[Thảo luận] Xử lý tình huống gặp súc vật trên đường cao tốc!!!

khoavq

Xe điện
Kính các cụ,
nhà cháu mở cái thớt này ra để bàn về việc chúng ta đang chạy trên đường cao tốc thì gặp chó/mèo/gà/lợn v.v. chạy ngang qua đường :77:

Các cụ cứ tưởng tượng là đang chạy khoảng 100 chẳng hạn,
các cách xử lý:
- phanh (cái này tốn nhiên liệu, hại xe phết);
- đánh lái (cái này còn tốn hơn, có khi tốn cả sinh mạng...);
- đâm luôn (không biết có bị dân xung quanh chặn xe, đốt xe mình nếu họ bắt được không???);
- v.v.

Các cụ thử bàn luận xem cách nào hay nhất nhé.
Nhà cháu tin là các cụ cũng có băn khoăn như nhà cháu về vụ này...

Lamborghini78

Xe điện
Chó, mèo, gà chọn phương án 3
Lợn ít chạy qua đường ko tính
To hơn như trâu bò ...nhờ trời :77:

_F4_

Xe tăng
Cụ đi xe tải phânh lại cho lên thùng,xe cẩu cẩu lun mang về cho OF nhà mình off line :D ,xe lu cho nát!Xe con cả trăm chiệu lại cả mấy mạng người đi theo ko thể tính được thì tốt nhất cụ phanh lại xử lý & tăng ga chắc mất 5k tiền xăng thui mừ cụ :77:

totorauxom

Xe điện
hic, em tiêu diệt hết ạ, ford RANGER pickup em táng chết cả bê tại Tĩnh gia rồi ạ, gà vịt chó má em chả tránh làm gì, nguy hiểm cực kỳ luôn:77::77::77:

khoavq

Xe điện
Cụ đi xe tải phânh lại cho lên thùng,xe cẩu cẩu lun mang về cho OF nhà mình off line :D ,xe lu cho nát!Xe con cả trăm chiệu lại cả mấy mạng người đi theo ko thể tính được thì tốt nhất cụ phanh lại xử lý & tăng ga chắc mất 5k tiền xăng thui mừ cụ :77:
:))
Toàn bộ đoạn văn của cụ đúng chính tả,
có mỗi cái màu đỏ,
nhà cháu vỡ cả bụng
cụ đừng giận cháu nhá

alehap

Xe tải
Em nhớ có bác nào ở OF ý, bác ý có cái chữ ký là:
chó tránh đầu trâu tránh đít.
Đọc xong cười và nhớ luôn, thực hành mấy lần rồi.
Gad qué thì tránh làm gì, cứ chẹt chết cụ nó đi thôi. Mà em thật, chẹt gà với chim là hơi bị khó của nó.
Các cụ cứ thử xem.

totorauxom

Xe điện
em thích chẹt mỗi chuột thôi ạ:21::21::21:

Hồ Hải Trung

Đi bộ
theo quán tính em cam đoan với các cụ là đều phải phanh và xử lý như tránh người

chuotdong

Xe điện
theo quán tính em cam đoan với các cụ là đều phải phanh và xử lý như tránh người
Nó nhỏ hơn người, bác tránh sao kịp, em nhất trí với bác trên là tránh loại như trâu bò ... thôi, còn đi cao tốc mà có thói quen đó thì toi mạng mất :77:

hi_lander_6052

Xe buýt
Hum trước e đi với ông bác về Ứng hoà HT,đang đi 70km/h con bê hơn 20ký băng qua đường.Hậu quả bê bay 20m,tan xác pháo,thủ phạm bác em bị trưởng thôn lôi vào xã đền tiền con bê rồi mới cho về(2 bác cháu khênh bê vào cốp đem về).Tối lại hết hơn chục chai vodka loại to

TuNam

Xe tải
Em xin hầu các cụ một chuyện: Năm xưa, ở đông Âu, nhân nghỉ hè em mượn được con Lada 2107 đi buôn quần áo chợ quê kiếm thêm. Lúc tối mịt về qua đường làng, hai bên toàn ruộng ngô thấy một con thỏ rừng chạy ra đứng giữa tim đường, em nháy đèn nó không đi, cáu quá ga to một phát, thế quái nào nó lại nhảy lên, đập vào gầm xe đánh cục một phát. Em dừng xe, cả bọn quay lại tìm thì thấy chú thỏ đang lơ mơ vì bị thương vào đầu, nằm giãy giãy giữa đường. Đem ngay về ký túc xá, gọi thằng bạn tây biết nấu thỏ, buổi tối hôm ấy cả lũ nhậu no. Thằng Tây mới giải thích là thỏ rừng bị chiếu đèn bị lóa thì ngồi im thít, khi đèn xe qua rồi hết lóa thì nhảy đi, nhưng nhảy sớm quá nên đập đầu vào gầm. Nó còn bảo hươu, nhím, chồn cũng thế,... em không rõ nhưng nhớ mãi thịt thỏ rừng thì màu sậm chứ không trắng như thỏ nhà.

Cuối tuần sau quen mui, lúc đi chợ em vừa lái vừa để ý xem có con gì chạy qua không mà không thấy. Lúc đi qua chỗ có nhà dân thấy một đàn gà, em đánh võng qua nghịch tý, không ngờ có một con gà nhảy lên, va vào đầu xe, kêu quác một phát rồi nằm thẳng cẳng. Cũng không định lấy cắp nhưng chẳng biết làm thế nào, em bảo thằng bạn thôi cứ nhặt đại con gà về nhỡ dân họ nhìn thấy thì phiền. Về đến nơi cất xe mới biết vỡ nứt mất chụp đèn pha, đền số tiền bằng gần hai chục con gà. Cả đợt đi buôn đấy tóm lại là lỗ.

Em gần 15 năm không cầm đến lái, giờ vừa mới lấy lại bằng, lại tập lại từ đầu các cụ ạ. Hy vọng không va vào con gì nữa, nhất là con người.

xe_cang_hai

Xe tăng
súc vật nhỏ thì tránh làm gì, cái gì to hơn con chó thì nên phanh ạ, thằng bạn cháu đâm phải chó nát hết cả đèn ạ :77:

tuananhtun

Xe buýt
Hum trước e đi với ông bác về Ứng hoà HT,đang đi 70km/h con bê hơn 20ký băng qua đường.Hậu quả bê bay 20m,tan xác pháo,thủ phạm bác em bị trưởng thôn lôi vào xã đền tiền con bê rồi mới cho về(2 bác cháu khênh bê vào cốp đem về).Tối lại hết hơn chục chai vodka loại to
Quái nhỉ , chẳng còn pháp luật , luật lệ gì nữa cả. Nếu mà bác cụ ở bên Mỹ thì bác cụ hoàn toàn có thể khởi kiện người nuôi bê, vì ko trông coi, nhốt bê cẩn thận để nó chạy ra đường giao thông. Bác cụ đi trên đường đi đúng làn, đúng tốc độ...thì chả sai 1 tí nào cả. Ngoài ra thắng kiện còn được đền bù tổn hại về vật chất (xe) và tinh thần (do căng thẳng) nữa.
Việt Nam...hic hic, nghĩ mà buồn thay.

MoonMax

Xe điện
Loại nhỏ từ chó trở xuống lu luôn.

Loại to từ nghé, bê trở lên phanh luôn, không phanh mà chỉ đánh lại tránh có khi lật luôn, toi, không chơi cái món này.

Ngày xưa thầy em dạy ra đường cầm vô lăng phải biết và phán đoán tâm lý bản năng của động vật (trong đó đương nhiên có cả người) mà đề phòng.

cam07

Xe buýt
Em lu 1 con chó rồi (cỡ gần 20kg), vỡ m ba đờ xốc trước của em, mà không lu thi không tránh vào đâu được, vì tình huống thế này:

Đang chay tốc đô 80km/h, sát bên trái là giải phân cách, sát bên phải là 1 em matis đang vượt phải, phía trước đầu matis là con chó đang sang đường, nó nhìn thấy matis nó sợ quá quay lại đứng trầu ở đầu xe em, thế là đành lu thôi, vì chả có lựa chọn nào ở bên trái, và bên phải cả! Lu xong, em nhìn gương chả thấy con chó đâu, về nhà kiểm tra xe thấy vỡ ba đờ xốc, cay quá !

Túm lại nhà ai có súc vật mà ở gần đường thì nhốt lại ah

Chỉnh sửa cuối:

Okane

Xe container
Em lu 1 con chó rồi (cỡ gần 20kg), vỡ m ba đờ xốc trước của em, mà không lu thi không tránh vào đâu được, vì tình huống thế này:

Đang chay tốc đô 80km/h, sát bên trái là giải phân cách, sát bên phải là 1 em matis đang vượt phải, phía trước đầu matis là con chó đang sang đường, nó nhìn thấy matis nó sợ quá quay lại đứng trầu ở đầu xe em, thế là đành lu thôi, vì chả có lựa chọn nào ở bên trái, và bên phải cả! Lu xong, em nhìn gương chả thấy con chó đâu, về nhà kiểm tra xe thấy vỡ ba đờ xốc, cay quá !

Túm lại nhà ai có súc vật mà ở gần đường thì nhốt lại ah
Các cụ ơi, e đính chính tí nhá, CHÓ, MÈO và đặc biệt là GÀ k phải là SÚC VẬT đâu ạ, e thấy mấy cụ gọi như thế rồi.

E chưa chẹt con nào kể trên, họa chăng là mấy con gián, con kiến thôi ự :P

Tran Thanh Hai

Xe buýt
Em nghĩ mình nên tránh hết các con vật mình có thể nhìn thấy được cho nó lành các cụ ạ, thậm chí là một con cóc mà tránh được thì cũng nên.

hi_lander_6052

Xe buýt
Quái nhỉ , chẳng còn pháp luật , luật lệ gì nữa cả. Nếu mà bác cụ ở bên Mỹ thì bác cụ hoàn toàn có thể khởi kiện người nuôi bê, vì ko trông coi, nhốt bê cẩn thận để nó chạy ra đường giao thông. Bác cụ đi trên đường đi đúng làn, đúng tốc độ...thì chả sai 1 tí nào cả. Ngoài ra thắng kiện còn được đền bù tổn hại về vật chất (xe) và tinh thần (do căng thẳng) nữa.
Việt Nam...hic hic, nghĩ mà buồn thay.
Phép thủ tướng vẫn thu lệ làng bác ạ:102: