[CCCĐ] Xuyên Việt với các điểm nhấn: Tà Năng - Phan Dũng, Mũi Đại Lãnh, Đường HCM Tây 1 ngày trước lụt

TNTuan

Xe điện
Hnay mới đánh dấu hóng hớt cái

tvdung

Xe điện
Mà cũng vì cái khoản "đầu ra" cho nên đến tầm 9h là em nhịn không nổi, mới quyết tâm mò ra khỏi cái lều ấm áp, vừa kéo khóa cửa ra cái là cả bọn đang nằm trong rú lên vì lạnh, gió từ ngoài lùa vào tê tái, hơn cả Cái lạnh đầu mùa của Thạch Lam
Em mặc áo khoác mà vẫn run lên cầm cập, đi ra xa xa 1 chút cho không bị ảnh hưởng bởi âm thanh, bởi giữa rừng ngoài tiếng mưa, gió thì chả có tiếng gì nữa, rồi móc mãi mới thấy cái cần thấy :))
May quá tầm này lại hết mưa, trời chỉ gió nhẹ và lạnh, em với Trương ra khều lại đống lửa cho nó cháy to hơn, gỗ dầu có khác, mưa to thế mà vẫn không tắt, hết mưa thổi cái là bùng lên ngay
Việc đầu tiên là em sưởi ấm cho cái cơ thể đang run lên vì lạnh, chắc cũng do bị ngấm nước mưa nên nó càng lạnh hơn, tiếp đó là lấy các que nứa xiên gà dựng lên cạnh bếp rồi vác giầy với quần áo ra sấy cho khô
Trời tạnh mưa hẳn, hò hét mãi thì các đồng chí trong lều mới chịu thò mặt ra, rồi lại tiếp tục các câu chuyện mang từ trong lều ra bếp lửa chém tiếp :)

Vẫn còn mặc nguyên áo mưa từ trong lều chui ra

Không chỉ sấy quần áo, em còn sấy luôn cả ........... mông :))

tvdung

Xe điện
3 cái lều lờ nhờ giữa rừng trong đêm (tối quá em chụp bằng ĐT không lên được)

Phải lôi máy ảnh ra, có tí flash nó mới sáng lên được

Nửa đêm ngồi tâm sự giữa rừng bên bếp lửa bập bùng thế này thật là sướng

Em cố làm tí phơi sáng mà không có chân máy, kể ra không mưa mà lọ mọ phơi sáng thì đẹp quá, nhưng cũng chả sao có vài cái ảnh gọi là kỷ niệm, còn cảm nhận lúc đó mới là cái quan trọng

Từ lúc đó đến sáng, trời không mưa chút nào, rất trong lành
Cũng đến nửa đêm bọn em mới chui vào lều ngủ lại, lều cũng đã khá khô do có gió, mệt nhưng lạnh nên giấc ngủ cũng chập chờn, lại 4 ông trong 1 cái lều dành cho 3 người nên hơi chật, cứ vặn vẹo mãi, 2 ông nằm ngoài vẫn lạnh nửa người do chạm vào lều, càng khó ngủ
Đến gần sáng trời bắt đầu nổi gió to, nằm trong lều mà cảm giác như cả lều sắp bị gió bốc đi chỗ khác, hé tí cửa ra nhìn ra ngoài mà lạnh buốt, nằm trong thao thức cũng chả ngủ được, nên khi bắt đầu hửng sáng là em dậy luôn, bình thường ở nhà lúc ngủ thì sướng, còn ở đây lại thấy may quá trời đã sáng để được dậy :))

NHON 2012

Xe điện
Từ lúc nướng gà đến lúc đi ngủ em cảm thấy cụ chủ tả vẫn thiếu thiếu gì đó:-?

tvdung

Xe điện
Buổi sáng dậy sớm, không khí thật trong lành, đêm qua trời mưa nên cỏ cây càng xanh mướt

Mọi người cũng như em, chả ngủ được, chỉ mong trời sáng để dậy

Các mợ không biết sáng ra đã kéo nhau đi đâu :))

Cụ này không hiểu đêm ngủ kiểu gì, sáng ra đã phải khâu lại quần :))

Gỗ Minh Long

Xe buýt
Website
gominhlong.com
Em chưa thực hiện được chuyến đi xuyên Việt ấp ủ bao lâu, ngắm hành trình của cụ mà máu lại nổi.
Đẹp quá cụ ạ, tự dưng nhìn mấy ảnh này em cũng quên hết được cái hiện tại đang rồi loạn ngoài văn phòng.
Cảnh đẹp quá, nhìn mấy chỗ này em lại nhớ những năm đầu thập niên 90 bọn em thi công trong Tây nguyên. Hồi đó nhiều thứ còn nguyên sơ: từ rừng núi, đường xá, con người, đến phương tiện. Cư dân ở đây khai thác gỗ thời đó tương đối dễ dàng, từ gỗ nhỏ đến to, chỉ có điều hồi đó họ chủ lực là dùng sức người để vận chuyển ra khỏi rừng, sau đó có xe Gaz vào nhận hàng. Những phách gỗ cụ thấy kia đa phần là gỗ trắc và cẩm lai, họ tập kết về đầu nậu và từ đó hợp thức hóa để bán về xuôi cho các cụ đấy.
=)) =)) =)) =)) =)) đến chết với cặp đôi hoàn hảo này thôi =)) =)) =)) =)) =))

Em bookmark cái nhé :)
Lần sau còn xem tiếp
Mợ nào vô duyên vậy, đi chỗ khác chơi cho các cụ kể chuyện đi :-w:-w:-w
Bái phục cụ chủ thớt. mấy lần trước đi đã mấu rùi, càng ngày càng mấu
Ăn được 1 miếng mà cực khổ quá :( Mùa này chiều chiều hay mưa lắm ạ, đi xong về khéo giảm cân nhiều hơn bước nhảy ngàn cân :bz:bz:bz
Mời rượu cụ mà lại copy past nhầm, cụ bỏ quá nhé
quá là phê luôn lão à
Thuỷ điện Yaly rất hoành nhưng tiếc nhất là mất thác Yaly Gấu E và Siêu xe cốm. Hì
Đi, ảnh đẹp rồi. Nướng gà cũng rất ngon, em đang chờ đoạn từ 21h-4h sáng hôm sau:D
Nhớ mãi cái áo mưa to chỉ để che cho bếp và đồ ăn khỏi ướt, chứ không phải che cho người nấu nên mấy bạn nấu ướt như chuột, chắc hẳn là lạnh lắm, được 1 lúc thì phải thay ca cho người khác ra chiến đấu tiếp. Cảm giác lúc đó vừa đói, vừa lạnh, vừa mệt nhưng cũng thấy vui, chả mấy khi mọi người đoàn kết thương yêu nhau đến thế, không khí lúc đó rộn ràng lắm, cứ í ới gọi nhau át
Ngồi trong lều ăn mà như ngồi dưới vũng nước vì xung quanh đều ướt vì bị thấm nước (lúc đó em chửi thầm cái đứa bán lều cho em, quảng cáo lều em chịu nước vô tư, tiên sư nó)

Cái lều này có phải cái lều ngày trước em tư vấn cho anh không Dũng ơi.....
em xin 1 chỗ hóng chuyến xuyên việt của cụ
Hnay mới đánh dấu hóng hớt cái
Mà cũng vì cái khoản "đầu ra" cho nên đến tầm 9h là em nhịn không nổi, mới quyết tâm mò ra khỏi cái lều ấm áp, vừa kéo khóa cửa ra cái là cả bọn đang nằm trong rú lên vì lạnh, gió từ ngoài lùa vào tê tái, hơn cả Cái lạnh đầu mùa của Thạch Lam
Em mặc áo khoác mà vẫn run lên cầm cập, đi ra xa xa 1 chút cho không bị ảnh hưởng bởi âm thanh, bởi giữa rừng ngoài tiếng mưa, gió thì chả có tiếng gì nữa, rồi móc mãi mới thấy cái cần thấy :))
May quá tầm này lại hết mưa, trời chỉ gió nhẹ và lạnh, em với Trương ra khều lại đống lửa cho nó cháy to hơn, gỗ dầu có khác, mưa to thế mà vẫn không tắt, hết mưa thổi cái là bùng lên ngay
Việc đầu tiên là em sưởi ấm cho cái cơ thể đang run lên vì lạnh, chắc cũng do bị ngấm nước mưa nên nó càng lạnh hơn, tiếp đó là lấy các que nứa xiên gà dựng lên cạnh bếp rồi vác giầy với quần áo ra sấy cho khô
Trời tạnh mưa hẳn, hò hét mãi thì các đồng chí trong lều mới chịu thò mặt ra, rồi lại tiếp tục các câu chuyện mang từ trong lều ra bếp lửa chém tiếp :)

Vẫn còn mặc nguyên áo mưa từ trong lều chui ra

Không chỉ sấy quần áo, em còn sấy luôn cả ........... mông :))

Tiếc quá lúc bọn em đi thì trời lại đẹp, không mưa tí nào, chứ có thì em cũng mặc sịp không cho mát đấy :))
Từ lúc nướng gà đến lúc đi ngủ em cảm thấy cụ chủ tả vẫn thiếu thiếu gì đó:-?
Phải đến nửa đêm mới có cụ ơi.
chuyến tới em về thủ đô uốn với cụ, năm ngoái chửa kịp uốn đã say ba nó rùi :D

Trong lúc chờ đợi các tấm hình tiếp theo của cụ tvdung . Cháu mời các cụ /mợ 1 ly.

tanhoang

Xe điện
Ai chứng kiến cụ say vụ đó ..em đưa cụ về tận nhà nên dám khẳng định hôm đó cụ chưa say he he ..:)):)):))
Chém tị cũng không xong, lần sau em cứ bẩu chưa say nhề. Trước đó em say rượu, bị uốn bia lại tỉnh ra tí hay sao í :D

tvdung

Xe điện
Đúng là một đêm đáng nhớ, kỷ niệm chắc khó có lần 2
Ngủ ít thế liệu có ảnh hưởng đến ngày hôm sau không, khổ Đói - Rét - Mệt
Em kể tiếp đây ợ, cơ bản là hôm sau không ảnh hưởng gì mấy cụ ạ, vẫn tươi tỉnh và trek tiếp hơn 20km nữa, có đoạn cuối hơi down tí vì lý do khác thôi :)

Em vẫn theo dõi Lão đấy.
Cảm ơn cụ, nay em bận quá nên ko phọt như mọi hôm được :)

Nghe có vẻ còn dấu cái dì đó :))
Cụ cứ làm em phải nói dối bây giờ :))

tvdung

Xe điện
Tiếp tục với buổi sáng trong trẻo và đẹp trời, phải nói là cực thích, trời trong xanh, gió hơi lạnh và khô
Cả đoàn dậy chuẩn bị bữa sáng, thực ra là vét nốt xem còn gì ăn không thì ăn nốt, vì như em nói ở trước đó là mợ nuôi của đoàn chỉ chuẩn bị mỗi .......... bữa tối hôm trước :))

Vẫn còn nước oánh răng là ngon rồi, tí tha hồ mà uống nước suối, bọn em cũng quên mất không hứng nước mưa từ tối qua, không thì đủ nước để tắm

Buổi sáng hôm đó tiếc nuối nhất là không được ngắm bình minh vì nhiều mây quá, chỗ này mà được ngắm mặt trời lên thì cực đẹp (em ngắm nhiều ảnh trên mạng rồi nên thấy tiếc quá)

Thôi thì đành nhâm nhi ly cafe, vừa ngắm núi rừng, cố ngắm cho thật nhiều trước khi rời đi

Mời các cụ cùng ngắm quanh cái chỗ này với em 1 lần nữa trước khi đi

Mợ này thì đi thu gom rác của cả đoàn, cho vào bao tải để porter mang về vứt đúng nơi quy định
Ban đầu nghe thấy bọn em bảo mang cả rác về, 2 bạn porter cũng ngạc nhiên lắm, nhưng bọn em giải thích ngay là các bạn muốn sống được bằng nghề này lâu dài thì phải làm như thế, mỗi người tự ý thức giúp cho Tà Năng Phan Dũng sạch sẽ thì nó sẽ còn giúp các bạn kiếm được tiền, hãy thực hiện và lan tỏa việc này cho nhiều người khác nữa

Thanh niên này thì lười, cũng chả buồn ngắm cảnh, chắc tối qua hoạt động vất vả quá :))

Các mợ thì rôm rả trước khi đi, không biết tối qua có gì hay mà nhìn ai cũng viên mãn lắm :))

Chú Sen trông vẫn suy tư lắm

Nhổ lều

"Thế chú muốn đi chưa?"
"Đi thôi anh, em sợ ngủ đêm trong mưa rồi" :))

Vậy là đóng gói và lên đường
Hành trình hôm nay khoảng 20km nữa là bọn em ra đến bìa rừng, đi sớm hơn nên hy vọng sẽ ra đến nơi quá trưa 1 chút, vì chả còn bữa trưa nữa đâu mà chậm chạp :))

Chỉnh sửa cuối:

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com
Nghiện gì cũng khổ cụ ạ, càng ngày càng nặng hơn :((

Có riệu Hoàng Su Phì có khác, Hà Nội hôm nay nắng tưng bừng cụ ạ, nóng quá :))

Bọn em đi xong về xõa, cuối cùng mỗi người lại tăng thêm 1 cân mới chết chứ lị :(

Cảm ơn cụ đã theo dõi, mời cụ 1 chén ạ

Mợ ý đanh đá nổi tiếng đấy ợ, mấy ông lâm tặc còn khiếp vía :))

2 quả siêu xe này theo cụ khắp cả nước rồi đấy nhỉ, phục cụ quá :-bd
E nó " Chung Thuỷ " lắm cụ ạ :))