[Funland] Bị trừ tiền ETC vì có xe khác giả biển

hoagvc3

Xe tăng
Thế mà bác cũng tin à? Nó đọc qua tem mà. Chứ có như một số bãi gửi xe họ nhận dạng qua biển đâu.
Ko qua tem cụ ơi, em bị phát như cụ thớt trên, em ban đầu cũng thắc mắc như cụ, bên tổng đài sáu đó hoàn tiền cho em

Dungquoc

Xe tải
ETC nhận dạng xe qua tem mà.
Xe của em tem dán từ 2016 ở đèn giờ lâu ngày nên cũ, hôm nọ rửa xe nó bị bong 1/2 tem tuy vẫn còn cái chấm đen nhưng qua trạm ko nhận.
Lúc đấy nhân viên họ nhập tay mới gõ biển số để xe mình qua, với đk tk còn tiền.

Trường hợp kia có khả năng là nó gắn biển giả, cứ đi qua trạm nhưng barie ko mở.
Nó sẽ bảo vs nv trạm là tem lỗi hay gì đó, nv ra đầu xe ngó biển xong vào buồng nhập biển số, nếu tk của xe có biển số xịn còn tiền là đc qua.
Thêm nữa là cho qua rồi bắt sang 1 bên có ng k tra y/c mở app VETC mà ko vào đc thì giữ lại đến khi nào mở đc thì cho đi mới đúng

danleduc

Xe điện
Ko đúng, hôm xe em qua trạm, barie ko mở, nhân viên ra hí hoáy viết gì đó rồi mở barie, ko soi thẻ dán ở đèn
Xe cụ đầu đọc nó vẫn đọc ra thông tin xe cụ : loại xe + màu xe + biển số. Nó chỉ lỗi gì đó không trừ tiền trong tk cụ được ....cũng có thể tk ETC cụ hết hoặc không đủ tiền để trừ.

Bản thân nhân viên trạm cũng sợ bcm ra, làm ăn vớ vẩn chủ nó trừ cmn hết lương....:))

danleduc

Xe điện
Ko qua tem cụ ơi, em bị phát như cụ thớt trên, em ban đầu cũng thắc mắc như cụ, bên tổng đài sáu đó hoàn tiền cho em
Thì chính là cái "hoàn tiền" đó. :))
Nhân viên nhà trạm người ta cũng sợ trách nhiệm, sợ bị cắt cúp lương thưởng lắm chứ, làm sao họ làm ăn láo nháo mãi được....họ buộc phải hết sức cẩn thận chứ.
Nhân viên nhà trạm làm láo nháo, để dính vài vụ như chủ thớt này kể xem.....bị đuổi việc ngay. :))

polizia

Xe container
Thêm nữa là cho qua rồi bắt sang 1 bên có ng k tra y/c mở app VETC mà ko vào đc thì giữ lại đến khi nào mở đc thì cho đi mới đúng
Cái này khó vì vetc hay epass chỉ là cty tư nhân. Phải có tổ csgt đứng đó mới yêu cầu như vậy đc.

TN1805

Xe điện
Tôi chả tin chuyện chủ thớt kể. Có thể đơn lẻ 1 vài vụ từ thời đầu, mới triển khai thu phí không dừng thôi.
Trải qua 1 thời gian thí điểm mấy năm thu phí không dừng, rồi lại mấy năm thu phí hỗn hợp : không dừng và vẫn có 1 làn thu tiền mặt.
Qua ngần ấy thời gian, Cty cung cấp dịch vụ ETC và ePass đã sửa hết lỗi rồi. Giờ chả có tr. hợp nào là không thể đọc được tem cả. Thế thì người ta mới áp dụng 100% thu phí không dừng, bỏ hẳn làn thu phí tiền mặt chứ....:D
Bản thân Cty vận hành trạm BOT cũng rất sợ sự cố, họ sẽ quán triệt nhân viên làm việc nghiêm túc, và về phía nhân viên trạm BOT cũng rất sợ bị trừ lương, thậm chí đuổi việc nếu ca trực của họ nhiều sự cố....nhân viên trạm BOT buộc phải cẩn thận.

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Cách đây mấy tháng người nhà em cũng bị nhận một thẻ phạt nguội vi phạm tận Thanh Hoá. Hình ảnh là một con Lexus cùng dòng, cùng mầu và nó độ biển giả cùng số xe người nhà em.
Lên đội xử lý phạt, người nhà em chỉ ra đầu đuôi xe vi phạm lắp đồ khác xe nhà mình. Đội xử lý tự phải có trách nhiệm truy tìm con Lexus biển giả đó
Thế này cũng mệt mợ nhỉ,may còn có tý khác k thì chịu oan với nó

Tarra

Xe tăng
Thế này cũng mệt mợ nhỉ,may còn có tý khác k thì chịu oan với nó
Khi kiểm tra hình ảnh bao giờ cũng phải đối chiếu đặc điểm khác nhau giữa xe biển thật và xe bị tố độ biển giả trước tiên mợ ah. Tìm được điểm khác nhau thì giải quyết nhanh hơn. Còn không vẫn có nhiều cách chừng minh khác. Bên CAn họ đủ nghiệp vụ kiểm tra chi tiết khi có khiếu nại. Vdu ngày bị phạt nguội, xe ta đang đi đến CQ hay đi công việc gì đó trên những tuyến đường không thể thiếu hệ thống camera giao thông. Đội xử lý phạt có thể xác định ngày hôm đó xe thực tế ở vùng nào

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Khi kiểm tra hình ảnh bao giờ cũng phải đối chiếu đặc điểm khác nhau giữa xe biển thật và xe bị tố độ biển giả trước tiên mợ ah. Tìm được điểm khác nhau thì giải quyết nhanh hơn. Còn không vẫn có nhiều cách chừng minh khác. Bên CAn họ đủ nghiệp vụ kiểm tra chi tiết khi có khiếu nại. Vdu ngày bị phạt nguội, xe ta đang đi đến CQ hay đi công việc gì đó trên những tuyến đường không thể thiếu hệ thống camera giao thông. Đội xử lý phạt có thể xác định ngày hôm đó xe thực tế ở vùng nào
Oh vâng, vậy cũng đỡ, hi vọng con xe cỏ biển xấu của e k ai thèm làm giả

taiadau

Xe điện
Xe cụ đầu đọc nó vẫn đọc ra thông tin xe cụ : loại xe + màu xe + biển số. Nó chỉ lỗi gì đó không trừ tiền trong tk cụ được ....cũng có thể tk ETC cụ hết hoặc không đủ tiền để trừ.

Bản thân nhân viên trạm cũng sợ bcm ra, làm ăn vớ vẩn chủ nó trừ cmn hết lương....:))
Nó mở barie bằng cơm sau đó thì có thông báo trừ tiền khi đi qua. Em ko rõ lỗi do đâu nhưng nó ghi biển số thôi.

DCCHA

Xì hơi lốp
E thấy trên gr có vụ bị trừ tiền vì có ông khác làm giả biển của mình, cho e hỏi ETC có nhận dạng qua biển đâu nhỉ. Nhận dạng qua thử VETC hoặc ePass chứ nhỉ. Em mua xe lướt. Chẳng biển bủng gì. Đi hết Tây Bắc, Cao tốc các kiểu vẫn oke mà nhưng bác này trong trường hợp này lại bị trừ tiền.

Bốc phét. ETC nó trừ vào mã từ ở thẻ dán lên đèn hay trong kính chứ có phải biển số đâu.

ruby thiet

Xe buýt
Đề ngị cán bộ ETC làm rõ tại sao thẻ với biển không giống nhau mà vân cho qua

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Em tưởng nó bắt cái tem dàn ở xe chứ nó trừ theo cam soi biển à các Cụ?
Thế cái tem dùng để làm gì?

JasonNghia

Xe điện
Xe em vẫn tem đó nhưng em sang tên xe nên đổi biển, trên VETC thông tin vẫn là biển cũ, qua trạm vẫn thấy màn hình hiện biển cũ, barrie vẫn mở như bình thường, trong khi biển đeo trên xe đang là biển mới, nên em nghĩ là kiểm soát bằng tem chứ ko phải biển

Moccoi

Xe tải
Chuyện thớt này hơi tào lao, xàm câu view thôi...:))

Trạm thu phí không dừng trang bị đầu đọc điện tử, đầu đọc này sẽ đọc cái tem ETC và ePass dán trên kính chắn gió trước / đèn pha trước của xe ô tô qua trạm. Sau khi đọc đầu sẽ :
1. Trừ tiền trong tài khoản ETC hoặc ePass.
2. Hiển thị biển số xe trên màn hình thông báo, hiện dòng chữ "mời xe có biển số.......qua trạm" và mở barrie cho xe qua.
Hai việc trên thực hiện tự động qua hệ thống máy tính nên rất nhanh, xe đi qua trạm thu phí không cần dừng, chỉ cần đi với tốc độ không quá 40km/h là OK.

Nếu trong tài khoản ETC / ePass hết tiền, xe sẽ không qua được trạm, do barrie sẽ không mở, màn hình sẽ thông báo TK ETC/ePass không đử tiền, chủ xe phải nạp tiền tại chỗ hoặc nhân viên cho xe qua trạm ( bằng thao tác tay ), rồi khi qua trạm, chủ xe nạp tiền sau vào TK....hệ thống sẽ tự động khấu trừ sau...

Do vậy, về bản chất, xe qua trạm thu phí không dừng không quan tâm, không liên qua gì đến biển số xe. Kể cả xe đeo biển số xe giả thì cũng không qua trạm được, do không có tem ETC/ePass. ( 1 xe với 1 biển số định danh cho xe đó chỉ có thể dán được 1 tem ETC hoặc ePass) :))
có thể cụ không biết vẫn có trường hợp thẻ bị lỗi, xe thật thẻ thật nhưng không hiểu sao qua trạm máy không đọc được, nhân viên sẽ phải ra nhập biển số thì mới mở thanh chắn để qua trạm. Đây là thực trạng cái xe cũ của công ty em làm, trực tiếp nhiều lần chứng kiến.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Các bác nói hệ thống ETC nó đọc tem là hoàn toàn chính xác. Cái này không có gì phải bàn cãi.

Năm 2018 BTC giải VOC của OF đã làm việc với VETC định lắp hệ thống đọc tem để chấm điểm tự động cho các xe đua trong giải Vietnam Offroad Cup 2018. Tuy nhiên hệ thống phức tạp quá không lắp di động được nên thôi. Tuy nhiên phần mềm VOC Smart Timekeeper chính do anh em VETC phối hợp phát triển và đến giờ vẫn đang sử dụng.

Điểm cần trao đổi ở đây chính là quy trình cập nhật biển và mở barrie thủ công.

Hệ thống không nhận tem và không mở cổng, sau đó nhân viên BOT mở cổng thủ công cho xe thì em găp quá nhiều lần rồi. Có thể do chất lượng tem của 1 số lô không ổn định nên dù dán trên đèn nhưng có trạm nhận có trạm không.

Theo em hiểu thì trong trường hợp đó nhân viên BOT sẽ nhập biển số xe vào trong hệ thống để hệ thống trừ tiền tài khoản tương ứng với biển số. Có bác nào biết về quy trình của BOT và áp dụng với EPASS/VETC không?

Moccoi

Xe tải
Các bác nói hệ thống ETC nó đọc tem là hoàn toàn chính xác. Cái này không có gì phải bàn cãi.

Năm 2018 BTC giải VOC của OF đã làm việc với VETC định lắp hệ thống đọc tem để chấm điểm tự động cho các xe đua trong giải Vietnam Offroad Cup 2018. Tuy nhiên hệ thống phức tạp quá không lắp di động được nên thôi. Tuy nhiên phần mềm VOC Smart Timekeeper chính do anh em VETC phối hợp phát triển và đến giờ vẫn đang sử dụng.

Điểm cần trao đổi ở đây chính là quy trình cập nhật biển và mở barrie thủ công.

Hệ thống không nhận tem và không mở cổng, sau đó nhân viên BOT mở cổng thủ công cho xe thì em găp quá nhiều lần rồi. Có thể do chất lượng tem của 1 số lô không ổn định nên dù dán trên đèn nhưng có trạm nhận có trạm không.

Theo em hiểu thì trong trường hợp đó nhân viên BOT sẽ nhập biển số xe vào trong hệ thống để hệ thống trừ tiền tài khoản tương ứng với biển số. Có bác nào biết về quy trình của BOT và áp dụng với EPASS/VETC không?
xe cơ quan em bị lỗi ngay từ đầu. Kể từ lúc dán tem cho đến lúc bán xe cuối năm 2023 đã đi qua rất nhiều trạm nhưng chưa bao giờ thiết bị đọc được để mở barrie tự động. 100% nhân viên trạm phải ra cập nhật biển số để mở barrie.

alternatebutreal

Xe đạp
Không thể như cụ tưởng tượng đâu...:))

Chỉ khi đầu đọc đọc tem mà phát hiện đủ thông tin xe, nhưng trong TK ETC/ePass không đủ tiền thì nhân viên trạm mới nạp thủ công biển số ( sau khi đã kiểm tra với thông tin đầu đọc đọc ra trên hệ thống thấy khớp giống nhau: loại xe, màu xe, biển số) và cho xe qua.
Nếu cố tình phá tem để lỗi tem mà đầu đọc không thể đọc ra thông tin xe + biển số xe (đã đi theo cái tem ETC/ePass) thì nhân viên trạm không bao giờ dám nạp thủ công biển số xe vào hệ thống và cho xe qua. Lúc đó nhân viên trạm sẽ yêu cầu xe biển giả phải bóc tem đi dán tem mới...:))

Phần cụ viết bôi đậm không đúng. Không nộp tiền mặt được ở trạm thu phí không dừng.

Em đã từng rơi vào trường hợp hết tiền trong TK ePass ( em dùng ePass), xe đi đến trạm thu phí, hệ thống báo lỗi không đủ tiền trong TK để trừ, lúc đó em định trả tiền mặt cho nhân viên trạm để qua cho nhanh, nhưng nhân viên không cho, rồi vẫy xe em qua, bảo là " anh cứ qua rồi nạp tiền vào TK ePass để hệ thống khấu trừ sau". Vì sau xe em rất đông xe chờ....Em qua trạm rồi khi về nhà mới nạp tiền, nạp phát nó trừ luôn tiền phí qua trạm.
:))
Cụ chưa gặp thôi. Em người thật việc thật đây.

Xe em cũng bị lỗi thẻ. Đi qua rất nhiều trạm, không trạm nào đọc được luôn. Thấy bảo thẻ bị vỡ chip. Chứ tài khoản em số dư thoải mái. Các trạm họ vẫn bấm cho xe em qua bình thường, trừ theo biển vào tài khoản. Duy nhất có một lần trạm epass thì họ bắt em phải trả tiền mặt, họ bắt nhé ạ, em xin họ trừ theo biển mà họ không chịu đấy ạ.

Tarra

Xe tăng
Xe ông chú em toàn đi quanh nội thành HN nên không đăng ký tk và tem trả tự động khi qua các BOT. Có hôm cả nhà có việc đi tỉnh ngoài, ông chú đi nhầm vào làn trả tiền tự động thay vì làn trả tiền mặt. Nhân viên trạm vẫn ra thu tiền mặt và mở barrier cho qua, tránh gây ùn tắc phía sau. Vì vậy trong nhiều trường hợp lỗi, máy không đọc được tem thì nv trạm vẫn linh động xử lý thủ công và sẽ tra trên hệ thống theo biển số, tra ngược ra tk để trừ tiền cho nhanh. Dăm chủ biển thật đòi bồi hoàn tiền do nạn biển giả cũng không thấm vào đâu so với khoản thu khổng lồ của các BOT nên họ cũng phiên phiến