Chìa khóa thông minh xe I30

Đường mật

Xe buýt
Các cụ các mợ đã đang và sắp sử dụng chiếc xe gia đình tiện nghi i30 đã có bao giờ đặt câu hỏi:
- Nguyên lý hoạt động của chiếc chìa khóa thông minh?
- Chiếc chìa khóa cơ cớ giá trị gì?
- Điều gì xảy ra khi mất chìa khóa điện và còn chìa khóa cơ.

Hôm nay, anh em I30 chúng em ọp ẹp bàn luận về một chuyến đi xa sắp tới, đang vào hồi cao hứng thì nảy ra cuộc tranh luận gay gắt mà bắt nguồn từ câu chuyện của một thành viên câu lạc bộ là "đưa Gấu và F1 đi chơi bằng 2b nhưng vẫn mang theo chìa khóa xe 4b. Khi về đến nhà mới phát hiện là rơi mất chiếc chìa khóa điện", thành viên này và một số anh em khác cho rằng chiếc chìa khóa cơ còn lại kia thực sự là vô dụng, chả làm gì được ngoài việc mở hộc đồ, mở cốp sau và mở cửa vào xe (mà đến đời 2010, một số xe lại bỏ mất khóa hộp đồ thì chiếc chìa khóa cơ kia lại thực sự là vô duyên).

Một số thành viên khác lạ cho rằng chiếc chìa khóa cơ kia có tác dụng như một dụng cụ nối mạch để cho chiếc chìa khóa điện hoạt động. (Nhưng ae đã thử tại chỗ thì điều này là không đúng)

Một số khác (rất nhỏ) cho rằng chiếc chìa khóa cơ kia tuy làm ít việc nhưng lại giữ một vai trò quan trọng là nó lưu giữ một dạng mật mã hay cá gì đó đại loại như ID của xe để từ đó có thể setup cho chiếc chìa khóa điện khởi động xe.

Em kính nhờ các cụ các mợ vào bóng bàn vụ này và nhờ mợ Cứng đầu giúp anh em làm rõ thắc mắc này. Vị thành viên bị mất chìa kia có ý định đánh lại chìa khóa điện đã bị mất thay vì thay lại toàn bộ chìa khóa của xe.

Đường mật

Xe buýt
Ố ô, bao nhiêu cụ đang chạy I30 của Ô Ép đâu mất tiêu? Chưa có cụ nào lo lắng về vụ này sao?
Cụ Cứng đầu ơi, giúp chúng em làm sáng tỏ vấn đề. Em đã tạm ứng vodka cho cụ rồi mà

ducta

Xe hơi
cái chìa khóa cơ có mở được cửa xe đâu, chỉ mở hộp đồ thôi mà

Đường mật

Xe buýt
cái chìa khóa cơ có mở được cửa xe đâu, chỉ mở hộp đồ thôi mà
Mở được chứ cụ, nhưng nếu cụ khóa bằng chìa điện thì khi mở bằng chìa cơ báo động sẽ kêu vang. Không tin, cụ thử mà xem

Hà Tít

Xe buýt
Rơi mất chìa điện thì còn chìa dự phòng phải ko ạ?
Còn cái chìa cơ em nghĩ nó có tác dụng đơn giản thế này: khi khóa điện hết pin - dùng chìa cơ mở cửa - cắm cái chìa điện vào chỗ núm khởi động - nổ máy - đi mua pin mới hoặc về lấy khóa dự phòng.
Còn việc mua cái SK thay thế thì cũng đơn giản thôi mà.

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Em bên SFC nhưng cũng quan tâm tới i30 của các cụ vì cùng bố mẹ, vả lại bao giờ có xiền chắc cũng sắm cho bà cả 1 em (hi vọng lúc đó i30 chưa ngừng s/x :))). Em có mấy ý kiến như sau theo sự hỉu biết nông cạn của em:

01. Chìa khóa cơ: mở cửa, mở cốp khi cần. -> Vì vậy mất Smartkey (SK - chìa khóa điện) thì cụ cứ giữ lại khóa cơ phòng khi cần.

02. Chìa khóa điện bị mất:
- Đưa xe đến hãng (nếu bị hãng làm khó thì call cụ cứng đầu ^_^), order SK mới. Khi nào có SK mới thì lại đưa xe đến họ sẽ nạp lại mã SK mới đó vào xe của mình. Vậy là cái chìa khóa mất kia sẽ vô tác dụng. (b)

- Em gợi ý là có thể đặt thẳng SK mới qua cụ HT cho nhanh ạ!!!

Van Ngoc

Xe hơi
Em cũng lo lém cơ. Nhỡ mà đèn cảm ứng trong tèo đột tử thì quá hại điện nhỉ?

Em bên SFC nhưng cũng quan tâm tới i30 của các cụ vì cùng bố mẹ, vả lại bao giờ có xiền chắc cũng sắm cho bà cả 1 em (hi vọng lúc đó i30 chưa ngừng s/x :))). Em có mấy ý kiến như sau theo sự hỉu biết nông cạn của em:

01. Chìa khóa cơ: mở cửa, mở cốp khi cần. -> Vì vậy mất Smartkey (SK - chìa khóa điện) thì cụ cứ giữ lại khóa cơ phòng khi cần.

02. Chìa khóa điện bị mất:
- Đưa xe đến hãng (nếu bị hãng làm khó thì call cụ cứng đầu ^_^), order SK mới. Khi nào có SK mới thì lại đưa xe đến họ sẽ nạp lại mã SK mới đó vào xe của mình. Vậy là cái chìa khóa mất kia sẽ vô tác dụng. (b)

- Em gợi ý là có thể đặt thẳng SK mới qua cụ HT cho nhanh ạ!!!
Comment của cụ Hoangnn cũng chính là câu trả lời của nhà em đấy ạ!!!!!

Các cụ các mợ đã đang và sắp sử dụng chiếc xe gia đình tiện nghi i30 đã có bao giờ đặt câu hỏi:
- Nguyên lý hoạt động của chiếc chìa khóa thông minh?
- Chiếc chìa khóa cơ cớ giá trị gì?
- Điều gì xảy ra khi mất chìa khóa điện và còn chìa khóa cơ.

Hôm nay, anh em I30 chúng em ọp ẹp bàn luận về một chuyến đi xa sắp tới, đang vào hồi cao hứng thì nảy ra cuộc tranh luận gay gắt mà bắt nguồn từ câu chuyện của một thành viên câu lạc bộ là "đưa Gấu và F1 đi chơi bằng 2b nhưng vẫn mang theo chìa khóa xe 4b. Khi về đến nhà mới phát hiện là rơi mất chiếc chìa khóa điện", thành viên này và một số anh em khác cho rằng chiếc chìa khóa cơ còn lại kia thực sự là vô dụng, chả làm gì được ngoài việc mở hộc đồ, mở cốp sau và mở cửa vào xe (mà đến đời 2010, một số xe lại bỏ mất khóa hộp đồ thì chiếc chìa khóa cơ kia lại thực sự là vô duyên): Cái nỳ đúng, đeo chìa vào cạp quần vừa hại cờ him vừa rất dễ bị mất chìa SMK theo kiểu "tiền đi, chun ở lại lắm ạ!!!

Một số thành viên khác lạ cho rằng chiếc chìa khóa cơ kia có tác dụng như một dụng cụ nối mạch để cho chiếc chìa khóa điện hoạt động. (Nhưng ae đã thử tại chỗ thì điều này là không đúng) - Cái nỳ sai ạ!!!

Một số khác (rất nhỏ) cho rằng chiếc chìa khóa cơ kia tuy làm ít việc nhưng lại giữ một vai trò quan trọng là nó lưu giữ một dạng mật mã hay cá gì đó đại loại như ID của xe để từ đó có thể setup cho chiếc chìa khóa điện khởi động xe - Cái nỳ cũng sai nốt ạ!!!

Em kính nhờ các cụ các mợ vào bóng bàn vụ này và nhờ mợ Cứng đầu giúp anh em làm rõ thắc mắc này. Vị thành viên bị mất chìa kia có ý định đánh lại chìa khóa điện đã bị mất thay vì thay lại toàn bộ chìa khóa của xe.

everestvn

Xe hơi
Rơi mất chìa điện thì còn chìa dự phòng phải ko ạ?
Còn cái chìa cơ em nghĩ nó có tác dụng đơn giản thế này: khi khóa điện hết pin - dùng chìa cơ mở cửa - cắm cái chìa điện vào chỗ núm khởi động - nổ máy - đi mua pin mới hoặc về lấy khóa dự phòng.
Còn việc mua cái SK thay thế thì cũng đơn giản thôi mà.
Em đoán là lúc hết pin thì chìa điện cắm vào cũng không khởi động được:^).

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com

hanquoc

Xe máy
chìa SMK e làm lại cho ae bị mất cũng nhiều rồi. cái phôi chìa kim loại hoàn toàn chỉ có tác dụng mở cốp tay và mở cửa không phải chứa ID gì cả. còn theo e được biết nếu SMK hết pin thì chỉ không điều khiển mở đóng cửa được thôi, lúc hết pin có thể dùng chìa sắt để mở cửa vào xe và vẫn nổ máy được vì việc nổ máy phụ thuộc vào con chíp vĩnh cửu chứ không phụ thuộc vào pin. nhờ bác HT confirm.(c):^)

Laceti2010

Xe tăng
Với Laceti của em thì chìa cơ chỉ có tác dụgn mở cửa lấy pin thay cho điều khiển để nổ máy xe thôi. điều khiển hết pin thì xe không nổ dc máy. PM: Luôn để Pin cho điều khiẻn trong xe.

ying_jun

Xe tăng
Một số khác (rất nhỏ) cho rằng chiếc chìa khóa cơ kia tuy làm ít việc nhưng lại giữ một vai trò quan trọng là nó lưu giữ một dạng mật mã hay cái gì đó đại loại như ID của xe để từ đó có thể setup cho chiếc chìa khóa điện khởi động xe..
Cụ Hardtop ơi, cái nì có đúng không ạ :102::63:

ying_jun

Xe tăng

milu

Xe tải
Em đang định nói thì các cụ ấy lại nói hộ hết roài :)):)):))

Jack i30

Xe tải
Em vừa kiểm tra SMK của em, thấy đề chử FD2, chắc đây không phải là mật mã rồi. Vậy, em đồng ý kiến với cụ hoangnn, và em thêm đính chính là trên SMK ngoài chìa khóa cơ, phía trong con một con chip để giải thông tần số phù hợp với tần số cài đặt của xe, dựa trên số seri của xe hoặc là với số khung, số máy (em dự thế), nên nếu mất phần SMK này, thì chỉ còn mang ra hãng để check và làm lại SMK mới mà thôi.:)

leobk

Xe tải
Ngu ý của em thế này ... chìa khóa i30 có 3 phần
1. Hệ thống smart key, dùng để khởi động trong điều kiên bình thường, nhưng cai này phải nuôi bằng Pin.. và hệ thống bên trong xe cần nhận biết được nó thì mới khởi động xe được ... em chưa thử tháo Pin ra để test...
2. Trong trương hợp hết pin ... thì cắm cái chìa khóa vào ổ khởi động và vặn như các xe khác ... cái này em nghĩ no có từ tính nên chắc tác dụng của cái đầu khóa là ở đấy ... cái này em nghĩ tốt hơn smart key của thằng Forte, nếu hết pin ... chắc forte phải thay pin .. hay chạy xe ôm về nhà lấy cái chìa sơ cua :D
3. Cái khoa physical để mở cốp, của xe, hộp đựng đồ ... em ko nghĩ cái này có tác dụng gì trong việc khởi động xe cả ..

Trên đây là điều em phỏng đoán ... vì mới đi xe nên em chưa test các tính năng hết

Đường mật

Xe buýt
Em thì em chưa thử quả tháo pin ra rồi khởi động nó dư lào? Nhưng em dự rằng sẽ không khời động được. Để mai em chuột bahcj luôn.
Em là em vẫn thắc mắc là không lẽ cái chìa cơ nó ít tác dụng thế? Không lẽ bao thằng kỹ sư của hãng mà lại làm ra cái chìa vô duyên vậy? Chắc còn phải có lý do gì khác chử các cụ nhể?