[Funland] Xin ý kiến v/v xử lý bàn thờ cũ

quy la tien

Xì hơi lốp
Chịu khó hoá đi cụ. Đồ cũ khác không dùng có thể cho người cần, cái này cho họ không dám nhận, bán cho người mua đồ cũ về họ mông má vôi ve rồi bán cho người khác lại mang tội, cứ đưa ra chỗ mình định vứt chẻ nhỏ rồi đốt, tro bón cây..vv

Linh_Ngọc

Xe hơi
Cụ có thể đến đình chùa gần nhà cụ,hỏi xem họ cần ko.nhiều nơi họ cần làm bàn để sắp đồ lễ ấy cụ.
PA này hay và ý nghĩa.

Nó mà nhặt được mang về kê chuồng gà thì lại liểng xiểng phần âm

dexom

Xe Cứu Trợ
Cho tặng nếu không ai lấy thì mới tính phương án khác.

VHM

Xe buýt
nếu hóa kiếm đc dự án treo gq cho thoáng :D

LocPhat68688

Xe tải
Em thấy bán cho nơi thu gom đồ cũ họ sửa sang lại bán cho người khác là cách tốt nhất. Vừa tiết kiệm, tránh lãng phí vừa không làm ô nhiễm môi trường.
Em thấy việc mua ban thờ hay nhang án ở cửa hàng dù là đồ đã sử dụng thì vẫn tốt chứ chả có gì sai (cả về thực tế lẫn tâm linh)

Huy9Son

Xe hơi
Em thấy bán cho nơi thu gom đồ cũ họ sửa sang lại bán cho người khác là cách tốt nhất. Vừa tiết kiệm, tránh lãng phí vừa không làm ô nhiễm môi trường.
Em thấy việc mua ban thờ hay nhang án ở cửa hàng dù là đồ đã sử dụng thì vẫn tốt chứ chả có gì sai (cả về thực tế lẫn tâm linh)
Cảm ơn cụ. Em cũng không thấy vấn đề gì, chỉ lăn tăn là người mua nếu không biết là đồ cũ thì hơi tội.
còn bản thân em duy vật nhiều hơn nên em nghĩ suy cho cùng nào cũng chỉ là cái bàn để đặt đồ..nhưng có thờ có thiêng có kiêng có lành. Mình biết có quan niệm như vậy thì lại phải tìm hiểu để làm cho hợp lý cụ ah.

Eternal Light

Xe máy
Em vẫn thấy các cụ trên này thanh lý tủ thờ đấy chứ ạ, mà bày đồ và bát hương lên mặt tủ thờ thì khác gì bàn thờ đâu các cụ nhỉ?

bspvietnam

Xe tăng
theo em, do cách nhìn nhận vấn đề thôi cụ, đừng làm trầm trọng hóa vấn đề lên thì mọi việc sẽ đơn giản.
Theo quan niệm cá nhân em, mọi người quá e dè khi động đến bàn thờ, thậm chí sợ hãi, nhưng đây là những nỗi sợ vô căn cứ, mâu thuẫn với mọi logic.
Quan điểm chung của dân gian thì bàn thờ là nơi các cụ tổ tiên "ngự" ở đó. Vậy thì con cháu lau dọn, tu sửa, di chuyển, thay mới cũng là chuyện bình thường, chả cụ nào trách được. Khi đã thay cái mới, thì các cụ có nơi mới để ngự, chắc cũng không ai quan tâm cái cũ xử lý bằng cách nào đâu. Nếu có thể cho, tặng người khác, thì cũng là điều tốt, coi như các cụ có nhà mới và hiến tăng người khác cái nhà cũ còn dùng được, có khi nhiều người còn không có, hoặc điều kiện kém hơn, cũng là một việc công đức, bỏ đi có khi còn là một việc lãng phí.

LocPhat68688

Xe tải
Cảm ơn cụ. Em cũng không thấy vấn đề gì, chỉ lăn tăn là người mua nếu không biết là đồ cũ thì hơi tội.
còn bản thân em duy vật nhiều hơn nên em nghĩ suy cho cùng nào cũng chỉ là cái bàn để đặt đồ..nhưng có thờ có thiêng có kiêng có lành. Mình biết có quan niệm như vậy thì lại phải tìm hiểu để làm cho hợp lý cụ ah.
Cụ cứ nghĩ trần sao âm vậy, trần mình vẫn mua nhà cũ, xe cũ... thì âm dùng nhang án cũ, ban thờ cũ có sao đâu. Quan trọng là khi sử dụng đồ cũ mà vẫn trang trọng, sạch sẽ (cả trong tâm) thì chả sao, các cụ vẫn cứ phù hộ và quý mến con cháu, trả ai trách đâu

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
em thấy cụ đưa ra phương án nào rồi cụ cũng trả lời là lăn tăn . vậy theo em chốt phương án cuối là ... cụ để mà dùng là xong chuyện khỏi phải xuy nghĩ..đêm dài lắm mộng

Duc Sang

Xe container
Cứ bán cho thợ đồ cũ đi cụ. Vừa có tiền lại vừa bảo vệ môi trường. Bàn thờ cũng chỉ là vật chất mà thờ cúng thì lại mang yếu tố tinh thần. Có ai vứt hay phá bộ đỉnh thờ đi không? Tất nhiên là không rồi. Thế sao lại lăn tăn với bàn thờ?
Đầy nơi hoán đổi đền thờ mà có sao đâu? Ví dụ thánh đường Sofia bên Thổ Nhĩ Kỳ, trước thờ Chúa, sau hoán cải thành nhà thờ Hồi giáo có sao đâu?
Lúc trước cháu mở văn phòng mới, có ông bạn bảo “ông có bàn thờ thần tài chưa? Tôi có 1 cái cũ lần trước thay ra đang để trong kho. Chưa có thì lấy về mà dùng”. Cháu xin về và dùng cho đến hôm nay :D

Chỉnh sửa cuối:

TÔN

Xe container
Cái tủ thờ nhà e to quá,chuyển nhà ko mang theo đc dù rất tiếc ( tủ gỗ lim hơn 70 năm )
E đang tính phá dỡ rồi mang ra thả sông hồng

XPQ

Xe cút kít
Chào các cục các mợ,
Nhà em sắp cải tạo và sẽ thay bàn thờ, em đang đau đầu không biết phải xử lý bàn thờ cũ thế nào. Theo các ý kiến em tham khảo được thì có mấy hướng xử lý thế này:
1) Thả trôi sông
Em không thik phương án này. Sợ ô nhiễm, hay rủi ro vướng vào tàu bè, hoặc giả ai đó vớt lên làm gì đó (củi?)
2) Hoá - đốt
Nghe có vẻ Ok nhưng lại khó thực hiện. Bàn thờ nhà e khá to và chắc chắn, muốn hoá phải cưa chặt ra mới được.
3) Thanh lý lại cho các shop
Em không rõ có shop nào mua lại không nhưng e đang nghiêng về phương án này. Nhưng, lại nhưng, có điều lăn tăn là Nhỡ họ Mông má rồi bán lại cho người khác thì sao? Nếu không thì họ sẽ làm gì?

Em không phải người quá tín nhưng cũng gọi là có thờ có thiêng có kiêng có lành. Các cụ cho em xin ít ý kiến, kinh nghiệm ah. Em cảm ơn.

Theo thông tin ở (2) thì giải pháp ở (1) khó thực hiện, vận chuyển rồi tìm chỗ hạ thủy là cả vấn đề to, đồng thời giải pháp ở (2) cũng khó thực hiện nốt, to và chắc chắn thì chắc chỉ có mang lên hóa thân Hoàn Vũ thuê người ta đốt hộ cho trang trọng.
Thanh lý cho các shop theo (3) là thực tế nhất. Mình không cần nữa thì cho người khác họ cần. Tim gan còn cho được, mấy cái vật gia dụng có gì mà khó khăn. Có thờ có thiêng là nghĩa ở có lòng tín thì sơ giản cũng được chứng, có kiêng có lành là kiêng những điều dữ điều ác để đón việc lành thôi. Vạn sự đều khởi từ ở tâm nhưng vô tâm thì vô sự.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Em nghĩ là đốt thôi nhưng to thì cũng mệt phết, chứ bán lại cho cửa hàng thì chắc chắn họ lại mông má bán cho người khác rồi chứ không họ mua làm gì.

Jo9926

Xe điện
Nó chỉ là đồ vật bình thường như cái bàn cái ghế. Cụ cho hoặc bán được thì tốt, không thì đốt nó đi hoặc làm củi đun bánh chưng.

Marance

Xe điện
Cung tiến (cúng dường) vào Đình, Chùa, Nhà thờ Họ hoặc các điểm tâm linh thôi.

Mzc

Xe điện
Hồi cải tạo hồ Thiền Quang, lúc tát cạn hết nước và đang đầm lại em đứng giữa lòng hồ thấy tủ thờ, bàn thờ, đồ cúng vứt đầy ở dưới mà hãi cho sự mê tín của đám con cháu các cụ. Giờ là Ofer văn minh thì thớt chủ xử lý cũng theo hướng tâm linh cũng đơn giản. Bác làm một mâm cúng tạ, hương khói xôi oản chút để nói rõ lý do cho các cụ ban trên thấu hiểu. Sau đó thì cưa xẻ, đốt...tùy nghi di tản. Tốt nhất là bào nhỏ làm vụn dăm trộn với đất trồng cây cho các cụ thêm phần mát mẻ. 'Để làm hòn đất, nặn thành ông Bụt' nữa là mấy miếng gỗ.
Công nhận. Thực ra nó có công năng cả. Nếu thực sự nghĩ cho môi trường thì nên tái sử dụng. Còn k thì nên đốt. Chứ vứt sông hồ vừa ô nhiễm vừa ghê.

Mzc

Xe điện
Bàn thờ đóng vài chục thậm chí vài trăm. Cho là có người nhận ngay.