[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

Batman

Xe điện
Bằng tuổi chị đó, mà giờ thây sức khoẻ đi xuống lắm e ạ, thuê đẻ thì may ra chứ đẻ tự nhiên k dám nữa
Thuê đẻ thì chẳng có tình cảm đâu, nuôi một đứa trẻ không do mình sinh ra dù có mang gen của mình cũng rất ít mối liên kết.
Theo em mợ tốt nhất là đừng đẻ thì hơn.

Khờ .

Xe tải
sinh lão mạnh tử, nói chung làm con người khổ chứ chả sướng gì, không sinh cũng có cái tốt cho xã hội cho trái đất này, khi tài nguyên bắt đầu hết sẽ xảy ra nhiều cực đoan bất công trong xã hội, hiện tại biến đổi trái đất rất lớn, lượng nước đang tan chảy dâng dần có khi sẽ mất 2/3 các thềm lục địa trong 30 - 50 năm tới lúc đó là đại họa cho loài người, nên cân nhắc sinh con và sinh bừa bãi
01. Sinh lão BỆNH tử

02. Bác định nghĩa thế nào là sinh bừa bãi? Các cụ ngày xưa có sinh bừa bãi không? Liệu rằng bác hay ai đó trong gia tộc thuộc hàng cha ông có thuộc sản phẩm nào của việc sinh bừa bãi không? Liệu rằng con cháu chúng ta có mặt trên cuộc đời này là một "sự bừa bãi"?

03. Xu hướng lười sinh con, việc cá nhân hóa dẫn đến dân số giảm hoàn toàn không thuộc ý chí chủ quan của chúng ta. Nó - cái xu hướng không sinh con, chậm có con hoặc không thể có con là guồng quay tất yếu của tạo hóa để thế giới này trở nên cân bằng khi con người đã lấy đi không gian, sinh tồn, sự sống của muôn loài cũng như phá nát trật tự cân bằng sinh thái.

Mỗi một sinh mệnh có mặt trên cuộc đời này là điều tốt đẹp nhất tạo hóa đã tạo ra. "Sự bừa bãi" theo cách hiểu của nhiều người cũng là một trong những điều tốt đẹp đó.

Vài lời cùng bác.

01. Sinh lão BỆNH tử

02. Bác định nghĩa thế nào là sinh bừa bãi? Các cụ ngày xưa có sinh bừa bãi không? Liệu rằng bác hay ai đó trong gia tộc thuộc hàng cha ông có thuộc sản phẩm nào của việc sinh bừa bãi không? Liệu rằng con cháu chúng ta có mặt trên cuộc đời này là một "sự bừa bãi"?

03. Xu hướng lười sinh con, việc cá nhân hóa dẫn đến dân số giảm hoàn toàn không thuộc ý chí chủ quan của chúng ta. Nó - cái xu hướng không sinh con, chậm có con hoặc không thể có con là guồng quay tất yếu của tạo hóa để thế giới này trở nên cân bằng khi con người đã lấy đi không gian, sinh tồn, sự sống của muôn loài cũng như phá nát trật tự cân bằng sinh thái.

Mỗi một sinh mệnh có mặt trên cuộc đời này là điều tốt đẹp nhất tạo hóa đã tạo ra. "Sự bừa bãi" theo cách hiểu của nhiều người cũng là một trong những điều tốt đẹp đó.

Vài lời cùng bác.
thời xưa dân số thế giới có hơn tỏi người, sinh thoải mái, giờ sắp lên tới 10 tỷ người sự sống cả nhân loại đang bị đe dọa, mọi người cũng nên có ý thức, không có chết hết , tùy thuộc vào tư duy mỗi người chịu sự nhân quả tương lai

Amendaphat

Xe buýt
Mấy đứa bạn em nó lập luận thế này:

- Đẻ nhiều không lo nuôi, vì các cụ bảo trời sinh voi sinh cỏ.
- Đẻ nhiều vui: khi mình chết chúng nó khóc to cho nghe cho rôm, chứ 1 đứa khóc không ra tiếng mình nằm trong quan tài nghe buồn lắm.
- Đẻ nhiều không sợ dạy: đánh chửi mạnh con chị, con chị lại tẩn bọn em thế là chúng nhìn nhau mà sống biết điều.

Vậy tại sao các cụ lại bảo không lên đẻ nhiều.

Mít tố nữ

Xe tăng
E đã nhiều lần lang thang trong các hội nhóm cho con nuôi, rồi e lại k dám, chắc duyên chưa tới cụ ạ, k phải con mình đẻ ra khó nuôi được lắm. Thôi thì về già cô quạnh vậy, con trai chắc chả nhờ mơ gì dc.
Cô quạnh sao được mợ. Mợ có chồng, con mà. Con trai tuy nó không có thể tám hay chăm chút nhỏ nhặt cho mẹ nhưng khi cần tụi nó cũng biết lo. Chả cần phải xin con gái nuôi làm gì, trời cho 2 trai thì sau ta có 2 dâu, nó cũng như con gái mình xin về nuôi thôi.
Em có cả trai gái nhưng cứ nghĩ phiên phiến thế, thôi thì cầu trời cho nhà mình có đứa con dâu biết điều thế là ổn, hên có khi được con dâu tốt lại hợp với mẹ chồng thì sướng hơn cả xin con gái về nuôi.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cô quạnh sao được mợ. Mợ có chồng, con mà. Con trai tuy nó không có thể tám hay chăm chút nhỏ nhặt cho mẹ nhưng khi cần tụi nó cũng biết lo. Chả cần phải xin con gái nuôi làm gì, trời cho 2 trai thì sau ta có 2 dâu, nó cũng như con gái mình xin về nuôi thôi.
Em có cả trai gái nhưng cứ nghĩ phiên phiến thế, thôi thì cầu trời cho nhà mình có đứa con dâu biết điều thế là ổn, hên có khi được con dâu tốt lại hợp với mẹ chồng thì sướng hơn cả xin con gái về nuôi.
Vâng mợ, khả năng chả đứa nào ở với mình cả ấy, nên xác định 1 mình thôi mợ ạ :D

Mít tố nữ

Xe tăng
Vâng mợ, khả năng chả đứa nào ở với mình cả ấy, nên xác định 1 mình thôi mợ ạ :D
Chuyện bình thường. Bác em gái trai đầy đủ chồng mất trước giờ cũng đang sống 1 mình cùng với bà giúp việc được các con thuê cho. Tết nhất giúp việc về phải đến nhà con ở là thấy chán ngay chỉ mong hết Tết để được về nhà mình.

Mr.Alo

Xe lăn
trịch trịch mà không đẻ khác nào thịt chó lại thiếu mắm tôm :V

Amendaphat

Xe buýt
trịch trịch mà không đẻ khác nào thịt chó lại thiếu mắm tôm :V
Loài vật chịt để sinh đẻ lên năm làm điếu là đụ, còn người thì năm chịt gần 360 ngày, cứ chịt là đẻ thì sao sống nổi.

Chỉnh sửa cuối:

BMW X10

Xe điện
Hây da, 2 dâu = 2 con gái.
Chúc mừng chị.

Jonhy

Xe buýt
Em còn đang nịnh vợ sản xuất thêm đứa thứ 3 mà mãi chưa được đây. Ai không thích đẻ chứ như em là cứ phải hết trứng thì mới thôi :))

chenyouxing

Xe tải
Không sinh con là lựa chọn cá nhân của thiểu số, kệ ng ta nhưng cấm tuyên truyền. Tỷ lệ sinh mà giảm, già hoá dân số như Nhật thì đỡ không kịp đâu.

chenyouxing

Xe tải
Nếu được chọn lại có khi đây là một lựa chọn đáng cân nhắc ấy cụ nhỉ.
Đây là 1 lựa chọn tồi ấy cụ, càng trẻ khoẻ mà đẻ thì con cái cũng khoẻ mạnh hơn. Lựa chọn cá nhân mà chọn độc thân, đứng theo mẫu số đông dân số 1 quốc gia thì :)) Nên là đánh thuế người độc thân không phải sáng kiến tồi đâu.
Thử tưởng tượng 99 cụ độc thân vào quán ăn, có 1 cháu nhân viên ra phục vụ (vì có mỗi 1 cụ chịu đẻ) các cụ đợi lâu lâu giúp cháu tí nhé

TorienT

Xe container
Đây là 1 lựa chọn tồi ấy cụ, càng trẻ khoẻ mà đẻ thì con cái cũng khoẻ mạnh hơn. Lựa chọn cá nhân mà chọn độc thân, đứng theo mẫu số đông dân số 1 quốc gia thì :)) Nên là đánh thuế người độc thân không phải sáng kiến tồi đâu.
Thử tưởng tượng 99 cụ độc thân vào quán ăn, có 1 cháu nhân viên ra phục vụ (vì có mỗi 1 cụ chịu đẻ) các cụ đợi lâu lâu giúp cháu tí nhé
Việt Nam đang thừa người cụ, cái giả sử đấy còn lâu mới đến.

chenyouxing

Xe tải
Việt Nam đang thừa người cụ, cái giả sử đấy còn lâu mới đến.
Sao lại thừa hả cụ, lực lượng lao động hiện nay sẽ già đi, phải có lực lượng trẻ hơn bù vào. VN dân số vàng có đến 2030 thôi. Nhìn dân số thì nhìn tăng trưởng chứ ai lại nhìn số lượng?

Mít tố nữ

Xe tăng
Ơ, em nhớ có đọc đâu đó trên diễn đàn ở mình khoảng 40 thất nghiệp đã khó xin việc trong khi nước ngoài thì 60 vẫn làm bình thường.

chenyouxing

Xe tải
Ơ, em nhớ có đọc đâu đó trên diễn đàn ở mình khoảng 40 thất nghiệp đã khó xin việc trong khi nước ngoài thì 60 vẫn làm bình thường.
Mình k rõ nước ngoài nào, nhưng mà lực lượng lao động chính phải làm việc và nộp thuế, thì nhà nước mới có tiền điều tiết an sinh, hưu trí cho người già được, nên là ít người sinh ra thì người già chắc chắn phải làm việc lâu hơn hoặc họ phải bớt thọ hơn.
Hoặc nếu tích luỹ của cải lớn thì có thể giải quyết bằng cách nhập khẩu lao động nước ngoài, như Nhật đang làm.

poiuy

Xe ba gác
01. Sinh lão BỆNH tử

Vài lời cùng bác.
Các cụ ngày xưa đẻ nhiều không phải là bừa bãi mà thời xưa y học kém, đẻ nhiều mà sống chỉ được ít.
Giờ tỷ lệ chết ít , người lại sống lâu nên đẻ ít mà dân số vẫn tăng. Khuyến khích đẻ chẳng qua muốn có người để lao động thôi chứ là có hại cho cân bằng sinh thái.

Trạng thái
Thớt đang đóng