[Funland] Xuyên Việt Nam - Bắc

nem_da_giau_tay

Xe buýt
nếu đi cả hai chiều băng oto thì hơi vội đấy, chi phí không căng lắm đâu, tiền ăn tốn nhất nhù trung bình moi ngày môic cụ chi hết tầm 5-700k là cùng cả ăn ngủ nghỉ xăng, tù hà tĩnh ra bắc nên đi đường hcm cho đỡ đông, hoặc từ huế cũng được vì, đường hcm để ý đoạn ngọc lặc thanh hóa có bắn tóc độ, còn đâu phóng tẹt ga
chết cụ khuyên cụ chủ thế này thì có mà ốm đòn, giờ đường hcm bắn tốc độ còn hiểm hơn đường 1 rồi nhé, tỉnh nào cũng bắn hết, cả vạch lẫn tốc độ cụ nhé, e list nhé: e tính từ quảng trị ra hà nội thì chú ý nhất là đoạn đèo đá đẽo, khu vực giáp nghệ an và hà tĩnh cũng cần chú ý mấy cái đợn cua có vậch liền.
tóm lại là cứ đi cho chuẩn vào đường 80 k sao chứ đường 50 thì tuyệt đối trung thành với luật.

Meobop

Xe tải
Theo e thì cụ nên chuẩn bị thêm:
1.3 mợ nữa
2.Thẻ visa+tiền mặt tầm hơn trăm củ (cho 6 người )
3.Báo với Gấu là đi khảo sát thị trường trên 2 tuần
Còn gì nữa để e nghĩ đã...
cụ tính kinh phí gì mà tốn vây, nhà em vua đi đầu tháng 6 vừa rồi, để em kể ch i tiết, ngày mùng 1 tháng sau, cháu lớn lớp 3 nghỉ hè rồi nhé, chau nho 4 tuổi, sang 4h30 hai bố con lên xe xuất phát từ thành phố Việt trì, xe em là camry 2.4 LD xác định chạy đường HCM tầm 4h chiều tới phong nha kẻ bàng, gấu và đứa nhỏ sẽ bay máy bay vào sai gòn lúc 9h 30 cùng ngày, gủi đứa nhỏ ở đó xong ngày hôm sau bay ra đà huế dể em đón, nnung do sân bay huế sửa nên gấu lại bay ra đà nẵng và đi taxi sang huế, ngày 1 e hoàn thành trặng việt trì phongbnha kẻ bàng sơm hơn dự kiến 45 phút, có nằm ngủ trưa ở quán đc 45 phút nghiêm chỉnh, thế mà hơn 3h tý đã tới điểm tập kết, hai bố con thuê phòng ngủ lượn lờ tý xong về đi tìm quán ăn, tối về ngủ sang ngày hôm sau lên đường sớm ra huế để đón gấu và chơi bời ở huế 4 ngày, 5h đi nhug sáng sớm lại mưa rất to nên mất điện, khách san không mở đc cửa quấn vì máy nổt hết xăng, vậy là anh lễ tân phải kéo xích, thế là xuát phát chậm mất 25 phút, đúng 10h da đến huế rồi đợi gấu ở huế. bắt đầu vào đương HCM chỗ Xuân Mai em đổ đầy bình săng đến đầu thành phố huế mới phải đổ săng lần một.....tóm lai ăn chơi bét nhè 3 người, huế 3 ngày hội an 2 ngày nha, đà nẵng 1,5 ngày, đà lạt 3 ngày xong vào Long An chơi đến chiều ngày 13 thì lên Sài Gòn chiều 2h30 cho 3 mẹ con lên máy bay ra hn con em đón ông bạn bay từ hn vào để 2 thằng đưa con vợ 2 của e ra băc, vì một mình em lái ra thì hơi buồn và sợ mệt, 2h30 tiễn vợ con lên máy bay 3h 15 dón thằng bạn xong cho nó hút một điếu thuốc, 4h kém 15 xuất phát từ sân bay Tân Sơn Nhất thì 2h45,ngày 15 em thằng bạn xuống Láng Hòa Lạc nó đi taxi về HN còn em lái xe về tới Việt Trì là 4h30 phút gì đấy, tổng thiệt hại cả tiền vé máy bay, là 65 triệu, ăn uống bét nhè, ở khách san, tầm trung bình là 500.000 một tối, riêng ở Đà Lạt thì em toàn thuê xe máy đi dạo, ăn tiêu bét nhè quà các chật kín xe, bị công an Đà nẵng hỏi thăm 1 lần vì chạy quá tốc độ( đi bà nà hiu một ngày, nha trang đi rì sọt 1 ngày) báo cáo hết ah

CÒN ĐÂY LÀ F2 Cháu thiệt thòi nhất vì bé quá nên chỉ đi máy bay vào Sài Gòn chờ bố mẹ và anh trai vào đưa đi Long An chơi thôi

Chỉnh sửa cuối:

Meobop

Xe tải
chết cụ khuyên cụ chủ thế này thì có mà ốm đòn, giờ đường hcm bắn tốc độ còn hiểm hơn đường 1 rồi nhé, tỉnh nào cũng bắn hết, cả vạch lẫn tốc độ cụ nhé, e list nhé: e tính từ quảng trị ra hà nội thì chú ý nhất là đoạn đèo đá đẽo, khu vực giáp nghệ an và hà tĩnh cũng cần chú ý mấy cái đợn cua có vậch liền.
tóm lại là cứ đi cho chuẩn vào đường 80 k sao chứ đường 50 thì tuyệt đối trung thành với luật.
báo cáo cụ thế thì số e quá đỏ vì e toàn thổi 80 thì 110k/h buỏi trua ăn xong thằng f1 nhà e ngủ thì e nện 100/h hôm về em nện nhanh hơn trừ mỗi đoạn ngọc lặc vì e biết bon thanh hóa chuyên bắn

zinzin0784

Xe tải
cứ đi thôi cụ , năm 2000 em cũng làm chuyến xuyên việt nhưng xuất phát từ hà nội ,vui đâu chầu đấy hay lắm cụ ! chi phí thì khó nói nhưng xăng dầu xe cộ với phí đường chắc cũng không nhiều lắm ! quan trọng là ăn ở kiểu gì thôi

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Tháng trước em lên lịch định đi khoảng 3 tuần cả đi cả về vui đâu nghỉ đó đấy cụ ạ, 2 VC đi mà 1 mình em lái đấy nhé, chi phí vợ em tính sơ sơ hết khoảng 40tr cả tiền xăng ( xe em ăn khoảng 11l/km)
Sau chuẩn bị đi thì bão lớn nên đành hoãn vô thời hạn

Chỉnh sửa cuối:

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ tư vấn hết rồi, e chỉ góp ý với cụ chủ là cố gắng tài chính và t/gian tối đa vì khó đi lại được như vậy lắm - về rồi lại tiếc.
P/s: năm 1999 bọn e có 5ng chạy con Zace dự định đi xuyên việt 1,5 tháng thế mà vào đến có Bình Định là phải quay ra - Hài nhất là sáng đi từ Gia Lâm vòng lên Đông Anh đón 1 chú mà mãi đến tối mới đến được Ninh Bình =)) giờ muốn đi mà ko có t/gian.

tainon

Xe điện
miền trong em không biết từ miền trung đổ ra cụ nên dừng đủ các điểm du lich sau, Đồng Hới, thị trấn Voi, biển Xuân Thành, biển Quất Lâm, vòng sang Đồ Sơn rồi về HN ạ.

vnr_82

Xe điện
cụ tính kinh phí gì mà tốn vây, nhà em vua đi đầu tháng 6 vừa rồi, để em kể ch i tiết, ngày mùng 1 tháng sau, cháu lớn lớp 3 nghỉ hè rồi nhé, chau nho 4 tuổi, sang 4h30 hai bố con lên xe xuất phát từ thành phố Việt trì, xe em là camry 2.4 LD xác định chạy đường HCM tầm 4h chiều tới phong nha kẻ bàng, gấu và đứa nhỏ sẽ bay máy bay vào sai gòn lúc 9h 30 cùng ngày, gủi đứa nhỏ ở đó xong ngày hôm sau bay ra đà huế dể em đón, nnung do sân bay huế sửa nên gấu lại bay ra đà nẵng và đi taxi sang huế, ngày 1 e hoàn thành trặng việt trì phongbnha kẻ bàng sơm hơn dự kiến 45 phút, có nằm ngủ trưa ở quán đc 45 phút nghiêm chỉnh, thế mà hơn 3h tý đã tới điểm tập kết, hai bố con thuê phòng ngủ lượn lờ tý xong về đi tìm quán ăn, tối về ngủ sang ngày hôm sau lên đường sớm ra huế để đón gấu và chơi bời ở huế 4 ngày, 5h đi nhug sáng sớm lại mưa rất to nên mất điện, khách san không mở đc cửa quấn vì máy nổt hết xăng, vậy là anh lễ tân phải kéo xích, thế là xuát phát chậm mất 25 phút, đúng 10h da đến huế rồi đợi gấu ở huế. bắt đầu vào đương HCM chỗ Xuân Mai em đổ đầy bình săng đến đầu thành phố huế mới phải đổ săng lần một.....tóm lai ăn chơi bét nhè 3 người, huế 3 ngày hội an 2 ngày nha, đà nẵng 1,5 ngày, đà lạt 3 ngày xong vào Long An chơi đến chiều ngày 13 thì lên Sài Gòn chiều 2h30 cho 3 mẹ con lên máy bay ra hn con em đón ông bạn bay từ hn vào để 2 thằng đưa con vợ 2 của e ra băc, vì một mình em lái ra thì hơi buồn và sợ mệt, 2h30 tiễn vợ con lên máy bay 3h 15 dón thằng bạn xong cho nó hút một điếu thuốc, 4h kém 15 xuất phát từ sân bay Tân Sơn Nhất thì 2h45,ngày 15 em thằng bạn xuống Láng Hòa Lạc nó đi taxi về HN còn em lái xe về tới Việt Trì là 4h30 phút gì đấy, tổng thiệt hại cả tiền vé máy bay, là 65 triệu, ăn uống bét nhè, ở khách san, tầm trung bình là 500.000 một tối, riêng ở Đà Lạt thì em toàn thuê xe máy đi dạo, ăn tiêu bét nhè quà các chật kín xe, bị công an Đà nẵng hỏi thăm 1 lần vì chạy quá tốc độ( đi bà nà hiu một ngày, nha trang đi rì sọt 1 ngày) báo cáo hết ah
Đi chơi thế e thấy ko vui mà lại tốn kém.
Nhà e mới năm vừa rồi kể ra cũng máu. Thằng cu đầu 2,5 tuổi, thằng sau hơn 1 tuổi vẫn chiến đấu 1 vòng phía bắc. Hè lại làm 1 chuyến Đ.Hới - Quảng trị , cũng hứng đâu dừng đó. E vẫn ấn tượng với 2 điểm: Suối cá thần Cẩm thuỷ và ăn Mực Vũng Áng - H.Tĩnh.
May 2 thằng cu nhà e nó không vấn đề gì, khoái đi oto nhìn linh tinh, ko thì ngủ quay :))

nghichnham

Xe tăng
Em đi rồi. Kinh nghiệm là ngày chỉ chạy ql1 khoảng 10h thôi. Còn lại là ăn chơi nghỉ ngơi. Tài chính thế nào tiêu thế í.

Lúc trc e đi, ưu tiên ăn chơi, ngủ nghỉ kô quan trọng. Nên bọn em cứ buổi trưa ghé resort ăn cho biết, tối ở nhà nghỉ.

Cũng 3 thanh niên đi, mỗi ngày bầu một thằng làm trưởng đoàn, thu tiền 1triệu vào lúc xe lăn bánh, quyết hết trong tầm tiền. Quá thì bỏ sang hôm sau, thiếu tự bỏ tiền túi ra bù. Vui phết. Cũng 4 năm rồi. Giờ khó mà đi lại.

Nếu có nhiều bạn bè dọc đường nữa thì vui, nhậu nhẹt bét xì nhè. HN với HCM đắt chứ nhậu dọc QL1 ngon bổ rẻ ạ.

ABC&XYZ

Xe tải
Tình hình là có đứa bạn em rủ vào SG rồi đi ô tô tự lái từ trong đó ra, có 3 ae thôi (đều lái được nhưng chưa đi xuyên Việt bao giờ). Dự định đi trong vòng 1 tuần, ăn nghỉ tùy hứng. Bác nào có kinh nghiệm tư vấn hộ em vụ này với: Liệu có nên đi không (đi như vầy có rủi ro không)?, một vài yêu cầu tối thiểu nếu muốn đi, tổng chi phí tầm bn, thời gian đi như vầy có đủ không?
Các bác giúp e với!
Nhà em đã quất cung này, chỉ có mỗi em lái, cứ 8h đi đến 11h, 13h đến 18h là nghỉ. Đi luôn bác chủ ơi, vui lắm, cũng nhẹ nhàng thôi!
http://http://www.otofun.net/threads/266679-ngheo-da-xuyen-viet-cua-nha-em

thaytroi_lambay

Xe hơi
Vụ này có vẻ hay nhỉ. Cháu là cháu cũng kết lắm, ấp ủ đã vài ba năm nay. Cháu muốn Xách balo và Bently đi lắm

reallavie

Xe tải
e đi 4 bánh sedan cũng 1 chiều từ bắc vào nam , e đi gần 1 tháng mà còn k hết, cụ đi 1 tuần chắc .... chẹp chẹp như kiểu dính răng ý.
nhắc cụ chủ lưu ý nhé:
- giờ là mùa đông cho nen từ Đà nẳng trở ra sẽ lạnh, do đó nếu cụ thichs biển, mà nói tóm lại là từ đà nẵng trở ra bắc k có vẹo gì, bỏ hết ngoài Quảng bình có cái phong nha kẻ bảng gọi là còn đc đc tí, hoặc cụ thích huế buồn thì ở lại thôi k dẹp hết dành thời gian cho miền nam trung bộ, các khu vực đáng tận hưởng là từ nha trang - bình định,
- đường xá thì cứ QL 1 nhé, đoạn Phú yên đường hơi xấu tí nhưng vẫn ngon chán, đến nghệ an thì rẽ sang đường mòn HCM mà về HN ,nếu là đi du lịch đi chơi thì k nên đi QL1 đoạn nghệ an-HN,
E sẽ ghi nhớ ý cụ!

XXX giờ bắn gớm thế hả cụ? đường vắng thế mà bắn thì tránh sao được nhỉ? Chả biết luật lá mấy chỗ đó có dễ ko?

reallavie

Xe tải
hehe cụ meotom2010 trêu e ý mà. Cụ đi với Gấu còn cụ meotom muốn đi với các mợ cơ. mà cụ đi 15 ngày cơ à, vị chi e đi 1 chiều là 7 ngày chắc cũng dc nhỉ?

reallavie

Xe tải
Các cụ tư vấn hết rồi, e chỉ góp ý với cụ chủ là cố gắng tài chính và t/gian tối đa vì khó đi lại được như vậy lắm - về rồi lại tiếc.
P/s: năm 1999 bọn e có 5ng chạy con Zace dự định đi xuyên việt 1,5 tháng thế mà vào đến có Bình Định là phải quay ra - Hài nhất là sáng đi từ Gia Lâm vòng lên Đông Anh đón 1 chú mà mãi đến tối mới đến được Ninh Bình =)) giờ muốn đi mà ko có t/gian.
Hehe e định vào SG rồi lấy xe đi ra nên chắc ko quay lại được như bác. Mà sao lại phải quay lại thế bác? Nản quá à?

mackmyta

Xe tăng
Chúc bác lên dg bình an nhé

TuDo2808

Xe điện
Theo em thì cụ cứ xách ví lên và chi thoai, đắn đo làm gì cho mệt. Từ SG-HN khoảng 1.700km+ lang thang rẽ ngang rẽ dọc khoảng 500km= 2.200 km/7ngày=>300km/ngày. Cả 3 cụ thay nhau lái thì ngon choét!:-?

Tuan Can

Xe container
Nghe đến lái từ HN vào Vinh em đã rơi nước mắt rồi. Cụ nên tính ngày chạy 300 cây thôi.

Daothanhtung

Xe tải
Em đi 5 lần rồi, nhưng chỉ đi từ 2-4 ngày thôi và chỉ có 2 lái xe.

Ngo nho

Xe tăng
E đi 1 chiều 2500 km, tiền xăng 5 củ rưỡi, 1 lái, 6 ngày, vui đâu chầu đấy, đi chợ nấu ăn, ko đặt phòng...

Chỉnh sửa cuối: