[Funland] Yêu cầu học sinh lớp 12 nghỉ học vì bố không chịu lên gặp Nhà trường

Vanh234

Xe buýt
Ông bố này thế là không được. Nhà trường mời thì cứ lên trao đổi, có gì mà phải sợ?
Năm ngoái e cũng chat trên nhóm zalo PHHS y như này, cũng được GVCN gọi lên. Em lên làm việc với hiệu trường + GVCN luôn. 3 bên hiểu nhau, GVCN và hiệu trưởng xin lỗi những cái sai, em cũng nhận lỗi là nếu có thắc mắc thì gặp thẳng cô giáo hoặc hiệu trưởng, ko chat để làm gì. Sau đấy hiệu trưởng quan tâm con em lắm, nhắn tin hỏi thăm suốt.
Có 1 số PHHS cũng đc mời lên nhưng né tránh ko lên; sau chỉ khổ con!
Em thấy rất nhiều cụ đọc không đến đầu đến đuôi hay sao ấy …. nhưng lại còm rất nhiều?
Thông tin thì bài báo đưa ỡm ờ và kết thúc bằng dấu hỏi chấm (?) cuối tiêu đề - đúng “truyền thống” “báo mạng”.
Tuy nhiên, ngay trong bài báo có nội dung thế này “Đọc nội dung thông báo tôi rất bức xúc. Tôi không muốn nhắc thêm câu nào với giáo viên chủ nhiệm và tiến hành gửi đơn thư lên cơ quan chức năng.”. và thế này: “Sáng nay, tôi cho cháu nghỉ học theo yêu cầu đó và gọi điện cho Hiệu trưởng nhưng ông không nghe máy.”
Nói về cái đoạn tin nhắn thì nó xuất phát từ nhóm HPH, sau khi cụ CHT có “tâm thư” và giãi bày về việc ứng xử của nhà trường (theo thông tin các cụ đã đưa trong thớt) - vậy mà nhiều cụ nói ông ấy “nói xấu” nhà trường?

Em thấy vị phụ huynh này dũng cảm và hiểu biết, em đi họp phụ huynh cho F1 cũng nhiều nhưng hầu như toàn đóng tiền cho xong - “không dám” í kiến í cò gì như nhiều cụ trong thớt 😀

Thích Nói Phét

Xe điện
Riêng giáo dục thì khác cụ nhé. E biết 1 trường tư mà PH không đóng học phí cho con 2 năm liền nhưng ko đuổi học được, vì chưa có nơi nào nhận ( PH không đi xin học ở trường khác). Đây là cấp 1 - 2, thuộc đối tượng phổ cập GD. Cấp 3 chưa phổ cập nên e chưa rõ.
HS hư ở trường công, xử phạt cao nhất chỉ là đình chỉ học tập có thời hạn chứ ko có đuổi học.
Thế thì khổ trường quá, dạy không công cho nó 2 năm. Quy định này cụ lấy ở đâu vậy? Ngay GDTX phá quá GVCN còn gọi PH lên rút học bạ luôn chứ lại nói không được đuổi :))

Chỉnh sửa cuối:

haitotbung

Xe tải
Bản chất khác nhau nhé, em coi đây là hợp đồng kinh tế, nhà trường thì kí ở đầu khoá hoặc đầu năm học, Trường đơn phương chấm dứt thì hay rồi . Y tế kí khi thu tiền khám , người ta chưa thu thì người ta không khám. Ở đây học sinh không có lỗi mà chấm dứt hợp đồng đào tạo thì kiện chắc chắn Trường thua. Việc nhà Trường không nói chuyện được với bố học sinh , không đồng nghĩa với việc học sinh vẫn đóng học phí và tiếp tục thực hiện hành trình của mình
Em không nghĩ vậy.
1. Bên mua dịch vụ là bố mẹ (người trả tiền). Học sinh chỉ là bên sử dụng dịch vụ trong hợp đồng
2. Ngoài chuyện học phí, còn rất nhiều điều khoản khác trong hợp đồng cần các bên tuân thủ.
3. Người mua vi phạm điều khoản nào đó trong hợp đồng (nếu có) và không đối thoại được để tìm tiếng nói chung thì bên bán có quyền chấm dứt cung ứng dịch vụ cho người sử dụng dịch vụ. Cái này là đúng tinh thần pháp luật dân sự.

Quan điểm vụ này của em là trường đuổi học đúng hay không phụ thuộc vào mức độ vi phạm hợp đồng của ông bố.

Em theo dõi sự việc đẩy lên báo, báo chí và cơ quan vào cuộc phê phán dựa trên các lý luận dân tuý (quyền trẻ em, hiến pháp bla bla). Góc nhìn của em là cái quyền đó là Nhà nước lo. Muốn theo quyền đó thì mời ông vào trường công lập sẽ được đảm bảo. Còn khi tham gia giao dịch mua bán với khối tư nhân thì phải theo pháp luật dân sự một cách bình đẳng và sòng phẳng. Quyền của người bán cũng cần được bảo vệ.

Hưngchột

Xe buýt
Hiệu trưởng bố láo thật

zaiwaz123

Xe điện

jazzzzz

Xe lăn
Thế thì khổ trường quá, dạy không công cho nó 2 năm. Quy định này cụ lấy ở đâu vậy? Ngay GDTX phá quá GVCN còn gọi PH lên rút học bạ luôn chứ lại nói không được đuổi :))
Có từ 2020, dựa trên cơ sở quyền học tập liên tục của học sinh: người lớn muốn làm gì thì làm nhưng HS không đc gián đoạn việc học tập. Nếu không có nơi đến thì trường vẫn phải tiếp tục duy trì việc dạy.

jazzzzz

Xe lăn
Em theo dõi sự việc đẩy lên báo, báo chí và cơ quan vào cuộc phê phán dựa trên các lý luận dân tuý (quyền trẻ em, hiến pháp bla bla). Góc nhìn của em là cái quyền đó là Nhà nước lo. Muốn theo quyền đó thì mời ông vào trường công lập sẽ được đảm bảo. Còn khi tham gia giao dịch mua bán với khối tư nhân thì phải theo pháp luật dân sự một cách bình đẳng và sòng phẳng. Quyền của người bán cũng cần được bảo vệ.
Cụ nhầm, ở đây chả có gì liên quan đến dân túy hay túy quyền gì cả: ông tham gia vào ngành thì phải chấp nhận đặc thù của ngành đó. Ở bất kỳ Quốc gia nào thì giáo dục luôn là ngành đặc biệt, ở đó quyền trẻ em là trung tâm của mọi quyết định, sai sẽ bị đập.

haitotbung

Xe tải
Cụ nhầm, ở đây chả có gì liên quan đến dân túy hay túy quyền gì cả: ông tham gia vào ngành thì phải chấp nhận đặc thù của ngành đó. Ở bất kỳ Quốc gia nào thì giáo dục luôn là ngành đặc biệt, ở đó quyền trẻ em là trung tâm của mọi quyết định, sai sẽ bị đập.
"Đặc thù ngành", "ngành đặc biệt", "trung tâm của mọi quyết định" là cái gì hả cụ? Khái niệm pháp luật mới ạ?

Post của cụ chính là ví dụ tiêu biểu của phát ngôn dân tuý các chính trị gia hay dùng đấy. Nó dựa trên các khái niệm mùi mẫn mơ hồ, nghe dễ xiêu lòng nhưng thực ra chẳng căn cứ trên lý luận và quy định pháp luật nào.

jazzzzz

Xe lăn
"Đặc thù ngành", "ngành đặc biệt", "trung tâm của mọi quyết định" là cái gì hả cụ? Khái niệm pháp luật mới ạ?

Post của cụ chính là ví dụ tiêu biểu của phát ngôn dân tuý các chính trị gia hay dùng đấy. Nó dựa trên các khái niệm mùi mẫn mơ hồ, nghe dễ xiêu lòng nhưng thực ra chẳng căn cứ trên lý luận và quy định pháp luật nào.
Nó là quyền học tập liên tục của học sinh, ông làm gì thì làm phải tuân thủ luật pháp và đảm bảo quyền đó .
Cụ và nhiều cụ trên này đều giống ông hiệu trưởng kia xử lý vấn đề theo cao tính chứ không căn cứ theo pháp luật.

Thích Nói Phét

Xe điện
Có từ 2020, dựa trên cơ sở quyền học tập liên tục của học sinh: người lớn muốn làm gì thì làm nhưng HS không đc gián đoạn việc học tập. Nếu không có nơi đến thì trường vẫn phải tiếp tục duy trì việc dạy.
Em thấy quyền này cứ sai sai đấy nhé, nhiều người không có tiền đóng học trường cho rút hồ sơ luôn. Lúc đó chẳng biết muốn đòi quyền lợi vì mình không có tiền học phí mà bị đuổi học thì nhờ cơ quan nào có thẩm quyền đây cụ?

jazzzzz

Xe lăn
Em thấy quyền này cứ sai sai đấy nhé, nhiều người không có tiền đóng học trường cho rút hồ sơ luôn. Lúc đó chẳng biết muốn đòi quyền lợi vì mình không có tiền học phí mà bị đuổi học thì nhờ cơ quan nào có thẩm quyền đây cụ?
Trường hợp này cha mẹ HS thuộc hộ nghèo, con được miễn/giảm học phí theo quy định.
Nếu cha mẹ k thuộc hộ nghèo thì cha mẹ có thể bị xử phạt về hành vi cản trở việc học tập của con.

Phuong69

Xe hơi
11A3 hay 12A3? Đến lớp con mình còn không nhớ thì cũng nên xem lại tư cách làm bố người ta đi.
Giáo viên muôn đời là giáo viên, hs hay phụ huynh vi phạm quy chế chỉ có nước nghỉ học thôi nhé. Cơ mà ông phụ huynh này chính tả sai tá lả luôn :)) Dạy chứ không phải dậy nhé. Dậy này chỉ dùng cho ngủ dậy.
Em đoán 11A3 là group lớp cũ đó cụ, sang năm học mới nhưng chưa đổi tên.

Thích Nói Phét

Xe điện
Trường hợp này cha mẹ HS thuộc hộ nghèo, con được miễn/giảm học phí theo quy định.
Nếu cha mẹ k thuộc hộ nghèo thì cha mẹ có thể bị xử phạt về hành vi cản trở việc học tập của con.
Em e rằng chẳng có đứa con nào nó đi tố cha mẹ nó, cũng chẳng trường nào rảnh đến mức đi báo để cha mẹ kia bị xử phạt hành chính.

Con quy định miễn giảm đúng là có đó ạ

Trường tư cũng theo qui định này hả cụ? Vậy mấy trường Quốc tế tháng đóng cả ngàn Biden thì sao cụ? Giả sử như con em đang học ở trường Quốc tế xxx, xong em phá sản không đủ khả năng chi trả học phí, thì trường xxx phải dạy con em đến bao giờ? R

jazzzzz

Xe lăn
Trường tư cũng theo qui định này hả cụ? Vậy mấy trường Quốc tế tháng đóng cả ngàn Biden thì sao cụ? Giả sử như con em đang học ở trường Quốc tế xxx, xong em phá sản không đủ khả năng chi trả học phí, thì trường xxx phải dạy con em đến bao giờ? R
Trường công thôi cụ, không đủ đóng học phí cụ chuyển trường rẻ hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Thích Nói Phét

Xe điện
Trường công thôi cụ, không đủ đóng học phí cụ chuyển trưởng rẻ hơn.
Thế cái trường trong bài là trường tư nhé. Nó không ăn đồng lao từ ngân sách. Như cụ này nói:

jazzzzz

Xe lăn
Thế cái trường trong bài là trường tư nhé. Nó không ăn đồng lao từ ngân sách. Như cụ này nói:
Nhưng cha mẹ hs ở trong bài này có không đóng học phí đâu, họ cũng k xin giảm.
Vấn đề ông HT kia xử lý là cho rằng ông bố xúc phạm, làm mất uy tín của trường.

Trần Đoành.

Xe container
Hàng hóa thì họ thích thì bán không thích thì thôi cụ. Sao ép họ bán được.
Ở môi trường gd thì ko thể nói thế đc cụ ạ, cụ tìm hiểu kỹ về quy định khi thành lập trường tư thục rồi hãy phát biểu

Opel Astra

Xe điện
Em e rằng chẳng có đứa con nào nó đi tố cha mẹ nó, cũng chẳng trường nào rảnh đến mức đi báo để cha mẹ kia bị xử phạt hành chính.

Con quy định miễn giảm đúng là có đó ạ
Không rõ cái văn bản đo đỏ do trường nào ban hành, nhìn phát nản bác ạ.
Họ cũng xưng là Giáo viên kia đấy.