Xin tư vấn về cái odo trên xe ô tô

Em ma
em cũng xin chia sẻ các cụ về cách xem xe cũ.
nếu là xem náy các cụ chỉ cần nở nắp két nước, ko có cặn, nước trong vắt, 95% là máy ngon, chưa làm. tiếp theo mở cái nắp đổ dầu. nếu ở trong sạch sẽ, ko có cặn bám, nghĩa là xe chăm bảo dưỡng thay dầu, và đi vừa phải
tiếp theo xem cho em cái nội thất, ko gập gãy trần, ko bị ọp ẹp. ko bẩn.
cơ bản 2 cái đó là đc 80% xe ngon rồi.
sau mới xem toàn bộ keo chỉ. nếu còn zin hoặc như zin, nghĩa là ko đâm đụng nặng, hoặc có đâm đụng như làm lại cẩn thận. ( rất hiếm gara làm lại mà keo chỉ vẫn đẹp như zin. bọn em mà làm thì hơi khó phát hiện kể cả thợ :)), ăn nhau loại keo và đường chạy keo mà ).
những cái khác khó xem hơn. và đòi hỏi phải chuyên nghiệp, như đèn check, kính xe. nhưng ko quan trọng bằng mấy cái trên. vì mấy cái trên đã ngon thì hầu như là ngon hết
mà đọc đuọc cái này năm ngoái thì đã ko mua phải con lởm. 1nam ruoi toi ngay 130tr

mmxhung

Xe điện
tại các cụ mua xe mà ra cả. cái odo và đời xe là hai cái hay ra mang lừa các cụ nhất, vì các cụ hay để ý cái này nhất, đôi khi xe ngon mua về ko phải làm gì đắt hơn 1 vài chục thì bị chê là đắt, nhưng thực ra hợp lý hơn nhiều.
em cũng xin chia sẽ, vì em cũng ghét kiểu lừa đảo, tuy nhiên nghề của e thì e làm, e ko làm thì người khác cũng làm, nhà em chuyên làm cái vụ chỉnh chọt odo. thưa các cụ là ko có cách nào biết số cũ hết. lý do là: nó tương tự như cái bộ nhớ usb, khi tua có nghĩa là format hoàn toàn và lưu lại dữ liệu mới, ko có thể nào biết đc dữ liệu cũ trong nó là gì.
Mấy dòng xe cỏ em không rõ, nhưng những dòng xe hiện đại của Mỹ, Đức nó đều có thông tin về quãng đường xe đã chạy lưu trong ECU (hộp đen). Cho dù cụ có tua đồng hồ trên taplô thoải mái, chỉ cần cắm máy scan đúng tiêu chuẩn của hãng là đọc ra chính xác quãng đường xe đã lăn bánh, vì máy nó đọc thông tin từ trong ECU, trừ khi chủ xe thay cả ECU thì máy scan mới không đọc chính xác được.
Hôm trước có chú em nhờ xem chiếc xe Mỹ đời 2008 số tự động, biển 4 số chính chủ từ đầu. Thoạt quan sát tổng quan, xe có nước sơn bên ngoài rất đẹp (có thể mới sơn lại), nội thất cũ đều theo thời gian, keo chỉ zin còn đầy đủ, 4 lốp còn rất mới, ODO trên taplô gần 10 vạn km, máy nổ êm, các đèn trên taplô ẩn hiện đầy đủ, gầm bệ khô ráo. Tuy nhiên, khi cắm máy scan vào đọc thì phát hiện xe có hiện tượng bỏ máy, bỏ đều cả 4 máy, ODO thực của xe trên 25 vạn km, tháo tấm che mặt máy ra quan sát thấy dầu chảy quanh mặt máy, dây cao áp cái to cái nhỏ, tháo bu gi xem thấy thấm dầu cả 4 chân bu gi.