[Thảo luận] XXX lập chốt ở làn khẩn cấp đường cao tốc.

suzu37

Xe container
Các anh ở Cục thấm thía mấy vụ trên cao tốc rồi, cộng với lệnh cấm nên không có chuyện lập chốt trên cao tốc đâu.

Các anh ý thường xuyên tuần tra mờ. Phải điều trị cật lực mấy ông dừng đón trả khách vào. Cơ mờ phải bắt tại trận.

---

Có một anh cán bộ đứng dự phòng báo hiệu trước trăm mét rồi còn gì ;)).

RubynamitnA

Xe điện
Thưa các bác, chúng ta thường phân tích sự nguy hiểm khi dừng đỗ trên làn khẩn cấp của đường cao tốc, hậu quả xảy ra với một vài bác vì sự cố phải dừng trên làn khẩn cấp đã có và rất nặng nề. (Thay lốp CT HP) về luật tuyệt đối không được dừng trên làn khẩn cấp nếu không ở tình huống khẩn cấp.
Tuy nhiên khá nhiều lần em gặp xxx lập chốt trên làn khẩn cấp của cao tốc. Em khá băn khoăn là họ làm vậy có đúng luật không, có cần thiết phải làm vậy không và nếu xảy ra tai nạn thì lỗi là do ai?
Trong clip dưới đây XXX lập chốt không hề có biển báo hay gì cả thời điểm em gặp là khoảng 13 giờ. Thoáng nhìn thấy họ em khá bất ngờ vì thời gian và địa điểm lập chốt của họ, dưới ánh nắng chói chang khá khó để phát hiện ra họ vì màu áo. Việc gặp xxx như này đầu tiên là rà phanh cho chắc 8-x

Mong các bác cho ý kiến phân tích bình luận nhé.

E ko nhớ số thông tư của bộ xxx qui định chỉ đc lập chốt ở đường ra của cao tốc mà thôi.

faraway89

Xe tải
xxx có nề hà nguy hiểm đâu, vẫn bám càng, đu nóc capo mà ko cần lo đâu :))

lac007

Xe tăng
lời văn của Cụ thấm thía quá... e thấy cụ nói câu nào cũng hay...e hay học tập Kuj.
Trường hợp vào cao tốc như này thì gọi là " Ngu thì chết"
chưa thấy trường hợp nào xxx bị chết vì dừng đỗ như thế này các cụ nhỉ

RubynamitnA

Xe điện
Cụ có nhớ chính xác Thông tư nào không?
Vâng để mai đến cty em tìm trong lưu tru6, chắc chắn còn.
E vừa search trên google thì nó la TT 03/2016, ko biết có phải ko?
Điều 5 Thông tư 03/2016 của Bộ Công an quy định về quy trình tuần tra kiểm soát, xử lý vi phạm hành chính trên đường cao tốc của CSGT đã nêu rõ vị trí, thời gian dừng phương tiện kiểm soát, xử lý vi phạm hành chính như sau:

Khi kiểm soát tại một điểm trên đường cao tốc, chỉ được dừng phương tiện để kiểm soát, xử lý vi phạm hành chính tại các vị trí sau: Điểm đầu, cuối đường cao tốc; Khu vực Trạm thu phí trên đường cao tốc; Trạm dừng nghỉ trên đường cao tốc; Đoạn đường nhánh vào, ra đường cao tốc;

Khi tuần tra, kiểm soát cơ động trên đường cao tốc, chỉ được dừng phương tiện vào làn dừng phương tiện khẩn cấp để kiểm soát, xử lý vi phạm trong các trường hợp sau: Phát hiện hành vi vi phạm trật tự, ATGT có nguy cơ tức thời gây mất ATGT nghiêm trọng; Tin báo, tố giác về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện đang lưu thông trên đường cao tốc; Có yêu cầu của thủ trưởng, phó thủ trưởng Cơ quan điều tra phục vụ công tác đấu tranh chống tội phạm; Phát hiện phương tiện dừng, đỗ trái quy định trên đường cao tốc.

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
ĐLTL đứng chỗ thiên đường bảo sơn suốt. Cá biệt thỉnh thoảng e vưỡn thấy xxx đứng ở đoạn giữa.

E gia cát dự, ko lập chốt ở đây thì tài xế sang tỉnh khác là hết bánh mỳ để gặm ;))

cuc_cu

Xe tăng
Theo em biết thì hình như trong luật có quy định rõ xxx không được lập chốt trên đường cao tốc phải không các cụ?

xanh

Xe điện
Chưa chắc là CSGT lập chốt ở đấy.

Nhỡ tình huống : Xe khách dừng đỗ bắt khách, hoặc hỏng hóc, thì xe CSGT đi ngang qua xuống hỏi thăm xem có cần trợ giúp gì không ?

Hoặc là xe khách vi phạm ở chỗ khác, bị xe CSGT đuổi theo đến đấy thì hết xăng không chạy tiếp được nữa, xe khách cũng dừng lại để xem có anh nào cần đi nhờ không ?
XXX tốt vãi !:)):)):))

STElectrics

Xe lăn
Lập chốt bậy bạ nó liên quan đến an toàn của các phương tiện lưu thông trên đó, trong đó có cụ, em và toàn thể các cụ trên OF này đấy dù mọi người vẫn tuân thủ luật.
Nói này cho cụ dễ hiểu: xxx xồ ra giữa đường vồ 1 em nào đó như rắn vồ nhái, em đó loạng quạng ngã ra đường, xe tải đi sau bị bất ngờ oánh lái hoặc phanh gấp và va vào cụ dù cụ chả đi sai hay vi phạm gì, cụ nghĩ sao
Mong sét đoánh chết đi cụ, chứ mơ ước thế lại tội ông xe công. :D