[CCCĐ] Xuyên Việt bằng đường không và đường bộ, chuyện bây giờ mới kể

muadem

Xe cút kít
Ban đầu nhà em dự tính sẽ ngủ lại BMT để sáng mai đi thăm thú nơi đây, nhưng kế hoạch có thay đổi chút. Cách đây hơn 20 năm hồi em mới đi làm, khu vực này em đã từng dừng chân và Buôn Hồ mới là điểm em cần đến: thăm lại bạn cũ và những nơi em đã đi qua.
Thế là nhấn thêm 40km nữa, trước đây đoạn từ BMT đi Buôn hồ bọn em hay chạy xe máy thấy lâu thế, giờ đi xe to nhanh thật
Loáng cái đã thấy trạm phí cửa ngõ thị xã, khung cảnh thay đổi, con người thay đổi. Gặp lại bạn cũ, người người mừng vui, líu díu trò chuyện mà chả chụp được cái ảnh nào

Tối đó mấy anh em chạy loanh quanh tới đôi ba nhà thăm chơi, mỗi chỗ lại vài lon bia mà say lúc nào ko biết. Đêm mồng 3 Tết thật nồng ấm tình cảm, qua hẳn một thế hệ các cháu lớn lên nhưng vẫn nhớ một thuở mấy chú Bắc kì làm xây dựng trẻ trai uống diệu như nước :))
Kể chuyện, tâm sự, ôn nghèo kể khổ, hầm bà lằng rồi cũng hết đêm. Say toàn tập.

muadem

Xe cút kít
Sáng mồng 4 Tết, vùng tây nguyên vẫn là đặc trưng hơi se lạnh, trời nắng nhẹ. Sau một đêm ngủ dậy trong men bia thì bụng đói cồn cào, rủ nhau đi ăn sáng thôi, theo chân chú em này tìm quán bún ngon nhất Buôn Hồ

Sáng Tây nguyên trời đẹp, cảnh sắc cũ cứ hiện về sau bao năm đặt chân lại nơi này. Nói đến cafe, phải nói rằng ko đâu có chất hương thơm ngon như ở đây, ngồi vào một quá cũ, gọi ly nâu đá, mùi thơm ngào ngạt của cafe nguyên gốc khó mà quên được.
Chưa kịp thưởng thức hết ly cafe thì đt đã reo vang: trưa nay anh mời gia đình chú vào anh uống rượu! Ok, lát em qua!
Nhà ông anh này gốc Bắc, vào làm ăn từ thuở sơ khai, anh em chơi với nhau vì hiểu nhau, nhiều điểm tương đồng. Cho xế yêu gọn vào góc sân, em xịt qua cho đỡ bụi đất đỏ, dân trồng cafe nên sân nhà nào cũng rộng, phơi cả mấy tấn quả tươi một lúc được

Mới xem đc một nửa thôi mà nhìn khung cảnh rộng rãi thảnh thơi làm e thèm quá. Ko có gì thay đổi thì cuối năm nay sẽ lại là tết đó các bác ah =))

Lũ trẻ sẽ lớn lên, sẽ kế thừa những giai thoại của lũ già và cận già, rồi tâm hồn chúng cũng theo năm tháng mà hun đúc những giá trị yêu thương

Thật là tuyệt khi có ai đó dập dìu trong nỗi nhớ niềm yêu

Và rất nhiều trong đó là một trầm buồn thẳm sâu từ những trái tim xa quê trong cái Tết cổ truyền, trong sự xa cách, nỗi nhớ nhung, và cái gì đó khó tả
Đo

Doạn này cảm xúc trầm lắng quá. Làm một người trẻ như em (3x) nghĩ tới tuổi thanh xuân mà buồn rười rượi... :(

inochi

Xe điện
Nhà cụ muadem có chuyến đi hay quá, kết hợp mọi phương tiện cho nó đỡ mệt mà vẫn thăm và chơi được nhiều nơi, cung Tây nguyên này em cũng đã chạy nhưng đúng là có nhiều điểm cụ đi mà nhà em chưa đi, chắc có dịp quay lại khám phá tiếp. Em hóng tiếp chuyến đi của nhà cụ

muadem

Xe cút kít
Bao giờ em mới được đi như cụ , thèm quá !
Cố tí và nhấc mông lên là chiến thôi cụ :)

Doạn này cảm xúc trầm lắng quá. Làm một người trẻ như em (3x) nghĩ tới tuổi thanh xuân mà buồn rười rượi... :(
Không gian, thời gian và lòng người đôi khi làm người ta có hơi hướng thoát ra cái bộn bề của cơm áo gạo tiền.

Nhà cụ muadem có chuyến đi hay quá, kết hợp mọi phương tiện cho nó đỡ mệt mà vẫn thăm và chơi được nhiều nơi, cung Tây nguyên này em cũng đã chạy nhưng đúng là có nhiều điểm cụ đi mà nhà em chưa đi, chắc có dịp quay lại khám phá tiếp. Em hóng tiếp chuyến đi của nhà cụ
Em đi cũng chưa nhiều, thậm chí một số nơi còn bớt lại để có động lực cho lần sau ;))

muadem

Xe cút kít
Chia tay Buôn Hồ trưa mồng 4 tết sau chầu nhậu sương sương, ko dám uống nhiều bởi em dự kiến chiều sẽ đi Ninh Hòa.
Lại hỏi thăm ông bạn thân gu gồ, ổng nói cứ QL26 mà thẳng tiến, tin lời ổng thế là mất khoảng 6-7km đường toàn ổ gà đá lởm chởm. Té ra là đoạn đầu đã được làm mới xa hơn chút nên ổng cho là lựa chọn thứ 2.
Sau thì đường khá dễ đi, tuy là đường 2 chiều hỗn hợp nhưng mật độ xe thưa. Em đi gần chiều thì ra tới Ninh Hòa

muadem

Xe cút kít
Thực ra điểm đến là Nha Trang nhưng ở Ninh hòa có vợ chồng đứa em, cu em rể uống tốt nên em dự sẽ nhậu đêm ở đây, sáng mai quay ngược vào Nha Trang.
Hẹn đón nhau ở ngã 3 Vinashin chiều mồng 4 Tết

AH1 chiều buông, nhớ thuở xưa đi xe khách cả tuần mới hết quãng đường từ Bắc vào Nam

Thực ra điểm đến là Nha Trang nhưng ở Ninh hòa có vợ chồng đứa em, cu em rể uống tốt nên em dự sẽ nhậu đêm ở đây, sáng mai quay ngược vào Nha Trang.
Hẹn đón nhau ở ngã 3 Vinashin chiều mồng 4 Tết

AH1 chiều buông, nhớ thuở xưa đi xe khách cả tuần mới hết quãng đường từ Bắc vào Nam
Chuyến xuyên việt củ cụ ngày mấy về thủ đô đó cụ. Nguyên dải đất hình chữ S ở đâu cũng có ng thân người nhà. Cụ thật có phước và tầm quan hệ :((

muadem

Xe cút kít
Chuyến xuyên việt củ cụ ngày mấy về thủ đô đó cụ. Nguyên dải đất hình chữ S ở đâu cũng có ng thân người nhà. Cụ thật có phước và tầm quan hệ :((
Được nửa thời gian rồi, nhà em đôi bên nội ngoại nghèo khó nên tha phương khắp nơi chứ em nông dân có quan hệ gì đâu ;)

Cad pro

Xe máy
Cụ này văn hay chữ tốt quá
Cả nhà quá máu luôn
Mà kể ra có anh em họ hàng khắp miền đất nước cũng hay quá ạ

BangFiesta

Xe điện
Xem ảnh cụ đi chơi, chân em nó lại cuồng! :)

kitty0801

Xe tải
Nhà cháu xin một chân ngồi hóng tiếp chuyến đi của cụ. Như vậy là lộ trình của cụ chủ không qua miền Tây rồi.

muadem

Xe cút kít
Khổ chủ có dáng xã hội thâm :)) :))
:)) :)) :))

Cụ này văn hay chữ tốt quá
Cả nhà quá máu luôn
Mà kể ra có anh em họ hàng khắp miền đất nước cũng hay quá ạ
Em văn hay phình phường, chỉ mỗi họ hàng là dĩ lắm :D

Tối nay cụ lên bài tiếp đi ae hóng quá cụ ơi :D
Em đợt này hơi bận, rảnh là em biên bài hầu các cụ ngay

Xem ảnh cụ đi chơi, chân em nó lại cuồng! :)
Nhích luôn cụ ơi

Nhà cháu xin một chân ngồi hóng tiếp chuyến đi của cụ. Như vậy là lộ trình của cụ chủ không qua miền Tây rồi.
Em tính đi Càn thơ mà ko kịp nữa, nhiều điểm đến quá. Đành lỡ hẹn

muadem

Xe cút kít
Gia đình cô em ở Ninh Hòa cũng mới về lập nghiệp ở nhà chồng, bản thân vợ chồng nó ở SG nhiều năm nhưng có vài vấn đề ko được bằng trở lại quê. Để di chuyển cả gia đình con cái côn việc ổn định nơi mới là cả một sự dũng cảm.
Đất quê Ninh Hòa rộng rãi, đủ để thỏa thuê thú điền viên trang trại
Về tới nhà đã nhá nhem, mấy anh em tập trung làm cơm, nói là làm cơm chứ thực ra là tuyền đồ nhậu từ sản vật của biển Ninh hòa, thêm đôi thùng heiniken nữa là biết nhau ngay :))

Từ quốc lộ 1 vào tới nhà khoảng hơn 1km, toàn là trang trại của dân nơi đây, cu em chỉ một khu nói là vợ chồng em đang ươm khoảng đôi năm nữa anh vô là khác luôn

Đêm Ninh Hòa trôi đi cùng với mấy con nghiện, say từ lúc nào ko biết, đúng là Tết - triền miên trong men nồng :)

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Tết e về ĐL bùn như chấu cắn, suốt ngày ở nhà, cắm mặt vào laptop và 10 tiếng nằm khò khò, biết a vào đã liên lạc cà phê trà nóng rồi.

muadem

Xe cút kít
Sáng mồng 5 Tết, cái gió miền nam trung bộ rất dễ chịu, sau đêm say vậy mà khi tỉnh là thấy người sảng khoái.
Bước chân ra sân, bất ngờ với vườn cây và tiểu cảnh bởi tối hôm qua vào thì nhá nhem tối nên ko rõ
Cây hoa giấy tím ngắt

Bông mai vàng rực rỡ cho đời thấy xuân đang ngập tràn

Một khuôn viên không lớn, nhưng đủ để hút những người con xa quê về lại nơi chôn nhau cắt rốn. Có lẽ đây cũng là chút lí do đã đưa một gia đình trẻ có công việc nhà cửa ổn định từ nơi Sài gòn đô hội trở về