Dùng thẻ Credit/Debit ở VN có an toàn không?

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em thống kê chung thế này ạ:
TTD chỉ cần dùng pass khi rút tiền mặt tại máy ATM thoai ạ, Cụ nào ở trên nói thẻ Vietinbank ko có pass là sai đấy ạ
Các cụ TT ở đâu mà nó đòi phí thì cứ lấy số thằng NH mà réo vớ vẩn lại ăn ra đấy - nhớ là phải có bằng chứng nhé

- Khi sử dụng thẻ các cụ lưu ý khi TT phải thấy nó quẹt trước mẹt mình - cái này hơi khó các cụ VIP thì toàn đưa thẻ rồi ký hóa đơn - mà VIP thì toàn vào chỗ VIP nên cũng yên tâm, nhớ lấy hóa đơn (Để còn đối chiếu với bank nhỡ nó tính thừa :(().
- Chỉ mua bán qua mạng với những thằng uy tín, không cung cấp thông tin thẻ với các trang lởm - mua bán qua mạng ko cần có pass đâu ạ, chỉ cần thông tin trên thẻ thôi ạ.
- Hầu hết các bank đều có DV gửi thông tin giao dịch của thẻ ngay khi phát sinh qua tin nhắn ĐT - rất tiện, thấy tin nhắn mà thẻ vẫn trong túi thì báo cho bank stop ngay - chỉ sợ nó nhầm SDT của thằng khác vào thẻ mình thì hay SDT của mình vào thẻ thằng khác thoai .... =))
- Có thể thay đổi hạn mức khi phát sinh nhu cầu đột xuất - qua t/gian nhất định, hạn mức thẻ tự động quay lại mức ban đầu.
- Có thể đăng ký/hủy đăng ký thanh toán qua mạng hay không - cụ nào không hay mua bán thì thôi cho lành, hoặc mua bán xong thì cũng thôi cho lành.
- Chi tiêu ở nước ngoài mất phí chuyển đổi ngoại tệ đâu 2% em ko chính xác.
- Y/c in ảnh và chữ ký trên thẻ cũng hạn chế được phần nào.

Nếu các cụ được trả lương qua ATM thì thằng NH nó chả mời các cụ làm thẻ ý chứ - hạn mức thẻ cao phết đấy
Các cụ nhớ so sánh phí của mấy thằng ngân hàng nhé chênh nhiều phết đới
à mà dùng thẻ Debit là nó trừ tiền luôn còn Credit là nó cho các cụ chịu mà không mất phí + lãi rì đâu nhá (t/gian tối đa được hơn tháng đới)

.... phù mệt quá

billabong2809

Xe hơi
Nhiều tiền quá cũng khổ các cụ nhỉ :D em trong ví lúc nào cũng mấy chục nên chả dùng thẻ bao giờ :D các cụ đi nước ngoài thì nên dùng :)

Mr.Saclo

Xe tăng
Sao phải thế chấp? Em có 1 thẻ của Tech hạn mức 100 củ, 1 thẻ HSBC hạn mức 50 củ mà chả phải thế chấp đồng nào

Cái chữ ký đó chính là cơ sở để thanh toán và khi rủi ro mình có thể kiện NH lấy lại tiền đấy cụ ợ.
Nhưng ở nước ngoài nó soi chữ ký rất kỹ chứ vn chẳng bao giờ soi
Xời . Em đi Sing , quyẹt nó có thèm soi đâu cụ . Cầm thẻ ra nó quyẹt cái roẹt , cụ có ký gì thì nó cũng có biết tên cụ là gì đâu .

Vova

Xe container
Đúng là em thấy bọn nó chẳng quan tâm mình ký gì, không phải chỉ ở Sing.

dht

Xe điện
Chả là em mới được bọn ngân hàng nó mồi dùng mấy cái dvu này, cả thẻ debit lẫn visa credit gold. Dùng vài lần (ăn uống, mua đồ) thấy cũng oai với lại tiện nhất là đi NN tiêu đỡ bị thiệt tỉ giá, nhưng ngồi ngẫm thấy cũng rủi ro phết. Hỏi ngân hàng thì nói ok, có lừa đảo nó sẽ hoàn tiền nhưng e cũng đếch tin lắm, đến lúc đòi được tiền thì công đi lại kêu khóc cũng ốm ra.

nghĩ mãi chả biết thế nào mang nên đây trao đổi với các bác thêm cho nó sáng ra tí.
Ngân hàng nào hứa hoàn tiền đấy cụ cho em biết để em đến làm thẻ

ngaydoclap

Xe container
EM được một em ngân hàng bày cho làm một cái, mấy lần đi tây xòe ra thử quệt thấy nhậy ra phết :)

Cơ mà các cụ nhớ dùng cái thẻ này ở những nơi tin cậy, các cửa hàng nhớn, những website nổi tiếng và nhớ trước khi ký bill thì xem lại số tiền cho chính xác hãy ký nhá. Một số ngân hàng họ còn tốt đến mức nếu quệt nhiều trong ngày họ còn gọi điện cho mềnh kiểm tra nữa.

hah2005

Xe tăng
Em cũng mới làm cái thẻ debit mà chưa dám dùng ợ.

rgvmen

Xe container
Đợt trước còn tháy ký, đợt này em có thấy ký cọt gì đâu nên cũng hơi bị ghê, nếu có ký thì đứa nào trộm thẻ nó ký sai thì còn có cái để khách hàng cãi nhau với cty cung cấp dịch vụ chứ các cụ nhỉ :((

Phờ Râu

Xe điện
Em làm cái credit card ở hsbc, 2 tuần rồi vẫn chửa có thẻ. Chièu nay gọi điện thì thấy bẩu là chưa xong, phôi thẻ phải lấy tựn bên Thái Lan, hix hix.

Tây Độc

Xe điện
Nói chung là do mình thôi. Em dùng tầm gần 15 năm nay, lúc nào cũng nợ ngân hàng, chưa bao giờ xóa được nợ cả. Mà chưa lần nào mất tiền.

Sang Sing em tiêu thẻ quên chưa ký là nó lịch sự bảo luôn: do thẻ chưa ký nên vui lòng cho xem giấy tờ tùy thân. Còn ở Mỹ thì kha khá chỗ nó đòi xem giấy tờ tùy thân luôn.

Còn bác raklei sai rồi, em ngồi Việt Nam, dùng thẻ của em, order iPhone 4 gửi về nhà thằng người quen bên Sing vô tư. Hồi còn mua khó ở Việt Nam í. Đặt tính ra phải chục cái rồi. Mà Apple và các site khác nó biết thế qué nào được địa chỉ của thẻ đâu mà đòi check và chỉ gửi hàng đến địa chỉ đó.

ngaydoclap

Xe container
Em mượn một cái thẻ credit của bà chị, ngồi nhà ở Kim Ngưu đặt mua 2 cái iPad2 qua mạng rồi chuyển một cái về tận văn phòng ở Kim Mã và nhà thằng bạn ở Kim Liên mà ngon như ăn nem, bọn Apple không cần quan tâm thẻ ở đâu mà chúng nó chỉ gần verify đúng số thẻ và tiền có đủ tiền trong TK rồi tạm giữ một khoản tiền của mình trong ngân hàng bằng đúng giá trị iPad, khi mình nhận được hàng nghĩa là tiền đã nằm trong TK của Apple rồi. Nói chung thẻ này mua bán rất nhậy :)

Nói chung là do mình thôi. Em dùng tầm gần 15 năm nay, lúc nào cũng nợ ngân hàng, chưa bao giờ xóa được nợ cả. Mà chưa lần nào mất tiền.

Sang Sing em tiêu thẻ quên chưa ký là nó lịch sự bảo luôn: do thẻ chưa ký nên vui lòng cho xem giấy tờ tùy thân. Còn ở Mỹ thì kha khá chỗ nó đòi xem giấy tờ tùy thân luôn.

Còn bác raklei sai rồi, em ngồi Việt Nam, dùng thẻ của em, order iPhone 4 gửi về nhà thằng người quen bên Sing vô tư. Hồi còn mua khó ở Việt Nam í. Đặt tính ra phải chục cái rồi. Mà Apple và các site khác nó biết thế qué nào được địa chỉ của thẻ đâu mà đòi check và chỉ gửi hàng đến địa chỉ đó.

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Kụ nào giải ngố cho em cái: em mới đăng ký cái tài khoản Paypal (trả = thẻ visa debit của Tech) được 2, 3 hôm. Tự nhiên hôm nay thấy có tin nhắn giao dịch 20k (VNĐ) trên Internet mà chả hiểu lý do là gì?

TungNguyenMD

Xe container
Kụ nào giải ngố cho em cái: em mới đăng ký cái tài khoản Paypal (trả = thẻ visa debit của Tech) được 2, 3 hôm. Tự nhiên hôm nay thấy có tin nhắn giao dịch 20k (VNĐ) trên Internet mà chả hiểu lý do là gì?
Cụ chả đọc kỹ điều khoản của paypal gì cả.
Khi cụ đăng ký tk paypal, tk của cụ sẽ tự động trừ 1 USD để xác nhận giao dich. Sau khi có gd, cụ điền 4 chữ số đầu tiên của bank statemant vào ô yêu cầu kích hoạt. Sau khi tk paypal dc kích hoạt. Hệ thống sẽ tự trừ ngược lại 1 USD cho cụ.

Mà cụ chơi bút máy dùng tk paypal thanh toán qua ebay để mua bút rất ok.
Em vừa giao dịch xong một em Montblanc fountain pen cực đẹp với giá 560USD. Khi nào hàng về tới VN em sẽ show cho cụ xem

Chỉnh sửa cuối: