[Funland] Bị trừ tiền ETC vì có xe khác giả biển

quangtruong0312

Xe hơi
ảo thật trừ qua biển thì dán chip có tác dụng gì ạ

danleduc

Xe điện
Cụ chưa gặp thôi. Em người thật việc thật đây.

Xe em cũng bị lỗi thẻ. Đi qua rất nhiều trạm, không trạm nào đọc được luôn. Thấy bảo thẻ bị vỡ chip. Chứ tài khoản em số dư thoải mái. Các trạm họ vẫn bấm cho xe em qua bình thường, trừ theo biển vào tài khoản. Duy nhất có một lần trạm epass thì họ bắt em phải trả tiền mặt, họ bắt nhé ạ, em xin họ trừ theo biển mà họ không chịu đấy ạ.
Cụ chém quá.
Thẻ nào ? Chip nào ?
Nó là cái tem dán ở kính chắn gió hoặc dán ở đèn pha ( như xe em dán ở đèn pha ). Chả có con chip nào ở cái tem hết....=))
Các trạm giờ không nhân viên nào thu tiền mặt ....vì họ thu tiền mặt thì xử lý cái khoản tiền mặt đó thế nào ? Trong khi hạch toán cả hệ thống trạm thu phí hiện giờ là online hết. =))

danleduc

Xe điện
Xe ông chú em toàn đi quanh nội thành HN nên không đăng ký tk và tem trả tự động khi qua các BOT. Có hôm cả nhà có việc đi tỉnh ngoài, ông chú đi nhầm vào làn trả tiền tự động thay vì làn trả tiền mặt. Nhân viên trạm vẫn ra thu tiền mặt và mở barrier cho qua, tránh gây ùn tắc phía sau. Vì vậy trong nhiều trường hợp lỗi, máy không đọc được tem thì nv trạm vẫn linh động xử lý thủ công và sẽ tra trên hệ thống theo biển số, tra ngược ra tk để trừ tiền cho nhanh. Dăm chủ biển thật đòi bồi hoàn tiền do nạn biển giả cũng không thấm vào đâu so với khoản thu khổng lồ của các BOT nên họ cũng phiên phiến
Hiện tại không còn làn thu phí tiền mặt nữa cụ nhé. Tất cả các làn đều là thu phí tự động không dừng rồi. Ít nhất các trạm loanh quanh HN, trên các tuyến cao tốc chính là như thế.....có thể còn 1 vài trạm trên các Quốc lộ không phải cao tốc ở các tỉnh lẻ thì may ra còn thu phí thủ công bằng tiền mặt, nhưng em đảm bảo sẽ phải dẹp hết các làn thu phí thủ công bằng tiền mặt này....
=))

P/S : Chính phủ muốn minh bạch việc thu phí BOT các tuyến cao tốc, nên mới triển khai quyết liệt thu phí tự động không dừng tại các trạm thu phí ....mục đích chính để dễ giám sát, tránh Cty vận hành BOT ăn gian lưu lượng xe...=))

Chỉnh sửa cuối:

Huthasa

Xe container
ETC nhận dạng xe qua tem mà.
Xe của em tem dán từ 2016 ở đèn giờ lâu ngày nên cũ, hôm nọ rửa xe nó bị bong 1/2 tem tuy vẫn còn cái chấm đen nhưng qua trạm ko nhận.
Lúc đấy nhân viên họ nhập tay mới gõ biển số để xe mình qua, với đk tk còn tiền.

Trường hợp kia có khả năng là nó gắn biển giả, cứ đi qua trạm nhưng barie ko mở.
Nó sẽ bảo vs nv trạm là tem lỗi hay gì đó, nv ra đầu xe ngó biển xong vào buồng nhập biển số, nếu tk của xe có biển số xịn còn tiền là đc qua.
Thế nhỡ TK VETC không đủ tiền thì thằng kia vỡ mồm à?

alternatebutreal

Xe đạp
Cụ chém quá.
Thẻ nào ? Chip nào ?
Nó là cái tem dán ở kính chắn gió hoặc dán ở đèn pha ( như xe em dán ở đèn pha ). Chả có con chip nào ở cái tem hết....=))
Các trạm giờ không nhân viên nào thu tiền mặt ....vì họ thu tiền mặt thì xử lý cái khoản tiền mặt đó thế nào ? Trong khi hạch toán cả hệ thống trạm thu phí hiện giờ là online hết. =))
Tùy cụ. Nếu cụ cứ khăng khăng mình là đúng thì ai nói gì cũng vô ích thôi ạ.

Cụ thích gọi là tem cũng được, em cũng không phản đối. Nhưng trong cái cụ gọi là tem đó nó có chip để lưu thông tin đó cụ ạ.

Em gửi một bài viết của bên vetc, em thấy họ cũng gọi là thẻ, và họ nói về con chip trong cái thẻ. Cụ tham khảo.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Hiện tại không còn làn thu phí tiền mặt nữa cụ nhé. Tất cả các làn đều là thu phí tự động không dừng rồi. Ít nhất các trạm loanh quanh HN, trên các tuyến cao tốc chính là như thế.....có thể còn 1 vài trạm trên các Quốc lộ không phải cao tốc ở các tỉnh lẻ thì may ra còn thu phí thủ công bằng tiền mặt, nhưng em đảm bảo sẽ phải dẹp hết các làn thu phí thủ công bằng tiền mặt này....
=))

P/S : Chính phủ muốn minh bạch việc thu phí BOT các tuyến cao tốc, nên mới triển khai quyết liệt thu phí tự động không dừng tại các trạm thu phí ....mục đích chính để dễ giám sát, tránh Cty vận hành BOT ăn gian lưu lượng xe...=))
Em vừa đi Hà Nội - Hòa Bình hôm 30/04 và vẫn có làn hỗn hợp và làn ETC.

Xe trước xe của em không đủ tiền trong tài khoản, hệ thống thông báo luôn trên cái màn LED. Sau đấy thì thấy nhân viên BOT ra nói chuyện với xe đấy, nếu em không nhầm thì là thu tiền mặt, rồi mở trạm cho qua luôn. Xe em có cam hành trình nhưng từ hôm đó đến giờ chắc ghi đè rồi.

Tarra

Xe tăng
=))

Đầu năm gia đình em vừa đi qua trạm Hưng Yên, các xe xếp hàng dài vào trạm. Ông chú em đi nhầm vào làn thanh toán tự động, phía sau các xe đã dồn sát mít, không thể lùi lại. Nv trạm họ buộc phải thu tiền mặt nộp giúp sang cửa hỗn hợp và mở barrier cho qua. Nếu không xử lý linh động như vậy thì ùn ứ cục bộ tại trạm hả cụ? Việc gì cũng phải có biện pháp linh động để khắc phục mọi sự cố nhanh nhất

ThongVNguyen

Xe hơi
Tốt nhất là xe nào không nhận dạng được tag RFID thì nên bắt dán lại. Nếu không dán thì chụp ảnh giấy tờ ông lái, giấy tờ xe rồi mới nhập thủ công/bypass. Chính vì dễ dãi bypass hệ thống bằng cách nhập biển số thủ công nên mới xảy ra các trường hợp như thế này.

BMW X11

Xe điện
Xe em vẫn tem đó nhưng em sang tên xe nên đổi biển, trên VETC thông tin vẫn là biển cũ, qua trạm vẫn thấy màn hình hiện biển cũ, barrie vẫn mở như bình thường, trong khi biển đeo trên xe đang là biển mới, nên em nghĩ là kiểm soát bằng tem chứ ko phải biển
Tôi nghĩ là, cái thằng đi xe biển giả ở #1, nó làm tương tự như bác thôi:
Nó, bằng cách nào đó, lấy đâu đó cái tem VETC xịn rồi dán lên và đi, đi thật.

Chi phí cho đi lại không quá cao, không cao ở mức phải chịu rủi ro, để đội Áo vàng, một ngày xấu giời nào đó, nó ghi vào sổ đen truy lùng.

Xem #1 và nó chọn đúng con VinFast, như khổ chủ, tức là nó không hề chọn bừa bãi rồi.

Gia An 16

Xe đạp
Tháng 9/2023 em cũng bị trừ tiền trong tài khoản VETC ở Hà Nội trong khi xe em ở Huế.
Em khiếu nại lên Hotline 19006010 và được trả lại tiền, nhân viên VETC gọi điện xin lỗi với lý do có xe qua trạm bị lỗi thẻ. Nhân viên nhập nhầm biển số xe em nên tài khoản của em bị trừ tiền.

Đợt đó em cũng có đăng bài hỏi ở đây, các cụ có thể tham khảo.
https://www.otofun.net/threads/vetc-em-bi-tru-tien-du-xe-nam-o-nha.1879933/#post-67794415

enghoang

Xe buýt
Quét mã để thu tiền chứ có chụp biển số đâu mà giả.
em cũng thấy vậy mà sao lắm cụ bị nhầm thế. ETC hiện quét bằng RFID (e-tag) nên nó có đọc biển số đâu. Nên vừa rồi có xe còn lắp biển giả để tránh phạt nguội.

alternatebutreal

Xe đạp
em cũng thấy vậy mà sao lắm cụ bị nhầm thế. ETC hiện quét bằng RFID (e-tag) nên nó có đọc biển số đâu. Nên vừa rồi có xe còn lắp biển giả để tránh phạt nguội.
Nhưng khi e-tag bị lỗi không đọc được, thì nhân viên họ nhìn biển số và bấm thủ công.

vinhtroc

Xe tải
Chắc do xe qua trạm biển giả nhưng cán bộ tại trạm lại mở bằng cơm nên cụ chính chủ xe mới bị trừ tiền chứ CCCM nhỉ!

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cập nhật thông tin từ bác chủ xe:

Cảm ơn các bác nhiều ạ , e đã trình báo sự việc lên cơ quan công an và cũng đã làm việc trực tiếp với bác chủ kia . E cảm ơn các cụ nhiều . E xin phép được đóng cmt ạ
Cũng theo thông tin từ bác chủ xe, khi đọc tem bị lỗi thì BOT nhập biển số vào trừ thủ công

Screenshot 2024-05-06 at 16.15.05.png

Screenshot 2024-05-06 at 16.17.27.png

poiuy

Xe cút kít
Bây giờ nâng cấp lên ví VETC cũng tiện nếu như mình ít đi. Mỗi lần đi xong thì về rút hết tiền khỏi lo thằng nào lợi dụng biển số của mình.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Hình như vụ gửi Hồ sơ phạt nguội về phường nhà khổ chủ, họ đã tiến hành rồi.
Tôi nghĩ như thế là ổn, chỉ hơi muộn và có thể trong thời gian khá dài đó, chủ xe đã dính vụ Đi đăng kiểm rồi.

Quay lại #1, thì tôi thấy là, vì thế, bên Áo vàng nên phạt rất rất nặng cái lỗi Biển giả này, thì mới hạn chế được lạm dụng.
Theo em cho vào tội hình sự làm giả con dấu giấy tờ thì bọn nó mới chừa được.

Sunrise96

Xe buýt
Bây giờ nâng cấp lên ví VETC cũng tiện nếu như mình ít đi. Mỗi lần đi xong thì về rút hết tiền khỏi lo thằng nào lợi dụng biển số của mình.
Theo em chỉ có những thằng ngu mới vừa treo biển giả, vừa tận dụng mấy chục bạc trong tk của chủ biển thật khi qua các trạm BOT . Vì làm vậy sẽ khiến chủ biển thật khiếu nại và tố giác ra cq pháp luật. Do vậy loại này số lượng rất hãn hữu
Mục đích chính của bọn dùng biển giả chắc để phục vụ cho những việc phi pháp hoặc tránh phạt nguội. Chúng nó muốn đổ tội cho người khác khi xẩy ra vi phạm pháp luật. Chính vì vậy bọn này phải có chế tài xử thật nặng thì mới tránh được nạn này

toonhello

Xe hơi
Em gặp xe này trên PV-CG đang tự hỏi có vào đc trạm soát vé không

TheReaper

Xe tải

enghoang

Xe buýt
Nhưng khi e-tag bị lỗi không đọc được, thì nhân viên họ nhìn biển số và bấm thủ công.
cái này thì đúng vì hôm trc 5B quá tải nên e cũng bị nó bấm thủ công. Nên em rút kinh nghiệm là chỉ nạp vào ví của etc đủ tiền cho trip đó thôi.