[Funland] Em lại xin kinh nghiệm sửa nhà ạ ?

hoviethung

Xe lăn
Cũng sửa nhà nhưng em khác cụ. Em tự làm gần hết chỉ thuê phụ hoặc nhờ người trong nhà làm những phần nặng.

Em chỉ góp ý mục 3 cho cụ. Cụ nên chủ động mua vật tư nó sẽ rẻ hơn và chất lượng hơn, chưa kể nhiều cái mình tận dụng được tránh sự thất thoát và lãng phí.

Kinh nghiệm mua vật tư thì đi dò giá vài ba cửa hàng là ra. Mấy cái lặt vặt thì khỏi. Cửa hàng nào cũng có 2 giá, giá bán cho khách và giá bán cho thợ. Em thì thường xách cái xe máy cà tàng, mặc đồ tả tơi dính sơn nước 1 tí vô hỏi giá bảo anh làm cho khách gần đây cần hỏi 1 số thiết bị chứ vận chuyển từ xxx đến xa quá. Nếu hỏi khéo thì cụ sẽ có giá thợ thường rẻ hơn nhiều lần.

Em ví dụ như đá mặt bếp cùng 1 loại. giá chào khách 1,2 -1,6 tr/m. Em mua 800k/m. Mấy vật tư khác cũng thế, giá thường rẻ hơn từ 10 đến 30% tùy loại.
Mình cũng đang chuẩn bị làm nhà đô thi. Gần nửa tháng mới chọn được nhà thầu ưng ý bây giờ đang lên thiết kế chưa xong. Phần thô và nhân công hoàn thiện là do thầu. Bây giờ đang chuẩn bị tìm mua các vật tư hoàn thiện mà mông lung quá. Cụ có thể tư vấn giá cả chất lượng vừa phải các loại vật tư được không. Chẳng hạn như các loại cửa, thiết bị nhà vệ sinh, thiết bị điện, gạch men, phụ kiện bếp,...

formen

Xe lăn
Mình cũng đang chuẩn bị làm nhà đô thi. Gần nửa tháng mới chọn được nhà thầu ưng ý bây giờ đang lên thiết kế chưa xong. Phần thô và nhân công hoàn thiện là do thầu. Bây giờ đang chuẩn bị tìm mua các vật tư hoàn thiện mà mông lung quá. Cụ có thể tư vấn giá cả chất lượng vừa phải các loại vật tư được không. Chẳng hạn như các loại cửa, thiết bị nhà vệ sinh, thiết bị điện, gạch men, phụ kiện bếp,...
Khu vực nào có đại lý lớn, thầu có thợ tốt ở khu vực đó. Bánh khảo 1 vòng là ra hết.
Cụ thể các mục trên cụ đã ghim đc yc của mình ntn chưa hay đang cân nhắc.
Thí dụ cửa? Cụ làm cửa gỗ cn, thịt hay nhôm?
Giả sử cụ chốt cửa nhôm lúc đó mới khảo giá để tìm thợ tốt, nhôm đúng.

Mà t kế còn chưa chốt thì h thiện còn xa lắm, k p lo.

Chỉnh sửa cuối:

hoviethung

Xe lăn
Khu vực nào có đại lý lớn, thầu có thợ tốt ở khu vực đó. Bánh khảo 1 vòng là ra hết.
Cụ thể các mục trên cụ đã ghim đc yc của mình ntn chưa hay đang cân nhắc.
Thí dụ cửa? Cụ làm cửa gỗ cn, thịt hay nhôm?
Giả sử cụ chốt cửa nhôm lúc đó mới khảo giá để tìm thợ tốt, nhôm đúng.

Mà t kế còn chưa chốt thì h thiện còn xa lắm, k p lo.
Cám ơn cụ nhiều.

quanggialai

Xe điện
Cửa, thiết bị vệ sinh em không rành.

Về điện em không quan tâm đến hãng, cứ hàng thông dụng em dùng, dây điện thì đi loại lớn 1 chút tầm 2.0 đến 2.5 để đề phòng trường hợp quá tải, còn ổ cắm nọ kia thì em ghé điện nước họ bán gì mình mua nấy, em thấy dùng ổn nhà cũ của em 4 5 năm rồi chưa thấy hư và trục trặc gì liên quan đến điện.

Gạch men em dùng loại thông thường thôi, sơn nội thất thực ra hãng nào cũng như nhau, chỉ khác nhau về giá trị thương hiệu.

Phụ kiện bếp em né hàng hãng, lên shoppe dò rồi nhắn trực tiếp với shop chứ không mua qua shoppe. ( Mua qua shoppe tốn phí ship). Còn chất lượng thì em thấy ok căn bản là đôi lúc giá trị thương hiệu họ đẩy giá lên quá cao chứ về chất liệu sản phẩm từ đường hàn cho đến vật liệu hầu như tương đương. Như hình dưới nếu so cùng loại trên thị trường. Giá sẽ thấp hơn 1/3 - 1/2 (hàng của shop này em từng lắp cho khách rồi và hiện tại cũng đang dùng )

Vấn đề còn lại là do tay nghề. Vd ông đi điện có siết chặt ốc không, ông thi công bếp làm có chuẩn hay không

King Neptune

Xe tải
Bác mà ở NB thì e qua e tư vấn free cho, còn nếu thuê tk thì người ta phải lên phương án rồi trình bày với mình, khi nào mình ưng thì mới tiến hành vẽ chi tiết để thi công. Hoặc nếu giao cho họ thi công thì mình cũng phải có chuyên môn để giám sát. Chứ mấy đơn vị thi công kiểu này hên xui lắm.
e hiện ở Nha Trang ạ. cám ơn bác đã hào hiệp muốn giúp free :)

Món này không có nghề thì đau đầu thật sự.
Em xin phép giới thiệu với cụ một người Bạn em chuyên sửa nhà phố được không ạ?
e lại ko ở Sapa ạ :)

King Neptune

Xe tải
Theo kinh nghiệm của mình, khi thi công, cụ cứ phải gắt gao mới được việc, chỗ nào không vừa ý là bắt làm lại cho đến khi hài lòng thì thôi.
Việc này có thể cụ bị đội thợ oán ghét. Không sao cả, cuối tuần cụ có thể đai anh em chầu nhậu, cuối cùng mọi người đều vui vẻ. Thợ sẽ hiểu công việc và giao tiếp luôn rạch ròi, chứ dễ dãi lúc nghiệm thu sẽ cãi nhau to.
Thế nên khi xây/ sửa nhà luôn có cảnh ông Thiện bà Ác :D kẻ đám người xoa :))
vâng , e ráng học tập nội tướng nhà cụ - giao tiếp với thợ . Em đi dạy trẻ con còn ngại mắng học trò :D Nhưng vụ này mất nhiều tiền chắc phải thật thét ra lửa mới xong việc

Đây là cái đáy nvs trên nền tấm cemboard 2cm dầm I, cán vữa 5cm bên trên lát gạch bông thông thường.
Thợ vẫn tự tin làm chống thấm k phải ngợi. Chưa tới 2 củ tiền chống thấm.
thợ gợi ý em dựng vách cemboard cho tiết kiệm. vách này lắp cửa nhôm kính và ốp gạch men tường ổn p ko cụ ?

King Neptune

Xe tải
Em mới lướt qua và tạm có mấy ý thế này, nếu không dùng tường bao để ngăn phòng thì không cần xây gạch hoặc Bê tông nữa giờ rất nhiều vật liệu ngăn phòng bền đẹp nhẹ cho cụ ngăn phòng, sau này muốn thay đổi cũng dễ, tường ngoài đã không có nước thấm vào thì khỏi sơn luôn, của cũ quá thì nên bỏ đùng chắp vá, tôn cũ bỏ luôn vì thực ra tôn cũng không quá đắt.Alu cụ nói có phải là vật liệu làm biển quảng cáo không, nếu là nó thì cũng bỏ luôn đi, mỏng thế thì làm gì được. Vệ sinh thấm thì có thể lột gạch lên làm lại, dùng Bạt chống thấm hết luôn. Trần mà còn ngấm thì bỏ ý định đóng thạch cao vào đi kẻo lại tiếp tục sửa đấy…
phòng ngủ cũ nhà e là vách alu nhìn nó bóng bóng trông nhựa nhựa hơi chán, làm xấu nhà. e bê lên tầng trên cùng làm vách ngăn làm kho cho xong. còn k biết loại này bán cũ có ai thu mua như tôn ko ?

formen

Xe lăn
Chuyên mục gỡ rối tơ lòng bằng mind jet - bản đồ tư duy
em thường thấy cc khi gặp v đề lớn mình chưa gặp bao giờ hay bị mớ bòng bong. Giới thiệu cc phần mềm mindjet. cho phép cc trải toàn bộ các vấn đề lên 1 bảng trắng lớn và cho phép cc sắp xếp lại các vấn đề để rõ ràng hơn.
Bắt đầu từ #1 của cụ King Neptune
1. được cái ntn

2. xếp lại theo đầu mục

3. em sẽ tiếp tục băm xuống thành các hạng mục đầu việc, và mark tiến độ, thời gian, kết nối thợ thầu, nhà cung cấp .....
4. cuối cùng là in ra và bám tiến độ thôi. cc đón xem.

formen

Xe lăn
3. add nhóm công việc
vừa gõ vừa chụp màn hình nên hơi lâu chút chứ làm thẳng 1 lèo thì nghĩ đến đâu bấm đến đó cc nhé. bám theo tư duy của mình rất nhanh.

King Neptune

Xe tải
cụ cho em hỏi. phần thô nhà thầu chịu là công làm, cát, xi măng , sắt thép, sơn , keo, ống nước, điện , phải ko cụ ? người ta có vạch chi tiết các hãng sản phẩm thô và giá thành cho mh biết ko. hay chỉ tính chung chung .
bên em thầu nói :
- đục gạch nền 80k/m2
- đục gạch tường cũ 100k/m2
- cán nền lát gạch 250 k/m2 ( bao gồm vật tư cát, xi măng)
- xây tô tường mới 450 k/ m2
- keo (tường), gạch : chủ nhà tự chọn.
em cứ nghĩ keo thầu phải gom vào vật tư, mà lại vẫn kêu chủ tự chọn
- tháo bỏ điện cũ, thi công mới điện âm 250k /m2 sàn
- thi công nước 150 k/m2 sàn

Thắng Formosa

Xe tăng
E vừa phát hiện ra 1 nghề rất chi là hốt bạc cccm ạ.
Cụ thể là phải tập hợp đủ nhóm 5-8 người giỏi về xây, khoan đục, cắt hàn, lợp mái, sơn tường...để đi nhận sửa nhà. Và đương nhiên sửa bao giờ cũng đắt hơn làm mới.
Nhà e vừa sửa cái mái nhà vì dột nên cần đập đi để làm mái tôn. Thuê khoán luôn cho họ đòi 50tr, kì kèo 1 hổi bớt cho còn 45tr. Tổng cộng 5 người làm 2.5 ngày, e ước tính vật liệu hết 18tr . Vậy là tiền công hết 27tr. Tính ra mỗi ngày công hơn 2tr1 , đắt vậy mà hỏi khắp huyện cả tuần mới tìm dc đúng 1 đội này 😱

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Góp ý vs cụ chủ là có nhờ thầu mua gì thì mua, nhưng mấy món như dây điện, ống nước, vòi nước...cứ phải tự mình đi mua. Chọn loại tốt - bền nhất mà mua.
Thầu có khi họ muốn tiết kiệm cho gia chủ, hoặc ăn chịu vs 1 cửa hàng quen, mà cửa hàng đó lại ko có loại vật liệu tốt nhất, xui xài 1 thời gian hư thì mệt mỏi lắm. (nhất là ~ thứ đi âm tường)
Sang tháng em vào nhờ bác tư vấn giúp nhé.
Em cảm ơn.

King Neptune

Xe tải
3. add nhóm công việc
vừa gõ vừa chụp màn hình nên hơi lâu chút chứ làm thẳng 1 lèo thì nghĩ đến đâu bấm đến đó cc nhé. bám theo tư duy của mình rất nhanh.

View attachment 8526136
cụ Formen thật chu đáo;;), đa tạ cụ đã bỏ nhiều công sức bày mưu tính kế cho e >:D<>:D<

formen

Xe lăn
Cụ thể là phải tập hợp đủ nhóm 5-8 người giỏi về xây, khoan đục, cắt hàn, lợp mái, sơn tường...để đi nhận sửa nhà. Và đương nhiên sửa bao giờ cũng đắt hơn làm mới.
Nhà e vừa sửa cái mái nhà vì dột nên cần đập đi để làm mái tôn. Thuê khoán luôn cho họ đòi 50tr, kì kèo 1 hổi bớt cho còn 45tr. Tổng cộng 5 người làm 2.5 ngày, e ước tính vật liệu hết 18tr . Vậy là tiền công hết 27tr. Tính ra mỗi ngày công hơn 2tr1 , đắt vậy mà hỏi khắp huyện cả tuần mới tìm dc đúng 1 đội này 😱
trên này có mấy cụ thầu sửa các loại đó ợ, k dễ xơi đâu.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Thợ thì em dự công 1-1.2 củ/1 ngày; đội trưởng 2-3 củ/1 ngày; mua vật liệu thì dôi ra tí ti ck..
Cũng phải vậy thôi.

formen

Xe lăn
cụ Formen thật chu đáo;;), đa tạ cụ đã bỏ nhiều công sức bày mưu tính kế cho e >:D<>:D<
có tool sẵn r, cụ ngồi bấm 1 lúc là ra hết v đề ợ. chiều em ngồi chọt thêm 1 lúc là cụ ra cả đến tiến độ luôn.
cụ nào cần ib em gửi file cài đặt và file đang làm cho cụ King luôn,