Xin ý kiến: Định vị 4 bánh, nên làm ngoài hay vào hãng?

chuotlang

Xe lừa
Đợt trước em có thay lốp và vành, họ nói đi 2-3 hôm ko đc đi nhanh, phanh gấp để cho xe từ từ thích hợp với 4 bánh mới.
Nếu thấy chưa OK thì phải đi định vị lại 4 bánh trong khoảng 1000 km đầu.
Em busy quá nên hôm nay mới có thời gian đi làm xe. (đã chạy hơn 2000 km từ lúc thay bánh mới) Em thấy chạy nhanh (tầm 110) hơi bị rung vô lăng.
Call cho hãng thì họ bảo khoảng 2tr, chưa biết làm tốt đến cỡ nào nên em quyết định ra ngoài làm (300k)
Sau khi hỏi nhiều nơi họ nói thiết bị chưa đc chuẩn để làm cho xe Đức thì họ giới thiệu đến 1 địa chỉ.

Đến nơi thì có em RX này nên cũng yên tâm chút.

Định vị 4 bánh

Hình như 4 cái cục kẹp vào lazang này là thiết bị ko dây nối với máy chủ

Monitor hiển thị độ vi sai
Em ko hiểu phần mềm này chắc ko phải mới nhất nên chỉ hiển thị các loại xe đến 2008 thôi.
Theo các bác thì như vậy có ảnh hưởng gì ko vì xe em 2009.??

Xong em còn thấy thợ mang 2 cái bánh trước ra cân chỉnh cái gì nữa ko biết, lót cái kẹp gì vào lazang.
Vợ 2 cũ thì em cho ra hãng vì xe Nhật nên chi phí sửa cũng phải chăng, nên em ủy thác cho họ làm hết mà chưa xem qua bao h.
Nhưng em này chi phí hơi cao nên cái gì làm đc ở ngoài thì làm. Nếu mình đi bánh xe nguyên bản thì hãng free cân chỉnh trong thời gian bảo hành chứ đã thay vành thì ko free nữa.
Các bác cho em hỏi như vậy họ làm quy trình như vậy đã chuẩn chưa hay nhất định phải vào hãng mới OK.
Em chạy thử thì có vẻ hơn trước, nhưng chưa thử tốc độ cao.

fatboy

Xe tăng
Em không hiểu bác làm ở đâu?
Thấy toàn chữ Tàu, có vẻ không phải ở VN. Mà bác trả 300K với 2tr là làm sao? *-)

NotTube

Xe buýt
Em thay lốp ở HBT, làm miễn phí :D

Chỉnh sửa cuối:

ngvbang

Xe buýt
Thực ra việc lấy bánh xe và đưa lên mâm cặp xoay và dán thêm chì (Pb) là để cân bằng động để xe chạy êm ái hơn (việc này cần thiết sau một thời gian chạy hoặc thay lốp). Bác để ý mâm thép bao giờ cũng có kẹp thêm 1 cục chì, những đây chỉ là cân bằng tại lúc xuất xưởng, còn khi thay lốp khác bác phải cân bằng động lại. Ở VN hình như là 50K cho 1 bánh xe

guidingstar

Xe tăng
Xe cụ đẹp thế.
Bên tàu làm rẻ cụ nhỉ. Cân bằng động bánh xe (kẹp chì cho cụ ấy) với điều chỉnh góc đặt bánh xe (cái mà cụ dịch là "định vị 4 bánh" ấy) mà nó lấy có 300k, quá ngon.
Xe cụ chạy tốc độ cao chỉ bị rung vô lăng thì chỉ cần cân bằng động lại bánh xe là ok.
Bọn Tàu ưa hàng nó thật, cái máy đo góc đặt cho cụ là hàng Quảng Châu đấy. Những máy này ở ngoài đa số phâần mềm chậm được cập nhật, nên nó chỉ có xe 2008 cũng dễ hiểu.
Có điều cụ phải hỏi hãng xem thông số góc đặt của xe 2009 với xe 2008 có khác nhau khjông.
Mà thôi, cháu cũng không phức tạp vấn đề làm gì, cụ chạy thử tốc độ cao đi, nếu không rung, không lạng lái, trả lái tốt là ok.

chuotlang

Xe lừa
Xe cụ đẹp thế.
Bên tàu làm rẻ cụ nhỉ. Cân bằng động bánh xe (kẹp chì cho cụ ấy) với điều chỉnh góc đặt bánh xe (cái mà cụ dịch là "định vị 4 bánh" ấy) mà nó lấy có 300k, quá ngon.
Xe cụ chạy tốc độ cao chỉ bị rung vô lăng thì chỉ cần cân bằng động lại bánh xe là ok.
Bọn Tàu ưa hàng nó thật, cái máy đo góc đặt cho cụ là hàng Quảng Châu đấy. Những máy này ở ngoài đa số phâần mềm chậm được cập nhật, nên nó chỉ có xe 2008 cũng dễ hiểu.
Có điều cụ phải hỏi hãng xem thông số góc đặt của xe 2009 với xe 2008 có khác nhau khjông.
Mà thôi, cháu cũng không phức tạp vấn đề làm gì, cụ chạy thử tốc độ cao đi, nếu không rung, không lạng lái, trả lái tốt là ok.
Cám ơn cụ, cụ thật hiểu biết, em thì hơi ngu về cái này chút, 300k hôm sau em chưa ưng ý cái gì thì lại ra chỉnh lại.
Em đã test cao tốc, đỡ rung hơn nhiều, có lẽ là do mặt đường vì 50% bị rung và 50% ko bị rung ở tốc đọ 110. Em thấy phục vụ cũng tốt. Vào hãng em bị thiến tầm 2tr, chỉ có thay dầu thì phải chịu thôi.
Tạm thời thế đã, khi nào đến hạn bảo dưỡng thì vẫn phải vào hãng, em chỉ sợ để lâu sau khi thay bánh nó hỏng hệ thống lái hay vòng bi thì mệt.
Nói chung chấp nhận đi bánh mỏng thì nhạy cảm với mặt đường lắm. Em đang lăn tăn sang lốp Continetal cho nó chuẩn, chứ thằng Dunlop của em chỉ đc cái rẻ thôi ạ, xóc và ồn.
Hôm đó em bảo họ set cho A4 2008 bản thế thao, ko biết có thích hợp với 2009 ko nữa (khung gầm của 2009 to hơn hẳn ạ)

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Thực ra việc lấy bánh xe và đưa lên mâm cặp xoay và dán thêm chì (Pb) là để cân bằng động để xe chạy êm ái hơn (việc này cần thiết sau một thời gian chạy hoặc thay lốp). Bác để ý mâm thép bao giờ cũng có kẹp thêm 1 cục chì, những đây chỉ là cân bằng tại lúc xuất xưởng, còn khi thay lốp khác bác phải cân bằng động lại. Ở VN hình như là 50K cho 1 bánh xe
Vâng. Nhưng em chỉ thấy họ làm với 2 bánh trước của em. 300k là trọn gói như hình trên ạ

daihatsuvn

Xe điện
Lành nhất là cứ chạy lốp và vành theo thiết kế của xe :69::69::69:

chuotlang

Xe lừa
Lành nhất là cứ chạy lốp và vành theo thiết kế của xe :69::69::69:
Ai cũng như bác thì mấy hãng sản xuất đồ chơi lắp thêm nó chết hết à. :21:
Mỗi người 1 tính mà, xe cũ của em em còn lắp thêm đủ thứ như đèn, âm thanh vv...
Xe này thì nội thất quá ok rồi, em lại chơi độ ngoài. Muốn xe mà ưng ý hết 100% chắc phải đặt riêng cho mình từ hãng quá. Đến xe 150K mà vẫn có điểm em chưa ưng ý nữa là. Em còn muốn hốc bánh nó xuống thấp thêm 1,5cm nữa cơ, cũng chưa muốn hạ gầm làm gì vì giờ đỗ 1 chỗ thì hơi cao 1,5cm, có người ngồi lên thì là vừa đẹp nên cũng chưa lăn tăn lắm.
Macro thì chưa cần thiết, vì em muốn tiếng bô nó hú thì em đi số SPORT là tiếng bô nghe phê luôn :69:

mati

Xe buýt
Vâng. Nhưng em chỉ thấy họ làm với 2 bánh trước của em. 300k là trọn gói như hình trên ạ
Như trong hình họ đang cân chỉnh độ chụm của các bánh xe.Cân bằng động là kẹp chì ở mâm (Phải tháo và làm từng bánh)

chuotlang

Xe lừa
Như trong hình họ đang cân chỉnh độ chụm của các bánh xe.Cân bằng động là kẹp chì ở mâm (Phải tháo và làm từng bánh)
Vậy theo bác em có cần cân bằng động kẹp chì nốt 2 bánh sau ko ạ, vì em nhìn mục trọn gói của họ thì chỉ làm 2 bánh trước thôi. Em thì chỉ biết tiếng Manderin, mà dân Gara thì họ choảng em toàn Cantonese, như gà nói chuyện với vịt, cái này giảng em bằng tiếng VN chắc 30 phút em mới hiểu đc

guidingstar

Xe tăng
Xe cụ ngon thế thì bo thêm cho nó tí để nó làm nốt hai bánh sau của cụ chạy cho êm(b)(b)

chuotlang

Xe lừa
Xe cụ ngon thế thì bo thêm cho nó tí để nó làm nốt hai bánh sau của cụ chạy cho êm(b)(b)
em cũng ko hiểu sao nữa, họ đều nói 2b sau ko cần thiết, em bắt họ làm thì họ đều cười em, kiếm tiền thêm ai chẳng muốn mà ko hiểu sao họ như vậy

guidingstar

Xe tăng
Họ cười kệ họ cụ ạ. Cân bằng động thì bánh nào chả cần. Nếu bánh trước mất cân bằng thì thấy rõ rệt vì nó rung tay lái, còn bánh sau nếu nó mất cân bằng lớn thì nó nhảy cồng cộc, tuy cảm nhận được ít hơn bánh trước nhưng vẫn ảnh hưởng đến độ êm dịu khi cụ chạy đường cao tốc, lại hại hệ thống treo nữa.

chuotlang

Xe lừa
Họ cười kệ họ cụ ạ. Cân bằng động thì bánh nào chả cần. Nếu bánh trước mất cân bằng thì thấy rõ rệt vì nó rung tay lái, còn bánh sau nếu nó mất cân bằng lớn thì nó nhảy cồng cộc, tuy cảm nhận được ít hơn bánh trước nhưng vẫn ảnh hưởng đến độ êm dịu khi cụ chạy đường cao tốc, lại hại hệ thống treo nữa.
Cám ơn bác, để hôm nào có time em ra làm nốt 2 quả sau vậy. Vào hãng thì em bị nhét vào phòng chờ nên em cũng chằng biết họ làm cái gì nữa, ra ngoài thì mình xem tận nơi, chụp ảnh thoải mái về viết bài hỏi ý kiến các bác đc. :)

side_effect

Xe đạp
Các cụ vào Bãi đỗ xe Ngọc Khánh cửa hàng Michelin ấy làm chỉ hết 300k thôi,cháu làm rồi tiện thể bơm luôn nito đi cho yên tâm các cụ nhỉ.

chuotlang

Xe lừa
Các cụ vào Bãi đỗ xe Ngọc Khánh cửa hàng Michelin ấy làm chỉ hết 300k thôi,cháu làm rồi tiện thể bơm luôn nito đi cho yên tâm các cụ nhỉ.
Cụ nhìn hình em chụp mà cụ khuyên em lái ra Ngọc Khánh chỉnh thì em chủa kịp quay về đến nhà thì chắc cũng đi chỉnh lại là vừa ạ.
Xe em hiện cách Ngọc Khánh khoảng 1300Km :21: