Xin ý kiến các cụ về những tác hại của để xe ngoài trời nắng

laceti.se

Xe buýt
Thưa các cụ
Mùa hè đã về và năm nay dự báo sẽ nắng hơn những năm trước rất nhiều.
Do điều kiện đất nước nên hầu hết anh em chúng ta toàn phải để xe ngoài trời phơi nắng. Trông rất xót xe.
Em xin ý kiến các cụ cao niên về những tác hại mà nắng nóng mang lại do việc để xe cả ngày ngoài trời, qua đó có thể giảm bớt tác hại của nắng nóng.
Cảm ơn các cụ!

volga1990

Xe tăng
Em chả biết tác hại đến đâu, nhưng em thấy xe em rộp cả sơn lên, các gioăng cao su gần chảy ra, phần sắt thép thì han rỉ :((

ProtegeR700

Xe hơi
Em chả biết tác hại đến đâu, nhưng em thấy xe em rộp cả sơn lên, các gioăng cao su gần chảy ra, phần sắt thép thì han rỉ :((
Bác ra chọ trời làm cái che kính hiệu Luis VUI sờ tông XL hẳn hoi nhé, em vừa mua 1 cái thấy có vẻ ổn đấy.

dka roza

Xe hơi
*-:)em chẳng biết nhiều về tác hại của nó nhiều. Chỉ biết rằng nóng quá nhìn xe không dám chui vào cắm chìa khóa để mở kính luôn. Mà cơ thể mình mà chui vào chỗ như thế thường xuyên chắc ung thư sớm. em xin hết

laceti.se

Xe buýt
Có giải pháp nào khắc phục không các cụ ơi?

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Mỗi lần về quê vợ ở Hà Tĩnh vào mùa hè, em đều dùng mấy cái chiếu cói phủ lên nóc và kính lái, kết hợp hé cửa sổ xuống khoảng 5cm. Phơi nắng cả ngày, đến 4-5h chiều lên xe chỉ cần hé cửa vài phút là đi dc ngay. Em nghĩ chiếu cói hay hơn bạt phủ ở chỗ nó có thể thoát khí nóng chứ ko giữ lại bên dưới.

Cu_in_Car

Xe điện
Chả ai hỏi cũng khoe quê Năm vú ở Hà Tữn hehe
Công nhận chiếu cói hiệu quả cao hơn vì nó là vật liệu thân thiện môi trường, có khe thoáng chứ không kín mít như bạt nhưng có phải cụ nào cũng trữ vài chiếu cói trong cốp để nắng đem ra dùng được đâu.
Giải pháp muôn đời là tìm chỗ nào râm mà đỗ thôi chứ kể cả sơn xe màu sáng + dán kính phản quang, không che chắn gì cũng nóng như xe sơn đen + kính trong thôi ạ

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Chả ai hỏi cũng khoe quê Năm vú ở Hà Tữn hehe
Công nhận chiếu cói hiệu quả cao hơn vì nó là vật liệu thân thiện môi trường, có khe thoáng chứ không kín mít như bạt nhưng có phải cụ nào cũng trữ vài chiếu cói trong cốp để nắng đem ra dùng được đâu.
Giải pháp muôn đời là tìm chỗ nào râm mà đỗ thôi chứ kể cả sơn xe màu sáng + dán kính phản quang, không che chắn gì cũng nóng như xe sơn đen + kính trong thôi ạ
Em thấy có nhiều loại chiếu cói có thể gập đôi hoặc gập ba, sau đó cuộn lại dc. Nếu buộc sẵn 1 ít dây vào các đầu của tấm chiếu thì sau khi đậy lên xe mình có thể buộc vào bánh xe v.v. để ko bị gió thổi bay.

gia doi

Xe điện
Em hóng xem các cụ che xe kiểu gì để em còn học

f40fd

Xe điện
Ai cũng biết để ngoài trời mưa nắng là rất hại nhưng nếu không có điều kiện để trong parking thì đành chịu thôi.

Có thể hạn chế bằng cách rửa xe thường xuyên, đánh xi cho sơn, quét dung dịch bảo quản lốp, không bơm lốp quá căng, dùng giấy bạc che táp-lô khi đỗ, dán kính chống UV, không dùng nội thất da... nói chung rất khổ.

4banhxequay

Xe điện
Hôm nào ở nhà em lấy chiếu cói đậy lên, trên chiếu cói lại quẳng 1 lớp bìa các tông thùng máy nữa. Nắng như hôm qua thì vào xe cũng tương đương như để xe trong gara mái tôn. Như vậy là đạt hiệu quả về chống nóng. Tuy nhiên ở sân Cty thì ko thể làm thế được vì các lẽ:
- Trong 1 đống xe để giữa trời nắng, nhiều cái giá trị gấp 3-5 lần xe mình mà có ai chống nắng đâu, không lẽ mình lại làm
- Nhìn lù lù xấu cả hình ảnh cty

Trong lúc chưa có phương án nào vừa đảm bảo hiệu quả vừa đảm bảo thẩm mỹ chung nhà cháu dự kiến làm phương án như sau:
1/ Vật liệu: các tông, vỏ bọc bạt (loại bạt in quảng cáo tấm lớn). Các tông để cách nhiệt tốt, nhẹ, bọc bạt là để chống mưa bất chợt ướt hỏng lớp các tông và tăng mỹ quan, nếu in ấn quảng cáo nữa thì càng tốt, không thì cứ để sáng bình thường.
2/ Kích thước: Dài: Bằng chiều dài từ đầu đết *** xe (có tính độ uốn lượn)
Rộng: Bằng ngang kính lái
3/ Đóng gói: Tạo các đường gấp để có thể gấp gọn bỏ cốp xe hoặc chỗ nào thuận tiện khi không dùng đến.
4/ Chằng buộc: Các lỗ khuyên móc để căng dây tránh gió bay hoặc gắn các núm hút chân không để dán vào kính hay vỏ tôn

Ưu: Chống nóng hiệu quả, nhẹ, dễ tháo lắp, cất giữ, rẻ tiền (các tông tự kiếm, bạt cả in cả may chắc vài trăm k)
Khuyết điểm: Chỉ hạn chế đường nắng trên nóc xe. Có thể có sự xước sơn, kính do cọ sát, đặc biệt khi tấm che dính cát...

Mong các cụ cho ý kiến hoàn thiện hoặc có phương án khác.

Chỉnh sửa cuối:

Mazda3CB

Xe tăng
Em vứt xe trong sân nhà mà ko đi xe thì dùng 2 tấm bọt biển che xe lại. 1 Miếng thì từ mũi xe đến hết kính lái mà chườm lên trên nóc độ 20-30cm. 1 tấm thì nối tiếp tấm kia đến qua kính hậu sau xe. Coi như là ổn. Hé kính 1 tí tầm 2cm thì lúc lên xe đỡ nóng nhiều và cũng đỡ xót xe nhiều hơn

f40fd

Xe điện
Các bác chú ý lốp xe thường có tuổi thọ khoảng 5 năm nhưng nếu xe để ngoài nắng hàng ngày thì 3 năm nên thay lốp một lần vì cao su bị hấp lâu ngày sẽ rạn nứt, khả năng chịu va đập sẽ kém đi nhiều lần.

vt_hoa

Xe tăng
Các bác chú ý lốp xe thường có tuổi thọ khoảng 5 năm nhưng nếu xe để ngoài nắng hàng ngày thì 3 năm nên thay lốp một lần vì cao su bị hấp lâu ngày sẽ rạn nứt, khả năng chịu va đập sẽ kém đi nhiều lần

Taihoatu

Xe lăn
Cái xe họ thiết kế để đi trời nắng, trời mưa thì lo gì các cụ. Em thấy ở Dubai họ để đầy ở bãi có sao đâu (mà ở dubai nóng hơn ở mình nhiều). Còn xe cụ nào bị dộp sơn thì nên xem lại chất lượng sơn nhé. Tuy nhiên để ngoài trời nóng thì những đồ các cụ độ thêm có nguy cơ bị hỏng cao như: Các hộp đĩa CD bị cong, vênh chẳng hạn. Còn đối với nội thất nguyên bản theo xe thì nhà thiết kế đã tính toán đến nhiệt độ chịu đựng rồi. Yên tâm đi các cụ.

lenamhung83

Xe tăng
Mấy hôm nay nắng nóng thấy xe để ngoài trời sót quá. Tác hại thì quá rõ: lốp, gioăng cao su, chổi gạt nước, đồ nhựa ... đều chóng chai cứng và giòn, sơn thì chóng bạc .... đắp chiếu thì mất thẩm mỹ. Em thấy có lẽ dùng cách bọc bạt dày từ khoảng 10h đến 16h rồi chịu khó tháo ra cho thoáng vậy

mandylanh2011

Xe buýt
Để ngoài nắng thì trong xe sẽ nóng hơn ngoài trời ~20độ.kết quả nội ngoại thất rất nhanh xuống cấp,những chất hóa học độc hại trong nội thất bốc hơi không có chỗ thoát,mình lãnh đủnois chung là rất hại nếu không muốn nói nếu để thương xuyên ngoài nắng mà thời gian dài thì cực kì tai hại,cụ nên che chắn hết mức có thể để hạn chế,còn e,e cố tìm chỗ nào gần chỗ làm có mái che để gửi,kể cả đắt hơn tý hoặc xa hơn tý e cũng tìm.kể cả phải gửi ở khách sạn

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
Muốn chống nóng cho bộ phận bên ngoài thì chỉ có cách che lại thôi. Còn chống nóng bên trong thì nên mở hé kính khoảng 2cm là được rồi. Đành phải chấp nhận rằng bụi bẩn sẽ lọt vào trong xe vì muốn lưu thông không khí thì bụi cũng được lưu thông mà. Dán phim tốt cũng không tác dụng gì lắm để ngăn nhiệt khi đỗ xe nhưng cũng giúp giải quyết vấn đề ngăn tia cực tím (tia này gây bạc màu nội thất). Xe đỗ nắng khác với xe đi giữa trời nắng ở chỗ là khi đi thì nhiệt được tản đi nhiều nhờ gió, bên trong thì có điều hòa bật.

laceti.se

Xe buýt
Nắng nóng đúng là một vấn đề lớn các cụ nhỉ. Mong các cụ tiếp tục cho các giải pháp chống nắng để các anh em biết để áp dụng!