[Funland] Xử lý con mẹc đỗ chắn cả ngày trước cửa hàng

NNS

Xe ngựa
Cụ đọc kỹ điều 18,19 luật GTĐB 2008, nên nhớ chức năng của lòng đường là phục vụ giao thông, không phải chức năng đỗ xe.
ô hay, đỗ xe cũng là giao thông, chứ cụ tưởng cứ phải chạy lòng vòng mới là giao ư?

Ga_son

Xe điện
không Đỗ, dừng tôi đố cụ giao thông kiểu gì đấy.
Đỗ dừng nó có qui định cả cụ ạ ko phải cứ đỗ là đỗ được, ông đỗ xe thì phải có cảnh bảo trước sau xe, vì ông đang chiếm lòng đường cụ nhé.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Mai sở gt đến kẻ vạch trông xe thế là hết ý kiến !

khanhnguyen09

Xe container
Ngôn ngữ không phù hợp. Dừng quyền comment trong thớt.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Mũi tên bạc

Xe container
Cụ mượn 2 cái oto khác, đỗ sát trước và sau rồi kệ họ, e đảm bảo sau 2 lần bị như thế là sợ.
HỌ đi được xe kia thì có khi họ lại mượn thêm 2 cái xe nữa chèn đầu tiếp có mà khóc.
Em thấy đi đâu giờ cũng kiểu như cụ chủ nói; họ không vi phạm; không đỗ xe chắn lối vào nhà mình theo kiểu không đi được thì lý do gì bảo họ đi. Em thỉnh thoảng đỗ xe bên đường và chưa bao giờ em đỗ ở đâu 2 giờ cả nhưng rất khó chịu vì thằng nào nó cũng nghĩ đường của nó. CÓ lần em đi ăn đường CHiến Thắng Hà Đông. Chỗ em đỗ xe không chắn một cửa nhà nào, nó nằm bên hông của một cơ quan; vỉa hè rộng 6m nhưng có con bán nước chè ngồi đó. Để xe ăn ở quán đối diện mà chủ nhà chỉ ra đó. Con bán nước cũng làm câu "Để xe lâu không em"; mình chả thích đôi co nên bảo 1 tiếng. Một lần đỗ xe ở Hà Đông đường Quang TRung cũng vậy; vỉa hè rất rộng; chỗ em đỗ thì không có lối lên xuống; đồng thời cũng không thể lên được do bó vỉa hè rất cao. Dừng lại cũng có em làm photo ra bảo anh đỗ lâu không? Rất khó chịu; tài sản của chung ông cứ làm như của nhà ông.

Hoanft

Xe buýt
Một số việc thuộc thẩm quyền của công an. Cụ cứ gọi công an đến giải quyết. Đúng sai có pháp luật qui định vì lòng đường này nó không thuộc quyền sở hữu của cụ cũng như của lái xe kia.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nếu không có quy định cấm đỗ thì xe ô tô có thể dừng trên đường một lúc cũng không sao. Tuy nhiên em nghĩ cũng nên tránh lối lên xuống hay trước các cửa hàng ra thì hay hơn, có thể mình không sai nhưng cũng nên nghĩ cho họ, nếu để lâu mà chẳng may gặp ông chủ nhà hay cửa hàng họ chơi xấu thì khác gì tự mình mua thêm việc phiền toái vào người ~o)

coolpix8700

Xe ngựa
Đỗ dừng nó có qui định cả cụ ạ ko phải cứ đỗ là đỗ được, ông đỗ xe thì phải có cảnh bảo trước sau xe, vì ông đang chiếm lòng đường cụ nhé.
Điều 18 trong Luật quy định dừng đỗ xe trên đường bộ và Điều 19 quy định dừng đỗ xe trên đường phố!

coolpix8700

Xe ngựa
Một số việc thuộc thẩm quyền của công an. Cụ cứ gọi công an đến giải quyết. Đúng sai có pháp luật qui định vì lòng đường này nó không thuộc quyền sở hữu của cụ cũng như của lái xe kia.
Bác chủ thớt đã gọi xxx và đã nghe họ trả lời rồi!

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
... Mặt bằng em thuê nên bị như là rất xót ruột cụ ạ, mong cụ hiểu cho điều đó
Em ko thuê cửa hàng và cũng ko bán hàng, nhưng rất thông cảm với cụ. Không biết về Lý thì thế nào, nhưng về Tình thì thằng Mer kia là mất dạy rồi. Chặn ngay trước cửa hàng thì quá chướng mắt, chưa kể cản trở khách mua hàng và cản trở giao thông.
Nó cũng giống như hát karaoke ở nhà, lí luận rằng tao hát ở nhà tao, nhưng mở loa to lúc giờ nghỉ của hàng xóm, án mạng xảy ra cũng ko hiếm lắm.
Đâm chết bạn cùng dãy trọ vì hát karaoke loa kẹo kéo đến khuya - Báo Người lao động (nld.com.vn)
Xảy ra án mạng vì nói hàng xóm dừng hát Karaoke để đi ngủ (baovephapluat.vn)

Linh Net

Xe buýt
Xe mẹc đang đỗ đúng quy định mà cụ?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đây chẳng qua là cửa hàng đơn lẻ thì nhiều cụ cứ nói luật với thế lọ/thế chai chứ. Các cụ thử mang xe ra đỗ trước quán nhậu rồi để đấy đi xem ntn, em nghĩ chả cụ nào dám vì biết kết quả ngay là ntn ~o)

Linh Net

Xe buýt
Em ko thuê cửa hàng và cũng ko bán hàng, nhưng rất thông cảm với cụ. Không biết về Lý thì thế nào, nhưng về Tình thì thằng Mer kia là mất dạy rồi. Chặn ngay trước cửa hàng thì quá chướng mắt, chưa kể cản trở khách mua hàng và cản trở giao thông.
Nó cũng giống như hát karaoke ở nhà, lí luận rằng tao hát ở nhà tao, nhưng mở loa to lúc giờ nghỉ của hàng xóm, án mạng xảy ra cũng ko hiếm lắm.
Đâm chết bạn cùng dãy trọ vì hát karaoke loa kẹo kéo đến khuya - Báo Người lao động (nld.com.vn)
Xảy ra án mạng vì nói hàng xóm dừng hát Karaoke để đi ngủ (baovephapluat.vn)
2 ca ko giống nhau cụ nhé.
Hát là ô nhiễm tiếng ồn.
Người ta đỗ xe đúng nơi ko có biển cấm mà cụ?

huyhung123

Xe điện
Nếu đúng là xe của cụ thì cụ cũng nên cân nhắc việc đỗ xe dịch ra khỏi mặt tiền cửa hàng cụ chủ thớt, trừ trường hợp bất khả. Cụ chỉ cần dịch lên hoặc xuống nửa thân xe chắc là ok rồi. Tôi thấy cách trao đổi của cụ chủ là hợp tình hợp lý, đủ độ nhã nhặn lịch sự rồi. Cụ cho người khác cơ hội thì cũng chính là cho mình cơ hội đấy mà.
Ai bảo post cả biển số xe họ lên!

Linh Net

Xe buýt
Đây chẳng qua là cửa hàng đơn lẻ thì nhiều cụ cứ nói luật với thế lọ/thế chai chứ. Các cụ thử mang xe ra đỗ trước quán nhậu rồi để đấy đi xem ntn, em nghĩ chả cụ nào dám vì biết kết quả ngay là ntn ~o)
Cụ lên ô chợ dừa tham quan nhé. Nhậu hay nhẹt gì kệ, lòng đường anh em sở gtvt khai thác đỗ xe nên kín utu.
Chả thấy chủ shop nào ra ý kiến giề.

cuc_cu

Xe tăng
Nếu nói chuyện bằng lý thì đường không có biển cấm dừng cấm đỗ, đương nhiên xe Mer đỗ đó là không sai.

Nếu nói chuyện bằng tình thì cũng cần nhẹ nhàng, bày tỏ nguyện vọng mong muốn người ta thấu hiểu và đỗ xe gọn tránh ảnh hưởng đến kinh doanh, coi như là hỗ trợ mình. Tuy nhiên, họ không thuận tình làm theo thì cũng đành chịu - ấm ức gì, vì người ta có sai đâu.

Theo quan sát trên ảnh, vỉa hè khá rộng mà cụ - có ảnh hưởng đến kinh doanh của cụ đâu.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
2 ca ko giống nhau cụ nhé.
Hát là ô nhiễm tiếng ồn.
Người ta đỗ xe đúng nơi ko có biển cấm mà cụ?
Mời cụ.
Nó giống nhau ở chỗ đều có khả năng xảy ra án mạng, do sự thiếu ý thức của 1 bên.
Em cho rằng về lý, thì lòng đường thuộc sở hữu nhà nước, ko thuộc về chủ xe và chủ cửa hàng. Về tình, đậu xe cản trở giao thông và cản trở cửa hàng kinh doanh là thiếu ý thức. Còn cụ nếu cho là đúng thì cứ đậu thôi :))
Phạm tội giết người từ mâu thuẫn nhỏ đỗ xe trước cửa nhà (thanhtra.com.vn)
Đỗ ôtô trước nhà người khác: Không phải là chuyện nhỏ! - Báo Người lao động (nld.com.vn)

Mrquickdn

Xe tải
Tuần trước tôi đậu xe chếch trước 1 cửa hàng, từ 8h-9h sáng, đường cho phép đậu. Vỉa hè rộng 5m, kv buôn bán vắng như chùa bà Đanh, mặt tiền cửa hàng rộng cỡ 6m, tôi chỉ đậu chiếm cỡ 4m. Lúc ra xe thì thấy nó dán chừng 10 tờ giấy A4 vòng quanh xe. Tôi vào hỏi rất tử tế mấy con bé bán hàng: Phải em dán lên xe ko? Nó bảo Ừ em dán để lần sau a khỏi đậu. Tôi vẫn tử tế bảo: Lần sau e dán thì dán 1 tờ là người ta thấy rồi, giờ e dán 10 tờ thế này bóc ra keo dán lem nhem phải tẩy có khi tróc sơn. Nó gân cổ lên chửi. Tôi chỉ bảo: Mày còn non và xanh lắm, mày xong đời rồi con! Xong tôi gọi số trực ban công an phường, 5 phút sau công an có mặt. Ông công an nghe xong bảo con bé kia: Ví dụ như anh này có vi phạm luật, thì bọn e chỉ được phép gọi báo công an đến phạt, chứ không có quyền dán chi chít lên xe người khác, như thế là hủy hoại tài sản cá nhân. Nó vẫn gân cổ lên cãi bảo là anh này đậu trước cửa hàng nó , bla bla...Tôi đề nghị ông công an đưa cả 2 lên phường, nó bắt đầu sợ. Lên đến phường, nó mới xin lỗi, tôi bảo: Ok, xin lỗi xong rồi giờ đi vào vấn đề chính. Em dán đầy lên xe anh, giờ anh ra bóc keo, keo dính chặt có thể sẽ phải tẩy chà làm tróc sơn phải đi sơn lại cả 4 cánh, chi phí sẽ hơn 2 triệu. Mà theo luật Hình sự thì phá hủy tài sản cá nhân trên 2 triệu ấy mà, nhẹ thì phạt 50 tr, nặng thì ngồi khám từ 7 tháng đến vài năm. Nó xanh hết cả mặt. Xong tôi bảo: May cho em là anh thấy tội nghiệp vì em dốt nát ko hiểu biết pháp luật, lại đi làm thuê lương 3 cọc 3 đồng. Tha cho lần sau đừng có húng chó, gặp phải đứa rắn nó làm cho cái đơn, chưa cần biết có ngồi tù hay ko nhưng công an nó xuay cho thì cũng sạt nghiệp!
Đấy, cụ chủ thớt cứ nghe chuyện của em mà hành xử.

Linh Net

Xe buýt
Mời cụ.
Nó giống nhau ở chỗ đều có khả năng xảy ra án mạng, do sự thiếu ý thức của 1 bên.
Em cho rằng về lý, thì lòng đường thuộc sở hữu nhà nước, ko thuộc về chủ xe và chủ cửa hàng. Về tình, đậu xe cản trở giao thông và cản trở cửa hàng kinh doanh là thiếu ý thức. Còn cụ nếu cho là đúng thì cứ đậu thôi :))
Phạm tội giết người từ mâu thuẫn nhỏ đỗ xe trước cửa nhà (thanhtra.com.vn)
Đỗ ôtô trước nhà người khác: Không phải là chuyện nhỏ! - Báo Người lao động (nld.com.vn)
Cụ so nó vô lý nếu chỉ giống nhau là dẫn đến án mạng.
So cái gì nó hao hao nhau ý cụ ơi.

Sao cụ ko so vụ gì vợ nhâu xay oánh chết tươi chồng ấy, he he