[Funland] Bị trừ tiền ETC vì có xe khác giả biển

Tit_Sieu_Nhan

Xe tải
E thấy trên gr có vụ bị trừ tiền vì có ông khác làm giả biển của mình, cho e hỏi ETC có nhận dạng qua biển đâu nhỉ. Nhận dạng qua thử VETC hoặc ePass chứ nhỉ. Em mua xe lướt. Chẳng biển bủng gì. Đi hết Tây Bắc, Cao tốc các kiểu vẫn oke mà nhưng bác này trong trường hợp này lại bị trừ tiền.

nowhereland

Xe điện
Quét mã để thu tiền chứ có chụp biển số đâu mà giả.

alceste

Xe điện
Thế mà bác cũng tin à? Nó đọc qua tem mà. Chứ có như một số bãi gửi xe họ nhận dạng qua biển đâu.

BMW X11

Xe tăng
E thấy trên gr có vụ bị trừ tiền vì có ông khác làm giả biển của mình, cho e hỏi ETC có nhận dạng qua biển đâu nhỉ. Nhận dạng qua thử VETC hoặc ePass chứ nhỉ. Em mua xe lướt. Chẳng biển bủng gì. Đi hết Tây Bắc, Cao tốc các kiểu vẫn oke mà nhưng bác này trong trường hợp này lại bị trừ tiền.

Cái này nên báo đội Áo vàng chứ bác nhỉ.
Các anh sẽ thanh kiu nhiệt tình.

Lại có thêm 1 mớ tiền phạt vào ngân sách nước nhà.

Tarra

Xe tăng
Cách đây mấy tháng người nhà em cũng bị nhận một thẻ phạt nguội vi phạm tận Thanh Hoá. Hình ảnh là một con Lexus cùng dòng, cùng mầu và nó độ biển giả cùng số xe người nhà em.
Lên đội xử lý phạt, người nhà em chỉ ra đầu đuôi xe vi phạm lắp đồ khác xe nhà mình. Đội xử lý tự phải có trách nhiệm truy tìm con Lexus biển giả đó

nowhereland

Xe điện
Cách đây mấy tháng người nhà em cũng bị nhận một thẻ phạt nguội vi phạm tận Thanh Hoá. Hình ảnh là một con Lexus cùng dòng, cùng mầu và nó độ biển giả cùng số xe người nhà em.
Lên đội xử lý phạt, người nhà em chỉ ra đầu đuôi xe vi phạm lắp đồ khác xe nhà mình. Đội xử lý tự phải có trách nhiệm truy tìm con Lexus biển giả đó
Cái này lại khác, lẽ ra phải khiếu kiện đội quản lý việc này vì mất công sức, tiền bạc và thời gian của người không vi phạm gì tự nhiên có giấy phạt.

polizia

Xe container
ETC nhận dạng xe qua tem mà.
Xe của em tem dán từ 2016 ở đèn giờ lâu ngày nên cũ, hôm nọ rửa xe nó bị bong 1/2 tem tuy vẫn còn cái chấm đen nhưng qua trạm ko nhận.
Lúc đấy nhân viên họ nhập tay mới gõ biển số để xe mình qua, với đk tk còn tiền.

Trường hợp kia có khả năng là nó gắn biển giả, cứ đi qua trạm nhưng barie ko mở.
Nó sẽ bảo vs nv trạm là tem lỗi hay gì đó, nv ra đầu xe ngó biển xong vào buồng nhập biển số, nếu tk của xe có biển số xịn còn tiền là đc qua.

Chỉnh sửa cuối:

Tarra

Xe tăng
Cái này lại khác, lẽ ra phải khiếu kiện đội quản lý việc này vì mất công sức, tiền bạc và thời gian của người không vi phạm gì tự nhiên có giấy phạt.
Đội phạt họ xử lý theo hình ảnh dưới Thanh Hoá gửi thôi cụ. Nhưng người nhà em lên đội xử lý tại Hà nội yêu cầu kt hình ảnh, chứng minh không phải xe mình vá đó là xe biển giả. Bên CAn họ tự phải truy tìm xử lý xe kia.
Theo em bọn lắp biển giả cùng dòng, cùng mầu xe không đơn giản là thường dân và không dính dáng gì đến hệ thống qly biển số. Chỉ CAn tự truy tìm hay không

duongnhatvnn

Xe tăng
ETC nó quản lý theo tem mà có theo biển đâu nhỉ ?

Proplay

Tháo bánh
Tin vớ tin vẩn cũng đăng. VETC nhận tem chứ nhận biển méo đâu

BMW X11

Xe tăng
Nếu bác không có giấy tờ gì xác nhận cái sự "Lên đội xử lý phạt, người nhà em chỉ ra đầu đuôi xe vi phạm lắp đồ khác xe nhà mình. Đội xử lý tự phải có trách nhiệm truy tìm ...", thì có lẽ anh em cứ treo cái xe của bác ở đấy đã.

Giờ như nào rồi bác? Họ tháo Thẻ phạt nguội rồi?

danleduc

Xe điện
Chuyện thớt này hơi tào lao, xàm câu view thôi...:))

Trạm thu phí không dừng trang bị đầu đọc điện tử, đầu đọc này sẽ đọc cái tem ETC và ePass dán trên kính chắn gió trước / đèn pha trước của xe ô tô qua trạm. Sau khi đọc đầu sẽ :
1. Trừ tiền trong tài khoản ETC hoặc ePass.
2. Hiển thị biển số xe trên màn hình thông báo, hiện dòng chữ "mời xe có biển số.......qua trạm" và mở barrie cho xe qua.
Hai việc trên thực hiện tự động qua hệ thống máy tính nên rất nhanh, xe đi qua trạm thu phí không cần dừng, chỉ cần đi với tốc độ không quá 40km/h là OK.

Nếu trong tài khoản ETC / ePass hết tiền, xe sẽ không qua được trạm, do barrie sẽ không mở, màn hình sẽ thông báo TK ETC/ePass không đử tiền, chủ xe phải nạp tiền tại chỗ hoặc nhân viên cho xe qua trạm ( bằng thao tác tay ), rồi khi qua trạm, chủ xe nạp tiền sau vào TK....hệ thống sẽ tự động khấu trừ sau...

Do vậy, về bản chất, xe qua trạm thu phí không dừng không quan tâm, không liên qua gì đến biển số xe. Kể cả xe đeo biển số xe giả thì cũng không qua trạm được, do không có tem ETC/ePass. ( 1 xe với 1 biển số định danh cho xe đó chỉ có thể dán được 1 tem ETC hoặc ePass) :))

Chỉnh sửa cuối:

Tarra

Xe tăng
Nếu bác không có giấy tờ gì xác nhận cái sự "Lên đội xử lý phạt, người nhà em chỉ ra đầu đuôi xe vi phạm lắp đồ khác xe nhà mình. Đội xử lý tự phải có trách nhiệm truy tìm ...", thì có lẽ anh em cứ treo cái xe của bác ở đấy đã.

Giờ như nào rồi bác? Họ tháo Thẻ phạt nguội rồi?
Ah cũng phải nhờ anh em quen họ kiểm tra giúp và tháo thẻ phạt ngay hôm lên cụ ah. Còn việc truy tìm xe kia là nhiệm vụ bên CAn

Tarra

Xe tăng
Em thường dân k có ae quen nhỡ gặp vụ như cụ là đứt r.
Có chứng minh xác nhận của CQ hay có cam thể hiện xe mình thời gian đó vẫn tại Hanoi, không phải ở vị trí phạt thì vẫn được tháo thẻ phạt ngay cụ ah

ung_sung_tu_tai

Xe container
Em thường dân k có ae quen nhỡ gặp vụ như cụ là đứt r.
Không đứt đâu ạ, nhưng có thể không xong ngay và luôn thôi.

Vì kiểu gì họ cũng mời khổ chủ lên làm việc, lúc ấy hai bên đưa ra các bằng chứng rằng cái trường hợp vi phạm ấy có đúng là của ông ấy hay không. Nếu lúc ấy khổ chủ chứng mình được là không phải xe mình thì chắc chắn là không sao cả.

Có chứng minh xác nhận của CQ hay có cam thể hiện xe mình thời gian đó vẫn tại Hanoi, không phải ở vị trí phạt thì vẫn được tháo thẻ phạt ngay cụ ah

vkthang

Xe container
Chuyện thớt này hơi tào lao, xàm câu view thôi...:))

Trạm thu phí không dừng trang bị đầu đọc điện tử, đầu đọc này sẽ đọc cái tem ETC và ePass dán trên kính chắn gió trước / đèn pha trước của xe ô tô qua trạm. Sau khi đọc đầu sẽ :
1. Trừ tiền trong tài khoản ETC hoặc ePass.
2. Hiển thị biển số xe trên màn hình thông báo, hiện dòng chữ "mời xe có biển số.......qua trạm" và mở barrie cho xe qua.
Hai việc trên thực hiện tự động qua hệ thống máy tính nên rất nhanh, xe đi qua trạm thu phí không cần dừng, chỉ cần đi với tốc độ không quá 40km/h là OK.

Nếu trong tài khoản ETC / ePass hết tiền, xe sẽ không qua được trạm, do barrie sẽ không mở, màn hình sẽ thông báo TK ETC/ePass không đử tiền, chủ xe phải nạp tiền tại chỗ hoặc nhân viên cho xe qua trạm ( bằng thao tác tay ), rồi khi qua trạm, chủ xe nạp tiền sau vào TK....hệ thống sẽ tự động khấu trừ sau...

Do vậy, về bản chất, xe qua trạm thu phí không dừng không quan tâm, không liên qua gì đến biển số xe. Kể cả xe đeo biển số xe giả thì cũng không qua trạm được, do không có tem ETC/ePass. ( 1 xe với 1 biển số định danh cho xe đó chỉ có thể dán được 1 tem ETC hoặc ePass) :))
Cụ không biết mà chém rõ dài. Xe qua trạm barie không mở, nhân viên trạm ra gõ biển số mà đúng là mở và trừ tiền nhé.

Các trạm BOT mất kha khá với đội biển giả này vì chủ xe khiếu nại là phải trả lại tiền.

danleduc

Xe điện
Cụ không biết mà chém rõ dài. Xe qua trạm barie không mở, nhân viên trạm ra gõ biển số mà đúng là mở và trừ tiền nhé.

Các trạm BOT mất kha khá với đội biển giả này vì chủ xe khiếu nại là phải trả lại tiền.
Chính vì cái dòng bôi đậm cụ viết, mà hiện tại các nhân viên ở các trạm thu phí luôn kiểm tra tem dán trên xe, chứ không gõ biển số đâu nhé.
Xe biển giả chỉ lừa được qua trạm 1 lần là cùng....

Xe có dán tem thì nó hiện ngay biển số xe, và tài khoản hết tiền thì xe mới không qua được trạm, chứ xe có biển số mà không có tem ECT/ePass thì là điều phi lý rồi, nếu xe chưa dán tem thì nhân viên trạm sẽ dán, nhưng với 1 biển số trùng thì không thể kích hoạt tem dán được.

Chỉnh sửa cuối:

ThongVNguyen

Xe hơi
Lũ biển giả, biển dán che số tránh phạt nguội này nên phạt nửa giá trị xe cho nhớ.