[CCCĐ] Xuyên Việt, thoả mãn ước mong

hathanh8286

Xe tải
Đây là vợ 2 cụ Hoàng, nhìn long lanh. Cụ Hoàng nói: trong Nam thì chơi xe, còn ngoài Bắc thì dùng xe. Nói chuyện lúc, ngẫm cũng thấy đúng. Còn vài chuyện thú vị về xe nữa, cụ nào mời rượu em em hầu chuyện tiếp nhá :D
Ăn xong cụ ấy dẫn đi chơi 1 vòng tp. Đà Nẵng về đêm đẹp và nhộn nhịp nhưng ko quá ồn ào. Không khí khá dễ chịu.

Đà Nẵng về đêm

Định lưu lại Đà Nẵng rồi mai đi Bà Nà và Hội An. Nhưng có hẹn ở Quy Nhơn, đành tạm biệt rồi lên đường luôn.
Rời Đà Nẵng lúc 21h30, vừa đi vừa ngủ. E tới Quy Nhơn lúc 8h sáng hôm sau. Do gấu từng ăn học trong này, theo chỉ dẫn của gấu em tới quán ăn sáng bánh hỏi lòng heo ngay phố Diên Hồng. Về cơ bản lòng heo ko có gì đặc sắc, chỉ có bánh hỏi ăn ngậy, thơm, nc chấm ngon. Như thế là đủ cho 1 món ăn đặc sản vùng miền :)

Ăn xong e lấy phòng ở khách sạn ở đường An Dương Vương

Ổn cho gđ có 2 vợ chồng và 1 trẻ em. Giá theo em là hạt rẻ :D

Chỉnh sửa cuối:

hathanh8286

Xe tải
Có quá nhiều sự lựa chọn cho bữa trưa, e lại chén món truyền thống của khu du lịch biển: hải sản. Công nhận ngon bổ rẻ :)

hathanh8286

Xe tải
Thấm mệt, ăn tối xong em lăn quay ngủ luôn. Bữa tối định ăn cơm nhưng lại chiều gấu, món bánh tôm nhảy

Vừa ăn em vừa hỏi gấu: hết đặc sản địa phương chưa? Gấu bảo, đang còn nhiều nhiều . Hic, sức đâu mà nấy time mà chén hết :(
Thôi ngủ lấy sức , mai đi bãi tắm Nam Phương hoàng hậu, đi mộ Hàn Mặc Tử và thăm chiến trường xưa của gấu nữa.
Thành phố Quy Nhơn

Đại học Quy Nhơn, nơi gấu em học

Khu du lịch Gềnh Ráng gồm bãi tắm và mộ thi sĩ họ Hàn. Em thấy càng đi những nơi nổi tiếng mà mình chưa đc đi thì nơi nào e cũng cảm thấy đẹp cả.

Chỉnh sửa cuối:

hathanh8286

Xe tải
Tạm biệt Quy Nhơn, đích tiếp theo là tp Hcm, một số hình ảnh nhìn tp Quy Nhơn từ trên đèo

đường đi e ghé thăm gềnh Đá Đĩa

Gềnh đá đĩa ngoài cảnh đẹp thì dịch vụ nghèo nản, chẳng có gì. E quay ra luôn, đi theo GPS thì bị lạc vào làng :( thế là đành nhờ dân giúp mới ra đc, 1 lần nữa cảm ơn 2 mẹ con cô ạ

:)

Chỉnh sửa cuối:

hathanh8286

Xe tải
Theo tiếng gọi của món ăn, ko ngừng đc, e ghé Nha Trang ăn món bún cá. Ngon ko phải nghĩ:-bd

Ăn xong ra biển nghỉ ngơi

Thăm nhà thờ đá tại Nha Trang

Dừng chân mua nước uống. Dừa xiêm ngọt không phải nghĩ, e làm luôn 2 chai lavie :D.

Mặc dù lưu luyến nhưng hết time, đạp một mạch vào HCM

Chỉnh sửa cuối:

hathanh8286

Xe tải
Đi cao tốc Long Thành Dầu Giây, test vợ 2 120km/h, chẳng rung lắc gì cả, cảm giác lái tốt, nói vợ già nhưng vẫn tốt chán, không như ỉn trước hay đi :D, lên 100 là rung ầm

Đến Hcm thì 5h sáng, loanh quanh tìm mãi ks gần đấy mà toàn hết phòng. Hỏi ra thì biết trong này T7,Cn thường cháy phòng. Cặp đôi cặp 3 sử dụng hết. Thường phải đặt trước mới có phòng. Lòng vòng lúc cũng tìm ra đc ks còn phòng :(
Nhìn phòng ốc không đc ưng ý lắm, vào phòng thì mùi nc hoa xịt phòng nồng nặc. Tặc lưỡi dùng tạm. Nghỉ ngơi tới sáng tính sau.
Em cho cả nhà đi Suối Tiên.

Thuỷ cung-cá mập

Cá ăn thịt, e chẳng nhớ tên, nhưng nghe nói đàn cá này, ai xui xẻo ngã vào thì nó rỉa trong chốc lát còn bộ xương :D

Cá tai tượng

Cho 2 mẹ con vào nhà phù thuỷ, đi chưa đc nửa đường, sợ ma đòi ra bằng đc :( phí cả xiền

F1 1 mình 1 đoàn xe

Biểu diễn kịch ngoài trời

Nhìn chung với em suối tiên ko thú vị, chỉ thấy tốn nhiều xèng, bọn nhỏ thì thích, chơi hết trò chơi trong đấy chắc hết cả ngày, cứ bố mẹ kèm trẻ nhỏ thì cứ xác định hết vài củ khoai là thường.
Đang chơi thì có điện thoại nhà báo về. Công việc ko dời đc, bắt buộc phải về, đây là điểm đen nhất trong cả chuyến đi. Vào đến Sg mà chưa thăm thú đc đâu đã phải về :(
Báo huỷ với anh bạn trong này, chiều đưa gấu đi Sg Square mua đồ, còn em lượn mua nệm xe, may còn mua đc :)
Sài gòn Square

nệm xe

Mua xong em nhận thấy: đi chơi kiểu này xe 5 chỗ chỉ nên đi 3; xe 7 chỗ thì đi 5 người là tối đa, về đến nhà em mới thấy nó đúng.
Thêm tí nhận xét giao thông trong Sg: dễ đi, với người lạ đường thì cố gắng để ý biển báo, lưu ý xe taxi và cotenner, 2 hung thần trên đường ;(

Chỉnh sửa cuối:

hathanh8286

Xe tải
Mặc dù không có nhiều time ở sg, nhưng vẫn kịp ăn 2 món mà theo em là rất ngon. Đó là lẩu cá kèo ở Bà Huyện Thanh Quan

Và bánh căn ghẹ ở cầu Bông

2 quán đều đông, nghe nói có những dịp còn phải xếp hàng, may mắn nên em ko bị thế :))

Chỉnh sửa cuối:

tuongvi.vt

Xe máy
cháu chả thấy hình họ đâu cả

hathanh8286

Xe tải
Em chạy một mạch về Nha Trang thì dừng ăn và thăm tháp bà Ponagar. Chắc cc cũng thắc mắc đã vội về thì vào Nha Trang làm gì? Chuyện là vậy, em về đến Bình Thuận thì công việc lại tạm ổn, ko phải về gấp nữa, điên thế :( ; lại có thời gian, thế lại té vào Nha Trang ăn trưa, thưởng thức món ăn vùng miền. Lần này là bánh xèo tôm mực, tiện thể thăm tháp bà Ponagar luôn.
Bánh xèo tôm mực

Tháp bà Ponagar

Trên đường về e có ghé mua ít nước mắm về làm quà, e vào tận xưởng sản xuất để kiểm tra sản phẩm trước khi mua :D

Bác chủ bán hàng vui vẻ phết, xong còn dặn dò gấu em lần sau vào nhớ thăm và mua hàng cho bác nhá :))

Chỉnh sửa cuối:

hathanh8286

Xe tải
Lần này thì tạm biệt Nha Trang thật. Vì nhớ món cua Huỳnh Đế, muốn cho gấu và F1 thưởng thức, em cắm đầu cắm cổ về Sa Huỳnh Quảng Ngãi ăn cơm; phần nữa mấy ngày liền toàn ăn ko có cơm, cũng sót ruột.
Cua Huỳnh Đế

Đen đủi cho nhà em, ko phải mùa nên không có :( ; đành làm tạm đĩa mực hấp và canh cá chua. Gấu ăn khen ngon lấy khen để, thế cũng bõ công chạy về. Em nghỉ đêm tại Sa Huỳnh luôn.

Chỉnh sửa cuối:

hathanh8286

Xe tải
Đích tiếp theo trên đường về là Thánh địa Mỹ Sơn. GPS chỉ đường như ****, tí mua đường. May sao vào đổ xăng hỏi lại, đi thêm khoảng 9km trên đường 1, rẽ trái khoảng 30km thì đến. Chứ theo GPS đi 51km thì vỡ thớt :(

Vé vào cửa, e mua 2 vé vì F1 nhà em ko phải mua. Ở đây có 1 chút ngạc nhiên và mới lạ với e sau khi thăm quan có liên quan tới vé. Tí em sẽ hầu chuyện sau.

Vào thánh địa cảnh quan thoáng rộng. Không khí trong lành

Xe điện trung chuyển

Thánh địa Mỹ sơn

Quay lại câu chuyện chiếc vé, ngoài tiền vé đấy thì ko phí gửi xe, em tưởng xe điện cũng mất phí hoá ra cũng ko. Tất tần tật nằm trong vé, ngoài trừ cccm dùng dịch vụ trong đấy. Em thực sự ngạc nhiên vì lần đầu có 1 khu du lịch như vậy, như chỗ khác thì tận thu tuốt những gì có thể :) cảm thấy dễ chịu vô cùng

Chỉnh sửa cuối:

hathanh8286

Xe tải
Quyết định về thẳng và không la cà nữa, em ghé lại Đà nẵng thưởng thức bánh xèo tôm Bà Dưỡng :)

Quán trong ngõ, xe phải để ngoài. Cc nếu đến ăn thì nhớ tuyến đường này cấm đỗ xe ngày chẵn nhé

Chén thôi

Do mệt hay sao nhưng cũng món này thì trong Quy Nhơn cảm thấy ăn ngon hơn.
Ăn xong em đạp một mạch về thẳng Thanh Hoá, đi về em ko leo đèo, qua hầm cho nhanh

Đến 4h sáng em về đến nhà :)

hathanh8286

Xe tải
Tổng kết chuyến đi:
Đi hết 3416 km trong 7 ngày.
Địa điểm ghé thăm: mộ Bác Giáp; sơ bộ Đà Nẵng, Quy Nhơn; gềnh Đá Đĩa; tháp bà Ponaga, nhà thờ Đá Nha Trang; suối Tiên; thánh địa Mỹ Sơn.
Thưởng thức tương đối đặc sản vùng miền ghé qua. :D
Mệt nhưng vui.
Ko đi đc như thời gian dự kiến, nên ko ghé đc Bà Nà, Hội An, chợ nổi miền Tây, đường 2 bên đầy cát trắng lối đi Mũi Né
Điểm tối: dù đã rất cố gắng nhưng vẫn bị tốc độ 63/50 :)
Càng vào trong đường càng đẹp, mỗi tội xe khách đi ẩu, thích nhất cảnh quan khi leo đèo, cả chặng thấy gió đoạn biển Vĩnh Hảo mạnh vô cùng, thảo nào thấy có dự án phong điện.

Chỉnh sửa cuối:

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Chúc mừng cụ hoàn tất chuyến đi, thời gian đi nhà cụ ngắn quá mà đường dài, đi thế này mệt và ko đc tận hưởng.