Thảo luận Civic G gen 11, cảm nhận và đánh giá

Em cũng thấy thế, nó khác hẳn gen 9 trở về trước. Có lẽ ông kỹ sư thiết kế cũ của Honda đã được cho về vườn rồi.
Civic gen 9 chính là nốt trầm trong lịch sử 50 năm hào hùng của Civic, nó đc gọi là thế hệ thất bại bởi những nhận định sai lầm về chiến lược nên hãng mới quyết tâm thay máu từ gen 10, thế là bán chạy ngay! Cụ google ra 1 chùm bài viết về Civic gen 9.

linhbogiong

Xe tăng
Civic gen 9 chính là nốt trầm trong lịch sử 50 năm hào hùng của Civic, nó đc gọi là thế hệ thất bại bởi những nhận định sai lầm về chiến lược nên hãng mới quyết tâm thay máu từ gen 10, thế là bán chạy ngay! Cụ google ra 1 chùm bài viết về Civic gen 9.
Tiếc là em mua CRV mất rồi không thì cũng chén Civic của cụ ngay. Hôm nọ em lái bản RS phê như con tê tê.

anhvandth

Xe máy
bản rs máy có mạnh hơn bản G không các cụ (gen11)

bản rs máy có mạnh hơn bản G không các cụ (gen11)
Gen 11: cả 3 bản đều chung máy hết ạ. Tất cả đều là 1.5 vtec turbo. Nhưng vận hành sẽ có chút khác nhau bởi kích thước mâm, độ rộng và cao của bản lốp rồi cánh gió nữa. Tuy nhiên để cảm nhận đc sự khác nhau là khó.

Chỉnh sửa cuối:

anhvandth

Xe máy
Gen 11: cả 3 bản đều chung máy hết ạ. Tất cả đều là 1.5 vtec turbo. Nhưng vận hành sẽ có chút khác nhau bởi kích thước mâm, độ rộng và cao của bản lốp rồi cánh gió nữa. Tuy nhiên để cảm nhận đc sự khác nhau là khó.
Okie cảm ơn bạn.... Bữa nào rảnh quay thêm video lên kênh cua bạn đi... Lâu rồi chưa thấy video mới

anhvandth

Xe máy
Có cụ nào gắn cái tự lên kính chưa.. E gắn rôi thấy cũng khá hay do xe phải đề máy lên mơi lên kính dc.... Có điều lắp vào hình như nó cũng hơi hơi điên điên

Chỉnh sửa cuối:
Có cụ nào gắn cái tự lên kính chưa.. E gắn rôi thấy cũng khá hay do xe phải đề máy lên mơi lên kính dc.... Có điều lắp vào hình như nó cũng hình như nó cũng hơi hơi điên điên
Cái này em không chơi cụ ạ. Xe em để gần như nguyên bản. Quà đại lí tặng em chọn theo phương châm: dễ thanh lí khi đói!

anhvandth

Xe máy
Sao chỗ tappi cửa phụ xe e nó hở ra hơi nhiều.... Xe mấy bác có vạy ko

dangquocvietanh

Xe máy
Nhà em có 3 xe: Everest Bi turbo 2019 (bố đi), HRV L 2021 (mẹ đi) và Morning nhập số sàn 2008 (em đi). Gia đình nhỏ em thì có 1 vợ - 2 baby, xe e đi làm hằng ngày là con Morning, con Morning này xe nhập, bảo dưỡng toàn đồ ngon nên đóng 120km/h vẫn chắc nịch. Cảm nhận đi phố thì con HRV sướng nhất vì lanh lẹ. Nhưng nó cũng ồn ù như thiên hạ đồn thật, lên cao tốc đi với vận tốc trên 110km/h là nó bị rung rần rần rất khó chịu, không biết là kiểu xe nó thế hay có bị lỗi gì ở khung gầm không. Còn Everest thì đi dưới 30km/h rất ì, phải mớm ga khéo thì mới vọt nhanh được. Ra cao tốc thì nó đầm chắc, kể cả trời mưa đóng 150km/h vẫn ngon. Mỗi cái là máy dầu nó mùi và xe bị lắc ngang khi đi vào chỗ mấp mô ở tốc độ thấp, dễ say xe cho người ngồi hàng sau.

Em đang nghiên cứu Civic gen 11 hoặc Accord máy 2.4 đời 2014 - 2017 để lên đời, vì em thích dáng đời này nhất và để đi bảo dưỡng chung 1 hãng cho tiện. Chứ nhà 3 xe 3 hãng khác nhau nghiên cứu bảo dưỡng xe nó mệt. Vì em hay tự mua sẵn các loại lọc gió, lọc dầu, dầu máy/hộp số/phanh, phụ tùng gầm, chi tiết cao su để tự thay hoặc đem ra hãng/gara nhờ thay giúp.

Nghiên cứu bài của bác civic trần thì thấy Civic bản G hợp lý, lăn tăn mỗi vụ ồn ù. Chắc phải thay lốp Mit và dán chống ồn hốc bánh xe.

Nhà em có 3 xe: Everest Bi turbo 2019 (bố đi), HRV L 2021 (mẹ đi) và Morning nhập số sàn 2008 (em đi). Gia đình nhỏ em thì có 1 vợ - 2 baby, xe e đi làm hằng ngày là con Morning, con Morning này xe nhập, bảo dưỡng toàn đồ ngon nên đóng 120km/h vẫn chắc nịch. Cảm nhận đi phố thì con HRV sướng nhất vì lanh lẹ. Nhưng nó cũng ồn ù như thiên hạ đồn thật, lên cao tốc đi với vận tốc trên 110km/h là nó bị rung rần rần rất khó chịu, không biết là kiểu xe nó thế hay có bị lỗi gì ở khung gầm không. Còn Everest thì đi dưới 30km/h rất ì, phải mớm ga khéo thì mới vọt nhanh được. Ra cao tốc thì nó đầm chắc, kể cả trời mưa đóng 150km/h vẫn ngon. Mỗi cái là máy dầu nó mùi và xe bị lắc ngang khi đi vào chỗ mấp mô ở tốc độ thấp, dễ say xe cho người ngồi hàng sau.

Em đang nghiên cứu Civic gen 11 hoặc Accord máy 2.4 đời 2014 - 2017 để lên đời, vì em thích dáng đời này nhất và để đi bảo dưỡng chung 1 hãng cho tiện. Chứ nhà 3 xe 3 hãng khác nhau nghiên cứu bảo dưỡng xe nó mệt. Vì em hay tự mua sẵn các loại lọc gió, lọc dầu, dầu máy/hộp số/phanh, phụ tùng gầm, chi tiết cao su để tự thay hoặc đem ra hãng/gara nhờ thay giúp.

Nghiên cứu bài của bác civic trần thì thấy Civic bản G hợp lý, lăn tăn mỗi vụ ồn ù. Chắc phải thay lốp Mit và dán chống ồn hốc bánh xe.
Đi Hòn Đá thì xác định luôn: sống chung với cái thứ ồn đặc trưng. Có giảm kiểu gì cũng khó. Vấn đề chính ko phải là bao nhiêu dB đâu vì cường độ âm thanh nó cũng xêm xêm các dòng khác trong phân khúc thôi mà là tính chất ồn. Chỉ đi từ tốn tí và bật tí nhạc để át đi thôi- gọi là thay thế bằng tiếng ồn khác "dễ chịu" hơn nhiều. Chứ thay lốp thì ko chỉ Michelin mà tăng độ dày thành lốp nữa (từ 215/50 lên 215/55-17)- tuy nhiên tăng độ dày lốp nếu ngộ nhỡ có chuyện gì thì mình ko đc lợi lộc gì vì sai nguyên bản.
Còn cách âm môi trường và khoang máy thì Civic làm khá tốt.

dangquocvietanh

Xe máy
Các cụ cứ gầm thấp với chẳng cao. Gầm cao nó là trend ở VN và tất nhiên nó quan sát tốt hơn gầm thấp. Nhưng không có nghĩa gầm thấp thì phế và là lạc hậu. Từ thủa khai sinh ra cái ô tô đến nay bao nhiêu cái xe gầm thấp lăn bánh trên các con đường trên cái quả địa cầu này rồi. Sao bây giờ lại lo là nó không vận hành tốt được nhỉ.
Trừ khi cụ đi rừng, offroad, đường xấu thì gầm cao là lợi thế. Còn đi đường thường thì như nhau, thậm trí gầm thấp còn bám đường khi vào cua và có cái cốp ngăn với khoang hành khách để đỡ mùi.
Gầm thấp có 1 cái nhược mà ít người để ý là vị trí ngồi thấp nên đi trời tối hay bị xe ngược chiều rọi đèn gây loá, nhức mắt, rất khó quan sát; đặc biệt là đối với người đeo kính hoặc xe bị xước kính lái hay bị tán xạ ánh sáng, nhìn các điểm sáng trên đường (đèn đường, đèn xe) bị nhoè mắt. Gầm cao thì sẽ đỡ hơn về vấn đề này.

tado261

Xe buýt
Gầm thấp có 1 cái nhược mà ít người để ý là vị trí ngồi thấp nên đi trời tối hay bị xe ngược chiều rọi đèn gây loá, nhức mắt, rất khó quan sát; đặc biệt là đối với người đeo kính hoặc xe bị xước kính lái hay bị tán xạ ánh sáng, nhìn các điểm sáng trên đường (đèn đường, đèn xe) bị nhoè mắt. Gầm cao thì sẽ đỡ hơn về vấn đề này.
Chắc thế rồi, nhưng mình đi gầm thấp 14 năm rồi cũng chẳng quá khó chịu để phủ nhận ưu điểm của gầm thấp.

Đã có cụ nào kích hoạt thêm những tính năng ẩn trên Civic đời này chưa ạ?

duongqua

Xe container
Chuẩn luôn cụ, e đủ combo luôn :D đi tầm 5h30-6h chiều trở đi thì thôi coi như lóa mắt, phải đi thật chậm, ngó nghiêng đủ kiểu :D

xe đợi

Xe máy
có cụ nào biết giá civic thời điểm hiện tại k ạ?