[Funland] Em lại xin kinh nghiệm sửa nhà ạ ?

formen

Xe lăn
e mới nhắn tin hỏi thầu thì họ nói điện hãng panasonic .

chỗ này nên xử ntn có được ko :
-yêu cầu tính công thi công điện , nước riêng?
- kêu thầu đo vật tư điện, ống cần mua, mang ra cho tiệm điện, nước tính khối lượng ?
- hoặc kêu thầu liệt kê phần vật tư điện, nước, hãng và khối lượng. Rồi gọi mua cho mh --> chủ nhà check hóa đơn ?
cụ muốn để thợ nhận khoán cả công, cả vật liệu? thì chuyển gói khoán gọn cho nhàn.
5...8 tr m2. tất.
cty 12 tr thiết kế đó, họ sẽ km luôn tiền thiết kế này vào tiền thi công. trọn gói luôn.
phương án này rất nhiều cụ đã chọn, cồng trong thớt rồi.
Khoán nửa mùa thợ vẫn gọi cụ suốt ngày chịu k thấu.

Chỉnh sửa cuối:

Min Autumn

Xe tải
Các cụ cho em xin túi khôn để làm việc với thầu nhé ! Em cũng ngáo ngơ lắm nên lo lắng đủ thứ , mất ăn mất ngủ.#-o#-o#-o

-Nhà em đang chuẩn bị sửa mới lại 1 tầng (tầng 2) 50m2 để ở. Chỉ giữ lại tường bao cũ. Ngăn cái bếp ra thành 1 wc mới toanh. Thay vách alu phòng ngủ cũ sẽ xây bê tông kiên cố. Hệ cửa thay mới hết. Hệ cửa cũ T2 thì đưa lên T3. Đóng trần thach cao toàn tầng.

- Chống thấm hậu 3 tầng. Chỗ này hỏi thợ, thì thợ kêu sơn bên ngoài 3 tường hậu cũng đc, mà ko sơn cũng được nếu mưa xuống ko rớt vô tường ? Em cũng k biết có nên sơn hay ko? tiết kiệm chi phí để đổ vào phần khác ?

-Tầng 3 bỏ wc cũ vì là nguyên nhân gây thấm. Xây lại wc vị trí khác tránh đội lên đầu bếp phía dưới, phòng hờ nếu bị kẹt WC tầng 2.
Lấy vách alu kia để ngăn 1 phòng tầng 3 ( làm kho hoặc phòng ngủ, có sẵn cái giường cũ đời các cụ trên này rồi). Tận dụng các hệ cửa tầng 2 để lắp tầng 3 . Phòng thờ bên ngoài làm đẹp đẹp lại. Hậu sau chỉ phơi đồ nên ko cầu kì lắm. lắp thêm tôn lấy sáng đi từ ô cầu thang ra dọc tường hậu T3 Luôn.

-Làm lại xà gồ thép hộp mới thay cho xà gồ gỗ bị mọt ăn te tua. Có nên tận dụng mái tôn cũ, bị dột 1 phòng ( 10 năm), hay lợp toàn mái mới (tôn xốp). Thợ nói bán tôn cũ 100k/ m2.
Đồ đạc cũ đưa lên tầng 3 và tầng 1 có gác trữ. Bỏ đc cái gì hư cũ thì bỏ.

-Tầng trệt thì chỉ trổ ô cửa ra ngoài hậu dọn dẹp rác nước. Sơn lát gạch tường lại nơi bị ẩm xấu thôi.

- Các sp như cửa, gach, điện, ốp tủ.. chắc e để thầu gọi luôn để đỡ phải chạy đi tìm lắt nhắt.

- Tiền nước non ăn uống có phải bàn vào bản kế hoạch ban đầu của thầu ko ? Hay phải chi thưởng dần từng công đoạn ? Hic em cũng sợ khoản này, vì xác định 1 mh làm nên ko biết đãi gì với thợ :-s:-s:-s

- Với công trình sửa lắt nhắt cũ như nhà em thì nên làm việc bao nhiêu lần với thợ ? Em mới nói chuyện với thầu 2 lần. mới lên đo đạc sơ bộ. Mỗi lần có 15p à . Thầu này được bà chủ tiệm gạch giới thiệu , bà chủ cũng nhiệt tình lắm khi em tới xem gạch, thiết bị vệ sinh, k ngại chia sẻ giá cả với mh.

- Sửa chữa nhà cũ thì có cúng khởi công như xây nhà mới ko ạ ? Ngày tốt ngày rằm 15 được không ạ? Em cũng ít có kinh nghiệm vụ này vì ít đi chùa chiền.o:-)

——————————————————-
hoan hỉ mong các cụ tư vấn>:D<>:D<>:D<
Theo kinh nghiệm của em là cụ tách ra thành nhiều mục việc nhỏ sẽ dễ quản lý chất lượng và tiến độ công việc hơn. Ví dụ:
* Phần nề: Nhờ đội thợ nề thật tốt ở chỗ cụ ở. Họ chỉ làm những cv liên quan đến nề thôi (phá dỡ cũ, xây, trát, lát, ốp)
* Phần điện, nước: Tương tự, cụ nhờ ng quen giới thiệu đội điện nước tốt. Cụ thấy ở gần chỗ cụ nhà nào vừa xây xong chuẩn đẹp thì hỏi họ giới thiệu contact đội điện nước và chỗ cung cấp vật tư điện nước luôn cho. Và khoán m2 hoặc tính nhân công còn vật tư cụ tự gọi sẽ tốt hơn vì cụ có thể thay đổi loại nếu ko ưng ý, ko bị phụ thuộc như khi khoán tất cả vật tư và nhân công. (cụ cũng nên tham khảo ý kiến của thợ khi chọn vật tư để có đc loại tốt). Khi thợ cần gì, khối lượng bao nhiêu thì cụ sẽ gọi. Nhưng cách này cũng dễ gây lãng phí nếu cụ quản vật tư ko tốt vì thợ hay gọi dư ra, nếu cụ quên ko trả lại cửa hàng chỗ thừa coi như cụ mất tiền.

Muốn nhàn thì cụ khoán cả vt và nhân công nhưng thỏa thuận rõ ràng là dùng vật tư nhãn hiệu nào, thiết bị kiểu cách nào trước sau này đỡ thất vọng. Ví dụ: Ống nước ít nhất nên dùng Tiền Phong, loại 1 càng tốt. Thoát nước bắt buộc phải ống 90. Ống thoát bé hơn sẽ gây nhanh tắc nước. Cụ ko thỏa thuận những chi tiết này, sau sửa rất mệt.

Cụ tìm đội thợ chuyên các loại tương tự cho các phần việc sau:
* Phần gạch xây, cát, xi măng (cái này cụ nhờ đội nề cũng đc miễn là xi măng phải loại tốt kiểu Hoàng Thạch,...)
* Phần sơn (Cụ đừng tiếc tiền mua sơn loại tốt như Dulux, Jotun vì nó ít bị bạc màu và giữ được bền đẹp lâu)
* Phần mái tôn (Cụ còn tiền thì thay tôn xốp loại tốt bền lâu, thẩm mỹ đẹp. Ít tiền thì cứ từ từ bg có tiền thì làm hẳn loại tốt).
* Phần trần thạch cao (Cụ chọn loại tấm, và khung Vĩnh Tường chống ẩm là tốt nhất. Cụ có thể làm vách ngăn bằng tường thạch cao thay vì xây bê tông). Sau này muốn thay đổi tường dễ hơn không phải đập phá bt. Phần trần cũng nên sử dụng đội có tay nghề tốt tránh bị võng trần hoặc sơn bả sần sùi xấu.
* Phần cửa (cụ tham khảo cửa nhựa hiện đại, trẻ trung, bền đẹp, cho nhà wc cũng bền).
* Phần gạch ốp lát (Chọn gạch Granite là tốt nhất đặc biệt cho nhà wc, giá từ 200k/m2. Gạch Ceramic dễ bị hấp hơi thoát ẩm kém hay gây mùi ẩm trong nhà wc).
* Phần chống thấm (nên chống thấm Wc bằng màng khò lạnh ạ. Hình như ở HN, làm vậy mất khoảng 260k/m2 là tốt rồi ạ. Nên sơn tường ngoài chống thấm để độ ẩm không làm hư hại, ẩm mốc phần sơn tường bên trong nhà).
* Phần bê vác, dọn dẹp
....
Nhưng ban đầu, có lẽ cụ nên tìm 1 người quen có chuyên môn thiết kế kiến trúc tư vấn chung tổng thể cho sẽ tốt hơn và dễ hơn cho cụ vì cụ ko biết nhiều. Cụ thuê họ đồng hành với cụ về mặt tư vấn công việc luôn càng đỡ lo. Nhà cụ nhìn thế chứ ít việc, làm nhanh mà.

Về các đội thợ, hay nhất là cụ cứ hỏi nhờ các nhà đã làm đẹp xung quanh giới thiệu cho là tốt nhất ạ. Chất lượng làm việc của họ đã được nhìn thấy. Cụ xin mấy contact rồi tham khảo cung cách làm việc của họ có nghiêm túc, cam kết trách nhiệm, rõ ràng tiền nong không mà chọn ạ.

Khi em làm nhà, chán nhất là gặp mấy đội thợ nói thì hay mà vào việc thì hơi tý là muốn thêm tiền mới làm. Làm việc thì ngại việc, phát sinh chút là kêu ca. Làm không giám sát thì ẩu, làm cho xong, ít trách nhiệm với cv.

Sau này em thà tốn tiền trả cao cho thợ chuyên môn cao, họ làm nhanh, nhiệt tình, tư vấn tinh ý, cv gọn gàng còn hơn là tiếc tiền mà gặp phải mấy đội thợ kiểu đó. Mất thời gian còn phải đi sửa đi sửa lại rất mệt

Chỉnh sửa cuối:

duytrong

Xe lăn
phòng ngủ cũ nhà e là vách alu nhìn nó bóng bóng trông nhựa nhựa hơi chán, làm xấu nhà. e bê lên tầng trên cùng làm vách ngăn làm kho cho xong. còn k biết loại này bán cũ có ai thu mua như tôn ko ?
cụ gọi cho còn khó ấy.
Cụ chịu khó đi và tìm hiểu về vật liệu ngăn tường, Trần…giờ thay đổi luên tục có thể nói là hàng ngày đấy.

Chỉnh sửa cuối:

formen

Xe lăn
3 kéo xong các ý kiến cho cụ thớt theo nhóm công việc

top ở đây chờ cụ thớt gọi thầu khoán gọn, khỏi phải đau đầu. hehe.

duytrong

Xe lăn
Cũng sửa nhà nhưng em khác cụ. Em tự làm gần hết chỉ thuê phụ hoặc nhờ người trong nhà làm những phần nặng.

Em chỉ góp ý mục 3 cho cụ. Cụ nên chủ động mua vật tư nó sẽ rẻ hơn và chất lượng hơn, chưa kể nhiều cái mình tận dụng được tránh sự thất thoát và lãng phí.

Kinh nghiệm mua vật tư thì đi dò giá vài ba cửa hàng là ra. Mấy cái lặt vặt thì khỏi. Cửa hàng nào cũng có 2 giá, giá bán cho khách và giá bán cho thợ. Em thì thường xách cái xe máy cà tàng, mặc đồ tả tơi dính sơn nước 1 tí vô hỏi giá bảo anh làm cho khách gần đây cần hỏi 1 số thiết bị chứ vận chuyển từ xxx đến xa quá. Nếu hỏi khéo thì cụ sẽ có giá thợ thường rẻ hơn nhiều lần.

Em ví dụ như đá mặt bếp cùng 1 loại. giá chào khách 1,2 -1,6 tr/m. Em mua 800k/m. Mấy vật tư khác cũng thế, giá thường rẻ hơn từ 10 đến 30% tùy loại.
Riêng cái khoản Đá ốp Lát này mà cụ quen 1 tay thợ chịu làm công cho xong đến Kho Đá mà mua về tự thi công thì rẻ đến hơ n cả một nửa.

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com

King Neptune

Xe tải
Theo kinh nghiệm của em là cụ tách ra thành nhiều mục việc nhỏ sẽ dễ quản lý chất lượng và tiến độ công việc hơn. Ví dụ:
* Phần nề: Nhờ đội thợ nề thật tốt ở chỗ cụ ở. Họ chỉ làm những cv liên quan đến nề thôi (phá dỡ cũ, xây, trát, lát, ốp)
* Phần điện, nước: Tương tự, cụ nhờ ng quen giới thiệu đội điện nước tốt. Cụ thấy ở gần chỗ cụ nhà nào vừa xây xong chuẩn đẹp thì hỏi họ giới thiệu contact đội điện nước và chỗ cung cấp vật tư điện nước luôn cho. Và khoán m2 hoặc tính nhân công còn vật tư cụ tự gọi sẽ tốt hơn vì cụ có thể thay đổi loại nếu ko ưng ý, ko bị phụ thuộc như khi khoán tất cả vật tư và nhân công. (cụ cũng nên tham khảo ý kiến của thợ khi chọn vật tư để có đc loại tốt). Khi thợ cần gì, khối lượng bao nhiêu thì cụ sẽ gọi. Nhưng cách này cũng dễ gây lãng phí nếu cụ quản vật tư ko tốt vì thợ hay gọi dư ra, nếu cụ quên ko trả lại cửa hàng chỗ thừa coi như cụ mất tiền.

Muốn nhàn thì cụ khoán cả vt và nhân công nhưng thỏa thuận rõ ràng là dùng vật tư nhãn hiệu nào, thiết bị kiểu cách nào trước sau này đỡ thất vọng. Ví dụ: Ống nước ít nhất nên dùng Tiền Phong, loại 1 càng tốt. Thoát nước bắt buộc phải ống 90. Ống thoát bé hơn sẽ gây nhanh tắc nước. Cụ ko thỏa thuận những chi tiết này, sau sửa rất mệt.

Cụ tìm đội thợ chuyên các loại tương tự cho các phần việc sau:
* Phần gạch xây, cát, xi măng (cái này cụ nhờ đội nề cũng đc miễn là xi măng phải loại tốt kiểu Hoàng Thạch,...)
* Phần sơn (Cụ đừng tiếc tiền mua sơn loại tốt như Dulux, Jotun vì nó ít bị bạc màu và giữ được bền đẹp lâu)
* Phần mái tôn (Cụ còn tiền thì thay tôn xốp loại tốt bền lâu, thẩm mỹ đẹp. Ít tiền thì cứ từ từ bg có tiền thì làm hẳn loại tốt).
* Phần trần thạch cao (Cụ chọn loại tấm, và khung Vĩnh Tường chống ẩm là tốt nhất. Cụ có thể làm vách ngăn bằng tường thạch cao thay vì xây bê tông). Sau này muốn thay đổi tường dễ hơn không phải đập phá bt. Phần trần cũng nên sử dụng đội có tay nghề tốt tránh bị võng trần hoặc sơn bả sần sùi xấu.
* Phần cửa (cụ tham khảo cửa nhựa hiện đại, trẻ trung, bền đẹp, cho nhà wc cũng bền).
* Phần gạch ốp lát (Chọn gạch Granite là tốt nhất đặc biệt cho nhà wc, giá từ 200k/m2. Gạch Ceramic dễ bị hấp hơi thoát ẩm kém hay gây mùi ẩm trong nhà wc).
* Phần chống thấm (nên chống thấm Wc bằng màng khò lạnh ạ. Hình như ở HN, làm vậy mất khoảng 260k/m2 là tốt rồi ạ. Nên sơn tường ngoài chống thấm để độ ẩm không làm hư hại, ẩm mốc phần sơn tường bên trong nhà).
* Phần bê vác, dọn dẹp
....
Nhưng ban đầu, có lẽ cụ nên tìm 1 người quen có chuyên môn thiết kế kiến trúc tư vấn chung tổng thể cho sẽ tốt hơn và dễ hơn cho cụ vì cụ ko biết nhiều. Cụ thuê họ đồng hành với cụ về mặt tư vấn công việc luôn càng đỡ lo. Nhà cụ nhìn thế chứ ít việc, làm nhanh mà.

Về các đội thợ, hay nhất là cụ cứ hỏi nhờ các nhà đã làm đẹp xung quanh giới thiệu cho là tốt nhất ạ. Chất lượng làm việc của họ đã được nhìn thấy. Cụ xin mấy contact rồi tham khảo cung cách làm việc của họ có nghiêm túc, cam kết trách nhiệm, rõ ràng tiền nong không mà chọn ạ.

Khi em làm nhà, chán nhất là gặp mấy đội thợ nói thì hay mà vào việc thì hơi tý là muốn thêm tiền mới làm. Làm việc thì ngại việc, phát sinh chút là kêu ca. Làm không giám sát thì ẩu, làm cho xong, ít trách nhiệm với cv.

Sau này em thà tốn tiền trả cao cho thợ chuyên môn cao, họ làm nhanh, nhiệt tình, tư vấn tinh ý, cv gọn gàng còn hơn là tiếc tiền mà gặp phải mấy đội thợ kiểu đó. Mất thời gian còn phải đi sửa đi sửa lại rất mệt
- Cám ơn cụ đã hiến kế >:D<em cũng ra học được nhiều nhờ các cụ chia sẻ, nhất là các thương hiệu vật tư để có cơ sở nói chuyện với thợ.
- Tầng 2, gạch em nhắm gạch men 80x80 lát từ bếp ra phòng khách ngủ, loại tầm 200k/m2 . Nhà vệ sinh lát gạch đá 60x60 cũng tầm 210-220 k/m2
Phần tường đóng tủ bếp chạm trần có nên ốp gạch hết trần ko ? hay chỉ nên sơn, gắn hệ tủ luôn đỡ rơi vỡ gạch men
Còn tầng 3 ít dùng thì dùng gạch rẻ hơn, kích thước nhỏ hơn.

- Để em sẽ hỏi bên thầu cái màn khò chống thấm là ntn. Bữa trước, 1 bạn thầu năm 88 lên nói: chỉ có tróc lại tường, sơn ốp gạch 1m2 lên.

- về phần cửa , có phải cửa kính nhôm thì khi ướt hay bẩn phần cao su. Em cũng tìm hiểu cửa nhựa composite , giá cũng bằng cửa nhôm kính 8mm Việt Pháp thì phải.
Nên mua 1 bộ đóng sẵn theo kích thước có sẵn về lắp sẽ rẻ hơn đóng theo kích thước riêng ?
Lúc đầu còn tính mua hệ kính xingfa cũ loại tốt, làm mới lại , thì rẻ hơn đóng mới..có nên ko nhỉ ?

- khó nhất là tính mấy cái phần lặt vặt : tháo, lắp lại cửa, gắn tường các kệ, thiết bị vệ sinh cũ, Sơn chà làm mới cầu thang gỗ cũ, cửa cũ ..Cái này có nên cho vào 1 combo làm mọi thứ lặt vặt ko ?

King Neptune

Xe tải
Hơ hơ, nhà em sửa chữa bao trọn vật tư cho bên thầu. Làm đến đâu họ tư vấn cho dùng loại nào loại nào, cho đi hỏi chán chê rồi chốt, nếu nhà có người biết tham gia cùng thì tốt, còn đâu thì kệ :))
e hỏi tí
Nhà cụ phần bao trọn vật tư phần thô, sẽ làm 1 bảng kế hoạch ban đầu ạ? Các loại gạch, nội thất đèn , nội thất wc gắn ngoài mh tự đi chọn theo ý thích sau này ?
Hay tất cả từ phần thô- nội thất,,, bao luôn từ ban đầu , thầu tự mua tự gắn ?

King Neptune

Xe tải
cụ muốn để thợ nhận khoán cả công, cả vật liệu? thì chuyển gói khoán gọn cho nhàn.
5...8 tr m2. tất.
cty 12 tr thiết kế đó, họ sẽ km luôn tiền thiết kế này vào tiền thi công. trọn gói luôn.
phương án này rất nhiều cụ đã chọn, cồng trong thớt rồi.
Khoán nửa mùa thợ vẫn gọi cụ suốt ngày chịu k thấu.
em chắc chọn khoán công, vật tư cho đội thầu.

nhưng vẫn mò mẫm khắp nơi hỏi kỹ thuật thi công, hãng vật tư , pp thanh toán , .. để vặn vẹo thợ giải thích với mh.
Chứ e nói chuyện với thầu cứ mh hỏi 1 câu, thầu trả lời 1 câu, mh im ko biết hỏi gì nữa thì thầu im theo :D ko tự giác khai triển câu chuyện gì thì hơi quoải .

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com

quanggialai

Xe điện
Riêng cái khoản Đá ốp Lát này mà cụ quen 1 tay thợ chịu làm công cho xong đến Kho Đá mà mua về tự thi công thì rẻ đến hơ n cả một nửa.
Cái này thì thuộc phạm trù khác rồi ạ. Nguyên tấm đá sau khi cắt, thợ mang vào lắp, khi vừa đi keo xong đưa tấm đá lên còn cách vị trí lắp chưa đầy 20cm, tấm đá tức gãy đôi. Nên giá thực chất có sự bù trừ. Giá thợ nó sẽ rẻ hơn từ 1/2 đến 2/3

Min Autumn

Xe tải
bỏ cái khò chống thấm đê .

có mái che kín thì chỉ cần

quét chống thấm khu vực WC mới .

khò tốn tiền không giải quyết gì
Quét không ăn thua cụ ơi. Nhà em quét chống thấm 2 thành phần, làm cả màng lưới cho chắc mà nhà bên cạnh xây gây động làm nhà em cũng bị nứt chống thấm nhà wc. Nhà em lại phải làm lại bằng màng chống thấm của Ý. Cái màng chống thấm này dày và kín đặc như tấm giấy nhựa đường có độ co giãn tốt ạ. Khi nhà bị động vẫn giữ được ko bị rách nứt như kiểu chống thấm quét cứng kia (cùng lắm thì nó bị bong ra thôi nhưng vẫn ngăn nước tốt). Nhà em đang dùng thấy tin tưởng hơn kiểu quét thông thường.

Chỉnh sửa cuối:

Min Autumn

Xe tải
- Cám ơn cụ đã hiến kế >:D<em cũng ra học được nhiều nhờ các cụ chia sẻ, nhất là các thương hiệu vật tư để có cơ sở nói chuyện với thợ.
- Tầng 2, gạch em nhắm gạch men 80x80 lát từ bếp ra phòng khách ngủ, loại tầm 200k/m2 . Nhà vệ sinh lát gạch đá 60x60 cũng tầm 210-220 k/m2
Phần tường đóng tủ bếp chạm trần có nên ốp gạch hết trần ko ? hay chỉ nên sơn, gắn hệ tủ luôn đỡ rơi vỡ gạch men
Còn tầng 3 ít dùng thì dùng gạch rẻ hơn, kích thước nhỏ hơn.

- Để em sẽ hỏi bên thầu cái màn khò chống thấm là ntn. Bữa trước, 1 bạn thầu năm 88 lên nói: chỉ có tróc lại tường, sơn ốp gạch 1m2 lên.

- về phần cửa , có phải cửa kính nhôm thì khi ướt hay bẩn phần cao su. Em cũng tìm hiểu cửa nhựa composite , giá cũng bằng cửa nhôm kính 8mm Việt Pháp thì phải.
Nên mua 1 bộ đóng sẵn theo kích thước có sẵn về lắp sẽ rẻ hơn đóng theo kích thước riêng ?
Lúc đầu còn tính mua hệ kính xingfa cũ loại tốt, làm mới lại , thì rẻ hơn đóng mới..có nên ko nhỉ ?

- khó nhất là tính mấy cái phần lặt vặt : tháo, lắp lại cửa, gắn tường các kệ, thiết bị vệ sinh cũ, Sơn chà làm mới cầu thang gỗ cũ, cửa cũ ..Cái này có nên cho vào 1 combo làm mọi thứ lặt vặt ko ?
Em nói theo kinh nghiệm của em thôi ạ thì không nên ốp gạch đến tận trần. Nếu nhà cụ tường tốt thì treo hệ tủ bếp trên tường luôn là chắc nhất. Đúng như cụ nói là dán gạch cao quá, lại khu bếp hay nóng ẩm dễ bị bong ra lắm.

Vậy là nhà cụ bị ngấm tường khu nào hay bị thấm dột sàn nhà wc ạ?

Cái màng dày và co giãn đàn hồi như giấy nhựa đường cụ. Họ khò lạnh để dính được vào phần bê tông hoặc trát. Nó có tính co giãn tốt nên không sợ bị nứt khi nhà bị động như các kiểu chống thấm màng cứng khác ạ.

Nhà em làm thì cửa nhựa gỗ đóng sau mới đúng kích thước được vì cửa nhựa gỗ sai kích thước không sửa được như cửa nhôm kính hay cửa gỗ. Nếu muốn sau tận dụng lại được thì cụ dùng cửa nhôm kính cũng đẹp. Cao su hỏng thì thay lại rẻ cụ ạ.

Cụ mua cũ loại mà cụ biết chắc chắn về chất lượng rồi thì em nghĩ cũng tiết kiệm được nhiều. Nhưng nên mua loại to hơn kích thước nhà cụ thì sửa mới được. Còn nếu nhỏ hơn, cụ sẽ cần làm lại khung tốn kém thêm hoặc đáp thêm mảnh khác vào thì rẻ hơn được chút. Cụ cũng nên chọn 1 đội thợ nhôm kính đồng ý làm giúp cụ việc sửa lại hệ nhôm kính cũ này trước đã rồi họ tư vấn thêm cho cụ để cụ mua. Không phải đội nhôm kính nào cũng nhận sửa lại hệ cũ.

Mấy cái này, em nghĩ cụ chia ra theo từng hạng mục nhỏ cùng 1 đội thợ. Vd:
+ Các mục về gỗ: Tháo lắp cửa gỗ, gắn tường các kệ, sơn chà cửa gỗ ---->> Cụ gom nhờ 1 đội thợ gỗ.
+ Về gắn thiết bị vs: Đội điện nước.

formen

Xe lăn
Cũng hòm hòm hết nx thứ p làm r.

Hóng cụ thớt cập nhật công việc lên đây cho đến lúc hoàn thành, so sánh với mục tiêu ban đầu xem hay dở ra sao.

corolla antils

Xe buýt
Lời khuyên chân thành nhất đến cụ và các cụ, mơ khác là hãy nói những gì mình muốn cho họ (các đơn vị chuyên nghiệp)...đừng hỏi trên này kẻo lại một tiền gà ba tiền thóc :)

hoviethung

Xe lăn
Lời khuyên chân thành nhất đến cụ và các cụ, mơ khác là hãy nói những gì mình muốn cho họ (các đơn vị chuyên nghiệp)...đừng hỏi trên này kẻo lại một tiền gà ba tiền thóc :)
Trên of nhiều cụ tư vấn nhiệt tình, người thật việc thât mà.