn 10cm, cụ bố trí 1 ổ điện để tiện ăn lẩu hoặc sạc dth cụ ạ,
còn như cụ trên tư vấn, bàn đảo đối diện mrb , cụ nên bố trí ngăn kéo để chứa bán đĩa, xoong nồi và thìa đũa
thêm 1-2 ngăn bên dưới bếp từ để chứa bát đĩa, xooong nồi ướt.
nhà em đang làm nthe và thấy rất tiện ạ. đứng ở mrb có thể thao tác được bỏ bát xoong nồi vòa ngă,

tuan2681

Xe điện
còn về thiết bị thì kinh nghiệm em ntn:
mrb và bếp từ như ngân sách của cụ là ok rồi, cứ Bosh mà chơi cho em
còn tbi phụ như lvs thì k cần cầu kì, vì mục tiêu lvs chỉ để hâm nóng thức ăn thôi
lò nươgngs thì trừ khi cụ làm lò chuyên nghiệp âm tủ, còn k thì cứ chơi nồi chiên không dầu cho rẻ và chủ động (bỏ và mrb rửa cho nhanh)
mấy cái lò to to nướng xong vệ sinh khổ lắm

nvh_hn

Xe container
Vấn đề ai vẽ/thiết kế cho cụ? Nhìn nhằng nhịt khó nhìn vãi.

Cụ phải tính toán thiết bị cho phù hợp, nhét 1 đống mấy cái giá, kệ vớ vẩn sau không dùng đến đâu mà mất công năng dùng cho cái khác; ngoài ra không gian bếp, sinh hoạt thế nào cho thoáng.v.v...

hung3017

Xe đạp
theo em thì cụ nêu để bàn ăn cân vào giữa bàn đảo
đảo thường cao bằng bàn bếp, tầm 85cm, bàn ăn chỉ cam 75cm tiêu chuẩn
vách hồi bàn đảo chênh lên bàn ăn 10cm, cụ bố trí 1 ổ điện để tiện ăn lẩu hoặc sạc dth cụ ạ,
còn như cụ trên tư vấn, bàn đảo đối diện mrb , cụ nên bố trí ngăn kéo để chứa bán đĩa, xoong nồi và thìa đũa
thêm 1-2 ngăn bên dưới bếp từ để chứa bát đĩa, xooong nồi ướt.
nhà em đang làm nthe và thấy rất tiện ạ. đứng ở mrb có thể thao tác được bỏ bát xoong nồi vòa ngă,
Vâng, cháu cảm ơn cụ ạ. Cháu sẽ trao đổi với thợ làm thêm cái ngăn kéo dưới bếp từ.

Còn cái bàn ăn thì nếu để ra giữa bàn đảo thì nó sẽ chắn mất không gian đi lại của cải cửa mất cụ ạ. Cháu nghĩ bàn ăn nhà cháu chỉ có thể để hướng đấy được thôi ạ, vừa đối diện cửa kính nhìn qua sân, vừa không chắn lối đi của hành lang hay cửa ra sảnh ạ.

tuan2681

Xe điện
Vâng, cháu cảm ơn cụ ạ. Cháu sẽ trao đổi với thợ làm thêm cái ngăn kéo dưới bếp từ.

Còn cái bàn ăn thì nếu để ra giữa bàn đảo thì nó sẽ chắn mất không gian đi lại của cải cửa mất cụ ạ. Cháu nghĩ bàn ăn nhà cháu chỉ có thể để hướng đấy được thôi ạ, vừa đối diện cửa kính nhìn qua sân, vừa không chắn lối đi của hành lang hay cửa ra sảnh ạ.

View attachment 8504977
đảo và bàn ăn để lệch ntn thì em thấy vướng lắm, đi 1 vòng mới ngồi dc vào bàn ăn. k hợp lý lắm cụ ạ.

hung3017

Xe đạp
Vấn đề ai vẽ/thiết kế cho cụ? Nhìn nhằng nhịt khó nhìn vãi.

Cụ phải tính toán thiết bị cho phù hợp, nhét 1 đống mấy cái giá, kệ vớ vẩn sau không dùng đến đâu mà mất công năng dùng cho cái khác; ngoài ra không gian bếp, sinh hoạt thế nào cho thoáng.v.v...
Thực ra là cháu mày mò tự vẽ đấy ạ. Chứ cháu nhờ người quen đóng, họ là thợ mộc lâu năm, làm theo kinh nghiệm chứ không phải công ty hay gì. Vậy nên cháu mới lên đây nhờ các cụ giúp xem cháu có gì sai sot không ạ.❤

ceconam

Xe điện

View attachment 8504821

Với cháu làm gỗ tự nhiên thì thấy thường các nhà khác làm cánh tủ kiểu này: thành xung quanh dày 2 phân, ván ở giữa dày 1.5 phân. Nếu cháu làm theo kiểu phẳng hết thì có nên không ạ? (ảnh dưới cháu lấy trên mạng ạ)
View attachment 8504833
Nếu ko vướng gì cụ xem có nhất thiết phải cần đảo bếp ko??? Cụ thử nghiên cứu bỏ đảo đi làm bếp chữ L xem có đc ko??? Nếu chữ L thậm trí cụ có thể quây thêm 1 góc nhỏ làm quầy bar khéo cũng đẹp. Hoặc có nhất thiết phải cần đảo to như thế ko??? Do cụ chụp mỗi góc ảnh như thế nên e chém bừa cụ thử nghiên cứu... còn cánh tủ nếu cụ muốn làm phẳng cũng đẹp nhưng có thể bằng gỗ thì phải đặt riêng, hoặc ko cụ thử nghiên cứu cánh kính cường lực (e đang dùng loại này)

Kinnnnn

Xe tải
hôm em qua nhà ông anh bên royal cũng để đảo và bàn ăn lệch như thế này khá ổn, không bị xấu đâu cụ ạ

Kinnnnn

Xe tải
Tiện em cũng nhờ các cụ tư vấn loại máy rửa bát dưới 20tr ạ

hung3017

Xe đạp
đảo và bàn ăn để lệch ntn thì em thấy vướng lắm, đi 1 vòng mới ngồi dc vào bàn ăn. k hợp lý lắm cụ ạ.
Vâng, cháu cũng thấy khá vướng như cụ chia sẻ. Nhưng gia đình cháu chủ yếu hiện giờ có 3 người sinh hoạt là chính, cuối tuần thì có gia đình chị gái về ăn bữa cơm. Nên chắc là cũng không cần đi vòng vèo quá nhiều ạ. Với cháu tính là vẫn để chừa khoảng 30cm kể cả khi kéo ghế bàn ăn ra ngồi, có lẽ 1 người đi nghiêng vẫn có thể vào phía trong bàn ăn mà không phải vòng qua hẳn bàn đảo ạ.

tuan2681

Xe điện
giừo e mới để ý, cụ để bàn ăn dài tận 2m thì to quá. tiêu chuẩn bàn 6 người cũng chỉ 1,6m thôi ạ.

Lacoste218

Đi bộ
Nếu người dùng là phụ nữ có chiều cao <1m65 thì bạn nên để MRB ra bàn đảo vì nếu đặt MRB ở tủ bếp dưới thì chiều cao tủ bếp dưới phải khoảng 900. Khi sử dụng chậu rửa và đứng nấu bếp sẽ tương đối khó chịu

hung3017

Xe đạp
Nếu ko vướng gì cụ xem có nhất thiết phải cần đảo bếp ko??? Cụ thử nghiên cứu bỏ đảo đi làm bếp chữ L xem có đc ko??? Nếu chữ L thậm trí cụ có thể quây thêm 1 góc nhỏ làm quầy bar khéo cũng đẹp. Hoặc có nhất thiết phải cần đảo to như thế ko??? Do cụ chụp mỗi góc ảnh như thế nên e chém bừa cụ thử nghiên cứu... còn cánh tủ nếu cụ muốn làm phẳng cũng đẹp nhưng có thể bằng gỗ thì phải đặt riêng, hoặc ko cụ thử nghiên cứu cánh kính cường lực (e đang dùng loại này)
Vâng, cháu cảm ơn cụ tư vấn. để cháu hỏi thử bác làm tủ xem phần cánh như nào ạ.

Còn về phần đảo bếp, cháu cũng từng thử tính phương án chữ L với góc ngắn ở phía trên. nhưng trên đấy lại có 1 cái cửa vào 1 phòng khác, chỉ cách bức tường bên phải tầm 2m5, nếu vậy thì góc L ngắn đấy em nghĩ sẽ hơi quá ngắn ạ.
Còn nếu không có bàn đảo thì không có chỗ cho các khay bát đũa, xoong nồi ở dưới, buộc phải để ở tủ bếp trên. Mà thế thì không tiện cho hai cụ nhà cháu (các cụ trên 60 cả rồi).

tuan2681

Xe điện
Nếu người dùng là phụ nữ có chiều cao <1m65 thì bạn nên để MRB ra bàn đảo vì nếu đặt MRB ở tủ bếp dưới thì chiều cao tủ bếp dưới phải khoảng 900. Khi sử dụng chậu rửa và đứng nấu bếp sẽ tương đối khó chịu
chả sao đâu cụ ơi, gấu mẹ nhà em có 1m57 , em làm mrb dưới gầm tủ bếp chính bth mà, k thấy kêu gì, rất là happy là đằng khác ạ
mrb cần thông thủy 84cm, thêm đá gỗ 1,8cm, đá 2cm nữa, là tầm 86cm mặt bếp ạ

hung3017

Xe đạp
Vâng, cháu cảm ơn cụ chia sẻ ạ. Chắc là không sao đâu a
hôm em qua nhà ông anh bên royal cũng để đảo và bàn ăn lệch như thế này khá ổn, không bị xấu đâu cụ ạ
Cụ có hình ảnh không ạ? Cho cháu xin tham khảo với. ♥

Bunbung

Xe hơi

View attachment 8504821

Với cháu làm gỗ tự nhiên thì thấy thường các nhà khác làm cánh tủ kiểu này: thành xung quanh dày 2 phân, ván ở giữa dày 1.5 phân. Nếu cháu làm theo kiểu phẳng hết thì có nên không ạ?
(ảnh dưới cháu lấy trên mạng ạ)
View attachment 8504833
Riêng món tủ bếp, bàn đảo này thì cụ trungngothu ở trên này là trùm cuối rồi!

tuan2681

Xe điện
thực ra trong 1 căn nhà khi đóng đồ nội thất thì khu bếp là khu phức tạp nhất , vì nó có rất nhiều công năng cần phải suy xét kĩ để không bị bất tiện khi sử dụng,
vị trí mrb, chậu rửa, tủ lạnh và bếp là quan trọng nhất.
sau đó là việc bố trí cụ thể từng khoang ra sao cho tiện dụng (khoang dao thớt bát đũa cạnh chậu rửa, mrb bắt buộc cạnh chậu rửa...)
như cụ chủ em thấy k cần tách riêng khoang chứa gạo, cái đó tốn kém k cần thiết đâu ạ
cụ mua loại thùng gạo của Nhật bằng nhựa, mỗi lần bỏ vào chục kg ăn dần.