[Funland] Ý nghĩa của hoạt động Kế Hoạch Nhỏ

polizia

Xe container
Cụ nói háo danh cũng chả đúng, trẻ con nó ý thức với phong trào của trường, của lớp thì bố mẹ ủng hộ thôi. Đó là 1 trong những nội dung học tập và phấn đấu của con trẻ mà (đâu nghĩ được xa xôi như các cụ), nên e nghĩ bố mẹ ủng hộ là đáng khen
Ủng hộ theo kiểu mang ở quan ít tài liệu, gom ở nhà sgk cũ… đc 1 túi độ vài ba kg cho con mang đến trường thì ok nhưng đây là mua hẳn 1 xe vài tạ giấy chở đến trường cho con, mục đích là để có số kg nhiều nhất để có bằng khen thì chả háo danh thì gì ạ :)

polizia

Xe container
Bằng thế nào đưocj cái chép bài dự thi cái mẹ gì ấy. Năm đôi ba lần. Cả lớp cùng chép.
Chả hiểu để làm gì. Để chúng nâng bi tự sướng với nhau hay sao ấy. Bắt hs chép chết mẹ.
Và rút cục có tự làm hay chép cũng chả giúp hs hơn đc cái gì. Và ko biết chúng có đọc ko nữa.
1 đề bài dự thì cả lớp cả trường chép giống hệt nhau.
Vậy mà chúng vẫn tiếp tục duy trì, chắc để có thành tích báo cáo.
Thư quốc tế UPU =))
Thư thì ko gửi, đọc thì ko đọc hết, nhưng năm nào cũng có giải “viết thư UPU hay nhất” :D

Justin_Do

[Tịch thu bằng lái]
nói cho cùng nó cũng chỉ là 1 biểu hiện của hệ tư tưởng LÀM LÁO BÁO CÁO HAY ấy mà.

toyennha

Xe lăn
Cái điển hình của kết hoạch nhỏ là "nhặt đuọce của rời trả người đánh mất" thời con nít tụi em lụm bút,gôm nộp về văn phòng. Đỉnh điểm tuần đó ko nhặt được gì thì "chà đồ của mình" nộp lên phòng giám thị bảo mới nhặt được. May chưa ngu đến nỗi "chà đồ nhôm" nộp lên phòng giám thị

gadi2banh

Xe điện
Ủng hộ theo kiểu mang ở quan ít tài liệu, gom ở nhà sgk cũ… đc 1 túi độ vài ba kg cho con mang đến trường thì ok nhưng đây là mua hẳn 1 xe vài tạ giấy chở đến trường cho con, mục đích là để có số kg nhiều nhất để có bằng khen thì chả háo danh thì gì ạ :)
Làm gì có ai đánh xe mua vài tạ mang đến, hư cấu thì nói làm gì cụ ơi.
Còn ở lớp cô cũng phát động các con cố gắng để lớp mình đứng đầu là có thật

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Theo thống kê năm ngoái toàn Hnoi có khoảng 522k học sinh cấp 2, tức là 1 khoảng tương đương c1. Như vậy có khoảng 1,044tr học sinh khối c1 c2. Mỗi cháu 2kg giấy bìa, giấy trắng còn đắt hơn chưa cần tính. Như vậy 1.044.000 x 2kg = 2.088.000kg x 2000vnđ/kg ta sẽ có ~4,2 tỉ đồng được gom. Số tiền này tuy ko ít, ko nhiều nhưng có đến đc đúng nơi cần hay ko thì ko biết, có thể số phận lại giống mấy nạn nhân chuyến bay giải cứu. Nhưng làm đẹp thành tích cho các vị đứng đầu để leo cao leo vững hơn thì chắc chắn là có.

Kiabuoisang

Xe container
Theo thống kê năm ngoái toàn Hnoi có khoảng 522k học sinh cấp 2, tức là 1 khoảng tương đương c1. Như vậy có khoảng 1,044tr học sinh khối c1 c2. Mỗi cháu 2kg giấy bìa, giấy trắng còn đắt hơn chưa cần tính. Như vậy 1.044.000 x 2kg = 2.088.000kg x 2000vnđ/kg ta sẽ có ~4,2 tỉ đồng được gom. Số tiền này tuy ko ít, ko nhiều nhưng có đến đc đúng nơi cần hay ko thì ko biết, có thể số phận lại giống mấy nạn nhân chuyến bay giải cứu. Nhưng làm đẹp thành tích cho các vị đứng đầu để leo cao leo vững hơn thì chắc chắn là có.
Cụ tính số thành số tiền to ghê. Cứ cho là mỗi trường có 1K học sinh thì có 522 trg. Vậy là mỗi trường bán được khoảng 08tr bọ…thôi ạ.

Kienrua

Xe hơi
Em tưởng bây giờ hoạt động này dẹp rồi. Em 9x chưa có F1 nên không biết tình hình. Nghĩ tích cực thì biết tiết kiệm, tái chế, thu gom rèn tính cách và bảo vệ môi trường. Thực tế thì chúng nó chả hiểu như mình nghĩ. Hồi em đã thấy Đoàn Đội làm cho có, làm để báo cáo thôi.

Minmatday

Xe tải
Cụ dạy con thế nào thì ý nghĩa nó thế ấy.
Tiêu cực, hình thức, thành tích thì toàn những điều dễ thấy nhưng với mặt tích cực thì luôn bị lờ đi. Chỉ riêng dạy trẻ con tiết kiệm và ý thức môi trường đã quá giá trị rồi, học khoá dạy thủ lĩnh nọ kia làm gì khi đầy những điều đơn giản tích cực xung quanh?! Những phong trào lớn nhỏ này ngày xưa đã tạo ra ks Khăn quàng đỏ rồi cả nhà máy nhựa Tiền Phong còn to đùng ngày nay. Lớn chút thì hồ CV Lê Nin đến thậm chí đường sắt bắc - nam cũng thành hình từ các phong trào tương tự. Việc những phong trào xưa kia lạc lõng với thời cuộc là điều rõ ràng nhưng nhiều khi tôi tự hỏi nếu không dạy trẻ những điều tốt cơ bản, chút tinh thần ý thức xã hội thì sau này rồi chúng sẽ ra sao? Cách đây vài năm tôi hỏi 1 bạn trẻ nhà khá giả (du học sinh) 1 câu: “nếu có chiến tranh ở mình thì cháu làm gì”, câu trả lời gần như lập tức: “cháu book vé sang bên kia ngay” làm tôi cứ hơi buồn mặc dù biết bạn thật thà. Xã hội mất niềm tin, những thứ tử tế trở thành sến sẩm, sáo rỗng thậm chí là hâm dở nên từ bé đến lớn ai cũng làm chỉ lo làm lợi riêng, kệ mẹ xã hội :)) Thế hệ chúng ta coi như phế rồi nhưng các mầm non hôm nay vài chục năm nữa khéo chả hơn gì, đó là thực tế hết sức đáng buồn!

Chỉnh sửa cuối:

Trungvn78

Xe đạp
Năm nào cũng phải có 10kg cho 2 cháu. May ô nhà e có báo hàng ngày tiết kiệm cho các cháu. :D

Mzc

Xe điện
Thằng nhà em hay lấy lại chai nước để tái sử dụng hoặc cho bác giúp việc bán. Lâu lâu em đi uống bia nó cũng xách về.

VuNgoanMuc

Xe điện
Có nhiều chuyện hiện nay ai cũng hiểu là chỉ còn hình thức chứ ý nghĩa thực đã không còn, nhưng không bỏ được vẫn phải làm.. liệt kê những chuyện gì ra khéo mất Tết nên thôi em xin dừng ở đây :D

VCHDHN

Xe container
Bỏ đc rồi. Khi mục tiêu là CNH... thì đừng nâng cao quan điểm về ý thức với cccc gì khi phải đi mua để nộp :))

HI_CLASS

Xe điện
Thư quốc tế UPU =))
Thư thì ko gửi, đọc thì ko đọc hết, nhưng năm nào cũng có giải “viết thư UPU hay nhất” :D
Điên rồ nhất trò này, đúng nghĩa bệnh phong trào, thi viết cho đủ thành tích. Hồi e học, hết giờ rồi, 12h trưa bụng đói cồn cào mà cả lớp vẫn bị thầy giữ lại đọc cho chép mẫu cái thư chết tiệt ấy.

datinh

Xe container
Bài hát của một thời đã qua:
Vui tung tăng hớn hở
Em làm kế hoạch nhỏ
Lượm giấy trồng cây
Chi đội em có ngay
Giấy thu về đây
Ơi là bao bướm bay
Như con ong chăm chỉ
Như chim non vui vẻ
Em làm kế hoạch nhỏ
Bắt tay vào việc
Em càng vui càng say
Bắt tay vào việc
Em càng vui càng say .....

Đến giờ rèn luyện cho các con đức tính tiết kiệm, ngăn nắp là cần thiết, chứ mấy thứ thu gom giấy vụn chẳng có ý nghĩa gì nữa.
nhạc xưa các cụ làm hay phết. nghe cứ rộn ràng rộn ràng. cụ Phong Nhã rất nổi tiếng.

phuongmit

Xe cút kít
Nhìn sao thì nó ra vậy thôi cc. 2 đứa nhà e 1 năm lượng sách giáo khoa và vở chúng nó bỏ đi thì luôn thừa để nộp nên chả phải mua ở đâu cả. Khi nộp e lấy chủ yếu là vở đã viết, sách những quyển nào k còn tái sử dụng dc thì nộp. Số sách còn lại để riêng và ủng hộ hs vùng cao hoặc bên nào có nhu cầu. Ngay trên diễn đàn e cũng thấy có phát động xin sách vở cũ còn sử dụng dc cho hs vùng cao, có hoàn cảnh khó khăn.

meodenminh

Xe điện
Rèn luyện ý thức phân loại rác....cho trẻ

Xe bọ xít

Xe container
E đã hỗ trợ bạn nhà E hoàn thành công tác kế hoạch nhỏ. Tuy nhiên, E ko hiểu ý nghĩa của việc này trong bối cảnh xã hội hiện nay. Có bác nào làm ở trên, có cái nhìn toàn cảnh giải thích giúp E dc không ạ?
Xét cho đúng thì hàng ngày học các cháu có giấy nháp, sách vở viết hết. Nếu ko có cái KH nhỏ này thì gđ cũng vứt hoặc bán đồng nát. Thay bằng bố mẹ phải làm thì năm 2 lần NT quyên góp, để các cháu có ý thức khi nháp xong thì để vào 1 vị trí và lúc NT thu gom thì mang đi nộp, rèn các cháu ý thức gọn gàng, tiết kiệm và có ý thức.

Demchinhhang.net

Xe container
Thời chúng ta còn nhỏ, chúng ta đóng giấy vụn để XD Khách sạn Khăn Quàng Đỏ và đoàn tàu Thiếu niên tiền phong HCM..... mà sau mấy chục năm chúng ta cũng chưa đc tận mắt nhìn thấy.

Còn hiện nay đang là một cuộc đua của lũ phụ huynh để con mình trở thành kiện tướng đồng nát và đẹp lòng GVCN! Thậm chí bỏ tiền mặt, mua giấy vụn, thuê xe chở đến trường.....

View attachment 8297754
Chuẩn đét. Thằng bạn em con nó đòi làm kiện tướng nên nhất định phải 15kg, ông bố già chiều con nhỏ, alo đồng nát chở thằng tới trường. Thầy cô thúc như thúc nợ.