Xin tư vấn về bổ sung nước làm mát

OKiaforte

Xe buýt
Em chào các cụ! Em mới cưới vợ 2 được 4 tháng. (Hix! Vợ cũ của người khác):))
Em muốn hỏi các cụ chút ạ. Chẳng là 2 hôm nay em thấy trên Taplo xuất hiện đèn báo nhiệt động cơ (màu xanh) mỗi khi khởi động máy và đi được khoảng 100 mét thì mất. Vậy có phải xe em cần bổ sung nước làm mát cho động cơ không ạ? Nếu bổ sung thì phải dùng loại nào cho xe Kia Forte ạ? Em mới có vợ 2 nên còn non nớt, mong các cụ giải đáp ạ! Em cảm ơn các cụ!

Chỉnh sửa cuối:

30NN-9999

Xe buýt
Khuyên cụ vào Gara uy tín, cụ tham khảo các gara uy tín trong BOx TTTM,

lenamhung83

Xe tăng
1. Bác mở kapo, kiểm tra mức nước làm mát ở bình chứa (ở mức giữa vạch min-max là được), nhớ đậy kín nắp bình, nếu thiếu thì bổ xung nước đun sôi để nguội cũng được. Xe chạy 100 m đồng hồ báo nhiệt độ bình thường là xe không có vấn đề gì đâu
2. Xem lại? ở bảng táp lô chỉ có đèn báo fa là màu xanh ????

1. Bác mở kapo, kiểm tra mức nước làm mát ở bình chứa (ở mức giữa vạch min-max là được), nhớ đậy kín nắp bình, nếu thiếu thì bổ xung nước đun sôi để nguội cũng được. Xe chạy 100 m đồng hồ báo nhiệt độ bình thường là xe không có vấn đề gì đâu
2. Xem lại? ở bảng táp lô chỉ có đèn báo fa là màu xanh ????
Cụ chủ thớt nghe theo cụ này là chuẩn đới! Có điều cụ ấy hơi nhầm ở cái đèn báo nhiệt, Forte có cái đèn này và nó chỉ báo nhiệt chú ko báo thừa hay thiếu, nếu máy nóng ( có thể do thiếu nước) thì đèn này báo đỏ, màu xanh là Bị To!

tovit

Xe tăng
Em chào các cụ! Em mới cưới vợ 2 được 4 tháng. (Hix! Vợ cũ của người khác):))
Em muốn hỏi các cụ chút ạ. Chẳng là 2 hôm nay em thấy trên Taplo xuất hiện đèn báo nhiệt động cơ (màu xanh) mỗi khi khởi động máy và đi được khoảng 100 mét thì mất. Vậy có phải xe em cần bổ sung nước làm mát cho động cơ không ạ? Nếu bổ sung thì phải dùng loại nào cho xe Kia Forte ạ? Em mới có vợ 2 nên còn non nớt, mong các cụ giải đáp ạ! Em cảm ơn các cụ!
Cụ cứ đi thoải con gà mái đê

OKiaforte

Xe buýt
Em cảm ơn các cụ Lenamhung83, cụ Hardtop và cụ Tovit đã tư vấn. Nhẹ hết cả người! Hôm nay chở gấu và F1 đi chơi mà cứ lo ngay ngáy các cụ ạ! Vậy em cứ đi thoải con gà mái ạh! Mà cụ hardtop ơi Bị To là Bình thường ạ (em còn lớ ngớ xe cộ lắm, cụ đừng trêu em)

pkhcsht

Xe điện
Xanh là đang hơi quá mát một tý, nổ máy tý là hết xanh (đơn giản, đan giổ); màu đỏ mới đáng sợ. Xe em nó đề thêm chữ cool.

Chỉnh sửa cuối:

OKiaforte

Xe buýt
Xanh là đang hơi quá mát một tý, nổ máy tý là hết xanh (đơn giản, đan giổ); màu đỏ mới đáng sợ. Xe em nó đề thêm chữ cool.
Vâng ạ! Giờ em đã hiểu và rất yên tâm. Em cảm ơn cụ!
Cụ ơi, em hỏi ngu tí! Hôm qua em mở nắp Kapo, thấy cái bình có ghi chữ Wash Only hơi cạn (chắc là téc nước rửa kính). Nếu nó cạn thì trên Taplo có báo đèn ko ạ? Nếu hết thì ra gara họ đổ cho ạ? hay mình lấy nước tinh khiết đổ vào?

Chỉnh sửa cuối:

heroesdaubu

Xe điện
Cụ ơi, em hỏi ngu tí! Hôm qua em mở nắp Kapo, thấy cái bình có ghi chữ Wash Only hơi cạn (chắc là téc nước rửa kính). Nếu nó cạn thì trên Taplo có báo đèn ko ạ? Nếu hết thì ra gara họ đổ cho ạ? hay mình lấy nước tinh khiết đổ vào?
Cụ cho nước lọc vào là được, để cạn tèo bơm nước rửa kính đấy. Nước rửa kính, làm mát thì 1-2 tuần kiểm tra đổ bổ sung 1 lần.

OKiaforte

Xe buýt
Cụ cho nước lọc vào là được, để cạn tèo bơm nước rửa kính đấy. Nước rửa kính, làm mát thì 1-2 tuần kiểm tra đổ bổ sung 1 lần.
Vậy à cụ! Thế mà 4 tháng nay em chả để ý gì. May mà em nó chưa đi theo ..... khác:)) Nhưng cụ ơi? Nước rửa kính trong téc xe em là màu xanh. Mình đổ nước lọc vào có sao không ạ?
Em cảm ơn cụ!

khanhpro

Xe tải
cụ pha nước sạch với một ít nước rửa bát rồi đổ vào đó .em toàn làm như vậy .nó chỉ là loại nước để rửa kính khi bụi bẩn thôi mà.

Taihoatu

Xe lăn
Nếu thiếu cứ làm chai Aquafina đổ vào cho đủ là được rồi

anhtho

Xe ngựa
Vậy à cụ! Thế mà 4 tháng nay em chả để ý gì. May mà em nó chưa đi theo ..... khác:)) Nhưng cụ ơi? Nước rửa kính trong téc xe em là màu xanh. Mình đổ nước lọc vào có sao không ạ?
Em cảm ơn cụ!
Mầu gì cũng không quan trọng lắm, cụ cứ cho nước sạch vào là được. Nếu cẩn thận, mua cái can mấy lít họ pha sẵn, đâu có vài chục k để sau cốp. Em đi đâu xa toàn làm cái can 4 lít đựng nước máy phía sau xe. Cần thì rửa tay, rửa đèn pha, và đổ nước rửa kính. Đi đường trường phải phụt kính khá nhiều ạ.

oto16ahn

Xe điện
Em cảm ơn cụ!
màu xanh là loại chai cụ ạ,loại này tốt vì có thêm phụ da.Cụ cẩn thận thì cứ mua 1 can mấy lít nước rửa kính để ở cốp.

pkhcsht

Xe điện
Bổ sung nước rửa kính khi: kéo cần gạt nc để rửa kính thì ko có nc hoặc thấy bình nc đã cạn. Xe em ko có đồng hồ báo cạn nc rửa kính (chắc các loại xe cỏ khác như em cũng rứa.
Tự đổ lấy bằng nc mua ở các cửa hàng hoặc dùng nc tinh khiết pha 1, 2 giọt nc rửa bát (ko nên dùng nc khoáng sợ đóng cặn).

OKiaforte

Xe buýt
Em đã vodka các cụ rồi! Như vậy là vụ Nước làm mát lẫn Nước rửa kính là em yên tâm rồi. Em có thể mua dung dịch pha sẵn trong các Gara HOẶC dùng nước tinh khiết mà cái này nhà em trồng được (gấu nhà em làm ở Đơn nguyên chạy thận nhân tạo - dư mà em không phải là bệnh nhân của gấu đâu nhá!:))), nước để đưa vào máu cơ mà.

RAVA

Xe ba gác
-Em thấy các bác sao cứ phải tốn xăng và chỗ ở khoang hành lý chỉ để chở cái can đựng nước rửa kính to đùng làm gì, em cứ làm 1 lọ nước rửa kính của Sonax (nhỏ hơn cái chai Lavie loại bé) để trong xe, khi nào hết nước rửa kính thì tạt vào lề đường làm cái can Aquafina 4l có 20 nghìn, đổ vào 25ml dung dịch Sonax thế là ngon ngay, ở nhà thì em dùng nước máy cho qua lọc. Hơn chục năm nay em toàn làm vậy ngon choét, được cái là nước rửa kính Sonax ngoài tác dụng làm trơn và trong kính nó còn có chất làm cho cao su gạt nước giảm thời gian lão hóa nên phải sau khoảng 3 năm mới phải thay, công nghệ Đức tốt phết.*-:)
-À mà các bác chú ý là ko nên đổ nước hay dung dịch lung tung, em thấy cái bình nước rửa kính xe em sau 4 năm nó vẫn là màu trắng chứ nhiều xe cái bình đó nó đổi màu vàng khè trông vừa bẩn vừa xấu?:D

OKiaforte

Xe buýt
Vâng! Cảm ơn bác RAVA đã nhiệt tình tư vấn. Em sẽ làm theo kinh nghiệm của bác. Em báo cáo lại kết quả và cảm nhận sau bác nhá! Vodka bác rồi đấy ạ!
Nhưng bác nhớ là "Đã uống thì không lái bác nhé!"