Xuyên Việt công nghệ cao - di chuyển bằng tất cả những phương tiện có thể

Em post nốt cho hết. Hôm nay về đến HN rảnh rồi

Nhà em di chuyển đến Buôn Ma Thuột, làm 1 tour cưỡi voi. Món này trẻ con nhà em gọi là voi offroad. Chúng nó thích lắm

Chị cả nhà em cho trẻ con lên lưng voi.

Sau Buôn Ma Thuột, em di chuyển sang Pleiku ... hoàng hôn Tây Nguyên sau cơn mưa bao giờ cũng làm em xúc động :) ... đi về sẽ lại thèm cái cảnh này.

Pleiku chẳng có gì ngoài vào KS của bầu Đức - HAGL . Khách sạn dùng toàn gỗ thịt với đá grannit, nhưng xấu vào thô thiển vãi lúa. Đúng là anh nông dân xây khách sạn.

Em đến thăm biển Hồ, khu hồ rộng phong cảnh rất đẹp. Khu hồ này dùng để chứa nước phục vụ bà con Tây Nguyên.

Đường dẫn vào 1 căn nhà để ngắm cảnh ở Biển Hồ Pleiku

Trên đường ra khỏi khu vực biển Hồ, rừng thông đẹp hơn ở Đà Lạt

Nhà thờ tin lành mới xây, khá hoành tráng.

Em di chuyển về Đà Nẵng theo quốc lộ 24 xuống Quảng Ngãi, sau đó từ Quảng Ngãi đi đường 1 về Đà Nẵng.

Phong cảnh từ trên độ cao 1300m nhìn xuống đồng bằng trên QL 24

Còn tiếp.

Tiếp theo và hết.

Em di chuyển về Hội An, ngủ 1 đêm. Trưa hôm sau đi Đà Nẵng chơi.

Ở Hội An, lang thang ra Cửa Đại nhìn thấy có 1 đống sidecar ở Victorya Resort

Đống sidecar này là để cho tây thuê đi tour và để bày cho đẹp. Đồ ko zin chất lượng phục chế thấp.

Phải có đến hơn 10 con hoàn chỉnh

Resort thuê hẳn thợ ăn lương chuyên để phục chế và sửa sidecar. Mô hình này hay phết

Về Đà Nẵng nhìn thấy mỗi cái này là mới. Cafe của Nguyễn Cao Kỳ Duyên

Vào Trúc Lâm Viên thử xem thiên hạ đồn thổi thế nào. Đúng là rất đẹp, em cũng thích có 1 không gian để làm 1 cái quán như thế này.

Gọi 1 ly cafe tên Trúc Lâm Viên thì cực chán, hình như có pha thêm rượu

Sau đó cho trẻ con đi vào Megastar ở Vĩnh Trung Plaza xem Kungfu Panda 2

Chiều tối nhà em ra Huế ngủ

Sáng hôm sau cho trẻ con vào Đại Nội và Lăng Khải Định.

Em rất kết mấy con rồng ở Lăng Khải Định, thấy rất đẹp và có cải tiến béo tốt hơn nhiều so với con rồng nhà Lý :)

Sau Huế thì em chạy thằng 1 mạch về Vinh. Tối ngủ ở Thượng Hải Vinh hotel. Sáng hôm sau chạy về Thanh Hóa, chiều 20/6 em kết thúc hành trình Xuyên Việt.

Tổng kết cả chuyến đi.

- Tổng số quãng đường em di chuyển là 3280km.
- Trong vòng chẵn 15 ngày, đi thứ 2 ngày 6/6 về thứ 2 ngày 20/6
- Ở tổng cộng là 12 khách sạn & Resort. Đoạn cuối của hành trình cứ mỗi ngày 1 khách sạn or resort.
- Di chuyển bằng đủ loại phương tiện gồm có máy bay, ô tô, phà, xe lôi Hà Tiên, voi Bản Đôn, xích lô Hội An.
- Ko có thiệt hại gì về xe, ko vi phạm 1 lỗi giao thông nào. Ko mất mát cái gì

Cảm nhận:
Chuyến đi rất bổ ích, trẻ con nhà em học được nhiều điều. Đi nhiều nơi đẹp và điểm nhấn ấn tượng là đảo Phú Quốc. Ai có cơ hội thì nên đi, bởi vì em nghĩ vài năm nữa sẽ ko còn hoang sơ như vậy nữa.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

GvD.SCVN

Xe hơi
Cụ làm ơn cho em hỏi tổng thiệt hại của cả nhà là bao nhiêu ạ để em còn tiết kiệm dần dần a.
Em đoán chắc khoảng 70 80 củ có phải không ạ???

Okane

Xe container
Phú Quốc hay wa mà e chưa thu xếp thời gian đi được. Cách đây mấy hôm e cũng vừa lặn lội ở Hà Tiên xong.

tuanzs

Xe container
Chuyến đi của kụ hay quá, em hóng suốt từ đầu đến nay mới dám com một câu :)

Kenket

Xe điện

Con xe Xanh-trắng-đỏ trong ảnh: Renaut đời 1949 động cơ hơi nước, nhiên liệu than đá hoặc than củi đấy các kụ ạ:-o

joyride

Xe điện
Cụ đi hay nhể! Tổng thiệt hại dư lào? Nhà em đã ra Phú Quốc hồi 2006. Bay thẳng ra rồi thuê cái xe jeep đời Tống chạy lang thang.

Bi giờ thằng thứ 2 đã lớn. Muốn làm lại 1 chuyến. Cụ gửi xe vào Nam bằng tàu hỏa à?

bau67

Xe container
Cụ Noza chạy xuống An Thới bằng đường Trần Hưng Đạo rồi trở lại Dương Đông bằng QL46, Cháu xem qua ảnh nên đoán vậy.Cái chỗ cảnh biển bên cạnh đừơng đất đỏ là thuộc Dương Tơ rồi. Khi qua Nhà Tù PQ khoảng 1km thì đáng lẽ Cụ rẽ phải vào khoảng 3km là đến bãi Sao, bãi đẹp nhất PQ. Trở ra QL46 đi thêm 4 km, lại rẽ phải thì vào bãi Vòng. Đến giao lộ 46 & 47 rẽ phải đi Hàm Ninh cũng rất đep, trở về thì Cụ ghé qua suối Tranh. Còn lúc lên phà thì đáng lẽ Cụ rẽ ngay ra bãi Thơm, cũng rất đẹp. Năm 1989, Cháu còn phải cuốc bộ cả đoạn đường Cụ đi từ Dương Đông tới An Thới để ra hòn Thơm đấy. Ngày xưa, PQ chả có bãi tắm nào ngoài cái bãi ở Chợ Đêm Dinh Cậu đâu.

Chỉnh sửa cuối:

ahai123

Xe đạp
ahái 123 sinh ở hn,hiện sống ở sg.

Ti tach

Xe buýt
Loanh quanh thị xã An Thới, em nhìn thấy cái này.

Để đi ra đảo có 2 loại tàu, từ An Thới nghĩa là phía cuối đảo. Có thể đi đến Rạch Giá cách 120km bằng tàu cao tốc mất khoảng 2.5h

Đây là loại thứ 2, cả hai loại này đều ko chở được ô tô. Chỉ chở được xe máy

Khu trung tâm An Thới

Chợ

Thủy thủ

Nhà em mua bán mỳ trứng, ăn luôn trên xe rồi đi tiếp.

Còn tiếp, điểm tiếp theo là nhà tù Phú Quốc
Cụ có chuyến đi đảo hay quá, E cũng đang xiên khắp miền tây đây nhưng ko đủthời gian để ra đảo như chuyến của cụ

Happydrive

Xe tải
tổng cộng chi phí bao nhiêu hở cụ?

Okane

Xe container
E phọt mấy tấm hình e chụp ở Hà Tiên hôm rồi:

Cầu Tô Châu:

Góc nhìn khác từ nơi e nghỉ:

Trung tâm của thị xã Hà Tiên:

Chợ:

E đi tắm biển ở khu này:

Gặp con chó này, k biết có phải chó Phú Quốc hay k, dưng trên lưng thấy có 3 cái xoáy :-??

Từ Hà Tiên qua Cambodia rất gần, nơi e chụp hình sát cửa khẩu có 2km:

E lang thang bằng con LX470 này, e chạy cung đường từ Phnompenh qua Hà Tiên và ngược lại, tốc độ trên đường chừng 120km/h, trừ khoảng 25km giáp biên giới là đường đất đỏ, k thể phóng nhanh được. Ăn uống ở nhà hàng Đôn Hồ:

Lần đầu tiên ăn ở du thuyền ngay sát biển - mang tên Đôn Hồ luôn, sóng oánh dập dìu, vừa ăn vừa nhậu suýt ói :D

Giá cả ở Hà Tiên rất dễ chịu, cua thịt hay gạch j đó loại bự, ngon - 110k VND/kg - dây buộc bằng nilong rất nhỏ, k phải loại to tổ tướng và ngâm sũng nước như Hanoi hay SG. Cá biển thì nhiều như quân Nguyên, rất tươi và giá rẻ như rau muống.

E có chụp mấy pô hình dự án lấn biển của Hà Tiên, hoành tráng phết. Trong đầu lại lởn vởn ý nghĩ: KIẾM THÊM CÁI NHÀ Ở NƠI ĐÂY :P

toanthangcs

Xe điện
Trong ảnh của Cụ-Sài Gòn, phát triển phố xá cả hai bên sông (như Tây), Hà Nội cứ vẹo về phía Tây-phía Đông hoang sơ quá.

tudis_mr

Xe tải
Em thấy mọi người đang thắc mắc nhiều vụ tổng thiệt hai cụ NÔ ạ!