[Funland] Xu hướng cấm túi ni-lông trên thế giới nhằm bảo vệ môi trường

vequengoai

Xe máy
Ống hút & mấy loại cốc nhựa dùng 1 lần em cũng hạn chế từ lâu rồi. Vợ em thì ko dùng ống hút vì nghe đâu dùng ống hút làm lão hoá nhanh da mặt :))
Giống nhà em cụ ạ, tuyệt đối k dùng cốc nhựa và ống hút nhựa. Tuy nhiên, túi nilon thì vữn thấy trong nhà. Từ giờ, chắc em phải chú ý hơn tới vấn đề này, hạn chế dùng túi nilon, chuyển sang dùng túi vi sinh giống như cc trên này gợi ý.

astrologic

Xe máy
Mỗi cái việc phân loại rác từ nguồn còn làm ko được mợ ơi
nói thì dễ nhưng nhiều cái khó lắm cụ.

1. Các quy định phân loại ra sao
2. Phân chia vứt rác ngày nào.
3. Lợi của người dân khi phân chia rác ra sao ....

nói chung cũng nhiều, phải làm từ từ thôi cụ, bịch 1 phát làm sao được

Wink

[Tịch thu bằng lái]
1. Em mua bình giữ nhiệt làm cốc uống nước.
2. E mua cốc nhựa (có ống hút nhựa) dùng dc nhiều lần để đựng nước mua tại các quán nước. Tránh dùng nhựa dùng 1 lần để giảm bớt lượng nhựa thải. Nhưng mà bọn cửa hàng rất dị ứng, nó ko thích rót nước của nó vào cốc nhựa có thương hiệu khác. Cụ thể e mua cốc starbuck nhưng tiện có cái highland gần công ty, ra mua mà chúng nó từ chối. Em đã bảo là cho các oing các bà dùng dao cạo hẳn chữ Starbuck đi, chứ tôi ko dùng cốc nhựa của ông bà. Mà nó k chịu :(
Em fai làm ầm lên để quản lý cửa hàng chấp nhận. Vì thực sự highland thải ra quá nhiều cốc nhựa.
3. Túi lynon siêu thị thì rất khó tránh. Cái này tận dụng làm túi đựng rác để vứt rác luôn.
4. Đi ngồi quán nước em yêu cầu ốc thuỷ tinh & ko ống hút. Uống trực tiếp thôi.

Tuy nhiên,

Thực sự ứng dụng của nhựa rất phong phú, rất khó loại bỏ.

Cốc giấy có nhựa ko nhỉ các bác?
Giấy xi măng nữa?
Bác nào giải thích giúp em nhé.

buithetien

Xe máy
Đã lâu rồi em không dùng ống hút nhựa, cứ mang bọc hút giấy trong cốp xe, vào quán nước thì dặn không lấy ống hút
cách này của cụ hay, em đi cafe hay lấy ống hút cho đỡ đen răng, cơ mà ngậm vào ống hút nhựa cũng ghê. Chắc học tập cụ quá :D

duhi1689

Xe tải
cách này của cụ hay, em đi cafe hay lấy ống hút cho đỡ đen răng, cơ mà ngậm vào ống hút nhựa cũng ghê. Chắc học tập cụ quá :D
Nên thế cụ ạ, nhiều hàng ẩu rửa ống cũ cho khách dùng lại cơ. Chính mắt em thấy

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chưa có đội chuyên trách đi phạt mợ ạ. Cụ thể như đi phạt người hút thuốc nơi công cộng cũng chưa có :)
Ý thức thuở hồng hoang thì cứ phạt tiền thật nặng là mọi việc đâu vào đấy hết cụ ạ. Chứ phong trào phát động này kia, mà ko có chế tài phạt nặng đi kèm thì chịu. Singapore sạch đẹp vậy ngoài ý thức dân họ tốt còn do họ áp dụng bảo vệ môi trường bằng kỉ luật thép. Ở Sing nếu xả rác bừa bãi lần đầu bị phạt 1.000 đô Sing, tái phạm thì phạt lên tới 2.000 - 5.000 đô Sing & phải lao động công ích. Đến nhai kẹo cao su còn bị cấm nữa là :))
Tụi Singapore nó thỉnh thoảng mới lượn để bắt phạt bác ạ, có lẽ vậy.
Và vì thế mới có mức phạt trên trời.
Chỉ cần làm 2 phát là dân tình (cả bản địa và du lịch) tè ướt quần hết.
Btw, nhưng bên đó vẫn sử dụng Túi nilon bác ạ.

TrumpVietnam

Xe tăng
Do đám chú phỉnh lười làm thôi. Mịa cứ rình tăng thu mấy cái xăng, đường bộ cho nhanh ra tiền, sao k tăng thuế gấp 10 -20 lần mấy doanh nghiệp - làng nghề sản xuất, tái chế nhựa - túi nilon á. Giá thành đắt lên và người bán hàng không miễn phí nữa tự sẽ giảm. Tiền thuế thu được nhóm này thì trợ giá, không thu thuế nhóm sản xuất túi nilon phân hủy được, túi giấy....

hưvô

Xe lăn
Tụi Singapore nó thỉnh thoảng mới lượn để bắt phạt bác ạ, có lẽ vậy.
Và vì thế mới có mức phạt trên trời.
Chỉ cần làm 2 phát là dân tình (cả bản địa và du lịch) tè ướt quần hết.
Btw, nhưng bên đó vẫn sử dụng Túi nilon bác ạ.
Nhưng họ có phương pháp để giải quyết túi nilon phải ko cụ ? :)

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy đây là nhiệm vụ bất khả thi. Các nhà máy sản xuất nhựa, túi nilong hiện nay ở các tỉnh như Bắc Ninh, Hưng Yên, Hải Dương, Hải Phòng. Như nhựa Hưng Yên, An Phát, Cedo, Maeda Kosen,...đang mở rộng nhà máy, xây thêm nhiều nhà máy thổi túi nilong, nâng công suất lên hàng triệu túi 1 tháng mà bảo giảm với hạn chế đã rất khó, nói gì đến cấm.

windowsme

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cấm túi ni lông là văn minh, nhiều quốc gia trên thế giới đã cấm & chuyển sang sử dụng túi vi sinh phân huỷ hoàn toàn, túi giấy... sao VN mình chưa cấm luôn nhỉ. Bữa đọc bài báo thống kê VN thuộc top 5 quốc gia thải rác ni lông ra biển nhiều nhất thế giới :-s

đấy là việc của hạ giới, ta ở thiên đường cơ mà

PCSC

Xe hơi
Nhà em từ lâu đi siêu thị đã mang theo sẵn túi to để dùng. Sau khi sd thì giặt và để sẵn ở xe. Nói không với ống hút và cốc dùng 1 lần rồi ạ. Các cụ các mợ góp sức thay đổi bản thân, mỗi người 1 chút thì sẽ thay đổi được hành vi của cộng đồng ạ.

Ms.Bui

Xe buýt
Nhà em cũng đã bỏ túi ni lông từ lâu lắm rồi. Em thay thế bằng túi vải, đi chợ em để rau trong túi vải về thả vào tủ lạnh rau tươi được lâu hơn là để trong túi ni lông, còn có thể giặt sạch được nữa, còn thịt cá em đựng trong hộp nhựa. Shopping em cũng mang túi vải theo để đựng đồ.

hưvô

Xe lăn
Tụi Singapore chưa có biện pháp nào bác ạ, vì thế túi nilon vẫn đầy ở siêu thị.
Ngày trước đi siêu thị Metro em cũng ấn tượng với họ vì họ khuyến khích khách hàng hạn chế dùng túi nilon bằng cách họ bán các túi to (tất nhiên họ cũng kinh doanh) để khách hàng chứa đồ, ko biết giờ còn ko vì giờ em ít đi :)

Limbo

Xe đạp
Thiết thực trước mắt là giao thông, chó má, vứt rác đúng chỗ còn chửa ăn ai, lo gì cái vạn năm vội :-??

haipvg

Xe tăng
Quản lý chặt, cấm sản xuất túi nylong em nghĩ chắc không quá khó.