Bằng chứng khoa học về tính an toàn và hiệu quả của Quinvaxem

hacdaihung

Xe tăng
Để viết được một bài y học thường thức thì bọn em phải đọc rất nhiều tài liệu, chắc cụ vẫn thường đọc bài y học thường thức hoàn chỉnh rồi nên khi trao đổi kiểu tìm kiếm và tổng hợp bằng chứng như thế này thấy nó rất rối rắm. Hy vọng vài ngày nữa, khi mọi tài liệu đã được sưu tầm đầy đủ và số liệu được giải nghĩa chính xác thì một bài viết hoàn chỉnh như ý cụ mong muốn sẽ hoàn thiện.

Trong khoa học nó là như vậy đấy cụ ạ
Em đồng ý với cụ! Cụ tổng hợp tài liệu đã rất vất vả rồi nên khi tính toán và phân tích số liệu mà chính xác thì nhận định của cụ sẽ được cộng đồng đánh giá rất cao!

xdvn

Xe tải
Vâng, nhưng em hỏi số ca tử vong trong giai đoạn này (2005-2013) cơ ạ! Còn số liều thì bảng của cụ trích dẫn là chính xác.
63 ca tử vong sau 20 ngày tiêm cụ ạ, số liệu mời cụ đọc toàn văn ấy :)

hacdaihung

Xe tăng
63 ca tử vong sau 20 ngày tiêm cụ ạ, số liệu mời cụ đọc toàn văn ấy :)
Cụ lại đùa em rồi! Ở đây chúng ta chỉ muốn biết số ca tử vong / số liều. Ta có 2 tài liệu, mỗi tài liệu thể hiện một số liệu nhưng oái oăm là nó ở 2 giai đoạn khác nhau nên một là chuẩn hóa lại hai là tìm tài liệu mới thôi.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn

hacdaihung

Xe tăng
Trong bài này cụ đưa là một bài tổng hợp khác dựa trên tài liệu bảo mật của GSK em đếm đủ 1271 trang PDF.

(The 1271-page GlaxoSmithKline (GSK) Dec 2011)

Như vậy, nó sẽ chỉ ra số ca tử vong từ khi thuốc ra đời năm 2000 - Đến thời điểm báo cáo 2011. Cụ xdvn có thể kiểm tra thông số còn lại là số mũi trong giai đoạn này trong tài liệu này được không?

hacdaihung

Xe tăng
Vẫn là tài liệu mật của GSK mà cụ dẫn link trước thôi mà! Đại thể là 2 bài báo mà cụ dẫn link họ mò được tài liệu mật này của GSK và họ dựa vào đó để viết bài thôi. Nên nó cùng một nội dung cả, có điều nếu mình đọc văn bản gốc sẽ chi tiết hơn thôi.

hacdaihung

Xe tăng
Cụ ơi! Em khả nghi nó ở trang này, em không có chuyên môn nên đọc không hỉu! Cụ xử lý thông tin giúp em nha. Trang 248/1271 của link cụ đưa ạ.

Hình như ở đây có nhắc tới số liều là 54.7 (năm 1) + 14.6 (năm 2) = 69,3 triệu liều. Cụ ơi, thế số tử vong 63, 72, hay 73 gì đó so với số liều như này là ít hay nhiều ạ?

Chỉnh sửa cuối:

xdvn

Xe tải
Trong bài này cụ đưa là một bài tổng hợp khác dựa trên tài liệu bảo mật của GSK em đếm đủ 1271 trang PDF.

(The 1271-page GlaxoSmithKline (GSK) Dec 2011)

Như vậy, nó sẽ chỉ ra số ca tử vong từ khi thuốc ra đời năm 2000 - Đến thời điểm báo cáo 2011. Cụ xdvn có thể kiểm tra thông số còn lại là số mũi trong giai đoạn này trong tài liệu này được không?
Nhiều trang thế e nhường chuyên gia.

Trở lại số liệu 69 ca tử vong ở trên, GSK cho rằng ko liên quan đến tiêm vắc xin.
Trong khi đó một ông giáo sư nào đó sau khi phân tích dữ liệu cho rằng có thể có liên quan, trích dẫn nguyên văn were likely to have been caused by the vaccine.
Rõ ràng các chuyên gia , e khẳng định ko dịch nhảm, mà dịch có chủ ý dẫn dắt vấn đề. Trong khi người ta mới đặt ra nghi vấn thôi nhưng đã kịp thay mặt quan tòa khẳng định kết luận ngay :)
e thấy ớn lạnh với các chuyên gia khoác áo khoa học này quá :D

hacdaihung

Xe tăng
Nhiều trang thế e nhường chuyên gia.

Trở lại số liệu 69 ca tử vong ở trên, GSK cho rằng ko liên quan đến tiêm vắc xin.
Trong khi đó một ông giáo sư nào đó sau khi phân tích dữ liệu cho rằng có thể có liên quan, trích dẫn nguyên văn were likely to have been caused by the vaccine.
Rõ ràng các chuyên gia , e khẳng định ko dịch nhảm, mà dịch có chủ ý dẫn dắt vấn đề. Trong khi người ta mới đặt ra nghi vấn thôi nhưng đã kịp thay mặt quan tòa khẳng định kết luận ngay :)
e thấy ớn lạnh với các chuyên gia khoác áo khoa học này quá :D
Cụ ơi! Đây là thông tin từ hai phe NSX và phe phản biện thì sắc thái diễn đạt nó phải khác nhau chứ! Ở trường con em bây giờ cô giáo không nói là "học sinh kém' mà sẽ nói là "con cần cố gắng".

xdvn

Xe tải
Cụ ơi! Đây là thông tin từ hai phe NSX và phe phản biện thì sắc thái diễn đạt nó phải khác nhau chứ! Ở trường con em bây giờ cô giáo không nói là "học sinh kém' mà sẽ nói là "con cần cố gắng".
vâng, chính thế, nhưng chuyên gia vn thì kết luận roài cụ ạ :D

hacdaihung

Xe tăng
vâng, chính thế, nhưng chuyên gia vn thì kết luận roài cụ ạ :D
Em không biết là liên quan hay có vẻ như gây ra bởi văc-xin là dư thế lào! Em chỉ hỏi cụ 73 (67+8) trường hợp tử trong vòng 20 ngày sau tiêm trên 69,3 (54,7+14,6) triệu liều là ít hay nhiều so với Quinvaxem!

Trang: 249
---///---
Em tự tìm được câu trả lời rồi, không đợi cụ nữa!

Sau khi được sử dụng lại đến nay, 2015; mỗi năm Quinvaxem được dùng 4.5 triệu mũi 1 năm; tính đến nay, nhiều bài báo cho rằng con số đã tử vong liên quan đến Quinvaxem là 63 ca. Như vậy, Quinvaxem đã được tiêm khoảng 24 triệu mũi với 63 ca tử vong.

---///---

Mặc dù tỉ lệ tử vong của Quinvaxem là 63 ca/ 24 triệu mũi cao gấp nhiều lần so với Infanrix 73 ca/ 69,3 triệu mũi nhưng vẫn còn các yếu tố khác như bảo quản thuốc, thực hành điều trị tác dụng phụ, tuân thủ quy định của y tá của nước phát triển so với Việt nam có thể ảnh hưởng tới số liệu này.

Chỉnh sửa cuối:

xdvn

Xe tải
Em không biết là liên quan hay có vẻ như gây ra bởi văc-xin là dư thế lào! Em chỉ hỏi cụ 73 (67+8) trường hợp tử trong vòng 20 ngày sau tiêm trên 69,3 (54,7+14,6) triệu liều là ít hay nhiều so với Quinvaxem!
À về cái số liệu so sánh 2 loại vắc xin này, e đã trích dẫn từ mấy bài báo trên, hình như cụ ko để ý :

7,5 tr mũi tiêm và 3 ca tử vong ở Ý so với số liệu trên đó cũng do cụ cung cấp quinvaxem 24tr mũi tiêm 63 ca tử vong ở VN. Có lẽ ko cần giải thích gì thêm.

hacdaihung

Xe tăng
---
14 deaths after Infanrix Hexa notified to GSK between 23th October 2010 and 22th October 2011.
---
Có 14 trường hợp trẻ tử vong sau tiêm Infanrix Hexa (vắc-xin dịch vụ mà các mẹ săn tìm đấy nhé) được thông báo tới hãng GlaxoSmithKline trong khoảng từ 23/10/2010 tới 22/10/2011 (trong vòng 1 năm)
---
Với con số này có dọa các mẹ như với Quinvaxem được không?

Link: http://vaccinechoicecanada.com/in-the-news/can-infanrix-hexa-kill-babies/
Thông tin này cụ đưa ra chưa chuẩn xác!

Trong giai đoạn như cụ nói là 10 trường hợp trên gần 12 triệu liều Infanrix.

Trong khi đó theo báo Lao động "Chỉ từ tháng 11.2012 đến tháng 3.2013, đã có hơn 10 trẻ bị phản ứng nặng sau tiêm vắcxin 5 trong 1 Quinvaxem, trong đó có 7 bé tử vong".

Như vậy:
  • Infanrix: 12 tháng, 10 tử vong, 12 triệu liều.
  • Quinvaxem: 5 tháng, 7 tử vong, 2-3 triệu liều (12 tháng là 4,5 triệu liều).
Ở đây chỉ là hai giai đoạn tăng đột biến, đáng lẽ ra nó không được sử dụng để đánh giá toàn diện mức độ an toàn của một loại văc-xin nhưng thấy cụ trích cái đột biến này nên em phải sử dụng thông tin tương tự (vì so sánh phải dựa trên cùng một cơ sở hoặc ít nhất là tương đương). Nhưng tốt nhất là không nên sử dụng thông tin giật gân như thế này.

Trang: 246
Số liều và số ca SD sau khi tiêm Infanrix qua các thời kỳ.

Em lại dẫn lại thông tin từ báo Lao động.

Quinvaxem

Theo thống kê ở Việt Nam là 0,69/1 triệu liều (tỉ lệ nặng) và 0,17/1 triệu liều (tỉ lệ tử vong). (Em không rõ con số thống kê này đã mới và chính xác chưa nhưng tỉ lệ tử vong của Infanrix là 0,8/ 1 triệu, sau khi tính toán các yếu tố tử vong do tự nhiên. Từ đó suy ra, con số thống kê của báo Lao động này dẫn ra cũng có vấn đề. Tỉ lệ tử vong do Quinvaxem ít nhất cũng phải là 2-2,6/ 1 triệu tức là gấp khoảng 3 lần Infanrix).

Nhưng trong mấy tháng qua, có 7 trẻ tử vong, giới chuyên môn vẫn khẳng định một cách khó hiểu “tỉ lệ tai biến nằm trong ngưỡng cho phép là 1/1 triệu mũi tiêm”. Tức là, với tổng số 4,5 triệu liều vắcxin/năm chỉ được phép có tối đa 1 bé tử vong và tối đa là 4 ca nặng. Vậy với số trẻ tử vong đang cao gấp nhiều lần như thế này, vẫn có thể coi là tỉ lệ tai biến được chấp nhận sao?

Chỉnh sửa cuối:

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Thông tin này cụ đưa ra chưa chuẩn xác!

Trong giai đoạn như cụ nói là 10 trường hợp trên gần 12 triệu liều Infanrix.

Trong khi đó theo báo Lao động "Chỉ từ tháng 11.2012 đến tháng 3.2013, đã có hơn 10 trẻ bị phản ứng nặng sau tiêm vắcxin 5 trong 1 Quinvaxem, trong đó có 7 bé tử vong".

Như vậy:
  • Infanrix: 12 tháng, 10 tử vong, 12 triệu liều.
  • Quinvaxem: 5 tháng, 7 tử vong, 2-3 triệu liều (12 tháng là 4,5 triệu liều).
Ở đây chỉ là hai giai đoạn tăng đột biến, đáng lẽ ra nó không được sử dụng để đánh giá toàn diện mức độ an toàn của một loại văc-xin nhưng thấy cụ trích cái đột biến này nên em phải sử dụng thông tin tương tự (vì so sánh phải dựa trên cùng một cơ sở hoặc ít nhất là tương đương). Nhưng tốt nhất là không nên sử dụng thông tin giật gân như thế này.

Số liều và số ca SD sau khi tiêm Infanrix qua các thời kỳ.

Em lại dẫn lại thông tin từ báo Lao động.

Quinvaxem

Theo thống kê ở Việt Nam là 0,69/1 triệu liều (tỉ lệ nặng) và 0,17/1 triệu liều (tỉ lệ tử vong). (Em không rõ con số thống kê này đã mới và chính xác chưa nhưng tỉ lệ tử vong của Infanrix là 0,8/ 1 triệu, sau khi tính toán các yếu tố tử vong do tự nhiên. Từ đó suy ra, con số thống kê của báo Lao động này dẫn ra cũng có vấn đề. Tỉ lệ tử vong do Quinvaxem ít nhất cũng phải là 2-2,6/ 1 triệu tức là gấp khoảng 3 lần Infanrix).

Nhưng trong mấy tháng qua, có 7 trẻ tử vong, giới chuyên môn vẫn khẳng định một cách khó hiểu “tỉ lệ tai biến nằm trong ngưỡng cho phép là 1/1 triệu mũi tiêm”. Tức là, với tổng số 4,5 triệu liều vắcxin/năm chỉ được phép có tối đa 1 bé tử vong và tối đa là 4 ca nặng. Vậy với số trẻ tử vong đang cao gấp nhiều lần như thế này, vẫn có thể coi là tỉ lệ tai biến được chấp nhận sao?
Thông tin em đưa ra ở post đó không phải tại Ý cụ nhé. Đó là số liệu tại Canada. Em cung cấp thêm thông tin tại Canada nữa này
---
Để hiểu rõ hơn con số của Infanrix Hexa ở Canada to như thế nào:

Dân số Canada là 36 triệu người với tỉ lệ sinh khoảng 11 bé /1000 dân/1 năm. Tức 1 năm Canada có 612000 trẻ sơ sinh

Dân số Việt Nam khoảng 89 triệu người với tỉ lệ sinh là 17 bé /1000 dân/1năm. Tức 1 năm Việt Nam có 1.5 triệu trẻ sơ sinh.

Dữ liệu của Infanrix Hexa là 14 ca tử vong / 612 000 trẻ ---> ~22.8 ca tử vong / 1 triệu bé / 1 năm

Quinvaxem ở Việt Nam có liên quan đến ~10-15 ca tử vong 1 năm, tức 6.67-10 ca tử vong / 1 triệu bé / 1 năm

Suy ra, Quinvaxem ko nguy hiểm hơn, nếu không nó là an toàn hơn Infanrix Hexa ít nhất là 2 lần

---

hacdaihung

Xe tăng
Thông tin em đưa ra ở post đó không phải tại Ý cụ nhé. Đó là số liệu tại Canada. Em cung cấp thêm thông tin tại Canada nữa này
---

Dân số Canada là 36 triệu người với tỉ lệ sinh khoảng 11 bé /1000 dân/1 năm. Tức 1 năm Canada có 612000 trẻ sơ sinh

Dân số Việt Nam khoảng 89 triệu người với tỉ lệ sinh là 17 bé /1000 dân/1năm. Tức 1 năm Việt Nam có 1.5 triệu trẻ sơ sinh.

Dữ liệu của Infanrix Hexa là 14 ca tử vong / 612 000 trẻ ---> ~22.8 ca tử vong / 1 triệu bé / 1 năm

Quinvaxem ở Việt Nam có liên quan đến ~10-15 ca tử vong 1 năm, tức 6.67-10 ca tử vong / 1 triệu bé / 1 năm

Suy ra, Quinvaxem ko nguy hiểm hơn, nếu không nó là an toàn hơn Infanrix Hexa ít nhất là 2 lần

---
Em sai ở chỗ nào không hả cụ?

Cụ cho em 3 cái Link này:
  1. http://vaccinechoicecanada.com/in-the-news/can-infanrix-hexa-kill-babies/ (#581)
  2. http://www.ageofautism.com/2015/01/gsks-69-infanrix-deaths-are-not-explicable-as-coincidence.html (#616)
  3. https://autismoevaccini.files.wordpress.com/2012/12/vaccin-dc3a9cc3a8s.pdf (#617)
Và cụ khẳng định là: (#568)

"Con số trong bài cho thấy, sau 12 năm, 15 triệu mũi tiêm, có 63 trường hợp chết đột ngột nội 20 ngày sau khi tiêm. CHƯa kể đây là báo cáo GSK chỉ công bố sau khi tòa án Ý BUỘC GSK phải công bố."
  • Ở 12 năm: Cụ chỉnh lại là chỉ từ 2005-2013 thôi do cụ nhầm (#591)
  • 63 trường hợp chết đột ngột sau 20 ngày: Phần này em điều chỉnh lại cho cụ là 73 trường hợp theo tài liệu cụ cung cấp #617
  • 15 triệu mũi tiêm: Phần này em cũng điều chỉnh lại là 69,3 triệu mũi tiêm theo tài liệu cụ cung cấp #617
  • Tại Italia: Cụ điều chỉnh lại là tại Canada (#628)
Nhưng cụ có vẻ không để ý là cả link 1 và 2 đều là hai bài phân tích của tài liệu số 3 ( gồm 1271 trang của GlaxoSmithKline (GSK)) và tài liệu này sẽ là cơ sở để tranh luận. Và đây là tài liệu nội bộ của GSK theo dõi các ca tử vong bất thường do dùng Infanrix trên toàn châu Âu chứ không phải của Italia hay Canada gì cả nên cụ tính số trẻ sơ sinh của Canada là không có ý nghĩa gì cả.

Số liệu số mũi và số ca tử vong em đã cung cấp ở 2 bài trên từ chính tài liệu của cụ cung cấp cho, chả có lẽ cụ phủ nhận tài liệu đó? Tất cả các dữ liệu về Infanrix là em đều trích từ tài liệu của cụ đưa, em chưa lấy bất kỳ một thông tin nào khác ngoài nó nên cụ cần chỉ cho em là em sai ở vị trí nào, trang bao nhiêu.

Còn số kết luận này của cụ:

"Quinvaxem ở Việt Nam có liên quan đến ~10-15 ca tử vong 1 năm, tức 6.67-10 ca tử vong / 1 triệu bé / 1 năm"

Em nói thật là nó quá khủng khiếp đối với em và em không tin đó là sự thực vì tỉ lệ tử vong do vắc-xin ở của Infanrix chỉ là 0.8 ca/ 1 triệu mũi. Em không nghĩ là tỉ lệ tử vong do vắc-xin Qinvaxem cao gấp 8 đến 12 lần so với Infanrix như vậy. Em chỉ nghĩ nó cao gấp cỡ khoảng 3 lần thôi.

Trang: 245
Theo tài liệu cụ đưa tỉ lệ tử vong do Infanrix chỉ là 0.8 ca/ 1 triệu mũi thôi cụ nha. Chứ 6,67-10 ca/ 1 triệu mũi như Quinvaxem cụ vừa vội kết luận thì em thấy không đúng đâu ạ, vì như vậy Quinvaxem vượt ngưỡng an toàn từ 6-10 lần mất rồi.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
---

---
Để cụ đỡ băn khoăn về khoản Canada có bao nhiêu em bé sử dụng Infanrix thì em cung cấp nội dung thông tin từ tài liệu cụ cho em như sau để cụ thấy sẽ không có chuyện 14 ca tử vong do Infanrix là tại Canada vì thực tế Canada chỉ phản hồi có 7/ 1742 ca bị tác dụng phụ phản hồi đến GSK trong suốt quãng thời gian ra đời đến thời điểm của báo cáo.

Trang: 62
Tổng số 1742 các ca được báo cáo

Trang: 63
Canada có báo cáo 7 trường hợp nhưng không nói rõ số lượng tử vong là bao nhiêu nhưng chắc chắn không phải là con số 14

Mà cách cụ tính toán số dân để quy ra số mũi là đã không đúng rồi. Ví dụ như Đức là quốc gia sử dụng Infanrix nhiều nhất nhưng chỉ chiếm có 30% thị phần thôi. Họ không dùng hàng trợ giúp như Quinvaxem nên họ có nhiều lựa chọn chứ không chỉ là Infanrix.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Infanrix Hexa được chấp nhận năm 2000 và được sử dụng ở Ý từ 2005, hãng GlaxoSmithKline công bố kết quả ở Ý từ 2005 đến 2013 với tổng số liều là 15 triệu. Có thể con số 12 năm là do tính toán nhầm số năm. Mình nên chỉ quan tâm tới sự cố/số mũi thôi
Italy chấp thuận cho lưu hành Infanrix năm 2000 và bắt đầu sử dụng từ năm 2001 cụ ạ, không phải 2005. Chắc cụ nhầm sang Hà Lan (Netherlands).

Trang: 283

Chỉnh sửa cuối: