Xin ý kiến các bác về R350 lướt

Emcha

Xe hơi
cụ so thế thì e cũng lạy cụ ạ...R là Minivan cụ đem đi so với SUV......xe minivan mà ngắn thì mua minivan làm gì ạ..cụ đi cruise thì cái R hơi bị tuyệt đấy ạ..ngả lưng ra nằm trên ghế ngủ luôn như zuong vậy.

để e nói cụ nghe nhé..thường thì..nhà Nghèo mua Minivan cụ ạ. Người zau thì đi SUV hoặc Sedan.
1 phần cái R nay ko thành công ko phải vì nó tệ..mà tầm tiền đó người ta mua được SUV rồi.
Ít người bỏ nhiều tiền như vậy cho 1 cái minivan lắm ạ.
SUV ngày nay đã đc cải tiến rất nhiều so vs SUV ngày xưa..Air ride..Adaptive Suspension..vì vậy SUV h đi êm ko kém sedan.. vì vậy những người có tiền họ sẽ mua SUV vì khả năng chỏ đc nhiều người cho mỗi chuyến đi du lịch..và độ êm của nó thì ko khác gì Sedan. Minivan ngày xưa đc ưa chuộng vì nó đc ví như êm ái như sedan và rộng rãi như SUV. Nhưng H Suv đã đc cải tiến rát nhiều nên mọi người thích nó hơn là Minivan (đuơng nhiên SUV là đắt hơn nhìn chung). Minivan nhìn chung có 1 nhược điểm rát tệ là khả năng Tow rất kém. Vì nó là Sedan Based. Trong mỗi chuyến đi du lịch..kéo thêm 1 cái nhà nhỏ phía sau hay là 1 cái ca nô là chuyện bt. Điều này mà làm trên Minivan thì ko ổn vì khả năng Burn transmission là rất cao. Ko cứ riêng Mercedes thất bại trong Minivan..mà rất nhiều hãng xe khác cũng vậy ạ. Trào lưu thay đổi..mọi người thích SUV hơn. Ford đã ko sx Winstar nữa..GM ko sx Venturer... nữa...
nhiều hãng lắm..e chả nhớ đc nữa....
Thanks cụ đã cho em thêm vài thông tin bổ ích hehe. Nhưng quả thật với 160k thằng mẽo cho bản R300 thường thì ko có lý do gì mà ko làm 1 em ML350 lướt phỏng bác \:D/ Sắp ra ML 2012 rồi, đẹp tuyệt vời luôn cụ ơi!

V8_Northstar

Xe buýt
Thanks cụ đã cho em thêm vài thông tin bổ ích hehe. Nhưng quả thật với 160k thằng mẽo cho bản R300 thường thì ko có lý do gì mà ko làm 1 em ML350 lướt phỏng bác \:D/ Sắp ra ML 2012 rồi, đẹp tuyệt vời luôn cụ ơi!
cái này thì tùy í thích của mỗi người và nhu cầu sd của họ ạ..khó nói cái nào hơn cái nào....

mới gần đây các hãng xe đều đua nhau ra loại là Crossover..e cũng chả hiểu nên gọi cái ML là Crossover hay SUV nữa..h lắm tên lằng nhằng wa..vì ML hình như cũng ko có đủ 7 chỗ và khả năng TOW cũng kém....như kiểu X5 hay SRX của Cadillac vậy..nhiều người thì kêu nó là Wagon..nhà sx thì bảo là SUV..xxx gì đó...người thì bảo là nó ko phải SUV vì tải kém..

e nghĩ theo quan điểm truyền thống thì GL mới đúng là SUV ạ..to..khỏe..khả năng kéo tốt. Nhưng h..thị hiếu thay đổi..chả biết là ntn...

cá nhân em..nếu có nhu cầu mua SUV thì e vân thích kiểu truyền thống hơn..Body On Frame thay vì Unibody Frame như các loại xe SUV đời mới hiện nay. H chỉ còn Mỗi GM và Ford sx loại Body On Frame này thôi. Body on frame thì nó như là Truck Bases...khung cực khỏe.. khả năng tow cực lớn, bền. Nhược điểm là nặng và hao xăng..vì cụ phải build cái sườn xe rồi lắp cái vỏ trên cái khung sắt đấy..thay cho Unibody 1 khối như các xe khác.

Chỉnh sửa cuối:

dungvit

Xe hơi
Cám ơn các bác đã chỉ giáo, em đã vodka một số bác rồi đấy. Nhưng vẫn cân nhắc có mua em này ko đây ...

etran

Xe buýt
Cá nhân em thấy dòng R của Mer nhìn trông rất thanh lịch, sang, đậm nét châu Âu...Vậy sao ko được ưa chuộng nhể???
Cách đây 6 năm Mercedes muốn đưa ra thị trường một phân khúc xe mới, mà châu Âu chưa hãng nào làm, không phải để dành cho châu Âu mà R-Klasse là mẫu xe chủ yếu hướng tới thị trường bắc Mỹ : to dài, sang trọng tiện nghi và đắt tiền :)

Tóm lại nó thất bại là do chưa thuyết phục được khách hàng với cái kiểu design "nửa nạc nửa mỡ ", sang hẳn thì người ta mua S, gia đình vừa tiền thì mua sedan-wagon, ít tiền thì minivan... hoành tráng thì X5 Q7... đụng đến đâu cũng đầy cạnh tranh, chưa kể đem sang Mỹ :D ...bởi các nhược điểm mà bác Norther miêu tả và bởi dân Mỹ yêu xe Mỹ :P , Mỹ có quá nhiều xe ngon.

Thực ra kiểu dáng của R ko thật ấn tượng, đặt cạnh ML thua ML, đặt cạnh S thua S ("thua" ở đây nghĩa là vừa nhìn vào người ta đã thích xe kia hơn). Ở châu Âu thì nó cồng kềnh và tốn kém hơn nhiều so với một chiếc Kombi (wagon, touring) bình thường (kiểu xe gia đình), có người còn bảo trông giống xe chở hòm :D
ngay cả ở châu Âu cũng chưa có khái niệm rõ ràng, coi nó là minivan như kiểu VW Sharan, Ford Galaxy, S-Max ... thì đâm ra đánh giá thấp nó, báo ô tô của Đức thường gọi R-Class là "SUV-Tourers" hay "Oberklasse-Crossover" (Crossover cao cấp).

Bác Norther bảo nó là minivan và sedan based... chắc do bác nhìn theo quan điểm của dân Bắc Mỹ (sang Mỹ thì nó vẫn bé :D), thật ra R có cùng plattform với ML, chỉ khác ở trọng tâm xe thấp hơn (gần với sedan hơn).

Khi đã ngồi vào bên trong thì không thể phủ nhận độ "comfort" khi lái R, cùng với vô số ưu điểm khác về sự rộng rãi và tiện nghi... em vẫn đánh giá cao xe này.

Thiết kế một chiếc ô tô là việc phối hợp hài hòa (compromise) các tính năng của nó để hướng tới nhóm đối tượng khách hàng nhất định. Ở châu Âu tiêu chí là an toàn, tiện dụng, tiết kiệm, bảo vệ môi trường...vv... ở Mỹ thì to, khỏe, hầm hố, tiêu hao không cần biết, ở VN thì sang, hàng hiệu, nhiều đồ chơi, an toàn là thứ yếu :P
một chiếc SUV hay Sedan with lwb luôn chạy đầm và vững chắc nhưng không thể cho phép handling gọn gàng như một chiếc sport coupé. Không có cách nào để làm hài lòng tất cả đối tượng khách hàng già trẻ lớn bé... khắp mọi nơi kể cả những chiếc sedan cao cấp.

trong sô vô vàn tiêu chí khác nhau ấy... Người mua cần phải tự xác định giá trị nào đối với mình là quan trọng, bác dungvit và các bác đã có xe rồi, các bác chắc chắn hiểu rõ điều này :)

@ bác Dũng tay biên (?) em cũng hi vọng khi nào có đk ngồi cà phê cà pháo nghe bác nói chuyện :)

dung_taybien

Xe tăng
@etran. bác phân tích hay và đúng lắm,
Với ý kiến của em thì R vẫn là dòng xe hay , và vẫn phải nói lại là cái lái của nó vãn làm e ko thật sự hài lòng cho lắm so với các dòng xe khác của Mer
Rất mong có dịp đc ngôi cafe với bác

muonmuaxe

Xe tăng
Đúng là mỗi người một ý thích, đọc bài các bác em thấy bổ ích quá. Về xe Merc nếu được chọn thì thứ tự ưu tiên của em lại là E, GL, R, S, C. Có độ AMG thì càng tốt. (em cũng chả hiểu vì sao nhưng cơ bản với em luôn ưu tiên độ an toàn thì em nghĩ các xe này do cùng 1 hãng SX chắc là same same nhau. Chứ đường VN làm sao chạy nhanh được, có mua S63 hay gì thì cũng để oai thôi chứ làm sao khai thác được hết khả năng của nó. Vậy chỉ còn yếu tố hình thức thì mỗi người 1 thích 1 kiểu). Em phỏng đoán R về VN ko bán được vì giá nó cao quá chứ đi em này thì chắc phê lắm. Chúc cụ chủ nhanh mua em R.

Chỉnh sửa cuối:

Emcha

Xe hơi
A, B hay R hay gì đi chăng nữa thì nó vẫn là Mer. Nhưng sẽ thật là uổng khi bỏ ra 5 6 chục ngàn để sở hữu A hay B, mà tại sao ko phải là C. Cũng như 150 đến 200 ngàn, lựa chọn sẽ là ML hoặc GL chứ ko phải R. Nói như vậy ko có nghĩa là ko có ai mua và cho đến thời điểm này nó vẫn được sản xuất. Vậy phải chăng đó là chiến lược kinh doanh???

SimsSam

Xe điện
Bài này hay, các Cụ đi đâu hết rồi.

R class, e có ý định mua sau khi đi c, gl. vì xe gia đình.

lambotisu

Xe máy
Đúng là các cao thủ về xe, em đọc mà vỡ ra nhiều điều!

BSK

Xe tăng
R là 1 trong những dòng thất bại của Mer. Tiếp sau sẽ là A class. Trong phân khúc 7 chỗ chạy escalade esv thích thật sự nhưng ở vn chế độ bảo hành, phụ tùng, bảo dưỡng thì gl lại trội hơn hẳn. Lx570 với Mdx thì k đủ tuổi ngang hàng với 2 đại ka trên rùi \m/

dlamtv

Xe buýt
Các cụ so sánh GL với cả R-Class rõ ràng là so 1 cái xế đa dụng với 1 cái xế phục vụ gia đình rồi, nói cho cùng thì vậy. Còn về cảm giác và khả năng lái khi tốc độ cao trên 80km/h thì em thấy dòng này sử lý cũng rất hay đấy chứ, phanh ko ăn chết ngay mà cần người có kn xử lý chân phanh sớm hơn 1 chút....rất an toàn cho hành khách đó chứ. Chạy như cụ tay biên ...thì dòng này ko hợp đâu hề hề...

SimsSam

Xe điện
Cho vỡ luôn mít.

Veyron2.0

Xe buýt
Em đào lên cho cụ nào cần