[Funland] xin tư vấn về mạng LAN không dây

redwagon

Xe hơi
Chào các cụ
Em muốn nhờ các cụ chuyên gia IT tư vấn:
- Văn phòng nhỏ của em có 06 máy tính, dữ liệu để vào 01 máy + share ngang hàng
- Cần phải mua và cài đặt những thiết bị gì để mọi máy có thể sử dụng từ data của máy được share (em cà dốt nên không biết cài và thiết lập máy chủ)
- Tốc độ qua sóng wifi có ổn định và nhanh không: tất cả các máy trong 01 phòng 25m2 / dữ liệu không phải là video.

Cảm ơn các cụ đã ghé qua

minhnkt

Xe đạp
Cụ đưa đề bài dễ quá khi thiếu quá nhiều yêu cầu cơ bản. Ví dụ như phân quyền sử dụng dữ liệu, bảo mật cho dữ liệu share...

Ngoài ra, cụ chưa nêu rõ là 06 máy trạm kia là sử dụng wifi để truy cập vào máy share dữ liệu hay như thế nào? Nếu cần tư vấn hoặc giúp đỡ gì thì PM mình, mình sẽ tư vấn cụ thể hơn hoặc nếu giúp được gì mình sẽ giúp.

redwagon

Xe hơi
Chào cụ Minhnkt
Văn phòng nhà cháu không cần phân quyền và bảo mật. Cháu chỉ cần ổn định về tốc độ thôi. Rất cà dốt về môn này nên càng đơn giản càng tốt cụ ạ.
Cụ tư vấn giúp cháu phải mua những thiết bị gì nhé. 06 máy trạm đều là laptop nên ko cần card wifi

catpv

Xe điện
Cụ chẳng cần mua cái gì ngoài cái Wifi, mà có khi cái đó được nhà cung cấp Internet cho luôn cụ rồi. Giờ cứ cắm là chạy thôi không phải lo lắng gì cụ nhé. Cụ nên cắm luôn cái máy in vào máy cụ định làm máy chủ ấy để in luôn cho gọn.

TungfLee

Xe tải
phòng 25m2 mà có 6 người dùng wifi ok .cty cụ đăng ký lắp cáp quang của vnpt hoặc viettel là đc tặng model wifi ( phát wifi cho cả phòng cụ )
6 máy tính của cụ là laptop hay desktop ( desk thì mua thêm cái switch 8 port hoặc 16 port để cắm nối chia từ modem đến các desktop - còn lap thì chả cần con switch vì dùng wifi rùi)
cái máy chứa và share dữ liệu thì đặt ip tĩnh rùi cắm cable cho nó ổn định vào với con modem ( hoặc con switch )- máy in nối với cái máy share dữ liệu và share máy in ra
xong rùi các máy còn lại kết nối vào con máy chứa data + kết nối với con máy in đc share
thế là xong :D

redwagon

Xe hơi
Cảm ơn các cụ
Modem wifi của nhà mạng có đủ sức kéo 6 em lap cùng lúc ăn data của máy chủ không ạ?
Nếu phải thay thì các cụ khuyên dùng loại nào, hay cứ đắt (khoảng 2 củ) là chén?
Vì nhà cháu trong cùng 1 mặt bằng nên không cần sóng phải cực khỏe, chỉ cần trâu bò kéo băng thông rộng rãi thôi

hangnoidia

Xe hơi
Website
bestcheaplikes.com
Cụ chẳng cần phải mua thêm gì cả! Sóng wifi dùng thỏa mái! Cụ chỉ cần vào share dữ liệu trên máy chủ! Để đỡ bị out không truy cập được! Bác để IP tĩnh cho các máy là oke thôi!

Máy in bác cắm vào máy chủ rồi share tiếp máy in là các máy đều có thể in thỏa mái!

minhnkt

Xe đạp
Modem wifi của nhà mạng nó vẫn là modem của hãng chứ có phải modem đểu không rõ nguồn gốc đâu ạ?? Việc cụ kéo cứ kéo thoải mái thôi ạ, phụ thuộc vào card wifi của laptop nữa.

TungfLee

Xe tải
Cảm ơn các cụ
Modem wifi của nhà mạng có đủ sức kéo 6 em lap cùng lúc ăn data của máy chủ không ạ?
Nếu phải thay thì các cụ khuyên dùng loại nào, hay cứ đắt (khoảng 2 củ) là chén?
Vì nhà cháu trong cùng 1 mặt bằng nên không cần sóng phải cực khỏe, chỉ cần trâu bò kéo băng thông rộng rãi thôi
:D cụ xem con modem của cụ đang dùng nhãn hiệu gì có hỗ trộ chuẩn N của wifi ko, chuẩn N thì dùng nhanh hơn a,b,g
con máy share data nhất thiết là phải dùng ip tĩnh và cable lan để cho ổn định
6 con lap cùng trâu đầu kéo data thì chắc cũng lag đấy mạng wifi tốc độ nó ko nhanh như mạng cable đc

redwagon

Xe hơi
Cảm ơn ý kiến quý báu của các cụ
Cháu cũng chỉ lo lag mạng khi cả 06 cùng trao đổi data

landport

Xe tăng
phòng 25m2 mà có 6 người dùng wifi ok .cty cụ đăng ký lắp cáp quang của vnpt hoặc viettel là đc tặng model wifi ( phát wifi cho cả phòng cụ )
6 máy tính của cụ là laptop hay desktop ( desk thì mua thêm cái switch 8 port hoặc 16 port để cắm nối chia từ modem đến các desktop - còn lap thì chả cần con switch vì dùng wifi rùi)
cái máy chứa và share dữ liệu thì đặt ip tĩnh rùi cắm cable cho nó ổn định vào với con modem ( hoặc con switch )- máy in nối với cái máy share dữ liệu và share máy in ra
xong rùi các máy còn lại kết nối vào con máy chứa data + kết nối với con máy in đc share
thế là xong :D
Cụ ấy cần không dây mà lỵ, them mối con máy 1 usb wifi hoặc card chạy phe phé. Máy in hiện nay nhiều loại đã hỗ trợ in k dây qua mạng Wifi rồi cụ cứ iyên tâm. Á o bây giờ cũng còn k dây nên mạng k dây cho nó lành. Bên em chuyên thi công mảng này, khách hang của em mới lắp e 4 vấn nhưng cứ máu có dây, đi xong tính tính tiền xong lại khoái o dây, hehe mất 2 lần tiền k nghe 4 véo

thule6

Xe điện
Đọc qua cái yêu sách của chủ thớt em thấy đây là mạng chuẩn cho 1 Wifi bình thường nên chủ thớt chả cần phải làm gì thêm ngoài việc Share cái thư mục dùng chung của máy chủ cùng máy in là ok. Thêm đóng góp khi chủ thớt mua máy in thì mên mua máy có hỗ trợ in qua wifi hoặc có cổng mạng để cắm dây mạng từ modem vào là ok.
Wifi bây giờ toàn hỗ trợ chuẩn n cần gì phải lăn tăn ./.
Nếu cụ vẫn chưa yên tâm thì PM cho em địa chỉ và ngày giờ em qua hộ cụ, em ở chân cầu Vĩnh Tuy gần phố vẫy :))

quangdzung

Xe điện
Làm thêm cái cục Nas cắm vào là chả phải phụ thuộc vào máy nào. Có mấy trăm k chứ mấy

redwagon

Xe hơi
Nhà cháu đã cảm ơn ý kiến quý báu của các cụ bằng vodka

Averell

Xe hơi
Nếu các máy cùng dùng Windows cả, nhất là Win7 trở đi, thì thậm chí chả cần IP tĩnh, cụ cứ share thôi, các máy kia vào phần "Network" trong File Explorer là nhìn thấy hết.

datminh

Xe hơi
Em nghĩ cụ làm cục phát wifi khủng khủng tý là ok, em thấy motorola dùng ok lắm:)

catpv

Xe điện
Nếu các máy cùng dùng Windows cả, nhất là Win7 trở đi, thì thậm chí chả cần IP tĩnh, cụ cứ share thôi, các máy kia vào phần "Network" trong File Explorer là nhìn thấy hết.
Dùng cái này phải lưu ý lớp mạng là Work, chứ Public là toi đấy ạ, không nhận ra nhau đâu.

lengoc84

Xe tải
cụ cứ dùng thử share qua wifi xem có đủ nhu cầu không, nếu lag quá thì theo em cụ cứ cắm dây lan là ngon lành nhất vừa khỏe vừa ổn định, ah nếu dùng bộ phát wifi thì nên dùng của linksys chạy ổn nhất đấy ah :)

Guccio.Gucci

Xe máy
Cụ chẳng cần mua cái gì ngoài cái Wifi, mà có khi cái đó được nhà cung cấp Internet cho luôn cụ rồi. Giờ cứ cắm là chạy thôi không phải lo lắng gì cụ nhé. Cụ nên cắm luôn cái máy in vào máy cụ định làm máy chủ ấy để in luôn cho gọn.
ý kiến cụ này chuẩn ý e đang định nói ạ