[Funland] Yêu cầu học sinh lớp 12 nghỉ học vì bố không chịu lên gặp Nhà trường

con dơi 141

Xe điện
1. Trong nội dung đơn, nhà trường mời phhs lên để "giải trình" về comment trong hóm zalo. chứ không phải về việc không đóng tiền học.
2. Phhs có quyền từ chối lên gặp vì không phải quy định bắt buộc.
3. Hiệu trưởng không có quyền cho thôi học nếu học sinh không vi phạm bất kỳ điều gì và nộp tiền đầy đủ.
Cơ bản em đồng ý. Nhưng Nhà trường có thể coi bị PH xâm phạm lợi ích, danh tiếng dc ko? Ví dụ khách A đi ăn phở trả tiền đủ. Nhưng khách A ngồi giữa quán chê bai... thì liệu có ổn ko ạ. Em chỉ nói ổn hay ko chứ vẫn có thể chê đúng.

le_petit

Xe tăng
Bên kia cháu bé mới khóc một tí, nằm ra một tí đã đòi đuổi việc, truy tố giáo viên, hiệu trưởng, thằng thầy, con cô rồi. Giờ kiện vì học phí thì cụ nghĩ cơn bão ngôn từ nó sẽ ntn.
Chính xác thì năm trước trong Nam có vụ trường giữ học bạ lớp 12 vì hs ra trường chưa đóng tiền và cộng đồng mạng đã lên tiếng, hiệu trưởng suýt bay chức.
VN vốn thích văn hóa miễn phí từ thời hậu anh Pha, chị Dậu!

Dân miền núi TM

Xe điện
Cơ bản em đồng ý. Nhưng Nhà trường có thể coi bị PH xâm phạm lợi ích, danh tiếng dc ko? Ví dụ khách A đi ăn phở trả tiền đủ. Nhưng khách A ngồi giữa quán chê bai... thì liệu có ổn ko ạ. Em chỉ nói ổn hay ko chứ vẫn có thể chê đúng.
Đây là mấy bàn chứ ko phải riêng 1 khách cụ.
Khéo tất cả quán ấy.:D

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Vụ này thì em không ủng hộ nhà trường được. nhà trường khệnh khạng tầm này là ếch rồi, gì thì gì lôi trẻ con ra làm con tin thì quá ngu. Sở gddt nó ghét thì vỡ mõm, tự nhiên thêm chuyện.

Abcdefghiklmnkl

Xe tải
Em lấy ví dụ của em cũng trong môi trường giáo dục, có liên quan ko cụ? Tại sao lại phải tách? Việc dừng học là hệ quả của việc ko gặp mặt, nó liên quan đến nhau. Việc nhà trường kia sai, việc j phải sợ. Cụ nên nhớ, mọi quy định, văn bản của trường dù công hay tư đều phải nằm dưới luật. Em nhìn thoáng cái văn bản của nhà trường đã thấy sai rồi. Ông ấy vẫn chưa sai cái j cả, và con ông ấy lại càng ko. Tại sao lai cho dừng học. Nếu ông ấy bôi xấu trường học,, vu khống thì nhà trường có thể kiện ông ấy về tội đấy. Thế thôi. Tại sao bố làm con chịu, luật nào thế?
Vậy khía cạnh khác, trường sai, cứ kiện trường, con vẫn bị nghỉ học. Trường vẫn cứ đình chỉ trong quá trình kiện, đúng như cụ nói, ai sai kiện người đó. Cá nhân em thì đặt lợi ích con mình lên trước đã, kiện được trường thì con mình đã thất cmn học. Nên, ông hàng xóm thì em xui kiện, nhưng con em thì em thỏa hiệp, cụ, mợ nào làm anh hùng thì em ủng hộ ( miễn không ảnh hưởng nhà em), đôi điều chân thật!

TONGIA

Xe lừa
Nhà trường ( Công lập ) phải là nơi Trồng Người, không phải rau.
Mà rau hay thậm chí lô đề cũng sớm gieo chiều gặt là gấp lắm rồi chứ lớp 1 nó chưa thò chân vô đã gặt luôn thì căng quá.
Còn muốn thu hoạch thì mở trường tư mà kinh doanh cho đàng hoàng.
Chứ năm nào đầu năm học báo chí cũng rùm beng lạm thu lạm chi, chán quá.

Chỉnh sửa cuối:

con dơi 141

Xe điện
Bản thân cái quy định này cũng dẫn tới việc HS và gia đình HS chẳng sợ gì hết. Khi đã vào được trường thì vĩnh viễn không thể bị đuổi học dù vi phạm bất cứ cái gì từ bé tới to :P.
Em nghĩ không thuộc điều chỉnh của điều 38. Hs ko vi phạm kỷ luật

TorienT

Xe container
Chính xác thì năm trước trong Nam có vụ trường giữ học bạ lớp 12 vì hs ra trường chưa đóng tiền và cộng đồng mạng đã lên tiếng, hiệu trưởng suýt bay chức.
VN vốn thích văn hóa miễn phí từ thời hậu anh Pha, chị Dậu!
Dã man quá, không đóng học phí là chuyện cỏn con hiệu trưởng lấy tiền túi ra mà đền sao lại có chuyện đóng sập tương lai con trẻ như thế. Giáo dục mà tanh mùi tiền thì còn gì là cao quý nữa. Đại khái thế.

le_petit

Xe tăng
Các cụ ném đá nhà trường, hiệu trưởng nhiều rồi nên em đứng trên góc độ khác.

Ông kễnh PH này cũng là dạng AHBP, chém phần phật trên nhóm dài lê thê mà nghe ghê gớm lắm, ko nói là còn có giọng điệu mạt sát nhà trường (lại còn sai chính tả, bỏ dấu lung tung rất hài nữa), nhưng ko dám đối mặt. Ông xúi người khác làm đại diện BPH phải thế này, thế kia, đấu tranh với nhà trường vì các cháu, nhưng ngay khi chỉ vì cá nhân con ông thôi thì lại trốn biệt. Chả có ông nào bận việc đến cả tháng không bố trí lên gặp nhà trường được 1 buổi, thế ông phối hợp giáo dục kiểu gì, khoán con cho nhà trường luôn à. Túm lại cháu bé này cũng khổ vì bệnh anh hùng mõm của ph.

Về cái TRƯỜNG TƯ này, em cũng lấy làm lạ là đã TƯ rồi mà vẫn hành xử rất chi là CÔNG. TƯ thì mọi thứ qui cmn nó về học phí cho nó vuông, ai chơi được thì vào học, đẻ ra lắm cái hỗ trợ, phụ phí... lằng nhằng kia mới sinh lắm chuyện. Túm lại cái TRƯỜNG TƯ này cũng lắm nhọt lắm.
Tôi chẳng bênh trường nhưng tôi hiểu tài chính của giáo dục.
Trường tư nửa mùa (dạng vợt vét học sinh) thu học phí theo quy định của UBND tỉnh (các trường chất lượng cao thu 10 tr, 20 tr một tháng tôi ko biết).
Như trường tư chỗ tôi, tiền học phí theo quy định ko đủ đển thuê thợ hồ đến dạy! Chủ đầu tư nhiều trường thiếu nước bán nhà đi để duy trì trường (tôi biết rõ một trường nhưng ko tiện nêu)!

le_petit

Xe tăng
Dã man quá, không đóng học phí là chuyện cỏn con hiệu trưởng lấy tiền túi ra mà đền sao lại có chuyện đóng sập tương lai con trẻ như thế. Giáo dục mà tanh mùi tiền thì còn gì là cao quý nữa. Đại khái thế.
Thường hiệu trưởng quyền uy ngất trời sao phải dính vào việc cỏn con ấy, giao gv nộp đủ là xong mà, hiệu trưởng đó "ngu" thôi cụ!

Kiên Khùng

Xe điện
Vậy trường này là cơ sở từ thiện?
Là loại hình kinh doanh có điều kiện.
Một trong những điều kiện tiên quyết là không được đuổi học sinh vì bất cứ lý do gì, trừ khi học sinh vi phạm luật pháp ở mức phải bị đuổi học.
Các cụ mợ lưu ý, về nguyên tắc giáo dục, xét nhận vào trường một học sinh là rất khó, đủ thứ điều kiện.
Nhưng đuổi một học sinh còn khó hơn 10 lần nhận vào.
Vì đó là điều kiện để tham gia ngành kinh doanh giáo dục.
Chơi được thì chơi, nhà trường phải biết.

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Vậy khía cạnh khác, trường sai, cứ kiện trường, con vẫn bị nghỉ học. Trường vẫn cứ đình chỉ trong quá trình kiện, đúng như cụ nói, ai sai kiện người đó. Cá nhân em thì đặt lợi ích con mình lên trước đã, kiện được trường thì con mình đã thất cmn học. Nên, ông hàng xóm thì em xui kiện, nhưng con em thì em thỏa hiệp, cụ, mợ nào làm anh hùng thì em ủng hộ ( miễn không ảnh hưởng nhà em), đôi điều chân thật!

Thì bi h con vẫn được đi học đấy thôi, có thất học đâu cụ.
Thì bi h con vẫn được đi học đấy thôi, có thất học đâu cụ. Việc chúng ta ko dám làm nhưng ko có nghĩa chúng ta được quyền phán xét họ bởi chúng ta ko bằng họ.
Qua những việc thế này, nhà trường sẽ hiểu rõ được quyền hành của mình đến đâu, các khoản thu cũng sẽ rụt rè hơn.... đây là cái lợi trước mắt cho các phụ huynh còn lai đấy.

Nov

Xe điện
Thẳng Mỗ làm quan Khổng Tử không can.
Mà nó làm thày Khổng Tử hoảng đến độ chân không kịp xỏ giày, áo không kịp cài khuy hớt hải đuổi theo để ngăn.

Giờ biết bao thằng Mỗ, Khổng Khâu có sống dậy cũng đành quay vào xỏ giày, cài cúc ráng giữ cái Lễ của chính mình chứ biết làm thế nào ngăn sự suy đồi xuống được.
Cái hại muôn đời này bao giờ mới trả hết!