[Funland] Xin vĩnh biệt cụ già nhất thế giới qua đời ở tuổi 114

bing-bing

Xe tăng
em thấy khá nhiều cụ sống thọ kỷ lục có bí quyết là: Uống đều đặn 1 chén rượu nhỏ mỗi bữa ăn.
mấy cụ sống thọ toàn cụ gái, có thấy uống gì đâu. Tôi chỉ thấy đặc điểm là các cụ ăn ít, đạm bạc, chịu khó múa máy chân tay và mồm. :)))

datinh

Xe container
em mỗi bữa uống 10ml rượu Sim, thấy ăn ngon miệng hơn, không bị đắng miệng vào sáng sớm do trào ngược dạ dày.
10 ml thì như cái ống nước hoa ấy hả cụ.
mà em cai diệu rồi. không còn quan tâm đến các loại ta hay tây nữa.

datinh

Xe container
mấy cụ sống thọ toàn cụ gái, có thấy uống gì đâu. Tôi chỉ thấy đặc điểm là các cụ ăn ít, đạm bạc, chịu khó múa máy chân tay và mồm. :)))
thời liên xô. các bạn tài trợ in Họa báo cho dân ta đọc. thỉnh thoảng đăng các cụ già. người những nước ch trong liên bang thọ lắm. đâu như 141 tuổi.

datinh

Xe container
Trên đời có 3 loại người nói không nên tin là: trẻ con không muốn lớn, phụ nữ không muốn lấy chồng và người già không sợ chết.
xưa ở nông thôn. nhà có cụ già thì sẽ tậu trước cỗ áo. để đâu đó trong nhà.
chứng tỏ không đến nỗi sợ lắm.

BMW R60

Xe tăng
xưa ở nông thôn. nhà có cụ già thì sẽ tậu trước cỗ áo. để đâu đó trong nhà.
chứng tỏ không đến nỗi sợ lắm.
Xưa Ông ngoại em mua 2 cái quan tài bằng gỗ tốt. Để trong nhà. Phòng khi ông bà già mất có cái dùng ngay :D. Nhưng từ lúc ông sắm quan tài đến hơn chục năm mới dùng đến. Quê em hiện nay có 1 cụ bà 103 tuổi, vẫn khoẻ, ăn trầu, chén rượu, mắt tai rất tinh...

PhongFood

Xe điện

maimaubinhyen

Xe tải
Cụ bị ảnh mạng loè kinh thật
U50 nuột nà chỉ có trên TV thôi
Ảnh trên mạng thì lòe nhau thật, các cụ u60 u70 chụp hình mặt trắng mịn, xinh như gái 20 ấy. Nhưng quả thật dinh dưỡng chăm sóc sức khỏe cũng giúp cccm trẻ khỏe hơn thật, cụ cứ so độ tuổi 50, 60 của các mợ nông thôn với thành phố đi. Còn các cụ lại phải so cụ nào chăm tập với ít bia rượu thì trông khác hẳn mấy cụ bụng bia.

nvht

Xe điện
10 ml thì như cái ống nước hoa ấy hả cụ.
mà em cai diệu rồi. không còn quan tâm đến các loại ta hay tây nữa.
vâng, khoảng nửa chén mắt trâu thôi cụ. Uống thế bị thổi nồng độ cồn cũng không lên

Politeboy

Xe tăng
Ảnh trên mạng thì lòe nhau thật, các cụ u60 u70 chụp hình mặt trắng mịn, xinh như gái 20 ấy. Nhưng quả thật dinh dưỡng chăm sóc sức khỏe cũng giúp cccm trẻ khỏe hơn thật, cụ cứ so độ tuổi 50, 60 của các mợ nông thôn với thành phố đi. Còn các cụ lại phải so cụ nào chăm tập với ít bia rượu thì trông khác hẳn mấy cụ bụng bia.
Em lại thấy cụ nào tập chạy thì già hơn các cụ không chạy tầm 10 tuổi

nvht

Xe điện
ở quê em các cụ bà sống trên trăm tuổi đều uống rượu đều mỗi bữa 1 chén nhỏ rượu gạo cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Các cụ cứ chém chứ giờ tuổi thọ cao lên nhiều, chất lượng sống cũng cải thiện. Như em đi đám ma, giờ cứ phải 80 trở lên mới ok, 90 mới cảm giác là sống thọ. Còn 70 thì sẽ cảm thấy hơi sớm, 60 thì là chết trẻ.

Các cụ giờ ăn uống đầy đủ, chăm sóc sức khoẻ tốt hơn. Như ông già em 65 tuổi vẫn lái xe ầm ầm, bị conan vẫy suốt, đánh bóng bàn ngày 1h mà còn thắng em.

Một cụ khác cùng đội chơi bóng bàn, sáng chạy 5 km, chiều đánh bóng bàn với em và ông già em 1h rồi về nấu cơm, đạp xe thêm 10 km.

Hay ông già vợ 75 tuổi vẫn lái xe hằng ngày ra biển tắm.

Đây là những người quanh em, k phải có nền tảng sức khoẻ hay thể dục thể thao lâu năm gì.

Thầy bói bảo em sống đến 128 tuổi.
Hiz, nhiều cụ bi quan bỏ mợ hoặc là chém chứ em 60 vẫn thấy chả khác gì 40. Mọi người lại còn khen đẹp người hơn lúc trẻ😅

Leanh65

Xe container
Xưa Ông ngoại em mua 2 cái quan tài bằng gỗ tốt. Để trong nhà. Phòng khi ông bà già mất có cái dùng ngay :D. Nhưng từ lúc ông sắm quan tài đến hơn chục năm mới dùng đến. Quê em hiện nay có 1 cụ bà 103 tuổi, vẫn khoẻ, ăn trầu, chén rượu, mắt tai rất tinh...
Các cụ chả chịu updat lên 4.0 gì cả😅. Xưa thì sắm trước quan tài. Nay thì mua sẵn 2m2 đất🤣🤣. Nhiều "cụ" 40; 50 đã tậu sẵn, cá biệt có cụ ngoài 30. Em cũng tậu sẵn, xây sẵn 1 đôi từ mấy năm nay cho 2 thân già rồi. Cho con cái khỏi phải lo chứ sợ cái giề.

BMW R60

Xe tăng
Các cụ chả chịu updat lên 4.0 gì cả😅. Xưa thì sắm trước quan tài. Nay thì mua sẵn 2m2 đất🤣🤣. Nhiều "cụ" 40; 50 đã tậu sẵn, cá biệt có cụ ngoài 30. Em cũng tậu sẵn, xây sẵn 1 đôi từ mấy năm nay cho 2 thân già rồi. Cho con cái khỏi phải lo chứ sợ cái giề.
Cũng có lý ạ! Em cũng làm sẵn cho ông cụ nhà em ngôi biệt thự 3 m2 cạnh ngôi của mẹ em rồi. Theo ý nguyện của ông: Mày làm luôn chỗ bố ngôi cạnh mẹ mày nhé 😁😁

dalink

Xe điện
Em mua cái lọ rồi bảo con sau này tao chết mày hoả táng rồi ném xuống bãi biển nào xanh trong nhiều gái xinh như Nha Trang ấy. Chứ trẻ con giờ nó bay nhảy biết sau thế nào, k cần nó phải bó buộc vì nghĩa vụ gì với em cả.

Leanh65

Xe container
Cũng có lý ạ! Em cũng làm sẵn cho ông cụ nhà em ngôi biệt thự 3 m2 cạnh ngôi của mẹ em rồi. Theo ý nguyện của ông: Mày làm luôn chỗ bố ngôi cạnh mẹ mày nhé 😁😁
Hì, hồi bố em còn sống khi mua xây 2 ngôi của bố mẹ ở "khu đô thị mới" cụ cũng bảo vc em làm luôn 2 "căn" ở cạnh nhân tiện cụ lo cho một thể🤣 mà em lắc đầu. Thế mà thấm thoắt cụ đi xa đã được 10 năm. Hồi ấy cụ bảo em mới có 4 mấy. Giờ đã kịp thêm 2 nhóc nữa. 😅 mẹ em thì gần 90 rồi.

Leanh65

Xe container
Em mua cái lọ rồi bảo con sau này tao chết mày hoả táng rồi ném xuống bãi biển nào xanh trong nhiều gái xinh như Nha Trang ấy. Chứ trẻ con giờ nó bay nhảy biết sau thế nào, k cần nó phải bó buộc vì nghĩa vụ gì với em cả.
Cụ nghĩ y như vợ em. Hắn cũng bảo mang ra biển thả vì nhà em cạnh biển. Còn đe em mà đi trước thì hắn cũng bắt con thả em ra biển.🤣😗 Thế mà lúc em xây nghe bùi tai cũng bảo làm sẵn cả đôi luôn.

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Bác Chánh Tín thì chẳng khổ bác ạ: Ảnh đi buôn, không may thua lỗ thì ráng chịu chứ sao; may mắn thắng lớn thì ảnh hưởng cả.
Tương tự với anh Thương Tín: Từng có thời cát xê tính bằng cây vàng, nghe đồn vậy.

Thế thì đừng kêu khổ - và có lẽ cũng không nên quan ngại cho ảnh, bác ạ.
2 cụ tín mà vất thật:
Thương Tín làm shipper
TP HCMNghệ sĩ Thương Tín đi giao phá lấu cho chủ một quán ăn vì không muốn khán giả nghĩ ông chỉ sống nhờ tiền của nhà hảo tâm.

Sáng 14/12, tài tử cho biết ông làm shipper 5 ngày qua. Sau khi điều trị khỏi Covid-19, Thương Tín được một người quen - chủ quán phá lấu ở Hóc Môn - đề nghị làm công việc giao hàng cho tiệm. Tài tử liền nhận lời vì muốn kiếm thêm thu nhập. Ông nói: "Thời gian qua, tôi buồn vì nhiều lời ra tiếng vào rằng mình chỉ biết ở nhà, sử dụng tiền của nhà hảo tâm. Tôi muốn chứng minh mình còn sức lao động, làm được gì thì làm. Chứ chỉ để người khác giúp mình thôi cũng kỳ lắm".

Thương Tín (phải) bên anh Thanh Tòng - chủ quán ăn nơi ông đang giao hàng. Ảnh: Hải Nguyễn

Thương Tín (phải) bên anh Thanh Tòng - chủ quán ăn nơi ông đang giao hàng. Ảnh: Hải Nguyễn

Anh Nguyễn Thanh Tòng (50 tuổi) - chủ quán - xác nhận mời diễn viên làm vì muốn tinh thần ông ổn định hơn. Anh mừng khi thấy ông cười nói nhiều, hạnh phúc khi gặp lại khán giả. Anh nói: "Tôi muốn anh có công việc chính đáng để tránh mang tiếng đi xin xỏ người khác, tự làm ăn kiếm sống như một người bình thường".

* Thương Tín nói không muốn ngồi không nhận tiền từ nhà hảo tâm

Thương Tín nói không muốn chỉ ngồi nhận tiền từ nhà hảo tâm
Thương Tín nói không muốn chỉ ngồi nhận tiền từ nhà hảo tâm

00:0000:23

Tốc độ phát 1x

Những hôm đầu, Thương Tín cho biết nhận được bốn, năm đơn mỗi ngày, thù lao được tính theo quãng đường, chủ yếu giao ở Hóc Môn và các quận lân cận. Thu nhập không quá cao song ông vẫn nhiệt tình, nghe chủ quán báo là lập tức nhận đơn. Diễn viên thích cảm giác được đi lại, gặp gỡ trò chuyện cùng khán giả để khuây khỏa đầu óc sau thời gian ở nhà tù túng. Có người gặp ông ban đầu ngờ ngợ, sau khi nhận ra Thương Tín nên vui vẻ trò chuyện. Nghệ sĩ cho biết: "Tôi dự tính đi giao hàng lâu dài vì hiện tại chưa biết làm gì khác, các dự án phim từng mời tôi giờ đã hoãn vô thời hạn".

Dù chân đi lại còn khập khiễng do di chứng từ lần đột quỵ hồi tháng 2, tài tử nói sức khỏe không ảnh hưởng đến công việc mới. Ông sử dụng xe máy do một nhà hảo tâm tặng sau khi chiếc cũ bị mất cắp hồi tháng 11. Ông hiện được chủ quán ăn bố trí ở một phòng riêng, gần nơi làm để tiện đi lại, còn vợ con ông vẫn ở nhờ nhà người quen. Ông nói: "Chúng tôi sống xa nhau trong lúc tôi tìm một chỗ ở ổn định hơn. Sau đó, nếu còn duyên, cả hai lại về chung sống để cùng nuôi con".

Thương Tín cho biết hiện tương lai con gái là điều ông quan tâm hàng đầu. Hôm 13/12, vợ chồng ông được nghệ sĩ Trịnh Kim Chi bàn giao 244 triệu đồng - số tiền nhà hảo tâm quyên góp chữa bệnh cho Thương Tín hồi tháng 2. Khi ấy, Trịnh Kim Chi kêu gọi các nhà hảo tâm hỗ trợ tiền cho đồng nghiệp. Thấy lo cho tương lai bé Thảo - con gái ông, chị xin phép nhà hảo tâm trích một phần tiền để thay Thương Tín mua gói bảo hiểm trị giá 264 triệu đồng, kéo dài 12 năm, nhằm đảm bảo việc học của bé đến khi trưởng thành. Trịnh Kim Chi cho biết đã trao giấy tờ, hợp đồng bảo hiểm cho vợ chồng Thương Tín lúc đó.

Sau khi đóng năm đầu, số tiền hiện còn là 244 triệu đồng. Gần đây, vợ chồng Thương Tín muốn Trịnh Kim Chi bàn giao lại để gửi tiết kiệm ngân hàng, lấy tiền lãi đóng học phí cho con gái. Chị đồng ý trao lại tiền, yêu cầu ông viết giấy cam kết sử dụng số tiền đúng mục đích.

Trịnh Kim Chi (phải) bàn giao số tiền 244 triệu đồng của nhà hảo tâm cho vợ chồng Thương Tín hôm 13/12. Ảnh: Nhân vật cung cấp

Trịnh Kim Chi (phải) bàn giao số tiền 244 triệu đồng của nhà hảo tâm cho vợ chồng Thương Tín hôm 13/12. Ảnh: Nhân vật cung cấp

Thương Tín sinh năm 1956, từng học tại trường Quốc gia Âm nhạc - Kịch nghệ Sài Gòn. Ban đầu, ông đầu quân cho Đoàn kịch nói Cửu Long Giang rồi Đoàn Kim Cương. Tại Đoàn Kim Cương, Thương Tín đóng cặp "kỳ nữ" Kim Cương và nổi tiếng qua nhiều vở diễn gây ấn tượng mạnh với khán giả như Bông hồng cài áo, Vực thẳm chiều cao, Huyền thoại mẹ, Tanhia...

Về sau, ông tham gia điện ảnh và ghi dấu ấn với vai thiếu tá Lưu Kỳ Vọng trong Ván bài lật ngửa, tướng cướp Bạch Hải Đường trong SBC, Sáu Tâm trong Biệt động Sài Gòn, Tám Thương trong Chiến trường chia nửa vầng trăng... Năm 2015, Thương Tín ra mắt hồi ký Một đời giông bão.Trong sách, ngoài thuật lại cuộc đời thăng trầm, ông còn kể lại trải nghiệm tình ái với nhiều người đẹp trong làng giải trí một thời. Hồi tháng 2, ông nguy kịch vì bị đột quỵ, được nghệ sĩ Kim Cương, Trịnh Kim Chi, Lý Hùng - Lý Hương... kêu gọi quyên góp.

Video Player is loading.
Dừng
Hiện tại 0:26
/
Thời lượng 4:53
Đã tải: 0%

Tiến trình: 0%
Bỏ tắt tiếng

Toàn màn hình

Thương Tín vào vai Sáu Tâm trong phim "Biệt động Sài Gòn". Video: Youtube Phim hay nhất

Xedap4banh2

Xe tăng
em thấy khá nhiều cụ sống thọ kỷ lục có bí quyết là: Uống đều đặn 1 chén rượu nhỏ mỗi bữa ăn.
cái này đúng với ông nội e , tròn trăm thì đi, khỏe mạnh, nằm khoảng 2 tháng :)

cod

Xe buýt
Sao kụ ấy không học thêm các môn số học 6h30 các kụ nhẩy
Nhiều người về già vẫn giữ thói quen học và nghiên cứu lắm cụ. Như ông Nguyễn Lưu hay lên TV, năm nay 82 tuổi rồi mà vẫn phóng xe máy ầm ầm, vẫn ngồi tự học chữ Phạn dù đó là ngôn ngữ cực kì khó.

Sống chết cũng có số không phải chuyện mê tín mà có cơ sở khoa học. Chết sớm hay sống thọ nên loại trừ các nguyên nhân khách quan như tai nạn, thiên tai, địch họa... thì kiểu Gen sẽ quyết định mình có sống thọ hay không. Vì thế, có những người nhìn rất khỏe mạnh, chịu khó thể dục thể thao, ăn uống kiêng kem, sinh hoạt điều độ vẫn chết sớm hơn một số cụ lười chẩy thây, chả bao giờ tập tành, kiêng bia rượu.
Em cũng nghĩ gen quyết định rất nhiều.
Như nhà Rockefeller chả hạn, bố của ông tỷ phú John thọ 96 tuổi, mẹ thọ 73 tuổi. Cả 2 vợ chồng nhà này có mấy người con thì trừ 1 người chết non, 1 người thì sống đc đến tuổi 40, còn lại đều sống thọ: John thọ nhất, 98 tuổi, 2 người khác trên 80 và 1 người còn lại trên 70.

Cụ ngoại em thọ 95 tuổi, các con của cụ chỉ có 1 ông trẻ là mất vì bệnh khi chưa đến 60, còn lại đều thọ xấp xỉ 80 cả.