[Thảo luận] XXX nói mỗi trường hợp vi phạm giao thông xxx được 30% số tiền đấy?các bác trả lời hộ

Tôi cũng có ý nghĩ như cụ, nhưng hôm qua toi đã là thủ phạm hối lộ xxx.
Cũng như cụ chủ thớt, lúc khoang 7.00 tôi đi đến 1 ngã tư. Lúc đó tôi đã bật đèn, nhưng không chú ý là chỉ bật đèn cốt mà không bật đèn pha, nhưng nhìn trên táp lô thì thấy bật đèn, vì vướng 1 chị đèo 2 con nhỏ giữa đường nên không qua được phải chờ đền đỏ. Lúc đó chú xxx trẻ măng gọi tôi vào. Lúc đầu tôi xác định nếu phạm lỗi mình sẽ nộp kho bạc.

Chsu đó phán phạt 700 , giữ bằng 15 ngày (nói láo thế mà mặt vẫn tỉnh bơ). tôi hỏi văn bản, chú ấy đưa tờ hướng dẫn phạt, vì tối nên tôi chỉ nhìn thấy phạt 700 nên tôi nghĩ là chú xxx này nói đúng. Nghĩ lại 15 ngày không có bằng phải xa lìa vợ 2 nên cũng ngai.

Tôi nói là lỗi nay nhẹ thôi, vì tôi đã có ý thức phải bật đề khi trời tôi, nhưng do mới lái Camry thấy báo đèn sáng nên chủ quan không nhìn xem pha đã bật chưa. Nếu lỗi hoàn toàn không bật đèn tôi sẽ đi nộp kho bạc ngay, nhưng đây lỗi chí là do xe mới thôi nên toi xem là lỗi nhẹ. Cuối cùng cũng mất 200K.

Sau khi nghe các cụ nói là không phải giữ bằng, tôi thấy coi khinh bon thi hành pháp luật lại ngang nhiên lừa bịp người dân, nhưng cũng tự trách minh là không nắm vững luật.

Từ nay đi đâu tôi cũng trang bị nghị định 34 để phòng bị, tôi nghĩ các cụ cũng nên làm vậy.

đúng như cụ nói thì đau quá cụ à.chính xác em bị mấy thằng xxx bắt lúc chưa đến 20h vì lúc đấy em đưa gấu nhà em đi xem phim giao lộ định mệnh ở rạp tháng tám mà(20h phim bắt đầu chiếu mà).xin lỗi các bác nhưng đúng là mấy thằng chó thất đức,nó lừa mình mới đau.
rút kinh nghiệm lần sau phải học kĩ luật giao thông.bọn xxx thất đức quá!
Bẩm hai cụ, em hoàn toàn không hiểu vì sao hai cụ lại bị phạt vì không bật PHA trong khu đô thị
Theo Điểm M, Khoản 2, Điều 8 - Nghị định 34 thì các cụ sẽ bị phạt nếu BẬT PHA chứ không phải là bị phạt vì KHÔNG BẬT PHA

Mời cụ xem:

Sợ là các cụ nhầm lẫn giữa chưa bật đèn và có bật đèn chăng, chứ nếu bị nó phạt vì không bật pha thì đau quá :ar!

oto.giacmoxa

Xe điện
Bẩm hai cụ, em hoàn toàn không hiểu vì sao hai cụ lại bị phạt vì không bật PHA trong khu đô thị
Theo Điểm M, Khoản 2, Điều 8 - Nghị định 34 thì các cụ sẽ bị phạt nếu BẬT PHA chứ không phải là bị phạt vì KHÔNG BẬT PHA

Mời cụ xem:

Sợ là các cụ nhầm lẫn giữa chưa bật đèn và có bật đèn chăng, chứ nếu bị nó phạt vì không bật pha thì đau quá :ar!

Sorry, tôi nói chưa chính xác. Khi đó tôi mới bật đèn gầm chứ chưa bật đèn pha (cả chiếu gần lần chiếu xa).

Còn một tình tiết rất hay nữa là tôi thấy chú này ghi vào một tờ giấy danh sách những người bị phạt, chắc là sau này ăn chia với xếp. Phải nói là xxx bây giờ làm ăn khoa học và sòng phẳng ghê. Kể cả kiểu làm ăn vi phạm PL, cũng ghi chép đàng hoàng chứ không cần giấu diếm. XH này loạn thật rồi.

Chỉnh sửa cuối:

anchibui

Xe điện
Sorry, tôi nói chưa chính xác. Khi đó tôi mới bật đèn gầm chứ chưa bật đèn pha (cả chiếu gần lần chiếu xa).

Còn một tình tiết rất hay nữa là tôi thấy chú này ghi vào một tờ giấy danh sách những người bị phạt, chắc là sau này ăn chia với xếp. Phải nói là xxx bây giờ làm ăn khoa học và sòng phẳng ghê. Kể cả kiểu làm ăn vi phạm PL, cũng ghi chép đàng hoàng chứ không cần giấu diếm. XH này loạn thật rồi.
Cái đèn gầm bật cũng đc, không bật cũng chẳng sao.
Đây mấy bác này, vào chốt ''danh sách phạt", tính % các bên, hình như là chia luôn, vì em thấy $ đưa qua đưa lại, rồi bàn phương tiếp theo.
Và $%$ uống cafe tẹt ga.

TungNguyenMD

Xe container
Cách đây khoảng mấy tháng (hồi chưa có nghị định tăng mức xử phạt trong nội thành) em cũng bị như cụ chủ thớt quên chưa bật đèn (vì đèn thành phố sáng quá). Đi đến ngã 4 Đại Cồ Việt - Giải phóng bị các chú xxx chặn lại, sau khi kiểm tra giấy tờ của em xong rồi nói:
_ Anh biết anh mắc lỗi không bật đèn bị xử phạt bao nhiêu không?
_ Tôi không nhớ
_ Từ 500-700 ngàn
_ Thế à?
_ Bây giờ anh có 2 sự trợ giúp:

1. Gọi điện thoại cho người thân
2. 50-50

_ Tôi xin sự trợ giúp thứ 3
XXX (tròn mắt)
_ Ý anh thế nào
_ Nộp tiền vào kho bạc nhà nước

............
Câu chuyện của em là thế, tiện đây em xin hỏi các cụ từ mấy giờ phải bật đèn các cụ nhỉ???

bantot

Đi bộ
Mỗi lần bắt phạt là theo qui định người phạt đc đến 70% tiền phạt cơ bác ạ. Nhưng do cơ cấu nên tiền về chỉ còn 30%. Bác ý nói đúng đấy! Tốt nhất là đưa luôn cho nhanh đỡ lằng nhằng.

ducfbcp

Xe hơi
Như quê em thì đối với tiền phạt nộp vào kho bạc: 30% tiền phạt được trích về cho cơ quan ra QĐ phạt. Cơ quan ra QĐ phạt lại trích 30% cho bộ phận trực tiếp làm. Rồi chia tiếp đến ae. Thành thử cũng ko được bao nhiêu đâu. Nhưng nếu nói về ăn tiền của ng bị phạt thì đấy là ăn tiền chuẩn nhất, Nhà nước cho đàng hoàng. Mỗi cái ít nên có cơ hội là chén ngay, không cho vào Kho bạc. Chứ lấy đâu ra các ông trực tiếp đứng đường đc 30% của biên bản thì làm sao phải thăn chặt ae.

potter.nguyen

Xe buýt
có 2 kiểu nộp phạt, một là cụ đút tiền thì nó ăn cả (tất nhiên phải về nộp quan trên, nhưng em ko nghĩ cố định được giữ 30% đâu, nghe giang hồ đồn đại là quan trên nó khoán 1 ngày về nộp mấy củ, còn lại thì nó xơi), kiểu 2 là cụ nộp vào kho bạc thì chẳng ăn được đồng nào đâu, em thề. Kể cả cụ ký biên bản mà đưa tiền cho nó (nhiều xxx tốt ghê, toàn bảo để tí anh hoặc anh nhờ thằng xe ôm đi nộp thay) thì cũng coi như là đút tiền thôi, biên bản nó trồng được mà.
cái đỏ đỏ thì e cũng thề. Thề là bác sai. Em không biết dc chính xác bn nhưng chắc chắn là được bác ạ. Mà theo cái trí nhớ không quá tồi của em thì con số ấy lớn hơn 30% bác ạ

khuyếnh

Xe tăng
có 2 kiểu nộp phạt, một là cụ đút tiền thì nó ăn cả (tất nhiên phải về nộp quan trên, nhưng em ko nghĩ cố định được giữ 30% đâu, nghe giang hồ đồn đại là quan trên nó khoán 1 ngày về nộp mấy củ, còn lại thì nó xơi), kiểu 2 là cụ nộp vào kho bạc thì chẳng ăn được đồng nào đâu, em thề. Kể cả cụ ký biên bản mà đưa tiền cho nó (nhiều xxx tốt ghê, toàn bảo để tí anh hoặc anh nhờ thằng xe ôm đi nộp thay) thì cũng coi như là đút tiền thôi, biên bản nó trồng được mà.

Không những 30% mà là CSGT 70% TTGT 10% và Ban an toàn GT 20% đấy. Kho bạc chỉ thu hộ thôi. Nhà nước chẳng được gì đâu/ Nhưng khi được chia 70% rồi chi ra phải có chwngs từ VD như bảng kê bao nhiêu giờ làm thêm, chi mua đường sữa bồi dưỡng ..... chứ không dễ, đa phần các sếp nó chia nhau bọn ngoài đừong không đựoc đâu. Nên chúng nó vẫn thích tiền tươi.

Chỉnh sửa cuối:

29X_9198

Xe tăng
Website
www.facebook.com
tối nay 19h30',em đi qua ngã tư trần hưng đạo và ngô quyền thì bị 2 chú xxx bắt.ra khỏi xe em mới biết bị bắt vì chưa bật đèn pha.xxx nói tội chưa bật pha nộp phạt 1tr2,nhưng thôi ghi cho em tội bật đèn pha nhưng chưa đủ sáng nộp phạt 700,em nói khó khăn,các xxx bảo mỗi trường như thế này các xxx cuối ngày được trích 30% số tiền nộp phạt ghi trong biên bản,xxx bảo em đây chú tính đưa bao nhiêu cho nhanh gọn,cuối cùng em đưa 300k.các bác cho em hỏi bọn xxx nói thế có đúng kg?
Chả biết cụ gõ nhầm hay e đọc nhầm ,chứ em dự là cụ bật pha nên mới bị bắt chứ ??? hay là cụ chả bật cái đèn nào lên ???

SVC

[Tịch thu bằng lái]
có lần dừng đèn đỏ ra soi xem đèn biển xxx còn số sau có đủ sáng nữa hay ko mới hay ...
Em ngày trước còn bị người ta lấy cái gậy cạp nong gõ vào đèn hậu cho chết rồi tính bắt kia.
Rõ khốn nạn

SVC

[Tịch thu bằng lái]
tối nay 19h30',em đi qua ngã tư trần hưng đạo và ngô quyền thì bị 2 chú xxx bắt.ra khỏi xe em mới biết bị bắt vì chưa bật đèn pha.xxx nói tội chưa bật pha nộp phạt 1tr2,nhưng thôi ghi cho em tội bật đèn pha nhưng chưa đủ sáng nộp phạt 700,em nói khó khăn,các xxx bảo mỗi trường như thế này các xxx cuối ngày được trích 30% số tiền nộp phạt ghi trong biên bản,xxx bảo em đây chú tính đưa bao nhiêu cho nhanh gọn,cuối cùng em đưa 300k.các bác cho em hỏi bọn xxx nói thế có đúng kg?
Cái 30% ấy là có thật.
Em từng đọc đâu đó trong báo giấy có nói.
Không trách những trường hợp bị xxx bắt oan dù có đầy đủ biên bản, hóa đợn nộp tiền kho bạc mà người bị hại chẳng thể đòi được tiền đã bị nộp oan.
Hỏi có mấy người bị CSGT Bắc ninh, Hà nội đứng đường PH bắt oan đã lấy lại được tiền đã nộp phạt????
Lý do rất đơn giản: Cái tiền ấy đã được chia chác bởi 1 số cá nhân, ban ngành, đoàn thể.
Ăn hết, tiêu hết rồi. Biết lấy gì mà trả.
Túm lại mỗi con dân là phải chịu thiệt.

Cường già

Xe tải
30% trích lại là đúng sự thực nhưng để tiêu được số đó thì mât lắm công lắm các cụ ạ, thứ nhất chi cho bồi dưỡng toàn cán bộ trong đơn vị, thứ 2 chi cho việc tiếp khách liên hoan, thứ 3 chi mua xăng cho việc tuần tra, thứ 4 chi nâng cấp cơ sở vật chất ...... nói tóm lại xxx trực tiếp lập BB thì chỉ có ăn mứt thôi.:D

Tiểu kê

Xe tăng
Cụ chủ thớt chắc nói nhầm là không bật đèn gầm thành không bật đèn pha. em cũng dính 1 cụ y như cụ ở ngã tư Thái Hà. em chỉ bật mỗi đèn gầm, đi trong thành phố đèn đường sáng quá, nhìn lên đồng hồ thấy vẫn có đèn nên em không chú ý. các chú ý nhất quyết đòi 800k. hic, lằng nhằng mãi cuối cùng em phải mất 400k. các chú ý cũng lập biên bản và kí tên bt. đúng là biên bản nhà trồng được

Tribute

Xe container

Đèn gầm cũng là "đèn chiếu sáng" chứ các cụ nhể, vì thực tế là đèn gầm xe tôi còn sáng hơn cả đèn pha khi để nấc Cốt đấy. Tôi mà bị vẫy khi đã bật đèn gầm là tôi cãi bằng được. Luật chỉ quy định là phải bật đèn chiếu sáng chứ có nói rõ là phải bật cái đèn nào ở chỗ nào của xe đâu các cụ.

3_banh

Xe điện
Sử dụng số tiền nộp phạt vi phạm giao thông vào Kho bạc nhà nước được thực hiện theo Thông tư 89/2007 của bộ tài chính, xin trích để các cụ xem:
Thế nên em mới nói nếu nộp vào KBNN thì bọn nó ăn mứt, còn nhờ các anh ấy đi nộp thay thì các anh chỉ nộp khoán lên quan trên, còn lại thì xơi tuốt.

III. PHÂN BỔ TIỀN THU PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH

Việc phân bổ tiền thu phạt vi phạm hành chính được thực hiện như sau:
1. Trích 70% cho lực lượng Công an tham gia giữ gìn TTATGT.
2. Trích 10% cho lực lượng Thanh tra giao thông vận tải hoạt động tại địa phương để sử dụng cho công tác bảo đảm TTATGT của địa phương, bao gồm cả việc sử dụng để hỗ trợ kinh phí cho lực lượng Thanh tra giao thông vận tải của Trung ương đóng và hoạt động ổn định tại địa phương theo các nội dung quy định tại điểm 1.1 khoản 1 Mục IV Thông tư này. Trong đó, nếu tại địa phương có Trạm cân kiểm tra xe, Cảng vụ đường thuỷ nội địa đóng và hoạt động thì:
- Trích 2% cho Trạm cân kiểm tra xe nhưng tổng số tiền trích không quá 30% số thực thu tiền phạt nộp vào tài khoản tạm giữ phát sinh tại Trạm cân.
- Trích 2% cho Cảng vụ đường thuỷ nội địa nhưng tổng số tiền trích không quá 40% số thực thu tiền phạt nộp vào tài khoản tạm giữ phát sinh tại Cảng vụ.
Trạm cân kiểm tra xe, Cảng vụ đường thuỷ nội địa sử dụng nguồn kinh phí được trích trên cho các nội dung quy định tại điểm 1.1 khoản 1 Mục IV Thông tư này.
3.Trích 10% cho Ban An toàn giao thông của tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.
4. Trích 10% cho các lực lượng khác trực tiếp tham gia vào công tác TTATGT tại quận, huyện, thành phố, thị xã và xã, phường, thị trấn (trừ lực lượng Công an và Thanh tra giao thông vận tải địa phương).
IV. QUẢN LÝ, SỬ DỤNG TIỀN THU PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH

Việc quản lý, sử dụng tiền thu phạt vi phạm hành chính và mức chi cho từng đối tượng thực hiện như sau:
1. Phần kinh phí đối với lực lượng Công an; Thanh tra giao thông vận tải sau khi hỗ trợ cho Thanh tra giao thông vận tải Trung ương cùng hoạt động trên địa bàn (nếu có), trích cho Trạm cân kiểm tra xe, Cảng vụ đường thuỷ nội địa (nếu có) được coi là 100% và sử dụng như sau:
1.1) Dành từ 60% đến 80% để chi cho các nội dung:
a) Tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật về TTATGT nhằm thực hiện mục tiêu kiềm chế, tiến tới giảm dần tốc độ gia tăng tai nạn giao thông đường bộ và ùn tắc giao thông;
b) Chi bồi dưỡng cho lực lượng trực tiếp tham gia công tác bảo đảm TTATGT:
- Đối với lực lượng Công an giao thông trực tiếp tham gia bảo đảm trật tự an toàn giao thông:
+ Mức chi từ 700.000 đồng đến 1.500.000 đồng/người/tháng;
+ Cán bộ, chiến sỹ trực tiếp tham gia công tác bảo đảm TTATGT ban đêm (bao gồm cả lực lượng Công an chống đua xe trái phép ban đêm) được bồi dưỡng thêm 100.000 đồng/người/ca.
- Đối với cán bộ Thanh tra giao thông vận tải: Mức chi do Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định trong phạm vi nguồn chi dành cho nội dung này.
c) Chi hỗ trợ ban đầu cho cán bộ bị thương, tai nạn hoặc gia đình của cán bộ hy sinh khi thực hiện nhiệm vụ bảo đảm trật tự an toàn giao thông;
d) Chi thực hiện việc cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính trên địa bàn;
đ) Chi đào tạo, tập huấn, sơ kết, tổng kết công tác bảo đảm TTATGT;
e) Chi sửa chữa thiết bị, phương tiện, xăng dầu phục vụ công tác bảo đảm TTATGT;
g) Chi thông tin liên lạc, văn phòng phẩm và chi khác phục vụ công tác bảo đảm TTATGT.
1.2) Dành 20% đến 40% để mua sắm trang thiết bị phục vụ cho công tác bảo đảm TTATGT. Việc mua sắm trang thiết bị thực hiện theo định mức, tiêu chuẩn, chế độ hiện hành.
1.3) Tỷ lệ phân bổ cụ thể để chi bồi dưỡng, mua sắm trang thiết bị bảo đảm trật tự an toàn giao thông của lực lượng lực lượng Công an và Thanh tra giao thông vận tải quy định tại khoản này do Sở Tài chính trình Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương xem xét, quyết định.
Riêng đối với lực lượng Công an, căn cứ tỷ lệ phân bổ do các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quyết định và nguồn chi thực tế có được, Bộ Công an hướng dẫn việc điều hoà giữa công an các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương để bảo đảm thực hiện mức chi bồi dưỡng cho cán bộ, chiến sĩ theo đúng hướng dẫn tại tiết b điểm 1.1 khoản 1 Mục này.
2. Đối với Ban An toàn giao thông của tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương được dùng để chi cho các nội dung:
- Chi bộ máy hoạt động của Ban An toàn giao thông;
- Chi hoạt động, kiểm tra liên ngành của Ban An toàn giao thông tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;
- Chi cho công tác phổ biến, tuyên truyền giáo dục pháp luật về TTATGT của địa phương;
- Chi tổ chức đào tạo các nghiệp vụ về an toàn giao thông cho các đối tượng trực tiếp tham gia bảo đảm TTATGT của địa phương;
- Chi cho sơ kết, tổng kết công tác bảo đảm TTATGT;
- Chi hỗ trợ khắc phục hậu quả tai nạn giao thông, hỗ trợ phục vụ công tác giải tỏa hành lang an toàn giao thông;
- Chi cho giáo dục pháp luật TTATGT trong trường học;
- Chi khác phục vụ công tác bảo đảm TTATGT.
Việc sử dụng kinh phí được phân bổ theo các nội dung trên do Ban An toàn giao thông đề nghị và Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quyết định.

AQ.

Xe tăng
Đèn gầm cũng là "đèn chiếu sáng" chứ các cụ nhể, vì thực tế là đèn gầm xe tôi còn sáng hơn cả đèn pha khi để nấc Cốt đấy. Tôi mà bị vẫy khi đã bật đèn gầm là tôi cãi bằng được. Luật chỉ quy định là phải bật đèn chiếu sáng chứ có nói rõ là phải bật cái đèn nào ở chỗ nào của xe đâu các cụ.
Cụ nói chuẩn.
Đi đường lỡ cháy bóng Fa Cốt cứ đèn gầm mà chạy về nhà cụ nhể