XTC 820 2015 có đáng mua không?

MTB

Xe tải
Hic độ này mưa nhiều quá, xế độp lại kêu cộp cộp rồi các cụ ơi.
Hôm nay qua cửa hàng xe, các bác kêu thay pedal là hết kêu thế là em thay liền. Đau cái là đi lúc sau nó lại kêu, nó vẫn kêu. Vẫn là cái bệnh lúc điên lên là nó kêu cứ cạch cạch đến khó chịu. Mà nó kêu thất thường quá, lúc đạp nhẹ kêu, có lúc đạp nhấn mới kêu. Hồi trước đi học em đi xe thống nhất mỗi khi đi mưa nước vào trục giữa với 2 trục trước sau nó cũng kêu nên em biết làm thế nào rồi.
Hic, nhà em bó tay toàn tập rồi! Đi khắp cái Hà Lội này tìm mua bộ tool Promend để sửa lặt vặt thì chả chỗ nào có, chẳng lẽ ship từ SG ra! Cụ nào biết chỗ nào Hà Lội có bộ tool đó chỉ nhà em với nhé, giờ là em chả tin tưởng tay nghề của các bác cửa hàng nữa rồi, nhà em quyết mua đồ về tự làm có khi ngon hơn hehe!

XTC_HN

Xe hơi
Hic độ này mưa nhiều quá, xế độp lại kêu cộp cộp rồi các cụ ơi.
Hôm nay qua cửa hàng xe, các bác kêu thay pedal là hết kêu thế là em thay liền. Đau cái là đi lúc sau nó lại kêu, nó vẫn kêu. Vẫn là cái bệnh lúc điên lên là nó kêu cứ cạch cạch đến khó chịu. Mà nó kêu thất thường quá, lúc đạp nhẹ kêu, có lúc đạp nhấn mới kêu. Hồi trước đi học em đi xe thống nhất mỗi khi đi mưa nước vào trục giữa với 2 trục trước sau nó cũng kêu nên em biết làm thế nào rồi.
Hic, nhà em bó tay toàn tập rồi! Đi khắp cái Hà Lội này tìm mua bộ tool Promend để sửa lặt vặt thì chả chỗ nào có, chẳng lẽ ship từ SG ra! Cụ nào biết chỗ nào Hà Lội có bộ tool đó chỉ nhà em với nhé, giờ là em chả tin tưởng tay nghề của các bác cửa hàng nữa rồi, nhà em quyết mua đồ về tự làm có khi ngon hơn hehe!
Chắc xe xtc 820 có Pedan Giant thì sao kêu được. Em đoán nó bị han do nước mưa. Tra dầu vào là hết thôi. Thay phí tiền quá.

lululala

Xe buýt
Bị kêu thế do nhiều nguyên nhân lắm, thường là do bàn đạp, và các cụ thợ cũng toàn phán là bàn đạp mặc dù nhiều khi nó là do ổ bi ở trục giữa hoặc bộ chuyển ở líp
Còn mấy cái pedan của Giant lắp vào để cho có cái mà đạp thôi :))

MTB

Xe tải
Hehe các cụ đoán bệnh chuẩn quá, cơ mà tiện thể đắm đò rửa trôn thôi, đau cái là nó vẫn kêu cạch cạch, mà bệnh ày đúng là do nước vào BB thôi, chắc chờ bộ Promend trng SG ra là sẽ hết kêu %-(

Bị kêu thế do nhiều nguyên nhân lắm, thường là do bàn đạp, và các cụ thợ cũng toàn phán là bàn đạp mặc dù nhiều khi nó là do ổ bi ở trục giữa hoặc bộ chuyển ở líp
Còn mấy cái pedan của Giant lắp vào để cho có cái mà đạp thôi :))
Chắc xe xtc 820 có Pedan Giant thì sao kêu được. Em đoán nó bị han do nước mưa. Tra dầu vào là hết thôi. Thay phí tiền quá.

Hungkaax1

Xe tăng
Cái bộ Promend ấy nó xuất phát từ HN mà cụ, cụ chở củi về rừng rồi. Nếu cụ chưa mua thì em cho mượn

MTB

Xe tải
Hi hi thanks cụ nhiều, nhà em lại vừa mắc công việc rồi, chắc để vài bữa nữa nhờ cụ vậy. Em hỏi lúc chiều thì cũng kêu hết rồi, hic may quá chưa kịp chở củi về nhà! Tại là xác định để gắn bó với xế độp lâu dài nên muốn sắm cho đủ bộ kẻo đang mần thì thiếu đồ, như thế nản lắm.

Cái bộ Promend ấy nó xuất phát từ HN mà cụ, cụ chở củi về rừng rồi. Nếu cụ chưa mua thì em cho mượn

lululala

Xe buýt
Cụ hungkaax1 cho e hỏi, xe e đang đi là con XTC 790 2012, e đạp cứ thấy nó bị gợn gợn ko dc êm và mượt lắm, thì vấn đề nó ở xích hay ở líp hả cụ. Em mang ra quán họ toàn bảo tại xích, thay xích là dc.

Với cái dây chuyển đề chuyển lip của em, e cứ đi vài tháng là lên đề lên líp rất cứng, thay dây mới là lại êm T.T . trong khi mấy cái xe khác e thấy đi hoài chả sao, thấy có bác bảo mua cái dây phanh dầu, rồi nhét dây đề vào, ko để hở chỗ nào là ko sao, ko biết cụ đã thử trò này chưa.

Hungkaax1

Xe tăng
Cụ hungkaax1 cho e hỏi, xe e đang đi là con XTC 790 2012, e đạp cứ thấy nó bị gợn gợn ko dc êm và mượt lắm, thì vấn đề nó ở xích hay ở líp hả cụ. Em mang ra quán họ toàn bảo tại xích, thay xích là dc.

Với cái dây chuyển đề chuyển lip của em, e cứ đi vài tháng là lên đề lên líp rất cứng, thay dây mới là lại êm T.T . trong khi mấy cái xe khác e thấy đi hoài chả sao, thấy có bác bảo mua cái dây phanh dầu, rồi nhét dây đề vào, ko để hở chỗ nào là ko sao, ko biết cụ đã thử trò này chưa.
Nếu xe cụ không bị va chạm gì thì em cũng nghĩ tại xích thôi ạ. Em đang có 1 sợi KMC SL10 mới vàng chóe, cụ đầu tư thì không phải nghĩ ngợi đến xích khác nữa đâu. Còn muốn test thì chiều tối T7, CN hoặc tối các ngày trong tuần cụ qua nhà em, em cho mượn cái xích Deore thay vào chạy thử, nếu mượt mà thì chắc chắn là tại xích cũ rồi.
Còn vụ dây đề em đoán là kiểu khung của cụ nó đi dây lộ làm nước dễ ngấm vào lõi dây đề. Trường hợp đó cụ có thể tháo hẳn ra, dùng WD40 xịt vào lõi vỏ dây đề, xì khô, bôi mỡ vào đầu bịt trước khi lắp lại dây. Để an toàn thì cụ đi cắt hẳn dây đề mới, đầu mới và thay lõi xịn. Như em hay order cho các cụ trong đội thì lõi dây đề Jawire bọc teflon đen khoảng 60k/sợi, vỏ thì dùng loại 30 – 40k/m là được rồi.

Chỉnh sửa cuối:

lululala

Xe buýt
Nếu xe cụ không bị va chạm gì thì em cũng nghĩ tại xích thôi ạ. Em đang có 1 sợi KMC SL10 mới vàng chóe, cụ đầu tư thì không phải nghĩ ngợi đến xích khác nữa đâu. Còn muốn test thì chiều tối T7, CN hoặc tối các ngày trong tuần cụ qua nhà em, em cho mượn cái xích Deore thay vào chạy thử, nếu mượt mà thì chắc chắn là tại xích cũ rồi.
Cụ nhiệt tình quá :D, nhà cụ ở đâu ạ, có j e mang sách vở sang nhờ cụ gia sư thêm vài món, e đi 2,3 năm rồi, mà chỉnh cái dây đề vẫn chưa biết làm @@

MTB

Xe tải
Còn vụ dây đề em đoán là kiểu khung của cụ nó đi dây lộ làm nước dễ ngấm vào lõi dây đề. Trường hợp đó cụ có thể tháo hẳn ra, dùng WD40 xịt vào lõi vỏ dây đề, xì khô, bôi mỡ vào đầu bịt trước khi lắp lại dây. Để an toàn thì cụ đi cắt hẳn dây đề mới, đầu mới và thay lõi xịn. Như em hay order cho các cụ trong đội thì lõi dây đề Jawire bọc teflon đen khoảng 60k/sợi, vỏ thì dùng loại 30 – 40k/m là được rồi.
Cụ nhiệt tình quá :D, nhà cụ ở đâu ạ, có j e mang sách vở sang nhờ cụ gia sư thêm vài món, e đi 2,3 năm rồi, mà chỉnh cái dây đề vẫn chưa biết làm @@
Hehe cụ múc ngay và luôn cái sợi xích vàng ươn kia đi kẻo nhà em ngứa tay múc trước đấy! Cụ cứ đưa cụ ấy 1M coi như là học phí nhé ;))

Hungkaax1

Xe tăng
Nhà em ở sau bến xe Mỹ Đình, em chỉ ở nhà buổi tối với chiều cuối tuần thôi, cụ tiện thì qua giao lưu

MTB

Xe tải
Báo cáo các cụ nhà em đã xử lý xong cái vụ xe kêu rồi ạ, giờ chỉ độp và độp thôi. Ngon quá hehe!

XTC_HN

Xe hơi
Riêng em sẽ chọn 880 cụ ạ. Em chưa thấy bản 2015 nên đã múc 820 ngay và luôn rồi. Mà tầm của 880 em nghĩ cụ dựng hoặc làm em FUJI có lẽ hay hơn trong tầm tiền đấy. Fuji cứng cáp và nam tính hơn xtc đấy, có cái là đồ đạc mix nên không đủ bộ như giant, nhưng chạy cái cảm giác hay hơn, đầm hơn đấy. Chúc cụ sớm có vợ yêu
Chay dua vu trang thoi. Doi cac bac Review.

icameback

Xe hơi
Ước mơ của em là con XTC 820 đấy. Tiếc là em chả có tiền để mà phân vân như cụ

lam2990

Xe buýt
Cụ ơi, chân chống này cụ mua ở đâu ạ

lam2990

Xe buýt
Em cao 1m65 ra thử cả 2 chiếc xtc 820 với 777, thử cả 2 xe thì thấy chiếc 777 em thử vừa hơn chiếc 820 dù 820 là 16 và 777 là 17. Cuối cùng e lấy 777 vì full group slx cảm giác thích hơn hẳn , màu theo em cũng đẹp hơn nữa, em lấy màu đen cam, còn 820 thì em thích dây âm sườn

MTB

Xe tải
Chúc mừng cụ đã có em bô ing 777, chúc cụ độp khỏe nhé. Cái chân chống đấy của Giant tặng nhà em đấy, 376 Khâm Thiên. Cụ mua em nó ở đâu thế, nhớ đem qua các con buôn hay cửa hàng uy tín cân chỉnh chọt lại cho ngon lành rồi hãy độp hăng cụ nhé, kẻo nhà em lo nhiều số 7 thế kia mừ hehe. Nói gì thì nói cụ cho em xin 500 ảnh ọt cái nào :-?
Em thì thấy 777 khung có mối hàn không đẹp bằng 820, chỉ thế thôi là em không rinh em nó. Lúc đó em đang húng nên máu cái là rinh luôn cho nhẹ cái đầu chứ chất lượng hoàn thiện của Giant thật tệ, không thực sự thuyết phục em bằng mấy cái xế độp hàng bãi rác đâu cụ ạ. Lúc đầu tính qua ngó chơi thôi, định lượn vài vòng thăm vài em TREK, Cannodale, FUJI nữa ai dè thấy máu là múc liền...
777 của cụ cũng không có chuyện full group đâu ạ, xe hãng toàn chắp vá thôi, hiếm full đồ lắm vì để tiết kiệm cho ra rổ rá dễ chịu hơn.
Chả biết cái khung XTC7 với cái GIANT ALUXX SL có gì khác không mà mối hàn khác nhau thế!
777 có bộ đề là đủ SLX, đùi đĩa quan trọng nhất thì lại kém 820 (M552 so với M612 ở 820), phanh hơn tí (506/407 so với 396/395 ở 820), dây âm khung thì thua đứt 820 rồi hehe, còn mấy thứ lằng nhằng khác nhằng nhằng như nhau thôi. Có lẽ cả em và cụ nên thay luôn bộ hub đi cho nó lành, hub giant đi cũng được đấy nhưng em bị 1 lần rồi đâm chán, khi nào kiếm được hub 24 lỗ, center lock hàng ngon như quando, novatec, shima là em múc và thay liền đấy...

Cụ đi nhớ để ý cái freehub nhé, Giant rất hay bị lỗi ở chỗ này.
Cụ thấy cái phần nhựa đen đen bên trên cái chữ D này có lởm không chứ, hjc

Em cao 1m65 ra thử cả 2 chiếc xtc 820 với 777, thử cả 2 xe thì thấy chiếc 777 em thử vừa hơn chiếc 820 dù 820 là 16 và 777 là 17. Cuối cùng e lấy 777 vì full group slx cảm giác thích hơn hẳn , màu theo em cũng đẹp hơn nữa, em lấy màu đen cam, còn 820 thì em thích dây âm sườn

Chỉnh sửa cuối:

lam2990

Xe buýt
Công nhận con của em đểu hơn con của cụ thật, nhưng đuợc cái em thích chứ em cũng chưa hiểu gì về xe cả, mai em lấy em mtb cùi rồi chụp sau ạ

XTC_HN

Xe hơi
Bác mua rồi Post cho em xem con màu đen cam của bác nhé, em mới thấy con màu ghi đỏ. Xong bác làm bài Review một lượt tổng thể giúp.
Thanks bác. :)

Chỉnh sửa cuối: