[Funland] Xin ý yến các cụ mợ có nên mạo hiểm

Chào các cụ các mợ! Nay em lập nick mới vì có chuyện băn khoăn muốn hỏi. Em có 2 cái nhà. Một cái s 32m2 đang ở, một cái S 100m2 nhà trong ngõ cho thuê đc 15tr một tháng đều là nhà đất. Ngoài ra còn có một căn hộ mẹ em nói cho con trai em ( cái này em k tính vì chưa là của mình). Vấn đề hiện nay em muốn mua thêm một căn hộ cùng toà với bố mẹ em để tiện chăm sóc cụ. Nhưng em lại k muốn bán 2 cái nhà kia. Em còn thiếu khoảng 2,1 ty. Em đang định thế chấp căn nhà 100m2 kia vay khoảng 2 tỷ để thêm tiền lấy căn hộ. Và dùng tiền cho thuê 2 căn nhà kia để đập vào lãi và gốc trả ngân hàng, khi nào không cố được thì có thể bán nhà 32m2 trả nợ ngân hàng. Theo các cụ em có nên tính thế không ạ? Cảm ơn các cụ các mợ ạ.
Em thấy trước mắt cụ thuê lợi hơn mua

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Em cũng thấy phương án thuê cc là hợp lý.

ceconam

Xe điện
Bác cho thuê nốt cái nhà S32 xem được bao tiền. Rồi thuê 1 căn chung cư full đồ cùng toà các cụ. Vừa giữ dc nhà đất vừa gần các cụ, mà đỡ phải mua chung cư lại lo mất giá. Ở 6 tháng-1 năm rồi tính tiếp.
E cũng nghĩ giống cụ này

toyota219

Xe điện
Tầm tháng 10 năm ngoái em tính mua căn 5 đ, chị em đang ở căn 5 đ tính đổi 10 đ. Lúc đầu tính em mua chổ khác, bả thì vay rồi lấy tiền cho thuê căn 5 đ đắp vào. Sau thì em lấy căn 5 đ của bả, bả thêm vào 1 2 đồng trả. Tại em sợ ăn đc thì lên nhanh, nhưng nhà hok cho thuê đc 1 2 tháng tắc tịt dòng tiền cũng mệt. Cuối tháng 2, lại gom tiếp mớ đi trả thêm nên 2 tháng dịch cũng tiếc hok dữ lại ít cash phòng thân. Tháng này tenant trả cái condo, kiếm hok ai cho thuê em cũng sẽ xúi bán lun roài trả hết căn mới mua. Tầm này em thấy chẳng nên nợ nầng gì cho khỏe.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Chào các cụ các mợ! Nay em lập nick mới vì có chuyện băn khoăn muốn hỏi. Em có 2 cái nhà. Một cái s 32m2 đang ở, một cái S 100m2 nhà trong ngõ cho thuê đc 15tr một tháng đều là nhà đất. Ngoài ra còn có một căn hộ mẹ em nói cho con trai em ( cái này em k tính vì chưa là của mình). Vấn đề hiện nay em muốn mua thêm một căn hộ cùng toà với bố mẹ em để tiện chăm sóc cụ. Nhưng em lại k muốn bán 2 cái nhà kia. Em còn thiếu khoảng 2,1 ty. Em đang định thế chấp căn nhà 100m2 kia vay khoảng 2 tỷ để thêm tiền lấy căn hộ. Và dùng tiền cho thuê 2 căn nhà kia để đập vào lãi và gốc trả ngân hàng, khi nào không cố được thì có thể bán nhà 32m2 trả nợ ngân hàng. Theo các cụ em có nên tính thế không ạ? Cảm ơn các cụ các mợ ạ.
Sao không cho thuê nhà rồi lên chung cư thuê lại tiện chăm bố mẹ. Hiện giờ mợ có 1.5 tỏi rồi, mỗi tháng nó cũng đẻ ra 8-9 tr, tiền thuê nhà dưới đất nữa dư sức khỏi nặng đầu. Sau này con trai mợ lại đc thừa kế căn chung cư, vậy mua chung cư làm gì, để tiền chờ cơ hội khác tốt hơn.

Vay 2.1 tỏi 20 niên thì mỗi tháng trả ngân hàng dưới 30 tr, vay mua chung cư cũng được nhưng hợp lý với người không có tài sản nào, mua vay qua ngân hàng để thành nhà của mình trong tương lai. Mua chung cư có lời là khi mua dự án bán khi chưa hoàn thành mới sinh lời.

xommai

Xe tải
Sao không cho thuê nhà rồi lên chung cư thuê lại tiện chăm bố mẹ. Hiện giờ mợ có 1.5 tỏi rồi, mỗi tháng nó cũng đẻ ra 8-9 tr, tiền thuê nhà dưới đất nữa dư sức khỏi nặng đầu. Sau này con trai mợ lại đc thừa kế căn chung cư, vậy mua chung cư làm gì, để tiền chờ cơ hội khác tốt hơn.

Vay 2.1 tỏi 20 niên thì mỗi tháng trả ngân hàng dưới 30 tr, vay mua chung cư cũng được nhưng hợp lý với người không có tài sản nào, mua vay qua ngân hàng để thành nhà của mình trong tương lai. Mua chung cư có lời là khi mua dự án bán khi chưa hoàn thành mới sinh lời.
Thật ra em có cái băn khoăn mua mà không thuê là nhà 100m2 kia là nhà hai vợ chồng tích cóp và do may mắn nên mua đc, bọn em cho thuê luôn. Nhà đó trên sổ là 108m2 nhưng thực tế rộng hơn, xây rất xinh xắn nên em muốn giữ lại. Còn cái Nhà 32m2 là nhà có nguồn gốc tiền của ba mẹ chồng em, dù sao chăng nữa nó cũng là kỷ niệm với chồng em nhất là giờ ba chồng mất, chúng em thờ phật và thờ ba ở nhà này nên em không thể đi thuê nhà mà cho thuê nhà 32m2 này đc ( trừ khi vc em mua được căn chung cư và chuyển bàn thờ phật và bàn thờ gia tiên và ba lên em mới cho thuê mà không áy náy). Chưa kể việc chuyển lên chung cư là để gần mẹ em nên em càng phải làm thế nào để vẹn đôi đường.

hai.tranhr

Xe container
Nên nếu tài chính Cụ đủ chi trả ạ

matizvan2009

Xe ba gác
Cụ mở excell ra làm cái file đơn giản dòng tiền ra vào xem có ổn không.
đừng co ‘khoảng’ mà cho số thực luôn. Ví dụ vay 2 tỉ thì tính tiền lãi là bao nhiêu, tiền cho thuê (dòng thu) là bao nhiêu, tiền lương phải gánh cho trả nợ là bao nhiêu...

5599

Xe buýt
Quan trọng nhất là nguồn thu nhập khác của cụ là bao nhiêu (không tính tiền cho thuê nhà). Nếu không có thu nhập hoặc thu nhập khác không đáng kể thì bài toán vay tiền để mua chung cư sẽ không hiệu quả.
Khi đó, Giải pháp thuê chung cư để chăm sóc bố mẹ sẽ hiệu quả nhất.

biahoihanoi

Xe lăn
Ví dụ cụ vay 2 tỉ trong 20 năm thì mỗi tháng cả gốc và lãi phải trả khoảng 25 triệu và tiền cho thuê căn 100m được 15 triệu. Còn 10 triệu nữa, cụ không nói căn 35m cho thuê được bao nhiêu em tạm tính 10 tr. Vậy là đủ 25tr. Nhưng phương án vay của cụ chưa tính đến rủi ro.
- khách thuê trả nhà mà chưa tìm được khách khác.
- Nhà hàng xóm xây dựng khách bị ồn không thuê nữa
- Lãi suất NH thay đổi tăng cao
- Chi phí sửa chữa nhà cho thuê....
Nếu cụ có 1 khoản dự phòng thì phương án thế chấp khả thi, còn không thì cũng hơi căng.

binhsu7273

Xe cút kít
Cháu tính nà cứ nên mua đi, vì từ xửa đến lay Mơ ước cụa Cháu nà ứ muốn đi thuê mà chửa được. :D

thitd

Xe hơi
cụ nhiều nhà đất quá em chỉ hóng chứ không dám góp ý

poiuy

Xe ba gác
Bán cái 32 m2 kia đi lấy tiền mua chung cư (nên vay 1 ít, số tiền trả góp tương đương tiền cho thuê nhà 100m2) Số tiền còn lại đầu tư mảnh đất xa xa vừa tầm tiền có trong tay.

Vvtvvt

Xe tải
Em đoán cc thường cho thuê 1 năm được tầm 5% giá trị, căn đó thuê tầm 15tr bằng nhà 100m2 cụ chủ cho thuê, cụ chủ cho thuê tiếp nhà 32m2 vẫn dư 10 trẹo/tháng.
Đúng là nỗi băn khoăn của nhà giàu! :D
Cụ tính còn thiếu khoản tiền 1tỷ5 cụ chủ có để mua chung cư nữa chứ. riêng tiền này gửi bank cũng dc gần 10tr 1 tháng rồi

Winrider

Xe máy
- Nếu làm như cụ thì cụ có hai cái thiệt thứ nhất là tiền lãi vay ngân hàng mua chung cư thứ hai là tiền trượt giá chung cư (bây giờ chung cư ít lên giá lắm mua là chỉ có xuống vì sẽ xuống cấp theo thời gian.
- Theo ý kiến của em là cụ cho thuê nốt cái nhà thứ 2 rồi sau đó thuê 1 cái căn hộ ở tòa nhà bố mẹ cụ. Tiền thừa cụ kiếm mảnh đất mặt tiền xa xa mua nếu thiếu thì cắm sổ 1 cái nhà vay thêm sao cho tiền lãi vừa phải. Qua thời gian đất sẽ tăng giá cụ vẫn có hai cái nhà thêm một mảnh đất. Tổng giá trị tài sản của cụ tăng thêm.

Chỉnh sửa cuối:

zingka2020

Xe máy
theo KN của cá nhân em thì cụ chủ nên cho thuê cả 2 nhà đất, đi thuê nhà chung cư là đẹp nhất. Chọn thuê căn đắt hơn mặt bằng chung một chút, kí hđ lâu dài là đc.

Idemitsu

Xe tăng
Chung cư vẫn đắt nhể. E lượn lờ thị trường mà giá vưỡn thế. Lãi suất cho vay cũng vẫn thế. Chán éo muốn mua nữa

Giautoroi

Xe máy
Chủ thớt giải thích là ko tiẹn cho thuê căn 32m rồi thuê căn khác mà các cụ. Em cũng hiểu dc nỗi lòng của cụ, nhiều hay ít tiền gì cũng nhiều mối băn khoăn cả. Nếu thu nhập hàng tháng nhà cụ để ra dc 50tr thì cụ cứ yên tâm múc thêm căn cc mà ở cho sướng và gần ob. Còn ít hơn thì cụ ngồi cân đo đong đếm dòng tiền như các cụ trên tư vấn.

Giờ này mà vẫn nhiều cụ mang cái tâm lý chung cư mất giá, ko ai bán nhà đất mua cc thì tư vấn gì, cứ ôm cái nhà đất trong ngõ mà chờ nó lên giá đi.