[Funland] Xôi sắn - Quà Hà nội các cụ đã từng ăn ???

NTH

Xe điện
Mấy hôm nay Hà nội rét quá, mò ra ngoài đường 1 lúc là trốn ngay về nhà cho ấm.
Lại rảnh rỗi, zở google ngâm cứu nấu món này. Ăn và nhớ lại ngày bé vẫn chén vào những ngày đông giá rét.:P
Không ngờ, quá dễ & quá ngon. Mình khéo tay thật.
Giới thiệu các cụ thành quả. Đương nhiên show lại toàn bộ qui trình.
Mời các cụ Xơi :

Đơm ra đĩa

NTH

Xe điện
Cụ Xuân Thì thấy nhậu là mò vào ngay thế. :D Mùi hành phi thơm quá hả !?

emđangsay

Xe tải
Cụ Xuân Thì thấy nhậu là mò vào ngay thế. :D Mùi hành phi thơm quá hả !?
Em đang nuốt nước bọt đây. Hôm nào bố con em qua nhà anh chị kiếm miếng món này nhề ;)). anh ok không??

NTH

Xe điện
Em đang nuốt nước bọt đây. Hôm nào bố con em qua nhà anh chị kiếm miếng món này nhề ;)). anh ok không??
Nhất trí cụ. Dạo này em luyện nhều món nhậu hạp lắm. Ai bảo thất nghiệp là khổ nhể !?:D

emđangsay

Xe tải
Nhất trí cụ. Dạo này em luyện nhều món nhậu hạp lắm. Ai bảo thất nghiệp là khổ nhể !?:D
Hề hề. Em ăn thì giỏi lắm, mỗi tội làm là rất kém. cơ mà em rửa bát với rửa rau thì siêu cực :)). Cv anh dạo này không tốt à? Có hợp đồng xây dựng ở nước ngoài, anh có làm không? em nghĩ cũng làm được mỗi tội em không có nghề nên không dám vào.

NTH

Xe điện
Cụ nào thấy thiếu nguyên liệu gì thì chém gió nhé...
Gồm : Gạo nếp (0,5kg), Sắn luộc (0,5kg), Hành khô, Hành hoa, Muối tinh, Mỡ lợn, Dầu ăn....Chấm hết.
Gạo nếp ngâm nửa ngày cho máu, búng tý muối tinh cho đậm, 1 thìa dầu ăn cho đỡ bị dính.

Sắn luộc trước hoặc cho cùng thì tùy, em thích luộc trước cho chắc. Đỡ đắng. Cắt thì tùy cỡ mồm

NTH

Xe điện
Hề hề. Em ăn thì giỏi lắm, mỗi tội làm là rất kém. cơ mà em rửa bát với rửa rau thì siêu cực :)). Cv anh dạo này không tốt à? Có hợp đồng xây dựng ở nước ngoài, anh có làm không? em nghĩ cũng làm được mỗi tội em không có nghề nên không dám vào.
Thank cụ Say. Tớ vừa xong Văn phòng. đương luyện nấu ăn đãi khách để kiếm việc đây...Zưng chỉ biết làm TVTK thôi. Hôm nào hửng tý bia đê !

emđangsay

Xe tải
Thank cụ Say. Tớ vừa xong Văn phòng. đương luyện nấu ăn đãi khách để kiếm việc đây...Zưng chỉ biết làm TVTK thôi. Hôm nào hửng tý bia đê !
Uống bia to bụng lắm, trời lạnh như này uống diệu đê anh? :D

gaubeo1986

Xe đạp
Cụ nào thấy thiếu nguyên liệu gì thì chém gió nhé...
Gồm : Gạo nếp (0,5kg), Sắn luộc (0,5kg), Hành khô, Hành hoa, Muối tinh, Mỡ lợn, Dầu ăn....Chấm hết.
Gạo nếp ngâm nửa ngày cho máu, búng tý muối tinh cho đậm, 1 thìa dầu ăn cho đỡ bị dính.

Sắn luộc trước hoặc cho cùng thì tùy, em thích luộc trước cho chắc. Đỡ đắng. Cắt thì tùy cỡ mồm
e mới chỉ làm món bánh khoai chứ món này chưa thử, kiểu này cuối tuấn tới phải thực hành xem sao.

NTH

Xe điện
Muối, quá tay mặn là ngồi ngắm luôn. Nên thận trọng.

Hành khô, càng nhều càng ngon.

Càng mỏng càng tốt

Hành hoa, hành củ lẫn lộn

Cái này thái dễ, chứ hành khô kia vừa thái vừa khóc.

Sơ chế xong

Lúc đầu hơi lo, nhưng màu sắc thế này cũng đỡ run...

NTH

Xe điện
Vác sắn ra trộn với gạo

Trộn đều lên

Thành ra thế này

emđangsay

Xe tải
Hành khô, càng nhều càng ngon.

ok nhất trí. Có ông bạn sưu tập rựu cỡ 200 chai cả uýt ki & cô nhắc. Lại bị tiểu đường nên món này thoải mái zồi...:o)
Chị T mua đâu được mớ hành tím ngon thế anh? Lâu lắm rồi em mới thấy lại hành khô tím ngắt này à nha. ;)).

Cô nhắc chỉ hợp với hút xì gà chốt cuối thôi. Em chả hút được. Cơ mà uýtki thì nốc được đấy. chẹp chẹp

NTH

Xe điện
e mới chỉ làm món bánh khoai chứ món này chưa thử, kiểu này cuối tuấn tới phải thực hành xem sao.
Bánh khoai còn khó hơn, phức tạp hơn vì lại phải lá chuối, lạt buộc...Món này dễ mà trời rét này thì phê nắm ! Cụ thở đê...

NTH

Xe điện
Bắc bếp. Chơi kiểu hấp cách thủy này lành. Dek khê được, miễn là đừng đun đến cạn nước là được.

Cứ để 30p từ lúc nước sôi, sắn & gạo nếp chín mùi ngào ngạt có nghĩa là đã có thể chén được.
Xưa, ở hàng thường nấu kiểu cơm nếp, không cho dầu nên làm ít quá chả bõ dính nồi...

Chỉnh sửa cuối:

t0xic

Xe buýt
Website
vn.myblog.yahoo.com
Em cứ hay mong đến mùa đông để làm món xôi sắn này giống cụ đấy. Cụ cũng luộc sắn trước giống em vì em nghĩ là sắn có tí độc, luộc lên mở vung bay hơi hết cho đỡ độc, sắn chín rồi cắt trộn với gạo. Nhưng mà cụ cho nhiều hành hơn em vì em chỉ cho để thơm chứ em ứ thích ăn hành lắm :P.
Tại cụ mà mai em lại phải lọ mọ nấu tiếp đây này, bắt đền, bắt đền :o)

AN_NHIEN

Xe buýt
Vote cho bác, rất ngon và có vẻ rất dễ làm, hi hi

NTH

Xe điện
Tiếp vụ phi hành này :
Dùng nồi nhỏ, cho mỡ cỡ già nửa bát con vào. Sôi mỡ thì thả hết hành khô thái lát...Đảo đều tay khoảng 2-3p, đừng để cháy vàng vội
Tiếp đó là cho phần hành củ...Về nguyên tắc cứ thằng nào khó chín thì cho vào trước.
Đương nhiên là cho 1 thìa gia vị vào cho đậm cái mòn Mỡ hành này.

Tiếp tục đổ hành hoa

Đảo lên 1 lượt rồi bắc ra ngay thì hành sẽ chín mà vẫn còn màu xanh

Bắc ra. Đã xong món Mỡ hành - ngũ sắc phết ! :D

Nghiêng 1 phát