[Funland] Bị trừ tiền ETC vì có xe khác giả biển

BMW X11

Xe điện
Không đứt đâu ạ, nhưng có thể không xong ngay và luôn thôi.

Vì kiểu gì họ cũng mời khổ chủ lên làm việc, lúc ấy hai bên đưa ra các bằng chứng rằng cái trường hợp vi phạm ấy có đúng là của ông ấy hay không. Nếu lúc ấy khổ chủ chứng mình được là không phải xe mình thì chắc chắn là không sao cả.
Hiển nhiên " kiểu gì họ cũng mời khổ chủ lên làm việc".
Họ mời bác quá bộ từ Hoàng Mai (30) vô Hoàng Mai (37), thì cũng oải phết đấy ạ.

Chưa kể, không may đúng lúc khổ chủ đi làm Đăng kiểm.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Hiển nhiên " kiểu gì họ cũng mời khổ chủ lên làm việc".
Họ mời bác quá bộ từ Hoàng Mai (30) vô Hoàng Mai (37), thì cũng oải phết đấy ạ.

Chưa kể, không may đúng lúc khổ chủ đi làm Đăng kiểm.

Dạ

Thì đương nhiên là khi mà máy móc nó chụp/quay được cảnh vi phạm. Và trong điều kiện hiện tại máy móc chưa phát hiện được ngay sự thật giả thì họ phải mời khổ chủ lên làm việc.

Cái này giống như khổ chủ bị xui xẻo khi nhà mất trộm, khi bị vu oan... thì chịu thiệt hại thôi.
Không phải do cơ quan chức năng gây ra sự phiền nhiễu này nên cũng chả trách họ được ạ.

BMW X11

Xe điện
Dạ

Thì đương nhiên là khi mà máy móc nó chụp/quay được cảnh vi phạm. Và trong điều kiện hiện tại máy móc chưa phát hiện được ngay sự thật giả thì họ phải mời khổ chủ lên làm việc.

Cái này giống như khổ chủ bị xui xẻo khi nhà mất trộm, khi bị vu oan... thì chịu thiệt hại thôi.
Không phải do cơ quan chức năng gây ra sự phiền nhiễu này nên cũng chả trách họ được ạ.
Hình như vụ gửi Hồ sơ phạt nguội về phường nhà khổ chủ, họ đã tiến hành rồi.
Tôi nghĩ như thế là ổn, chỉ hơi muộn và có thể trong thời gian khá dài đó, chủ xe đã dính vụ Đi đăng kiểm rồi.

Quay lại #1, thì tôi thấy là, vì thế, bên Áo vàng nên phạt rất rất nặng cái lỗi Biển giả này, thì mới hạn chế được lạm dụng.

thanh040506

Xe trâu
Cái này lại khác, lẽ ra phải khiếu kiện đội quản lý việc này vì mất công sức, tiền bạc và thời gian của người không vi phạm gì tự nhiên có giấy phạt.
Nếu k phải cùng dòng xe, cùng màu thì lỗi của CA k check kỹ trước khi gửi TB cho chủ xe ạ.
Đội phạt họ xử lý theo hình ảnh dưới Thanh Hoá gửi thôi cụ. Nhưng người nhà em lên đội xử lý tại Hà nội yêu cầu kt hình ảnh, chứng minh không phải xe mình vá đó là xe biển giả. Bên CAn họ tự phải truy tìm xử lý xe kia.
Theo em bọn lắp biển giả cùng dòng, cùng mầu xe không đơn giản là thường dân và không dính dáng gì đến hệ thống qly biển số. Chỉ CAn tự truy tìm hay không
Xe lắp biển giả mà cùng dòng, cùng mầu xe là k đơn giản rồi Mợ. Như kiểu bị theo dõi í ạ.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ đúng ạ.

Nhiều ý kiến cho rằng những nhà làm luật đang coi nhẹ cái hành vi sử dụng biển số giả này quá nên chưa đưa ra các chế tài xử lý phù hợp. Chỉ phạt đâu đó có 5 triệu

Thậm chí , khi coi biển số giả là giả của một loại "giấy tờ tài liệu" thì cũng không/cực khó áp dung luật hình sự. Vì luật hình sự chỉ quy định khi nào sử dụng "giấy tờ tài liệu giả thực hiện hành vi trái pháp luật" thì mới xử lý. Còn sử dụng cái biển số giả đi ngoài đường thì cái hành vi tham gia giao thông ấy có quy được là "hành vi trái pháp luật" không cũng còn tranh cãi chán

Trích Điều 341 Bộ luật Hình sự 2015 về tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức; tội sử dụng con dấu hoặc tài liệu giả của cơ quan, tổ chức:
- Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ giả thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm.

Hình như vụ gửi Hồ sơ phạt nguội về phường nhà khổ chủ, họ đã tiến hành rồi.
Tôi nghĩ như thế là ổn, chỉ hơi muộn và có thể trong thời gian khá dài đó, chủ xe đã dính vụ Đi đăng kiểm rồi.

Quay lại #1, thì tôi thấy là, vì thế, bên Áo vàng nên phạt rất rất nặng cái lỗi Biển giả này, thì mới hạn chế được lạm dụng.
Nên khép chúng vào tội hình sự, chiếm đoạt tài sản

thanh040506

Xe trâu
Cụ không biết mà chém rõ dài. Xe qua trạm barie không mở, nhân viên trạm ra gõ biển số mà đúng là mở và trừ tiền nhé.

Các trạm BOT mất kha khá với đội biển giả này vì chủ xe khiếu nại là phải trả lại tiền.
E nghĩ cụ dưới có lý hơn ạ.
Chính vì cái dòng bôi đậm cụ viết, mà hiện tại các nhân viên ở các trạm thu phí luôn kiểm tra tem dán trên xe, chứ không gõ biển số đâu nhé.
Xe biển giả chỉ lừa được qua trạm 1 lần là cùng....

Xe có dán tem thì nó hiện ngay biển số xe, và tài khoản hết tiền thì xe mới không qua được trạm, chứ xe có biển số mà không có tem ECT/ePass thì là điều phi lý rồi, nếu xe chưa dán tem thì nhân viên trạm sẽ dán, nhưng với 1 biển số trùng thì không thể kích hoạt tem dán được.
Chuẩn là barie mà k mở thì nhân viên sẽ ra kiểm tra tem dán trước ạ.

BMW X11

Xe điện
Dạ đúng ạ.

Nhiều ý kiến cho rằng những nhà làm luật đang coi nhẹ cái hành vi sử dụng biển số giả này quá nên chưa đưa ra các chế tài xử lý phù hợp. Chỉ phạt đâu đó có 5 triệu

Thậm chí , khi coi biển số giả là giả của một loại "giấy tờ tài liệu" thì cũng không/cực khó áp dung luật hình sự. Vì luật hình sự chỉ quy định khi nào sử dụng "giấy tờ tài liệu giả thực hiện hành vi trái pháp luật" thì mới xử lý. Còn sử dụng cái biển số giả đi ngoài đường thì cái hành vi tham gia giao thông ấy có quy được là "hành vi trái pháp luật" không cũng còn tranh cãi chán

Trích Điều 341 Bộ luật Hình sự 2015 về tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức; tội sử dụng con dấu hoặc tài liệu giả của cơ quan, tổ chức:
- Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ giả thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm.

Nguồn: Gắn biển số giả, người điều khiển xe bị xử lý thế nào? - Báo Đại biểu Nhân dân (daibieunhandan.vn)
6 củ bác ạ.
Dù sao thì vẫn rất nhẹ.
Và họ nên phân biệt mức phạt khác nhau giữa biển giả như #1 và biển thật dán băng dính, kiểu 29E thành 29F.
Dù sao, cái thằng E và F nó còn khá "thật".

VuNgoanMuc

Xe điện
Dạ đúng ạ.

Một cách dễ hiểu thế này cụ, nếu em đi xe dán băng keo để biến thành số khác và bị phát hiện thì em bị xử lý hành chính.
Nhưng nếu hành vi dán băng keo này khiến biển số xe em trùng với biển số xe của cụ, và khiến cụ phải nộp phạt oan, thì em hoàn toàn nên bị xử lý tội chiếm đoạt tài sản.
Hành vi chiếm đoạt ở đây là em làm cho cụ bị mất tiền, trong khi đáng lẽ em phải là người mất số tiền đó, tức là em chiếm đoạt tiền của cụ ...

vicky615

Xe hơi
Chính vì cái dòng bôi đậm cụ viết, mà hiện tại các nhân viên ở các trạm thu phí luôn kiểm tra tem dán trên xe, chứ không gõ biển số đâu nhé.

Xe có dán tem thì nó hiện ngay biển số xe, và tài khoản hết tiền thì xe mới không qua được trạm, chứ xe có biển số mà không có tem ECT/ePass thì là điều phi lý rồi, nếu xe chưa dán tem thì nhân viên trạm sẽ dán, nhưng với 1 biển số trùng thì không thể kích hoạt tem dán được.
Xe e tem lỗi nên bọn nó trừ tiền theo biển số thôi cụ?🤣

polizia

Xe container

Nó vẫn có tem nhưng hỏng chẳng hạn, kiểu thằng kia nó lấy chìa khoá cạo xước cái tem để đầu đọc ko đọc đc. Khi đó nhân viên ra ngó đèn và bảo anh ơi tem của anh xước rồi, anh đi dán lại cái khác đi, tk của anh còn tiền ko…?
Thằng kia bảo tk anh còn tiền em ơi, chắc tem lỗi, em mở tay cho anh rồi mai kia ảnh rảnh anh đi dán lại.
Nhân viên trong cabin nhập biển số ( chẳng may là tk thật của xe kia còn tiền ), thế là qua.

Hôm rồi em đi Hoà Bình thì ko mở do tem của em bị cũ thật, nên nv cabin làm y hệt vậy ( do trạm Hoà Bình nv mặc đồng phục Epass mà xe em dán ETC nên các bạn ý ko có tem dán lại cho em ), họ mở tay và tk của em vẫn trử tiền bt.

Em nghĩ đây là lỗ hổng cần cập nhật, có thể bổ sung thêm thông tin loại xe, màu sơn… để khi gõ biển số trên app của cabin sẽ hiện luôn xe gì màu gì. Ví dụ máy báo camry trắng mà xe ở trạm lại là camry đen hay Civic trắng là lộ.
Trừ khi nó đi loại xe y hệt cùng màu thì hơi khó.

Chỉnh sửa cuối:

thanh040506

Xe trâu
View attachment 8503453

Nguồn: Gắn biển số giả, người điều khiển xe bị xử lý thế nào? - Báo Đại biểu Nhân dân (daibieunhandan.vn)
6 củ bác ạ.
Dù sao thì vẫn rất nhẹ.
Và họ nên phân biệt mức phạt khác nhau giữa biển giả như #1 và biển thật dán băng dính, kiểu 29E thành 29F.
Dù sao, cái thằng E và F nó còn khá "thật".
Từ 4 đến 6 củ bác ạ. Như cụ dưới nói 5 củ là mức trung bình khung, phạt 5 củ cũng đúng ạ.
Dạ đúng ạ.

E đề xuất tăng mức phạt gấp 5 lần ạ.

thanh040506

Xe trâu
Nó vẫn có tem nhưng hỏng chẳng hạn, kiểu thằng kia nó lấy chìa khoá cạo xước cái tem để đầu đọc ko đọc đc. Khi đó nhân viên ra ngó đèn và bảo anh ơi tem của anh xước rồi, anh đi dán lại cái khác đi, tk của anh còn tiền ko…?
Thằng kia bảo tk anh còn tiền em ơi, chắc tem lỗi, em mở tay cho anh rồi mai kia ảnh rảnh anh đi dán lại.
Nhân viên trong cabin nhập biển số ( chẳng may là tk thật của xe kia còn tiền ), thế là qua.

Hôm rồi em đi Hoà Bình thì ko mở do tem của em bị cũ thật, nên nv cabin làm y hệt vậy ( do trạm Hoà Bình nv mặc đồng phục Epass mà xe em dán ETC nên các bạn ý ko có tem dán lại cho em ), họ mở tay và tk của em vẫn trử tiền bt.

Em nghĩ đây là lỗ hổng cần cập nhật, có thể bổ sung thêm thông tin loại xe, màu sơn…
Nếu nó đi xe khác loại và đeo biển của xem khác thì lòi ra luôn. Trừ khi nó đi loại xe y hệt cùng màu thì hơi khó.
Mợ Tarra bảo là xe cùng dòng, cùng mầu rồi mờ cụ.

vkthang

Xe container

Xe có tem nhưng biển giả, tụi nó có ngu đâu mà không dán cái tem theo biển thật của nó lên hả cụ, nhưng nó báo hủy dịch vụ đi thì trạm đọc báo lỗi, gõ biển số bằng tay vào thì thành thu sai theo biển giả.

polizia

Xe container
Mợ Tarra bảo là xe cùng dòng, cùng mầu rồi mờ cụ.
À em vừa xem lại thì 1 con trắng 1 con đen.
Con xịn màu đen con fake trắng.
Nhưng tóm lại vụ này em nghĩ là nó lợi dụng kẽ hở đó, nhân viên nhập số bằng tay nên pass.

vkthang

Xe container

Nhìn xem có tem không, có tem mà cẫn lỗi, gõ biển số thủ công để xe qua trạm. Cụ không biết quy trình thật à?

BMW X11

Xe điện
Từ 4 đến 6 củ bác ạ. Như cụ dưới nói 5 củ là mức trung bình khung, phạt 5 củ cũng đúng ạ.

E đề xuất tăng mức phạt gấp 5 lần ạ.
Đằng nào ngân sách cũng không cần cái tiền phạt này, ta tăng hẳn 50 lần cho nó Hiệu quả cao, bác ạ.

thanh040506

Xe trâu
À em vừa xem lại thì 1 con trắng 1 con đen.
Con xịn màu đen con fake trắng.
Nhưng tóm lại vụ này em nghĩ là nó lợi dụng kẽ hở đó, nhân viên nhập số bằng tay nên pass.
Vụ của Mợ Tarra là xe bị dính phạt nguội, k phải vụ thẻ ETC, EPASS.
Xe 1 con trắng, 1 con đen thì mấy bạn CA lại tắc trách kiểm tra k kỹ rồi ạ.

thanh040506

Xe trâu
Xe có tem nhưng biển giả, tụi nó có ngu đâu mà không dán cái tem theo biển thật của nó lên hả cụ, nhưng nó báo hủy dịch vụ đi thì trạm đọc báo lỗi, gõ biển số bằng tay vào thì thành thu sai theo biển giả.
Nhìn xem có tem không, có tem mà cẫn lỗi, gõ biển số thủ công để xe qua trạm. Cụ không biết quy trình thật à?
Thế theo cụ để CA họ điều tra thì họ có ngu mà k lần ra k vậy cụ?