[Funland] Xin ý kiến về các chặng trong cung đường Tây Bắc và những lưu ý

dtrung

Xe điện
Đi thế này phải hai người lái thay nhau thì mới thảnh thơi được.

hoangchung06

Xe buýt
Cung đường từ HN - Bắc Hà - Sapa cụ đi như thế là thoải mái rồi.
Còn cung từ Sapa đi Mường Lay -ĐB - SL - MC - Chương Mỹ theo em không cần nhiều thời gian thế đâu. Cụ tham khảo nhé
1- Sapa -ĐB: cung này đi giờ đường rất đẹp, chỉ còn mất khoảng 15km là đang làm nốt thôi ( chắc giờ cũng xong rồi em vừa đi về cuối năm 2021), không nên nghỉ ở ML vì cũng không có gì đặc sắc lắm chỉ lang thang khoảng 1-2 tiếng là hết thôi, ăn trưa ở ML, nghỉ tối ở ĐB. ĐB thì Ks như có cụ gì tư vấn ở Mường Phăng, hoặc vào ks Phương Nam,ăn thì có quán Tây Bắc, hoặc cho mọi người trải nghiệm ở các bản cũng đc, ăn sáng ĐB có món lolotica rất ngon ( nghỉ ĐB 2 đêm).
2-ĐB - Mộc Châu ( theo em bỏ qua SL): sáng chạy sớm về qua Mường Phăng, trưa ghé ăn ở SL chơi bời SL rồi chiều rút về MC ăn ở chơi ở MC cho thoải mái ( nghỉ 2 đêm MC).
3- MC - Chương Mỹ: đường này thì cụ quá quen rồi nhỉ.
- Về đường đi cụ cứ tuân thủ đúng biển báo, đường giờ rất đẹp và thuận tiện, chú ý sương mù các cung ( lên Bắc Hà, Sapa, Ô qui hồ vì hình như đợt 30/4 này có mưa).
- Về ăn nghỉ: chắc chỉ lo mỗi cung từ Bắc Hà - Sapa thôi, vì những ngày sau cụ đi là qua lễ rồi nên sẵn, không phải bon chen đâu.
Chúc cụ và gia đình có chuyến di vui vẻ

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Đi với mục đích trải nghiệm, ngắm cảnh thì điểm vui chơi lại là thứ yếu. Lịch trình là những điểm check in, không nhất thiết phải đi cao tốc hay ql vì tỉnh lộ bây giờ đường cũng đẹp lại mang đến nhiều cảm xúc hơn. Ăn uống, ngủ nghỉ cũng không phức tạp vì cứ thị trấn, thị xã là có đủ cả. Em nói thật chứ đi TB thì loanh quanh mấy món trứng rán, gà luộc, thịt rang cháy cạnh, rau cỏ địa phương là đắt hàng :D như thế nên không quá cầu kỳ trong chọn quán.
Cụ cưỡi ngựa xem hoa thì chỗ nào cũng như nhau thôi, paris new york toàn người và bê tông

Sonduong.BMV

Xe container
Chào các cụ các mợ,
Chả là đợt 30/4 - 1/5 này em cho cả đại gia đình (gồm 8 người: cả nhà em + bố mẹ em + bố mẹ vợ) đi tour Tây Bắc, tổng cộng 8 ngày với chương trình như sau:
- Ngày 1/T7/30.4: Chương Mỹ (Hà nội) – Bắc Hà (331 km – 6h)
- Ngày 2/CN/1.5: Bắc Hà - Sapa (110 km – 3h)
- Ngày 3/T2/2.5: Sapa
- Ngày 4/T3/3.5: Sapa - Mường Lay (180 km – 4h) (vợ con em sẽ đi xe giường nằm về HN để đi học và đi làm, còn 5 người nữa chiến tiếp nửa còn lại tour Tây Bắc).
- Ngày 5/T4/4.5: Mường Lay - Điện Biên (100 km - 2,5h).
- Ngày 6/T5/5.5: Điện Biên - Sơn La (153 km - 4h).
- Ngày 7/T6/6.5: Sơn La - Mộc Châu (116 km - 3h)
- Ngày 8/T7/7.5: Mộc Châu - Chương Mỹ (175 km - 4h).

Em muốn hỏi trên các cung từ ngày 4, từ Sa Pa về Mường Lay, Điện Biên, Sơn La, Mộc Châu, Chương Mỹ (Xuân Mai) e thiết kế vậy có hợp lý về thời gian và khoảng cách không, và có những chỗ nào hay bị bắn tốc độ ạ?
Và cụ nào đi nhiều cung này cho em địa chỉ khách sạn, nhà nghỉ, homestay, ăn trưa, tối của cung đường nói trên với ạ. E cảm ơn. Ngân sách của em là 300 k/phòng đôi và khoảng 100 k/bữa/người ạ.

Em đi xe tự lái, Zinger 2009 MT. E đã lái xe 15 năm, cả sàn và tự động, tổng quãng đường bay chắc hơn 10 vạn. Nói chung miền núi thì cũng đã chiến từ HN lên Phú Thọ, Yên Bái, Mù Căng Chải, Bắc Kạn, Cao Bằng, Bảo Lạc, Bảo Lâm...E cũng đã từng đi tour cung đường nói trên nhưng cách đây tròn 20 năm và đi bằng Mink ạ.
E thiết kế tour đi nhẹ nhàng như thế này để mọi người cùng nghỉ và em tranh thủ làm việc buổi tối.
E cảm ơn các cụ các mợ ạ.
Em nghĩ là cụ (trẻ) đang hành các cụ (già). Ngồi xe liên tục cũng rất mệt. Đi thế thì thời gian đâu mà chơi bời ngắm cảnh. Nếu là em em cắt thành 2 tour.

cuc _khoai

Xe đạp
Chào các cụ các mợ,
Chả là đợt 30/4 - 1/5 này em cho cả đại gia đình (gồm 8 người: cả nhà em + bố mẹ em + bố mẹ vợ) đi tour Tây Bắc, tổng cộng 8 ngày với chương trình như sau:
- Ngày 1/T7/30.4: Chương Mỹ (Hà nội) – Bắc Hà (331 km – 6h)
- Ngày 2/CN/1.5: Bắc Hà - Sapa (110 km – 3h)
- Ngày 3/T2/2.5: Sapa
- Ngày 4/T3/3.5: Sapa - Mường Lay (180 km – 4h) (vợ con em sẽ đi xe giường nằm về HN để đi học và đi làm, còn 5 người nữa chiến tiếp nửa còn lại tour Tây Bắc).
- Ngày 5/T4/4.5: Mường Lay - Điện Biên (100 km - 2,5h).
- Ngày 6/T5/5.5: Điện Biên - Sơn La (153 km - 4h).
- Ngày 7/T6/6.5: Sơn La - Mộc Châu (116 km - 3h)
- Ngày 8/T7/7.5: Mộc Châu - Chương Mỹ (175 km - 4h).

Em muốn hỏi trên các cung từ ngày 4, từ Sa Pa về Mường Lay, Điện Biên, Sơn La, Mộc Châu, Chương Mỹ (Xuân Mai) e thiết kế vậy có hợp lý về thời gian và khoảng cách không, và có những chỗ nào hay bị bắn tốc độ ạ?
Và cụ nào đi nhiều cung này cho em địa chỉ khách sạn, nhà nghỉ, homestay, ăn trưa, tối của cung đường nói trên với ạ. E cảm ơn. Ngân sách của em là 300 k/phòng đôi và khoảng 100 k/bữa/người ạ.

Em đi xe tự lái, Zinger 2009 MT. E đã lái xe 15 năm, cả sàn và tự động, tổng quãng đường bay chắc hơn 10 vạn. Nói chung miền núi thì cũng đã chiến từ HN lên Phú Thọ, Yên Bái, Mù Căng Chải, Bắc Kạn, Cao Bằng, Bảo Lạc, Bảo Lâm...E cũng đã từng đi tour cung đường nói trên nhưng cách đây tròn 20 năm và đi bằng Mink ạ.
E thiết kế tour đi nhẹ nhàng như thế này để mọi người cùng nghỉ và em tranh thủ làm việc buổi tối.
E cảm ơn các cụ các mợ ạ.
Cụ đi dài ngày thế thì đi mốc 0 A pa chải đi. Từ Mường Lay cụ đi A pa chải rrồi về Mường Nhé nghỉ đêm, sáng hôm sau về Điện Biên.

chuotchit

Xe tải
Theo em cụ từ SP 6h xuất phát về ăn sáng ở TP Lai châu hoặc than uyên hoặc bình lư, túc tắc về ăn trưa ở thị trấn mường chà ăn nhanh gọn có thể ăn quán Tiến liễu hoặc tùng tính có trên map ăn uống, sau đó túc tắc về TP điện biên tầm 50km lấy phòng xong thoải mái đi tham quan một số điểm di tích ngay trong TP ( SP-ĐB tầm 290km chạy nhàn tênh ).

Bonjovi

Xe hơi
Dạ em gần 50 và là lái xe không chuyên ạ. Chắc em túc tắc được. Xa nhất thì có ngày đầu nhưng đi cao tốc cũng được già nửa đường. Cảm ơn cụ nhé.
Có dự báo thời tiết mưa gió nên ngứa nghề đành nhắc cụ, đúng 30/4 và 1/5 miền núi Tây Bắc nhiều khả năng có mưa , từ 2/5 thì tạnh mưa rồi . Mà mưa Tây Bắc thì thường kèm sương mây mù. Đường đèo dốc, mưa mây mù thì cụ lại phải đi cẩn thận, đi thật chậm, nhất là trong tuyến đường của cụ, thỉnh thoảng có 2-3 km đang sửa đường trơn, 2 ngày đầu cụ đi Bắc Hà, Sa Pa - Mường Lay (đèo ô quy hồ) sẽ hơi mệt đấy.
Nếu như em thì sẽ bỏ bớt điểm Bắc Hà đi để có thời gian chơi ở Sapa thêm 1 ngày thì hơn, chứ các cụ già và trẻ nhỏ mà bắt ngồi trên xe ô tô 5-6 tiếng/ngày thì hơi khổ :D
Chạy cao tốc Hà Nội - Lào Cai đường đẹp , nhưng vì thế rất dễ quá tốc độ, nhất là các đoạn đổ dốc , cụ cứ chạy dưới tốc độ cho phép 1 chút thì sẽ ko sợ vượt mức (ví dụ đoạn đầu cho 100km/h thì cụ chạy tối đa 90km/h, đoạn sau cho 80 km/h thì cụ chạy 70km/h) . Cao tốc này xxx bắn tốc độ nhiều điểm nên cần tuân thủ chặt chẽ biển báo giao thông

Chỉnh sửa cuối:
Năm 2018 em vừa đi qua cầu Hang Tôm đầu thị xã Mường Lay khoảng 15p thì xe sau bị đá lờ đè trúng xe. 2 năm liền nhau mỗi năm một vụ đúng vị trí đó (cách mép cầu khoảng 30m). Hãi!
Mùa này khô thì ko sợ đá lở nhưng mùa hè có mưa sợ phết.
Cụ là Trang tề đấy à?

Em đi năm ngoái vào đợt giãn cách đến khổ, quán ăn không có, khác sạn thì tìm đỏ mắt, nhưng đường xá thì chỉ có một mình một đường, vừa đi vừa trốn trạm kiểm dịch.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Nghe các cụ thì có vẻ ở Tây Bắc đá lở thường xuyên phết nhỉ? Theo các cụ có kinh nghiệm, các tháng nào thì ít gặp đá lở nhỉ?

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Nghe các cụ thì có vẻ ở Tây Bắc đá lở thường xuyên phết nhỉ? Theo các cụ có kinh nghiệm, các tháng nào thì ít gặp đá lở nhỉ?
Xác xuất đá lở không bằng 1/10000 va chạm giao thông. Mùa đẹp đi ngoài tháng 10 tới tháng 2

Tookies

Xe điện
Cụ tránh mùa mưa ra! Khi không tránh được thì dừng đỗ xe chịu khó quan sát chỗ tà luy dương! Nhìn chỗ đỗ xe là đá xen đất đỏ tơi, thì né cho xa!
Thường những chỗ này nó lở sẵn rồi, chả có cây cối gì ở đỉnh!
Và gặp chỗ đang sạt lở, có đội dọn đường thì tránh xa ra - đường thông hãy đi! Năm 2020 tụi em đánh lẻ được quả Sapa sau lở đoạn từ MCC chạy lên 4D , máy ủi đang dọn tà luy dương gạt xuống toàn đá cỡ 5,7 tấn. Thế mà vẫn có ông 37 loi choi sợ mất chỗ - dừng ngay dưới xếp hàng đầu!
Em với xe đi cùng lùi mịa lại 50m đứng chờ đường thông!
Mịa, có nhõn 3 con xe chờ đường thông mà nó còn phải ăn thua thế!

Có clip con coaster xe không khách loi choi cướp đường cũng ở 1 chỗ tắc tương tự nhưng dốc lên, bị trôi mới hoảng hô cứu loạn cả lên! Bọn em xếp hàng leo sau - xe ai nấy lo, rảnh em up clip ấy!
2 vợ chồng chủ xe ấy sáng nhất cua
:))

Chỉnh sửa cuối:

lovingaudi

Xe máy
Cho em hỏi cung HN - Mù Cang Chải --> Than Uyên --> Sapa đi xe gầm thấp có OK không? Em đang kế hoạch đi gia đình dịp 2-9 năm nay

Cho em hỏi cung HN - Mù Cang Chải --> Than Uyên --> Sapa đi xe gầm thấp có OK không? Em đang kế hoạch đi gia đình dịp 2-9 năm nay
Đi tốt cụ nhé.
mặt đường nhựa đẹp hết ko có chỗ nào xấu cả. Đường lên đến MCC vòng vèo cụ ôm cua tốc độ vừa phải để người ngồi đỡ mệt thôi. Cụ cứ yên tâm mà đi. Đầu năm đến giờ em đi 2 lần MCC, một lần sang Than Uyên - sapa-HN

lovingaudi

Xe máy
Cám ơn cụ, còn cung Than Uyên - Bảo Hà đi qua Văn Bàn thì sao ạ? Nghe nói cũng nhiều cảnh đẹp
Đi tốt cụ nhé.
mặt đường nhựa đẹp hết ko có chỗ nào xấu cả. Đường lên đến MCC vòng vèo cụ ôm cua tốc độ vừa phải để người ngồi đỡ mệt thôi. Cụ cứ yên tâm mà đi. Đầu năm đến giờ em đi 2 lần MCC, một lần sang Than Uyên - sapa-HN

baosam

Xe hơi
Cụ cứ đúng biển báo mà chạy thôi, đường xá chẳng có gì phải nghĩ bây giờ.

(Bắn tốc độ giờ khắp nơi rồi )

Ngủ nghỉ ngày lễ thì cụ chấp nhận tệ nhất có thể nhé! Theo em Cụ chuyển homestay thấy ổn hơn.

Ăn uống trên núi không mong chờ nhiều, Cụ nên vứt trên xe ít đồ ăn sẵn , nước uống.

Thêm thùng mỳ tôm hộp hay giống thế. Xe còn chỗ vứt cái bếp từ bếp ga mini kèm cái ấm siêu tốc , cái nồi nhỏ là chấp hết.

Em đi cũng mất vòng đông tây bắc rồi nhưng nói thật không đoán trước được cái gì trong những ngày lễ.
( cụ để ít rượu trắng trên xe bí quá vào bản đổi đồ ăn , cũng hay phết)
giống em đi biển quá.

avid_liquid

Xe buýt
Website
promedia.vn
Chào các cụ, Sang tuần 11/2022 cháu đang có kế hoạch đi cung Tây Bắc 4N3Đ với lộ trình như sau, nhờ các cụ tư vấn giúp cháu với ạ, cả chỗ ăn và ngủ nữa với ạ?
Ngày 1: HN - Mộc Châu - Sơn La
Ngày 2: Sơn La - Điện Biên: Thăm quan 1 số điểm ở ĐB
Ngày 3: Điện Biên - Lai Châu ( ghé nhà người quen ở TP Lai Châu) - Sa Pa
Ngày 4: Sáng chơi Sapa - chiều Sa Pa - Hà Nội.
Với lịch trình như vậy có ok không ạ?
Cản ơn các cụ.