Thảo luận xin ý kiến về CX5

tuan0809

Xe đạp
Cụ có nhầm k nhỉ, trước khi mua e cũng tìm hiểu CX8 nhưng máy 2.5, xác nặng hơn CX5 200kg mà xăng ăn lại ít hơn thì có chuẩn? âm lượng thì e chỉ mở đến 25 thôi chứ 50 thì chói tai quá, e nghĩ kể cả lên CX8 lái cũng không khắc phục đc mấy cái e nói như độ ồn, bám cua kém hơn sedan, CX8 chỉ thêm 02 ghế thôi còn mọi thứ gần như k khác gì CX5 cả, mấy cái giữ làn v phanh tự động e k coi trọng vì k bao giờ ỷ lại vào nó, đi xe mà chờ nó giữ làn với tự động phanh thì có ngày toi, trước e bị một lần rồi cứ ỷ vào cảm biến lúc nó hoạt động chập chờn là mình mất tiền ngay (xe cọ xước hết sơn)
CX8 nó khác CX5 lắm.. cụ chạy Cx8 bản Premium rùi bit.. nó đầm chắc hơn nhiều nha công nghệ an toàn không thừa chút nào.. xe máy tạc đầu.. xe trước thắng gấp nó tự thắng lun..
mặc dù lúc đó mình đang đạp gas lùii xe mà khoản cách gần quá cũng tự thắng.. chưa tính cam 360.. đi xa set tốc độ nó bám theo xe phía trước xe trước giảm xe mình giảm theo.. tới khúc của theo land nó phụ mình tự bẻ lái lun.. chệch làng là tự bẻ vào land.. cái đèn chiếu của nó rất thông minh nha.. mở pha tự động có xe phía trước nó tự tắt một bên pha liền.. xuống đèo đánh lái chỗ nào đèn nó liếc chiếu về chỗ đó rùi nâng góc chiếu lên cao thấy rõ lun.. dàn 10 loa bose của nó cụ nghe thử đi rùi bit .. nó khác lắm.. thiệt tình lúc chạy cũng hơi ngạc nhiên.. ăn ít hơn camry 2.5 nha.. bốc vọt hơn.. lên 150 nó vững đầm và vọt hơn đó.. mặc dù to nhưng lái nó nhàn hơn camry nhiều mỗi mỗi tội hơi bị ồn thôi

Chỉnh sửa cuối:

minhkiu

Xe hơi
CX8 nó khác CX5 lắm.. cụ chạy Cx8 bản Premium rùi bit.. nó đầm chắc hơn nhiều nha công nghệ an toàn không thừa chút nào.. xe máy tạc đầu.. xe trước thắng gấp nó tự thắng lun..
mặc dù lúc đó mình đang đạp gas lùii xe mà khoản cách gần quá cũng tự thắng.. chưa tính cam 360.. đi xa set tốc độ nó bám theo xe phía trước xe trước giảm xe mình giảm theo.. tới khúc của theo land nó phụ mình tự bẻ lái lun.. chệch làng là tự bẻ vào land.. cái đèn chiếu của nó rất thông minh nha.. mở pha tự động có xe phía trước nó tự tắt một bên pha liền.. xuống đèo đánh lái chỗ nào đèn nó liếc chiếu về chỗ đó rùi nâng góc chiếu lên cao thấy rõ lun.. dàn 10 loa bose của nó cụ nghe thử đi rùi bit .. nó khác lắm.. thiệt tình lúc chạy cũng hơi ngạc nhiên.. ăn ít hơn camry 2.5 nha.. bốc vọt hơn.. lên 150 nó vững đầm và vọt hơn đó.. mặc dù to nhưng lái nó nhàn hơn camry nhiều mỗi mỗi tội hơi bị ồn thôi
Hihi cụ nói y như cậu sale, lúc e vào showrom cậu ấy ra bắn hàng tràng như cụ luôn, mấy tính năng cụ nói e chỉ thấy cái auto on/off đèn pha cốt là hữu dụng nhất, mang tính nhân văn, còn lại thì k vì e đi đường đèo núi là nhiều, mà kể cả đi cao tốc chỗ e thì giữ khoảng cách v giữ làn k ý nghĩa mấy vì giao thông toàn kiểu điền vào chỗ trống cụ à.
E mua xe quan tâm độ đầm chắc, cách âm của xe, chứ kể cả loa có hay, nhạc có bốc mấy mà xe ồn, xóc thì đi mệt cực, các con e cũng vậy, về khoản này e đánh giác camry ăn đứt nhiều xe khác tầm tiền loanh quanh 1tỷ, thực sự camry k nhiều chức năng mang tính màu mè nhưng đi vẫn rất khác bọt

tuan0809

Xe đạp
Hihi cụ nói y như cậu sale, lúc e vào showrom cậu ấy ra bắn hàng tràng như cụ luôn, mấy tính năng cụ nói e chỉ thấy cái auto on/off đèn pha cốt là hữu dụng nhất, mang tính nhân văn, còn lại thì k vì e đi đường đèo núi là nhiều, mà kể cả đi cao tốc chỗ e thì giữ khoảng cách v giữ làn k ý nghĩa mấy vì giao thông toàn kiểu điền vào chỗ trống cụ à.
E mua xe quan tâm độ đầm chắc, cách âm của xe, chứ kể cả loa có hay, nhạc có bốc mấy mà xe ồn, xóc thì đi mệt cực, các con e cũng vậy, về khoản này e đánh giác camry ăn đứt nhiều xe khác tầm tiền loanh quanh 1tỷ, thực sự camry k nhiều chức năng mang tính màu mè nhưng đi vẫn rất khác bọt
Dạ nhà em có camry 2.5 .. với CX8 premium lun cụ.. 2 chiếc này là tiền em mua chạy hằng ngày 2 chiếc này nha... Cụ chạy CX 5 máy 2.0.. lại bạn Deluxe thì đúng rùi... Lúc trước thiệt cụ em cũng thần tượng toy lắm.. vì nó lành.. chạy đúng 3 năm.. em định lên NX200T mà cái xe nó bé quá option thì ko hơn con camry nên em mới ngó em nó.. từ lúc chạy CX8 premium quan niệm xe em thay đổi hẳn... camry công nhận nó đầm chắc.. cách âm tốt hơn.. nhưng độ vọt.. lanh lẹ chuyển land vượt ở tốc cao nhanh nó không chắc chắn bằng.. cụ chạy thử bản full công nghệ.. nó khác lắm cụ àk..

Chỉnh sửa cuối:

baquatc

Xe đạp
Chào các cụ, e lấy xe trước tết rồi, do đúng dịch nên mới vần dc 500km thôi, tạm thời có vài đánh giá như này, e lấy bản 2.0 deluxe nhé:
Ưu: Nội ngoại thất thuộc dạng đẹp nhất trong tầm giá, tuy thẩm mỹ mỗi ng khác nhau nhưng công nhận là đi xem tucson, HRV, cross, kể cả CRV thì cả e và bà xã đều công nhận ngồi và nhìn con CX5 nó khá hơn hẳn mấy con kia. Độ ngả và khoảng chân hàng ghế sau khá thoải mái, điều hòa mát lạnh, nội thất bọc da, ốp gỗ nhìn sang, nút xoay, bấm nói chung là khá tỉ mỉ trong thiết kế nội thất.
Do gầm cao nên đi mạnh dạn leo lề và vỉa hè hơn, quê e ở Bắc Kan nhưng đi bản 2.0 vẫn khá khỏe, với ng quen đường, kỹ năng lái tốt thì vượt xe vẫn khá thoải mái dù là đang leo dốc, tất nhiên 2.0 thì k bốc như 2.5, nhưng e ưu tiên yếu tố tiết kiệm, đi đường từ tốn thôi k đua vì nhà có con nhỏ 😀. Trước khi mua có nghe CX5 chòng chành nhưng đi quen thì thấy cũng bthuong, tất nhiên độ đầm chắc bám cua k thể như sedan dc (nhà e có 1 xe camry 2016 nữa), bù lại đèn sáng, đi tối tự tin và đỡ chói mắt hơn hẳn so v ngồi sedan. 8 Cảm biến trc sau thoải mái cho việc căn đỗ xe, đối với e thì cam 360 hơi thừa 😄! Cốp xe khá rộng, tha hồ chở đồ trong các chuyến đi của gđ.

Nhược: đầu tiên p kể đến độ ồn, mặc dù k quá ồn nhưng vì e đang đi camry nên khi đi xe này cảm giác hơi ồn thật, có thể thay lốp Mit sẽ khác; thứ hai là loa, loa bản deluxe công nhận là vừa đủ để nghe nhạc FM thật, thôi kệ mình cũng nghe FM là chính 😁.
Chế độ lái sport nghe sale quảng cáo thật hoành nhưng k hữu dụng lắm, bật sport vòng tua máy cao tiếng máy gào lên khá khó chịu do cak âm hơi kém, e chả dùng đến lần 2. Tính năng istop gì đó tạm tắt máy đi phố khó chịu, lên xe luôn p tắt vì e nghĩ tiền thay acquy quá tội tiền tiết kiệm xăng. Ghế sau khi ngồi dựa mạnh có tiếng kêu cục cục do chốt hơi bị dơ, k biết mỗi xe e hay xe nào cũng thế! Thiết kế đuôi xe hơi bo tròn quá cảm giác ẻo lả, k cứng cáp, nếu đèn sau có thanh crom chạy ngang như CX8 nữa thì nhìn cân xe và đẹp hơn. Chạy xe vào cua nhanh là có cảm giác hơi bay xe, có thể do e chạy sedan lâu nên thế nhưng cảm giác bám đường, bám cua của gầm cao đúng là khác hẳn, p nói là kém hơn hẳn sedan nhiều (tất nhiên là so v dòng bình dân same nhau, k nói mấy con hạng sang)!
Một vài cảm nhận như vậy về Cx5, chia sẻ với bác nào có ý định muốn mua xe nhé!
2.0 deluxe mà có cam 360 hả cụ?

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Cụ chủ minhkiu ơi cụ đã chốt chưa ạ. E cũng giống gấu nhà cụ ạ. Trước đây nhà em mua xe gì, đầu tiên cứ phải em thích cái đã ạ. Mà chị em phụ nữ thì kỹ thuật ko biết gì, cứ phải lọt vào mắt đã về ngoại thất, sau đó mới tính đến nội thất ạ. E thì thích CX5 vì vẻ ngoài trẻ trung hiện đại dù nhìn nước sơn và vỏ có vẻ mỏng thật cụ ạ. Tiếp đến em trước cũng tìm hiểu kỹ lắm rồi mới tiến đến mua ạ. Nói chung là các cụ đều bảo ko có lỗi gì đâu ạ, xe bền trẻ trung ạ. Còn nói về lỗi thì đúng là xe xịn hẳn cũng có lỗi ạ, nên mình cứ xem cái lỗi nhỏ xíu thì không phải nghĩ nhiều ạ.
Nhà em mua tính đến này được hơn 3 năm, e mua từ 1/1/2018 đợt này CX5 hot lắm vì mẫu 2018 đẹp hẳn cụ ạ, e mua xong thì hãng còn tăng giá các con về sau cơ mà. Đi qua 3 năm thì nhà e ko gặp lỗi gì cả, lão nhà e đi suốt ngày ạ, có đi cả xưởng cả về quê Phú Thọ cụ ạ.
Giờ lúc nào ngắm nhìn nó em vẫn yêu nó lắm ạ, vẫn thấy đẹp đẽ như ngày đầu ạ và chắc còn đẹp đẽ lâu dài cụ ạ. Mà có hội OFF CX5 đông lắm ạ toàn các cụ trẻ ạ.

minhkiu

Xe hơi
Dạ nhà em có camry 2.5 .. với CX8 premium lun cụ.. 2 chiếc này là tiền em mua chạy hằng ngày 2 chiếc này nha... Cụ chạy CX 5 máy 2.0.. lại bạn Deluxe thì đúng rùi... Lúc trước thiệt cụ em cũng thần tượng toy lắm.. vì nó lành.. chạy đúng 3 năm.. em định lên NX200T mà cái xe nó bé quá option thì ko hơn con camry nên em mới ngó em nó.. từ lúc chạy CX8 premium quan niệm xe em thay đổi hẳn... camry công nhận nó đầm chắc.. cách âm tốt hơn.. nhưng độ vọt.. lanh lẹ chuyển land vượt ở tốc cao nhanh nó không chắc chắn bằng.. cụ chạy thử bản full công nghệ.. nó khác lắm cụ àk..
bản full thì e mới lái thử nên k cảm nhận dc nhiều, còn những tính năng cụ nói e đã được dùng khi chạy trên CVR như giữ làn, bám đuôi xe khác, cam 360 rồi cảnh báo các kiểu..., có lẽ do điều kiện đường xá và thói quen lái xe của e khác nên e k cảm nhận hết dc những tính năng của bản full, ở đây e chỉ nói các tính năng của xe mà e đã được trải nghiệm (k phải chỉ có trên CX5), trong nhiều tính năng thì e thấy hữu dụng nhất là: cảnh áo áp suất lốp-quan trọng trong cả việc lái xe an toàn và sử dụng lốp hiệu quả nhất; cảnh báo điểm mù - giúp hạn chế/tránh những thành phần vượt trộm; tự động bật tắt pha- k làm chói mắt ng đối diện; cam lùi - quan trọng vì lùi xe mà có trẻ con chơi ở sau khuất gương hậu thì tèo; cảm biến trước sau- với ng lái non thì cần thiết đỡ va quệt (nhưng đi đường phố chen với xe máy thì điếc tai vì báo suốt); đèn liếc - gọi là tạm, có hơn chút so với xe không có, nhưng thực sự e k thấy khác bọt lắm. Còn lại mấy tính năng sau e thấy thực sự k cần thiết (với cá nhân e thôi nhé): cửa sổ trời- cửa sổ trời càng to thì xe đỗ dưới nắng càng nóng, rất ít khi sử dụng, nếu nói là k sử dụng luôn cũng được!; gạt mưa tự động - trước khi gạt lúc nào e cũng phải phun rửa kính, nếu để gạt tự động chắc sớm phải thay kính vì mờ, xước; set khoảng cách với xe trước - đang đi có 01 xe khác chen vào giữa và xe mình đã phanh giảm tốc độ để giữ khoảng cách, tí nữa thì xe sau nó phang vì họ cũng bám sát mình, xe nó tự phanh giữ khoảng cách làm mình mất chủ động khi lái xe vì trc khi phanh m còn nhìn gương hậu, cái này e bị 1 lần nên nói thật e sợ khi dùng mấy tính năng giữ làn v phanh lắm, có lẽ e là người cổ chưa quen với các tính năng của xe!
E chưa lái CX8 bản full nên k biết khung gầm nó chắc hơn thế nào, nhưng CX5 bản full thì e nghĩ khung gầm, hệ thống treo như nhau hết, khác máy 2.5 thì vọt hơn (đương nhiên), còn lại chỉ thêm các tính năng như trên. Camry rõ ràng có những ưu điểm mà ng lái xe lâu năm cảm thấy thích (theo e là như vậy) như: Ga êm, tăng tốc chậm rãi, không bốc nhưng lại êm ái, từ tốn, chắc chắn, cảm giác đạp thốc ga camry nó cũng k gầm rú và giật lên như xe khác (k biết cảm giác gầm rú của động cơ, giật lao lên có p là cảm giác lái thể thao k nhưng e đi đường dài mà xe nó gầm v giật thì khó chịu chứ k thấy thik thú) , chuyển số cũng rất mượt mà k giật cục như CX5 nhưng vẫn cho cảm giác ng lái biết là chuyển số chứ k như hộp số CVT, đi qua ổ gà, con lươn nghe tiếng phịch chắc nịch.
Mỗi người mỗi cảm nhận nên e cũng chỉ nêu cảm nhận của mình, CX5 và CX8 e công nhận về nội ngoại thất khi nhìn, tính năng xe khi liệt kê trên giấy nó vượt xa camry, nhưng ở góc độ nào đó camry thật sự vẫn có chất mà k xe nào khác có được. E đã được đi qua các xe như CRV, altit, Cerato, Xtrail, Tucson, Madaz6 nên có vài cảm nhận như vậy

minhkiu

Xe hơi
Cụ chủ minhkiu ơi cụ đã chốt chưa ạ. E cũng giống gấu nhà cụ ạ. Trước đây nhà em mua xe gì, đầu tiên cứ phải em thích cái đã ạ. Mà chị em phụ nữ thì kỹ thuật ko biết gì, cứ phải lọt vào mắt đã về ngoại thất, sau đó mới tính đến nội thất ạ. E thì thích CX5 vì vẻ ngoài trẻ trung hiện đại dù nhìn nước sơn và vỏ có vẻ mỏng thật cụ ạ. Tiếp đến em trước cũng tìm hiểu kỹ lắm rồi mới tiến đến mua ạ. Nói chung là các cụ đều bảo ko có lỗi gì đâu ạ, xe bền trẻ trung ạ. Còn nói về lỗi thì đúng là xe xịn hẳn cũng có lỗi ạ, nên mình cứ xem cái lỗi nhỏ xíu thì không phải nghĩ nhiều ạ.
Nhà em mua tính đến này được hơn 3 năm, e mua từ 1/1/2018 đợt này CX5 hot lắm vì mẫu 2018 đẹp hẳn cụ ạ, e mua xong thì hãng còn tăng giá các con về sau cơ mà. Đi qua 3 năm thì nhà e ko gặp lỗi gì cả, lão nhà e đi suốt ngày ạ, có đi cả xưởng cả về quê Phú Thọ cụ ạ.
Giờ lúc nào ngắm nhìn nó em vẫn yêu nó lắm ạ, vẫn thấy đẹp đẽ như ngày đầu ạ và chắc còn đẹp đẽ lâu dài cụ ạ. Mà có hội OFF CX5 đông lắm ạ toàn các cụ trẻ ạ.
chạy đc gần 1000k, rồi mợ, nhìn rất trẻ trung và đẹp so với con camry 2016 mình đang chạy

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
chạy đc gần 1000k, rồi mợ, nhìn rất trẻ trung và đẹp so với con camry 2016 mình đang chạy
Vâng mới hỏi tháng 1 nay đã 1000km rồi nhanh thật cụ. Cứ thích là nhích đi, tận hưởng, rồi cày cuốc vài năm lại đổi. Tới đây e đi con này nhà e vì e vẫn thích, có điều kiện là cho xã lên đời em khác, đang thích ford explorer cụ ạ.

Keep

Xe điện
Bác mạnh dạn lên, CX5 quá nhiều người chạy rồi, hãng nào cũng có lỗi nhưng lỗi nhỏ thôi chấp nhận đc. CX5 thì e chấm mã đẹp thời trang cao nhất.
Máy mazda thì xưa giờ bền bỉ rồi, ko bằng Toy thôi nhưng chục năm chả sao cả!

vandinh

Xe container
Sáng nay ra Maz PVĐ xem con CX5 bản giữa năm 2020. Hỏi xe lái thử k có. Chạy qua Mít Cầu Diễn hỏi con Out giá 910tr. Chạy thử xong về nhìn thấy con pajero 4x2 giá 1.1 tỷ lại xin đi thử. Dự định sẽ chọn Paj nhưng vẫn muốn thử CX5 2021 xem thế nào tuần sau quyết. Mai xem chỗ nào có lái thử CX5 2021, các cụ mách e.

Mr MiuNguyen

Đi bộ
Theo đánh giá của em thì vừa tầm.
máy 2.0 vừa đẹp đi phố, đi đường dài cũng tạm ổn.
Đô thị tầm 9-10l, đường trường tầm 6.5l hỗn hợp 8-8.5l/100km
Nội thất theo em là đẹp hơn các dòng tương đương như Out/Tuc
Ngoại thất thì tùy cảm nhận, nhưng vợ thích là được.
Lỗi thì loanh quanh gập gương là chính, còn phuộc chảy dầu thì có ông bị ông không (lỗi này chắc dính 1 lô nào đó).
1 là lấy Deluxe 2 là lấy hẳn Premium.
Luxury hơn mỗi cái loa bose/ cốp điện + lippo (chênh 40-50tr)

Thêm 1 điều người ta hay nói chòng chành thì em ngồi nhiều loại hàng 2 thì thấy cũng same same, tầm điểm như dưới :
Cx5 : 6.5/10 Tuc : 7/10 Out : 7.5/10 CRV 7.5/10 Fortuner : 5/10 Eve : 6/10 Innova : 9/10
Các bác cho em hỏi , xe em CX5-2018 bản 2.0 đi đường trường thấy hói ồn, các bác có bịn như vậy ko ạ? nên làm những gì và ở đâu các bác nhỉ? ( Em ở Hồ Chí MInh ạ), Thanks all

Fim

Xe điện
Các bác cho em hỏi , xe em CX5-2018 bản 2.0 đi đường trường thấy hói ồn, các bác có bịn như vậy ko ạ? nên làm những gì và ở đâu các bác nhỉ? ( Em ở Hồ Chí MInh ạ), Thanks all
Em cũng vậy cụ ạ, nhất là mấy đường nhựa mà không mịn :D
Bật nhạc tầm nấc 20-25 thì thấy tạm ổn. còn không cụ thay lốp Mic như các cụ khác tư vấn thì ổn hơn tẹo.

lan dũng

Đi bộ
Xe e đăng kí t1 2014 giờ chạy dc 9v5 vẫn chạy ngon lành , các chi tiết táp lô , nhựa ko thấy xuống , mà xe e toàn để ngoài trời , đã thay 1 moto gập gương khi còn bảo hành , còn cái sau hết bh thay ở gara quen họ ko lấy tiền ( chắc rẻ ) , năm ngoái thay giàn lốp , má phanh , vừa rồi đi thấy kêu gầm trước vào gara kt thay rotuyn cân bằng hết 750k , túm lại nếu ko có vụ moto gập gương thì e thấy MAZDA cũng lành đấy chứ . PS : e ở vùng núi thường xuyên đi đèo dốc đường trơn lầy lội cũng lướt hết rùi cụ ạ .
Moto gập gương bên nội thất chế cho mình từ moto cary sang. Trước 2 lần bảo hành từ hãng rồi nhưng ko ăn thua. Ngoài ra thì ok

pimbim

Xe tăng
Em hỏi các đại lý Mazda có bán cạnh tranh nhau về giá ko ah.
Tháng 3 giá thế nào, giảm bao nhiêu, khuyến mại có những gì ah?
Nên mua xe vào tháng 3 hay để sau tháng 4,5,6 vì sắp đổi form mới thì form cũ sẽ rẻ hơn ah?

vblack

Xe hơi
Cx5 thì form, nội thất mang phong cách trẻ trung hiện đại rồi. Để chốt thì cụ cứ ra lái thử một lượt các xe đang phân vân rồi chọn 😎

hungtmc

Xe hơi
Sau một thời gian ngắn đi CX5 thì thấy có một số vấn đề như sau:
- Xe đi rất ồn và cảm giác rung lắc khá nhiều nếu so sánh với Tucson hoặc CRV. Chắc là do gầm bệ kém và thân vỏ làm mỏng quá.
- Ghế sau ngồi khá chật chội. Nếu ghế trước mà trượt hơi sâu một chút thì ghế sau ngồi không thoải mái. Cảm giác khá bức bí.
- Dịch vụ sau bán hàng của Mazda (ở đây là mình chỉ mua xe và bảo dưỡng tại Mazda Phạm Văn Đồng) kém so với các hãng mình đã sử dụng như Nissan hay Honda
Nói tóm lại là CX5 chất lượng không xứng đáng với số tiền bỏ ra.

Chỉnh sửa cuối: