[CCCĐ] Xuân Tha Hương - Việt Lào hai nửa yêu thương!

tranquang83

Xe điện
Sau khi check giá với khách sạn, thôi thì giá cũng ở được, lại có ăn sáng (đỡ phải lọ mọ dậy sớm) nên đoàn chốt ở đây... Sau một hồi mặc cả, giá đều cho phòng ở khu Sedon Building: 200K kíp /1 phòng đôi...
Tham khảo điểm này: Theo dự kiến của tớ sẽ lấy Pakse là điểm trung tâm cho chuyến đi Nam Lào, có nghỉ 3 đêm... Nhưng giá này có vẻ vượt mọi tính toán!!!

bimbim5656

Xe container
Mình đính chính từ "ngốc" mà hunggeo dùng, mình cũng đi nhiều nơi, đầy nơi mình cũng có cảm giác dân "ngốc" như vậy, đổi lại họ có cuộc sống thanh bình, đậm tính tình người, ít tính chộp giật và bắt chẹt như mình. Đọc mấy bào báo ở Nhật, nông dân đi làm đồng cứ để nông sản trc cửa nhà, ai lấy gì thì để tiền lại. Rồi cả 1 đoàn tàu duy trì chỉ để đón 1 cô học sinh đi học. Họ "ngốc" nhưng dân tộc họ không "ngốc" :(
Nhìn sang mình mà buồn, đau lòng nhất là về sinh thực phẩm sẵn lòng đầu độc chính dân tộc mình vì cái lợi trc mắt :(
Có một đất nước, một nhóm người tự cho mình là tinh hoa của dân tộc. Và dưới sự lãnh đạo của nhóm người đó: "cả dân tộc đều ngốc"

tranquang83

Xe điện
Đi đúng tốc độ 50km/h, thì tay chốt đoàn lại bị công an vẫy :(, yêu cầu đầu tiên là kiểm tra bảo hiểm. Rõ ràng công an Lào rất kinh nghiệm về vấn đề này, hầu như không xe Việt Nam nào mua, chú công an nói rõ ràng chỉ xin càfe uống, thế là 40K kíp đã ra đi. Bị ra đi ít thế này nên đoàn chủ quan không quan tâm đến các trạm phía sau :). Thế là dưa hấu từ 40K kíp thành 80K kíp, nhưng vẫn ngon :)
Tớ cũng chán hẳn các bạn CSGT Lào. Năm ngoái ở Luang Prabang các bạn ấy còn ghi số 500.000 ra tờ giấy... Sau phải chốt ở giá 200.000 kip. Nhân đây cũng cảnh báo các bạn là hạn chế đưa xe vào trung tâm Luang Prabang, các đầu phố đều có biển chữ giun... mà CSGT trỏ vào đấy mà bảo "Cấm!" Chả biết đằng nào mà lần!

bimbim5656

Xe container
Tham khảo điểm này: Theo dự kiến của tớ sẽ lấy Pakse là điểm trung tâm cho chuyến đi Nam Lào, có nghỉ 3 đêm... Nhưng giá này có vẻ vượt mọi tính toán!!!
Giá gốc là 250k kíp/1 phòng 2 giường 1m, đoàn em đi đông nên mặc cả xuống được 200k :)

bimbim5656

Xe container
Tớ cũng chán hẳn các bạn CSGT Lào. Năm ngoái ở Luang Prabang các bạn ấy còn ghi số 500.000 ra tờ giấy... Sau phải chốt ở giá 200.000 kip. Nhân đây cũng cảnh báo các bạn là hạn chế đưa xe vào trung tâm Luang Prabang, các đầu phố đều có biển chữ giun... mà CSGT trỏ vào đấy mà bảo "Cấm!" Chả biết đằng nào mà lần!
Tết âm năm ngoái đoàn em cũng lên Luông, đi bét nhè không thấy xxx hỏi thăm. Theo em, kinh nghiệm là:
- Một là mua bh đầy đủ
- Hai là nhìn kĩ biển, nếu là chữ mình có thể cãi vì không phải kí hiệu quốc tế.
- Ba là nhìn xem có xe nào đi trước thì mình đi theo :)

tvdung

Xe điện
Tết âm năm ngoái đoàn em cũng lên Luông, đi bét nhè không thấy xxx hỏi thăm. Theo em, kinh nghiệm là:
- Một là mua bh đầy đủ
- Hai là nhìn kĩ biển, nếu là chữ mình có thể cãi vì không phải kí hiệu quốc tế.
Vụ này cụ nhắc lại làm em xao xuyến :))

joyride

Xe điện
Lần trc em chả chia sẻ với các cụ vụ cãi nhau với xxx Lào rồi còn gì. Vừa vào Savanakhet các chú đã vẫy. Em cãi cho một hồi thì chịu chẳng thu đc đồng nào.

NT0910

Xe tải
Em đăng ký nhé.... :D :D :D

ladalienxo

Xe tải
Em nghi các cụ làm hư CSGT lào đấy

tvdung

Xe điện
Lần trc em chả chia sẻ với các cụ vụ cãi nhau với xxx Lào rồi còn gì. Vừa vào Savanakhet các chú đã vẫy. Em cãi cho một hồi thì chịu chẳng thu đc đồng nào.
Chuẩn bị vào Viêng Chăn em cũng bị vẫy lại, nhưng chỉ bị nhắc nhở đi chậm lại
Em xao xuyến vụ đèn đỏ mà không chịu đi ở Viêng Chăn cơ :((

laixe01

Xe container
Em vô hóng chuyến đi Lào _ Việt

thang_capit

Xe buýt
Đoàn em sau khi thăm Patuxay park, lúc chở về khách sạn dừng đèn đỏ ở làn rẽ phải nên cũng bị tóm lại. 1 cụ trong đoàn em ko dừng, csgt Lào phóng xe máy đuổi theo thu giấy tờ. Còn em dừng nên họ chỉ kiểm tra, nhắc nhở rồi cho đi. Còn ông bạn kia mất 150k :). Đèn đỏ bên đó được rẽ phải :)

dmdviet

Xe cút kít
Em trả lời cụ trước: cụ đặt trường hợp cụ là dân xa xứ thì cụ xử lý như nào khi công an như trường hợp đoàn em ạ? Nếu trả lời được thì mời cụ còm tiếp ạ?

mrr6462

Xe máy
chuyến đi hay quá các bác ạ =D>

bimbim5656

Xe container
Em trả lời cụ trước: cụ đặt trường hợp cụ là dân xa xứ thì cụ xử lý như nào khi công an như trường hợp đoàn em ạ? Nếu trả lời được thì mời cụ còm tiếp ạ?
Chắc cụ ấy đang đùa :)

bimbim5656

Xe container
Các bạn Lào du học ở VN khá nhiều. Dân mình sang đó cũng lắm. Giao lưu văn hóa, làm hư nhau là đương nhiên.
xxx Lào đểu lắm, em đi rất từ tốn qua trạm mà tuýt em xuống rồi hỏi luôn: bảo hiểm đâu? rồi xin tiền cà phê 40k. 2 lần đi đều không gặp nhân viên bán bh nên bỏ qua. Nói chung là dễ chịu hơn xxx VN :)

dmdviet

Xe cút kít
Mình đợi câu trả lời từ bạn, nhưng thực ra mình nói với bạn lần này mình đi Lào là lần thứ 5, học hỏi các cao nhân rất nhiều, hơn nữa ae đều là dân ô ép cả. Không ai làm hư ai cả, đoàn đều tuân thủ tối đa, nhưng có những điều nếu chuẩn như bạn hỏi chắc phải 20 thậm chí 30 ngày mới đủ :)

Chỉnh sửa cuối:

dmdviet

Xe cút kít
He he thôi em mời các cụ tiếp tục, vì thực sự nhiều chiên gia LÀO vào còm, hy vọng mọi chuyện sẽ ổn bào ngày mai :(

dmdviet

Xe cút kít
Em nghĩ bác nên lấy phòng King :D

,
em cũng nghĩ dưới phía Nam các ban công an cũng thuần :D

- Một là mua bh đầy đủ
Ở nhà mệt hơn đi nhể :)

Vầng, đoàn em vừa đi vưa rút kinh nghiệm lão ơi :D

Đăng ký đi Myanma 2017 nhá :D

Thù lâu nhớ rai :D

Em vô hóng chuyến đi Lào _ Việt
Vầng em mời cụ, truyện còn dài lắm :D

Đoàn em sau khi thăm Patuxay park, lúc chở về khách sạn dừng đèn đỏ ở làn rẽ phải nên cũng bị tóm lại. 1 cụ trong đoàn em ko dừng, csgt Lào phóng xe máy đuổi theo thu giấy tờ. Còn em dừng nên họ chỉ kiểm tra, nhắc nhở rồi cho đi. Còn ông bạn kia mất 150k :). Đèn đỏ bên đó được rẽ phải :)
Vầng tvdung là chủ tịch nhóm Lào 2015 cụ ơi

chuyến đi hay quá các bác ạ =D>
Vầng mời cụ theo dõi tiếp vì chuyến đi còn dài ạ
Các bạn Lào du học ở VN khá nhiều. Dân mình sang đó cũng lắm. Giao lưu văn hóa, làm hư nhau là đương nhiên.
Có chỗ nào thiếu ảnh cụ bổ sung nhá :)