Pemil

Xe tải
Xpander của em tự nhiên mất điện tẩu sạc, trước đó cám cam hành trình hãng tặng theo xe vẫn ngon, không rõ nguyên nhân do đâu, kiểm tra lỗ tẩu trong hộc sau cần số cũng mất luôn.
Xem trên mạng thì thấy mọi người nói là có thể cháy cầu chì, nhưng chưa cụ nào chỉ cái cầu chì chỗ đầu gối trái hay trong Box cầu chì chính?
Cụ nào dính rồi cho anh em chút kinh nghiệm tự xử lý nhé, ngại ra hãng bảo hành mất thời gian, nếu tự thay được thay luôn.
Có ảnh càng tốt nhé, em thấy mấy cụ kêu vụ này rồi.

bubi

Xe buýt
Như bác tả thì 99,99% là đứt cầu chì rồi.
Bác 'mạnh dạn' tự kiểm điểm xem trước đó bác có cắm hút bụi cầm tay vào tẩu thuốc và hút liên tục 10-15 phút không?
Cái cầu chì này nằm ở ô số 2, màu xanh dương 15A ở hộp cầu chì trong khoang hành khách nhé.

Chỉnh sửa cuối:

bubi

Xe buýt
Như bác tả thì 99,99% là đứt cầu chì rồi.
Bác 'mạnh dạn' tự kiểm điểm xem trước đó bác có cắm hút bụi cầm tay vào tẩu thuốc và hút liên tục 10-15 phút không?
Cái cầu chì này nằm ở ô số 2, màu xanh dương 15A ở hộp cầu chì trong khoang động cơ nhé.
Sorry, ở hộp cầu chì trong khoang xe nhé, ở gần đầu gối trái của lái xe nhé.

adng

Xe điện
Xem nguyên nhân đi. Thay nó lại đứt hoặc cháy xe đấy.

Pemil

Xe tải
Cảm ơn cụ bubi
Em đã kiểm tra rồi, cầu chì bảo vệ cấp nguồn cho tẩu thuốc nằm ở ngay hộp cầu chì đầu gối trái của lái xe như hình em gửi kèm.
Tuy nhiên em kiểm tra thì ko đứt đã đo thấy ok lắp vào vẫn ko có điện, sạc đt tẩu em đem cắm sang xe khác thì ok.
Em kiểm tra cả 3 vị trí cắm tẩu trên xe đều ko có nguồn.
Chưa giám mở tung thêm ra nên chưa biết cụ thể mất điện do đâu.
Cụ nào bị bệnh này rồi mà có tt thì chia sẻ em xử lý nhé, em cũng hay mày mò nên có thể tự chiến được là chiến luôn.

Chỉnh sửa cuối:

bubi

Xe buýt
Việc tưởng đơn giản mà không ngờ lại có vẻ phức tạp hơn rồi.
Thường thì khi quá tải hoặc chập thì đứt cầu chì, thay cầu chì là xong.
Ngoại trừ trường hợp bác quên BẬT ĐIỆN chìa khóa, còn như bác tả thì có lẽ điện dương (lửa) vẫn còn, chỉ là mất âm (mát). Mà nếu như vậy thì tìm hơi bị khó đấy.
Dù biết bác thích lọ mọ, nhưng vì xe còn mới (còn bảo hành), tôi khuyên bác nên mang xe vào hãng đi.

Pemil

Xe tải
Đây rồi, khắc phục mất điện ổ cắm tẩu:
nằm ở con cầu chì này:

anh em nào dính như em có thể tự lấy cái kẹp gắp cầu chì trong hộp cầu chì động cơ để gắp thay đơn giản nhé.

Em đã thay thế và ok luôn, sẽ theo dõi tiếp xem vì sao nó lại bị đứt cầu chì này.

Cái gắp cầu chì đây:

bubi

Xe buýt
Bác quả là lọ mọ. Thế là phát hiện ra cầu chì mồi thuốc lại không phải cho mồi thuốc. Sơ đồ cầu chì của hãng có vấn đề rồi, phải là cầu chì cho phụ kiện.

Cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm này.

Chỉnh sửa cuối:

xedichvuxpander

Xe máy
nằm ở con cầu chì này:
View attachment 6229037

anh em nào dính như em có thể tự lấy cái kẹp gắp cầu chì trong hộp cầu chì động cơ để gắp thay đơn giản nhé.
View attachment 6229038
View attachment 6229039

Em đã thay thế và ok luôn, sẽ theo dõi tiếp xem vì sao nó lại bị đứt cầu chì này.

Cái gắp cầu chì đây:

View attachment 6229052
cháu phải lưu lại cái này đề phòng,xe cháu cũng xpander

ngldung

Xe máy
Website
www.alpicool.net.vn
nằm ở con cầu chì này:
View attachment 6229037

View attachment 6229038
View attachment 6229039

Cái gắp cầu chì đây:

View attachment 6229052
Thay cái 20A hay 25A vào cái 15A liệu có sao ko cụ nhỉ???

Pemil

Xe tải
Thay cái 20A hay 25A vào cái 15A liệu có sao ko cụ nhỉ???
Thay đúng cái 15A vào cho cái đã đứt nhé, để nếu đứt nữa còn đi khám.
Cái 15A là để khi dòng điện qua nó vượt quá 15A thì nó đứt, nếu thay bằng cái lớn hơn khi dòng qua dây dẫn và cầu chì vượt trên số 15A thì nó không đứt.
Câu chuyện đặt ra là: khi dòng điện là 23A mà bạn đã lỡ thay cái 25A vào thay cho cái 15A: dây dẫn không thay gì cả.
Dây dẫn có thể chịu được quá 10% nhưng dòng đang là 23A thì dây điện bị nóng chảy trước, có nguy cơ gây cháy, cháy cả xe luôn.
Giải pháp của tôi khi không có cái 15A là phải đi mua, lúc này dùng tạm thì sẽ làm là:
Sẽ tạm mượn lấy 1 cái 15A chỗ nào đó đang bình thường thay vào cái đã cháy đứt chì kia, lấy tạm cái 20A thay cho cái vừa mượn đó chạy tạm để đi mua thay là ok.

Chỉnh sửa cuối:

MitX

Xe máy
Cái 15A là để khi dòng điện qua nó vượt quá 15A thì nó đứt, nếu thay bằng cái lớn hơn khi dòng qua dây dẫn và cầu chì vượt trên số 15A thì nó không đứt.
Câu chuyện đặt ra là: khi dòng điện là 23A mà bạn đã lỡ thay cái 25A vào thay cho cái 15A: dây dẫn không thay gì cả.
Dây dẫn có thể chịu được quá 10% nhưng dòng đang là 23A thì dây điện bị nóng chảy trước, có nguy cơ gây cháy, cháy cả xe luôn.
Giải pháp của tôi khi không có cái 15A là phải đi mua, lúc này dùng tạm thì sẽ làm là:
Sẽ tạm mượn lấy 1 cái 15A chỗ nào đó đang bình thường thay vào cái đã cháy đứt chì kia, lấy tạm cái 20A thay cho cái vừa mượn đó chạy tạm để đi mua thay là ok.
Cụ nói phải, nhưng chỉ dùng tạm thôi, thay đúng loại thì nó mới có tác dụng bảo vệ quá dòng, chạm chập ngắn mạch.

bubi

Xe buýt
...
Cái cách mượn tạm cái 15A ở chỗ khác vào dùng tạm là rất hay, rất thông minh. Xin ghi nhận kinh nghiệm này để sau này sử dụng.
Việc dùng cầu chì chỉ số cao hơn (20-25A) là không nên. Tuy nhiên nếu không có đúng cái cần thì cách mượn tạm ở trên là an toàn hơn. Ngoài ra khẩn trương tìm cái cầu chì đúng chỉ số để thay vào cho yên tâm, tránh bị cháy dây -> cháy xe như chơi.
Pemil: bác đã tìm ra nguyên nhân bị đứt cầu chì chưa? Tìm khẩn trương nhé!!!

Chỉnh sửa cuối:

luannissan

Xe tăng
cái này theo sách hướng dẫn không sai. cầu chì cho mồi thuốc là cái phía trên, gần công tắc điều hòa.còn cái cho cầu chì cho phụ kiện là bao gồm tất cả các vị trí cắm sạc( trong hộp tì tay, phía hàng ghế thứ 3).Em đã từng bị cái này thay đúng cái 15A chỗ phụ kiện là xong.
Nguyên nhân phải hỏi bác chủ xem có dùng tẩu xịn không( em mua 1 cái giá rẻ, cắm vào phát nổ luôn)
dùng tẩu xịn rồi, thì có cắm cái gì tiêu thụ điện quá không, ví dụ có thể cắm máy hút bụi, hoặc cắm cái máy bơm lốp cũng bị

luannissan

Xe tăng
Xpander của em tự nhiên mất điện tẩu sạc, trước đó cám cam hành trình hãng tặng theo xe vẫn ngon, không rõ nguyên nhân do đâu, kiểm tra lỗ tẩu trong hộc sau cần số cũng mất luôn.
Xem trên mạng thì thấy mọi người nói là có thể cháy cầu chì, nhưng chưa cụ nào chỉ cái cầu chì chỗ đầu gối trái hay trong Box cầu chì chính?
Cụ nào dính rồi cho anh em chút kinh nghiệm tự xử lý nhé, ngại ra hãng bảo hành mất thời gian, nếu tự thay được thay luôn.
Có ảnh càng tốt nhé, em thấy mấy cụ kêu vụ này rồi.
cụ thay cái chân tẩu của cái camera đi, hàng tặng thường rất lởm, hay bị chập bên trong.hoặc 1 thời gian sau các lá thép không đàn hồi, dẫn đến bị dính không rút ra được.đặc biệt trong cái đầu cắm tẩu này không có cầu chì nên rất nguy hiểm

Pemil

Xe tải
Cái cách mượn tạm cái 15A ở chỗ khác vào dùng tạm là rất hay, rất thông minh. Xin ghi nhận kinh nghiệm này để sau này sử dụng.
Việc dùng cầu chì chỉ số cao hơn (20-25A) là không nên. Tuy nhiên nếu không có đúng cái cần thì cách mượn tạm ở trên là an toàn hơn. Ngoài ra khẩn trương tìm cái cầu chì đúng chỉ số để thay vào cho yên tâm, tránh bị cháy dây -> cháy xe như chơi.
Pemil: bác đã tìm ra nguyên nhân bị đứt cầu chì chưa? Tìm khẩn trương nhé!!!
Đang theo dõi vì khi bị đứt cầu chì mình lại không phải ngừoi đang điều khiển xe và không đang trên xe, nghe thuật lại thì xe đang vận hành hoàn toàn bình thường không cắm thêm gì vào các vị trí tẩu hay USB của xe. Có nghĩa là ko có sử dụng gì khác thường xe đang chạy trên cao tốc bình thường thì Cam hành trình tắt do mất nguồn.
Theo dõi tiếp vậy.

Pemil

Xe tải
Con Xpander của em lại bị đứt chì đúng chỗ đó, lại mất điện tẩu mà tẩu chỉ cắm mỗi con CAM hành trình được hãng khuyến mại.
Mai em qua hãng check phát xem bảo hành thế nào?
Em nghi củ nguồn của CAM hành trình có vấn đề rồi, vì nó gây lỗi luôn con CAM không ghi hình được (không REC được).
May vẫn còn trong hạn bảo hành hết tháng 10/2021

Pemil

Xe tải
cụ thay cái chân tẩu của cái camera đi, hàng tặng thường rất lởm, hay bị chập bên trong.hoặc 1 thời gian sau các lá thép không đàn hồi, dẫn đến bị dính không rút ra được.đặc biệt trong cái đầu cắm tẩu này không có cầu chì nên rất nguy hiểm
Mai em qua hãng xem bảo hành thế nào?
Sẽ báo các cụ nắm tt.

Pemil

Xe tải
Qua em chạy qua MITSU Trung Thượng và đã được kỹ thuật viên kiểm tra xác định cháy cầu chì do tẩu nguồn CAM hành trình gây lỗi CAM và thẻ nhớ luôn.
Họ đã thay CAM hành trình mới cho em theo Bảo hành miễn phí kèm thay luôn thẻ nhớ 32Gb.
Tuy nhiên: họ vẫn tính tiền 2 cầu chì 15A =50k
Công thay cầu chì 20k
Tổng: 77k cả thuế.
Giá bán cầu chì đắt gấp 10 lần so với thị trường (nếu so với giá bán cầu chi mua ở chợ thì đắt gấp 25 lần)
Nhưng đành thôi, vậy dịch vụ cũng được coi là ok.
Xem CAM này có bền không nhé.
Hỏng sẽ đầu tư mới sau.
(Ảnh dưới là 2 vị trí cầu chì 15A cho tẩu cắm phụ kiện trên xe nhé)
Anh em mua cầu chì có thể đặt Shopee giá 1000₫/cái loại cầu chì
Mini chân cụt cho Xpander

Chỉnh sửa cuối:

luannissan

Xe tăng
đúng như e bảo.cái tẩu sạc của camera hành trình rất lởm.tuy nhiên trung thượng làm thế này ko đc.cái này đại lý tặng thì đại lý phải bảo hành chứ,cháy nổ liên quan đến đồ này thì xe phải dsc thay.e ra mitsubishi phạm văn đồng thay ko mất phí( mặc dù lỗi do e)