Thảo luận Xin tư vấn xe quá size

Lucifer83

Xe đạp
Tình hình mình mua chiếc Trinx20 .
Thông số: Ngang sườn 57cm. Từ BB đến cốt yên 44cm size 17inch. Mình cao 1m63. Như vậy là size lớn hơn so với mình. Khi mình đứng 2 chân chạm đất thì sườn xe chạm sát hạ bộ.
Mình đã dời yên gần ghi đông hết mức.
Dự định thay bô tăng 40mm để kéo gần hơn tay lái.
Theo các ae thì vậy có được không?
Đừng nói em phải bán mua xe khác nha. Hết kinh phí hic

QAZ

Xe container
Bạn tìm mua cái pôtăng ngắn nhất có thể (tầm 35mm).
Nếu ghi đông thẳng thì thay sang loại vểnh, rồi chỉnh cho nó xoay ra sau 1 chút.
Đi vài hôm rồi chỉnh dần yên lui bớt ra sau là vừa.

Thực ra khung 17" dành cho người 1m65-1m75, thay cái pô tăng ngắn đi cũng tạm ổn rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Ginkgo

Xe buýt
Cụ giống e rồi, cao 1.66m mua xe touring gióng ngang 55, đứng 42 vẫn thấy hơi quá. E khắc phục bằng thay potang có khớp điều chỉnh rồi lắp thế này, cao và gần ghi đông về yên nên cũng đỡ, e xấu đẹp ko quan trọng vì xe cỏ :)), potang của e dài 9cm, hình như có loại dài 11cm thì phải, cụ thử cách của em xem

Lucifer83

Xe đạp
Cụ giống e rồi, cao 1.66m mua xe touring gióng ngang 55, đứng 42 vẫn thấy hơi quá. E khắc phục bằng thay potang có khớp điều chỉnh rồi lắp thế này, cao và gần ghi đông về yên nên cũng đỡ, e xấu đẹp ko quan trọng vì xe cỏ :)), potang của e dài 9cm, hình như có loại dài 11cm thì phải, cụ thử cách của em xem
Mua loại chỉnh cao
Nên mua potang điều chỉnh hay loại ngắn nhất thì tốt hơn bạn. Mình thấy loại điều chỉnh nó ko kéo ghi đông lại gần bằng loại ngắn nhất.

ntv0309

Xe tải
Cụ nên mua loại pô tăng ngắn nhất mà thay, sau đó có thể thay cái dài hơn. Em đã từng trải qua, pô tăng theo xe Trinx là 90mm, đập 1 lúc là đau cổ tay, khủy tay, thay cái điều chỉnh đc thì đỡ hơn vì nó ngắn hơn cái theo xe, thay cái ngắn nhất thì hết.

Tuổi gì

Xe hơi
Thông số: Ngang sườn 57cm. Từ BB đến cốt yên 44cm size 17inch. Mình cao 1m63. Như vậy là size lớn hơn so với mình. Khi mình đứng 2 chân chạm đất thì sườn xe chạm sát hạ bộ.
Cụ không bán thì em xin cụ cho đổi, có đc ko? Heheh e ko dám trèo đâu, em chỉ hợp xài xe cào cào thôi!
Nếu cụ có thời gian, thì em kể lại câu chuyện trên diễn đàn này, rồi tùy cụ định.
Cụ ấy còn trẻ có nick of là Tranmanhhoan, e quen (ở dđ khác) khi cùng leo đồi Sóc, cụ ấy lần đầu leo mất 2 đỏ, nhưng rất chăm & ham học hỏi + sk tốt nên trình lên rất nhanh, em về sau đến với of chém gió là do theo cụ ấy.
Đặc biệt, cụ ấy chỉ cao tầm m6 mà đi chiếc city khá to (xe tàu galaxy, thời ấy dòng đó chỉ có side như vậy), em m72 xin lái thử, mà tay còn với, mắt nhìn đường cứ gườm gườm (tạng em lưng dài, tay chân ngắn_lúc ấy mặt như dán xuống đất).
Rồi sau, cụ ấy có nâng cổ & rút ngắn stem... Nhưng e nhìn kiểu j vẫn có cảm giác bơi bơi trên cái xe...
Không lâu, trong 1 lần đạp xe mạn cầu Hồ, nghe mọi người kể lại: cụ ấy vấp phải ổ gà, loạng quạng rồi va vào xe tải... Chắc có 1 phần ở nguyên nhân trên.
Em nghĩ (thực ra là dựa theo k.nghiệm của các cụ lớp trc), đi xe sai cỡ đạp chơi 1 time (kiểu để xem dư nào) thôi. Còn nếu đã gắn bó thì nên chọn cái (khung) xe khi mình ngồi, lái, lên xuống... thấy 👍 chút, đó là đ/k số 1 đó!
Cảm ơn các cụ đã đọc văn lởm khởm, cũng để nhớ đến 1 người bạn of đã đi xa. Chúc các cụ mạnh khỏe!

Ginkgo

Xe buýt
Mua loại chỉnh cao

Nên mua potang điều chỉnh hay loại ngắn nhất thì tốt hơn bạn. Mình thấy loại điều chỉnh nó ko kéo ghi đông lại gần bằng loại ngắn nhất.
Nó vừa nâng cao ghi đông để đỡ bị nằm xoài ra vừa kéo ghi đông lại gần hơn, cụ thấy ảnh e chụp đó ghi đông và cổ gần nhau, potang ngắn nhất cũng chỉ đến thế thôi mà ko cao lên đc

Ps: E cao 1.66m size xe nhỏ hơn của cụ mà còn phải điều chỉnh nên tốt nhất có lẽ cụ theo lời khuyên của cụ Tuổi gì đổi xe phù hợp nếu định chơi lâu dài.
Mà cái thằng tư vấn bán xe cho cụ cũng ko có tâm nhỉ :D

Chỉnh sửa cuối:

Ginkgo

Xe buýt
Cụ không bán thì em xin cụ cho đổi, có đc ko? Heheh e ko dám trèo đâu, em chỉ hợp xài xe cào cào thôi!
Nếu cụ có thời gian, thì em kể lại câu chuyện trên diễn đàn này, rồi tùy cụ định.
Cụ ấy còn trẻ có nick of là Tranmanhhoan, e quen (ở dđ khác) khi cùng leo đồi Sóc, cụ ấy lần đầu leo mất 2 đỏ, nhưng rất chăm & ham học hỏi + sk tốt nên trình lên rất nhanh, em về sau đến với of chém gió là do theo cụ ấy.
Đặc biệt, cụ ấy chỉ cao tầm m6 mà đi chiếc city khá to (xe tàu galaxy, thời ấy dòng đó chỉ có side như vậy), em m72 xin lái thử, mà tay còn với, mắt nhìn đường cứ gườm gườm (tạng em lưng dài, tay chân ngắn_lúc ấy mặt như dán xuống đất).
Rồi sau, cụ ấy có nâng cổ & rút ngắn stem... Nhưng e nhìn kiểu j vẫn có cảm giác bơi bơi trên cái xe...
Không lâu, trong 1 lần đạp xe mạn cầu Hồ, nghe mọi người kể lại: cụ ấy vấp phải ổ gà, loạng quạng rồi va vào xe tải... Chắc có 1 phần ở nguyên nhân trên.
Em nghĩ (thực ra là dựa theo k.nghiệm của các cụ lớp trc), đi xe sai cỡ đạp chơi 1 time (kiểu để xem dư nào) thôi. Còn nếu đã gắn bó thì nên chọn cái (khung) xe khi mình ngồi, lái, lên xuống... thấy 👍 chút, đó là đ/k số 1 đó!
Cảm ơn các cụ đã đọc văn lởm khởm, cũng để nhớ đến 1 người bạn of đã đi xa. Chúc các cụ mạnh khỏe!
E cũng có nghe chuyện về cụ này, hiện e đang đi con xe đúng như của cụ ấy Galaxy RL500, thay potang, cho cao lên và gần lại yên, độ thêm bộ điện và lần đầu leo đồi Gióng đỏ không biết bao nhiêu lần

Uỳnh

Xe tải
Xe quá size thì tốt nhất là đổi nếu cụ tính đạp lâu dài vì khắc phục được cái này sẽ mất cái khác. Có những chi tiết chỉ thay đổi 10mm đã khác hẳn về tư thế và trọng tâm của hệ xương cốt.

chaulg81

Xe tăng
Cụ chu giống em rồi... Đâu tiên phải nói là trinx kg có size 16. Chỉ từ 17 tro lên. Em 1m65 mà còn quá size nữa à... 2 năm dầu em loay hoay mãi với cái xe này... Từ pô tan 100mm xuống dần 80..60.. Cuối cùng là 30 kéo yên về trước cũng phải có giỏi han... Cho phép. Kg nhưng Bi đung gióng ngang... Mà 2 vai sẽ đau nếu cứ cố... Em khắc phuc là khi dừng xe phải hoi nghiêng xe 1 tí. Kg là dập Bi... Và đi giày đạp xe cho cao thêm tí xíu. Còn cái ghi đông.. Trước kia em chưa nghĩ ra cách nào hay hon em dùng potan 30mm nhung Cụ cứ thử đi gắn pt 30mn nhìn xấu xe lắm à.. Sau đó em nghĩ ra 1 cách thay ghi đông Cánh Cung.. Nhưng em tìm khắp các shop từ bắc vào nam cũng là kg ra cuối cùng em gặp 1 shop có 1 cái nhung màu trắng đau đầu thật. Em mua luôn về sơn đen dùng tạm. Sau thấy hiệu quả hơn nên em phải ship từ Đức về 1 cái khoảng 800k thôi nhưng là đồ xịn. Và em dùng tới giờ
Bài học là đừng vội tin vào người bán...dù em đã hỏi trước rồi đấy. Chia sẽ với Cụ cô gắng tìm cái ghi đông cánh cung là ổn