Xin tư vấn về vấn đề mua xe cũ

hoangdole

Xe buýt
Em dự kiến mua 1 chiếc xe đã qua sử dụng. Yêu cầu chắc là phải mua xe chính chủ nhưng thủ tục mua bán thế nào em không rành lắm. Xin các kụ tư vấn giúp em:
1- Khi mua xe đã qua sử dụng cần kiểm tra tính pháp lý của xe như thế nào?
2- Khi ra phòng công chứng để làm thủ tục mua bán thì cần có những điều kiện gì?
3- Đã ra công chứng mua bán ủy quyền rồi thì có cần sang tên ngay không hay là cứ để tên chủ cũ rồi mình chạy cho đỡ mất tiền sang tên.
4- Nếu không sang tên khi bán lại cho người khác nữa thì thủ tục ra sao? thuế mà có bị phức tạp gì không?

Mong các kụ chỉ giáo.

tamhiep2

Xe đạp
Theo mình:
1. Xe có giấy tờ chính chủ tức là đủ pháp lý.
2.Công chứng thì đơn giản: Chỉ có phòi tiền là làm ngay, có thể làm tại nhà cũng được( mất phí thêm).
3.Bạn cầm đủ giấy tờ xe( nếu có hồ sơ thì cầm luôn), giấy bán, ra nộp thuế xong, là đổi tên được ngay. Còn không đổi tên cũng chả sao, cứ chạy bình thường.
4.Cái này cần thảo luận với chính chủ xe: Họ viết lại, vào tên người mua mới thì không mất gì cả.

hoangdole

Xe buýt
Nhưng khi mua đã ra công chứng ủy quyền rồi, khi bán lại chính chủ làm sao làm công chứng ủy quyền đc nữa hay phải hủy công chứng cũ?

topguntt

Xe buýt
Kể cả cụ ko mua của chính chủ cũng chả sao cả thế này nhé:
1. Giấy tờ đày đủ của chủ xe gồm: Đăng ký chính chủ, hộ khẩu phô tô và chứng mình thư (nếu là 2 vợ chồng thì cả 2 chứng minh) đăng kiểm, hóa đơn đỏ, giấy nhập khẩu (em ko nhớ rõ có đsung ko cụ nào bỏ xung e cái) và giấy bán xe ếu là 2 vợ chồng thì phải ký vào luôn và ngoài ra sẽ có giấy làm thủ tục ủy quyền theo mẫu đã ký của cả 2 vợ chồng.
2. Cụ chả cần làm thủ tục ủy quyền làm gì cả vì kiểu gì cũng bán để mua xe khác nên cụ cứ để trống về sau này bán cho ai thì ng ta thích cụ cứ điền tên ng ta vào là xong.
Em xin hết

Luot song

Xe tải
Kể cả cụ ko mua của chính chủ cũng chả sao cả thế này nhé:
1. Giấy tờ đày đủ của chủ xe gồm: Đăng ký chính chủ, hộ khẩu phô tô và chứng mình thư (nếu là 2 vợ chồng thì cả 2 chứng minh) đăng kiểm, hóa đơn đỏ, giấy nhập khẩu (em ko nhớ rõ có đsung ko cụ nào bỏ xung e cái) và giấy bán xe ếu là 2 vợ chồng thì phải ký vào luôn và ngoài ra sẽ có giấy làm thủ tục ủy quyền theo mẫu đã ký của cả 2 vợ chồng.
2. Cụ chả cần làm thủ tục ủy quyền làm gì cả vì kiểu gì cũng bán để mua xe khác nên cụ cứ để trống về sau này bán cho ai thì ng ta thích cụ cứ điền tên ng ta vào là xong.
Em xin hết
Theo em được biết thì không được để trống tên người mua đâu bác ơi. Công chứng họ sẽ bắt cả bên bán, bên mua xuất trình chứng minh thư, hộ khẩu và cùng ký vào hợp đồng, có khi còn phải lăn tay nữa đấy ạ!

20km

Xe hơi
Món này em cũng đang tìm hiểu, thấy lằng nhằng quá và cũng hơi Camorun. Hỏi thì người bảo thích thì cứ lấy, người thì bảo ko được. Cụ nào giải thích giúp em với:

Xe em định lấy ko phải chính chủ (đời thứ 3, sang em nếu lấy là đời thứ 4), nhưng người ta có đăng ký, đăng kiểm đầy đủ. Và họ nói có cả hồ sơ gốc. Các cụ bẩu zư lào giờ ạ!

nissanglobal

Xe hơi
Website
vatgia.com
Khi cụ đi mua xe cũ để đảm bảo chất lượng xe thì cụ dẫn thêm 1 bác rành về xe đi. Kiểm tra giấy tờ hợp pháp của nó, cái chuyện chính chủ hay không cụ nhìn là biết ngay. khi đi công chứng giấy mua bán thì 2 cụ nhớ mang CMT và sổ hộ khẩu đi theo để làm thủ tục, sau đó nếu cụ có ý chuyển tên thì cụ đi nộp thuế rồi bốc biển còn không thì cứ để thế đi. Nếu người khác mua lại của cụ thì cụ làm cái công chứng tên cụ là ok mà

tranhung278

Xe tải
Theo em được biết thì không được để trống tên người mua đâu bác ơi. Công chứng họ sẽ bắt cả bên bán, bên mua xuất trình chứng minh thư, hộ khẩu và cùng ký vào hợp đồng, có khi còn phải lăn tay nữa đấy ạ!
cụ nói đúng trên lý thuyết, 1 số nơi như salon ô tô họ công chứng quen đều đc hết ...