[Funland] Xin ý kiến lắp quạt trần Panasonic

jazzzzz

Xe lăn
Trần nhà cụ cao bn ạ. Lắp phòng ngủ có vấn đề ở chỗ phía trên giường ngủ nên khi đứng lên dễ đụng phải. Em 4phòng ngủ chờ sẵn để lắp mà vẫn đang phân vân. Nhờ cụ chia sẻ thêm ạ!
Tầm 3m, dứng trên giường giơ tay mới tới quạt.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Nhà em đang dùng mã 60wwk thấy ok, nhiều tốc độ chỉnh gió và chạy êm lắm.

hieukon

Xe container
em mới lắp con pana 5 cánh có điều khiển; chạy êm và nhiều gió, mỗi tội đang bị lắc bầu
cụ gọi hãng đến kiểm tra lại cho cụ ak, lúc đầu e tự lắp cũng bị lắc, hãng đến chỉnh 10p là ngon ngay ạ (free cụ ak)

hieukon

Xe container
từ sàn nhà e lên trần thạch cao tầm 2m7 lắp ok cụ ak (trần chung cư)
lúc đầu em lắp quạt 4 cánh như cụ đang tìm-tầm 2trieu. Cũng thấy khá ok.
Vừa rồi em đc tặng cái quạt pana 5 cánh, thay vào đúng là 5 cánh êm hơn hẳn, gió nhiều hơn và động cơ DC nên cũng ít điện hơn cụ ak.

agrimeco

Xe lăn
Em ko rõ cụ ạ, nhà em toàn bộ quạt là KDK, ko có quạt pana để so sánh. Em đọc trên mạng thì kdk là hãng quạt lâu đời của Nhật. Thời điểm em tìm mua quạt thì chỉ thấy kdk có quạt nhỏ sải cánh 1,2m và cái cổ nó ngắn 20cm, hợp ý em nên em mua luôn 4 quạt 3 cánh và 1 quạt 5 cánh của kdk.
Em nghĩ Pana cũng là hãng xịn xò, giá mà rẻ bằng 1/2 KDK thì dùng Pana cũng ok mà cụ.
KDK với Pana hình như giờ là cùng 1 cty thì phải, nếu cùng tương tự nhau về model thì kdk chỉ cao hơn pana 1 ít thôi chứ ko gấp 2 đc đâu.

Dogmatix

Xe tăng
Nhà em chung cư, phòng khách trần thấp. Có cần loại 5 cánh không hả cụ?
Về cơ bản thì em ko cần quạt phải mạnh lắm, vì vợ em yếu, gió to một tí là đã bị ho rồi.
Cụ nói 2 điều này đúng là cụ chả biết gì về quạt thật :D

Nếu xét 2 tiêu chí kia thì cái người ta khuyên cụ nó chính xác là cái cụ cần đấy.

Trần thấp ok, nó có 2 loại ti cao và thấp, trần thấp gắn loại ti thấp là quá ok
Cần tốc độ yếu thì nó mới làm được chứ cái model cụ đưa ra hay mấy cái Vinawind các cụ khác có muốn cũng không làm được. Bởi vì nó có động cơ CD ko tốn điện, có 9 cấp độ gió, bật số 1 nó phe phẩy đuổi ruồi ko bay chứ ko phải cái loại 3 số bật số 1 nó thổi ào ào đâu nhá

xemoi21

Xe hơi
Nhà e cũng đang dùng cái này. Điều khiển có nhiều chế độ gió, dùng êm phết

fusionvie

Xe điện
Mới lắp cái Pana TDN cho phòng khách, thấy ổ áp, quạt chạy êm, nhiều mức gió. Đang lăn tăn xem có lắp thêm cho 2 phòng ngủ nữa không, phòng ngủ diện tích có 12m2 mà con TDN này to quá.

BMZ_Z4

Xe điện
Em làm nhà năm ngoái rất thích quạt Pana loại 5 cánh dùng mô tơ DC vì thấy đẹp hơn ( quảng cáo tốn ít điện hơn 37 w so với 50w ). Nhưng rồi thấy dùng mô tơ Dc độ bền ko cao ( bo mạch tích hợp điều khiển mô tơ - vị trí cảm biến Hall ) so với mô tơ dây quấn lồng sóc như bình thường nên em dùng 5 cái pana như hình thấy ngon.
Em cũng đang định thắc mắc về độ bền của con DC TDN này.
Vì em thấy trên shopee bán rất nhiều linh liện mạch của con này.
Nên em nghĩ chắc nó dễ hỏng thì mới phải có nhiều linh kiện thế chứ.

Anh Trung Niên

Xe tải
Nên dùng quạt trần cụ nhé, nhà thoáng mát, không khí lưu thông tốt hơn hẳn. Bật nhè nhẹ cũng rất ổn chứ không cần phải phần phật đâu.

Em lắp cái 3 cánh của Pana loại sử dụng hộp số thấy ngon bổ rẻ. Loại có dktx cũng OK mà lúc cần toàn phải đi tìm xem cái đk ở đâu nên em ko lắp =))

Parejo_10

Xe điện
Em cũng đang định thắc mắc về độ bền của con DC TDN này.
Vì em thấy trên shopee bán rất nhiều linh liện mạch của con này.
Nên em nghĩ chắc nó dễ hỏng thì mới phải có nhiều linh kiện thế chứ.
Vâng em cũng lăn tăn vậy. Mô tơ DC ko chổi than của dòng TDN dùng nam châm vĩnh cửu thì êm và tiết kiệm điện lại còn nhiều tốc độ ( thậm chí có cả tín năng quay ngược ). Nhưng quạt tiết kiệm ( 50-37= 13 w ) cũng chả đáng kể. Với lại tích hợp nhiều bo mạch thì khả năng hỏng hóc là nhiều hơn loại ko có bo mạch.

thangbibo1978

Xe tải
Em đi mua quạt thì người bán dặn là tuyệt đối không được cắt cán quạt, nếu cắt thì quạt sẽ bị lắc. Khi đấu dây điện thì nên đấu qua jack để sau này vệ sinh nhấc xuống chỉ cần tháo jack là xong, chút kinh nghiệm còi xin chia sẻ cùng các cụ.

BMZ_Z4

Xe điện
Em đi mua quạt thì người bán dặn là tuyệt đối không được cắt cán quạt, nếu cắt thì quạt sẽ bị lắc. Khi đấu dây điện thì nên đấu qua jack để sau này vệ sinh nhấc xuống chỉ cần tháo jack là xong, chút kinh nghiệm còi xin chia sẻ cùng các cụ.
Năm ngoái e cũng lắp 2 cái pana, loại 3 cánh thôi.
Vì là đơn giản nên e tự lắp. 1 cái ti dài lắp trước thì ngon nghẻ.
Đến cái thứ 2 ti ngắn thì nó bị lắc.
Em gọi hỏi cửa hàng thì họ bảo anh gọi lên tổng đài pana họ sẽ đến chỉnh ngon ngay.
Thợ đến chỉnh mất 10 phút free, chủ yếu là đó xem cánh nào cao thấp so với trần, xong họ sẽ bẻ để các cánh cùng độ cao. Nếu vẫn lắc thì sẽ lắp thêm cục tăng trọng rồi lại bẻ để cân cả độ cao cánh và trọng lượng. Kết quả là cân bằng rồi. Trước đó em cũng biết vụ đo (độ cao), tăng trọng và bẻ cánh nhưng không có cục tăng trọng và tay em cũng không quen để tự bẻ cánh cho chuẩn được.
Em có hỏi thợ thì đúng là ti dài thì sẽ ít khả năng bị lắc hơn ti ngắn.

Xedap4banh2

Xe tăng
quạt trần có loại màu xanh, hay lắp ở các công sở bệnh viện ấy ạ, loại đó chạy 24/7/365 mà hàng chục năm vẫn ngon choét :)

beomap2

Xe container
Năm ngoái e cũng lắp 2 cái pana, loại 3 cánh thôi.
Vì là đơn giản nên e tự lắp. 1 cái ti dài lắp trước thì ngon nghẻ.
Đến cái thứ 2 ti ngắn thì nó bị lắc.
Em gọi hỏi cửa hàng thì họ bảo anh gọi lên tổng đài pana họ sẽ đến chỉnh ngon ngay.
Thợ đến chỉnh mất 10 phút free, chủ yếu là đó xem cánh nào cao thấp so với trần, xong họ sẽ bẻ để các cánh cùng độ cao. Nếu vẫn lắc thì sẽ lắp thêm cục tăng trọng rồi lại bẻ để cân cả độ cao cánh và trọng lượng. Kết quả là cân bằng rồi. Trước đó em cũng biết vụ đo (độ cao), tăng trọng và bẻ cánh nhưng không có cục tăng trọng và tay em cũng không quen để tự bẻ cánh cho chuẩn được.
Em có hỏi thợ thì đúng là ti dài thì sẽ ít khả năng bị lắc hơn ti ngắn.
Nếu tìm cánh cao thấp xong nắn thì phải mất cả tiếng đồng hồ, nếu đứng trên thang chữ A thì mỏi lắm. Thợ dùng cái kẹp như kẹp quần áo, vào phần đầu các cánh rồi lần lượt cho quay quạt để tìm ra cánh nhẹ, sau đó dán thêm mootj hoặc hai miếng nhựa để cân bằng, quạt đứng im luôn, chỉ mất 10 phút thôi

Chỉnh sửa cuối:

beomap2

Xe container
Giờ lắp quạt ko cần làm móc sẵn như trc đâu cụ. Nhiều nhà làm bóc sau phải cắt đi đấy.
Lúc làm nhà, tính trước vị trí đặt móc treo và đi dây cấp điện ngầm rất chắc chắn và tiện cho lắp đặt quạt về sau

Chỉnh sửa cuối:

BinhminhSG

Xe buýt
Cụ cho hỏi quạt này có êm không. Em dùng con này vài năm, bình thường bật số 1 chạy rất êm, xong tầm chạy khoảng vài tiếng sau nó cứ kêu è è, em không hiểu là bệnh gì nữa.
Thực tế nhà em có đủ KDK, Panasonic, Mitsubishi và em rút ra kết luận: quạt nào êm thì ít gió, mà ít gió thì không mát :)

matizvan2009

Xe ba gác
Nhà em lắp kdk 4 cánh giá 2.6t (giờ cao hơn tí). Em mua 2 cái tai sắt cổng cửa rồi gắn tăcke thép rồi treo. Lúc đầu chủ quan em bỏ không lắp cái đệm cao su vì nghĩ nó treo nên bề mặt tiếp xúc không nhiều, thế là nó cứ kêu cắc cắc khi chạy nhanh. Em bỏ lại cái đệm cao su thì im phăng phắc.

mcat1015

Xe tải
Thực tế nhà em có đủ KDK, Panasonic, Mitsubishi và em rút ra kết luận: quạt nào êm thì ít gió, mà ít gió thì không mát :)
Cũng chưa chắc đâu cụ. Quạt 3 cánh thường là quay rất mạnh nhưng hiệu quả không cao, cứ vù vù nhưng tương quan gió với lực thì không ăn thua. Cụ thấy mấy con điện cơ đấy, kêu như trực thăng luôn.
Nói chung cũng tùy mục đích, em lắp quạt trần ở phòng ngủ nên chỉ cần số 1 nó êm là đạt rồi, vì đa phần là chạy phụ cho điều hòa.