[Funland] Xin tư vấn nơi mua đàn piano cơ tốt (SG)

Minhhoclai

Xe đạp
Kính chào các cụ. Em xin được tư vấn nơi mua đàn piano cơ tốt ở SG cho người đã biết chơi kha khá ah. 2 năm trước em mua đàn ngoài dòng ở 1 cơ sở nhỏ lẻ với giá 25tr, sau gần 1 năm nhờ đọc otofun em mới phát hiện em bị “luộc” :(( Rút kinh nghiệm, xin nhờ các cụ tư vấn nơi bán chất lượng, thợ thầy uy tín tay nghề giỏi để việc căn chỉnh đàn cho hay. Em mong muốn cây đàn có thể giữ chất lượng 10-20 năm. Ngân sách dưới 100tr. Em xin cám ơn các cụ trước ah.

Kính chào các cụ. Em xin được tư vấn nơi mua đàn piano cơ tốt ở SG cho người đã biết chơi kha khá ah. 2 năm trước em mua đàn ngoài dòng ở 1 cơ sở nhỏ lẻ với giá 25tr, sau gần 1 năm nhờ đọc otofun em mới phát hiện em bị “luộc” :(( Rút kinh nghiệm, xin nhờ các cụ tư vấn nơi bán chất lượng, thợ thầy uy tín tay nghề giỏi để việc căn chỉnh đàn cho hay. Em mong muốn cây đàn có thể giữ chất lượng 10-20 năm. Ngân sách dưới 100tr. Em xin cám ơn các cụ trước ah.
Trên này có mấy chuyên gia vẫn tư vấn mua đàn ngoài dòng và khen tiếng hay. Toàn tư vấn đàn cơ từ 25tr :))
Rồi còn tư vấn ko có năng khiếu vẫn học đc piano, em vái cả nón các chuyên gia bán đàn.

0962226789

[Tịch thu bằng lái]
Trên này có mấy chuyên gia vẫn tư vấn mua đàn ngoài dòng và khen tiếng hay. Toàn tư vấn đàn cơ từ 25tr :))
Rồi còn tư vấn ko có năng khiếu vẫn học đc piano, em vái cả nón các chuyên gia bán đàn.
Cần gì năng khiếu đâu cụ !
Cho bọn trẻ con học đánh cho nó thư giãn và thỉnh thoảng đánh chơi chứ có phải đi lên chuyên nghiệp đâu !
Nhiều nhà phòng khách rộng để cái grand nhìn nó cũng sang chảnh!

Minhhoclai

Xe đạp
Dạ em ko dám tranh cãi mấy vấn đề này đâu ah :)) Em mua cho em và bé con cùng học, nên muốn mua tốt xíu để bé lớn lên cùng cây đàn. Em ko có điều kiện mua grand nên kiếm upright thôi ah. Em muốn kiếm được nơi nào bán có tâm, giá cả đi cùng chất lượng + thợ thầy chuyên nghiệp và có kỹ thuật tốt. Cây đàn cũ em mua bên bán nói dóc nhiều quá nên em bị ấn tượng xấu. Ví dụ phím giả ngà thì nói với em phím ngà, thợ chỉnh dây hoài tiếng đàn ko đúng cao độ, sau em phải thuê bên khác thì tiếng đàn khác hẳn. Máy móc bị thay (búa…) thì nói với em máy còn mới cáu vì chủ ko chơi …. Lúc mới mua em có biết j đâu, còn tấm tắc mua đc đàn có phím ngà. Sau thấy thợ chỉnh hoài mà tiếng vẫn phô là em bắt đầu nghi. Rồi kiểu cứ 3 tháng là kẹt phím + tiếng đàn xuống. Học hỏi thêm từ cô giáo, thợ chỉnh đàn… từ từ thì mới phát hiện họ nói dối hix. Em rất ghét kiểu kinh doanh này, nhưng lại ko có kiến thức về kỹ thuật đàn nên sợ mua lần 2 vẫn dính chưởng :(( Cụ nào giúp đc em chỗ này, em xin cám ơn nhiều ah.
P/S: em thích kiếm đàn độc lạ 1 xíu hjhj. Ý thích thôi, nhưng ưu tiên hàng đầu vẫn chất lượng + tâm người bán + ngân sách cho phép ah. Vài lời tâm sự, mong được chỉ giáo thêm.

Minhhoclai

Xe đạp
100tr em nghĩ mua đàn mới, tội gì mua cũ hả cụ
Dạ em cám ơn cụ. Em nghe 1 số ng bán nói đàn Yamaha mới sau này về chất lượng ko tốt bằng đàn được sx ngay tại Nhật hồi trước ah. Thêm nghe đồn đàn mới tiếng còn chưa đc tròn, phải chơi vài năm tiếng mới hay. Nhưng ko biết phải đúng thế ko, nên cần lắm người bán có tâm ah :)

Em ko định giới thiệu, định để mai các thánh piano vào múa :D
Cơ mà thôi sợ cụ lại bị lùa tiếp tội cụ. Mai cụ đến chỗ Tiến Mạnh ở Điện Biên Phủ xem có ưng đc cây nào ko.
Em quen biết với lão Mạnh 20 năm rồi, lão làm đàn đóm từ trước năm 2000, giờ có chi nhánh trong SG. Chỗ này uy tín, OF cũng nhiều người biết lão Mạnh.
Cụ đã hiểu thế nào là đàn ngoài dòng và bỏ trên $4.000 thì oách rồi, khỏi bàn!

Bang lang

Xe điện
Cụ mua dòng U3H, U3A là được rồi. Mua đàn thì chịu khó nghe tiếng đàn lúc đóng cũng như lúc mở đàn. Khi mở đàn cụ có thể xem búa đàn, xem dây thế nào, đừng mua cái nào cũ, dây gỉ thì tốn kém lắm. Em vừa thay 1 cái dây mà mất 500k. Dẫm pedal xem nó có ăn ko, có bị kẽo kẹt ko? Cũng nên thử các tiếng đàn khác để so sánh đàn mình định mua tiếng có hay hơn ko? Cụ kiểm thật kỹ phím đàn, cái này mà hỏng khó chữa lắm. Nếu ko rủ một ông thợ đàn đi mua cùng cho chắc. Đàn cũ thì hầu hết làm lại mà cụ, thợ họ có chuyên môn họ biết được và toàn diện hơn, thậm chí còn có thể tư vấn giá á.

Minhhoclai

Xe đạp
Em ko định giới thiệu, định để mai các thánh piano vào múa :D
Cơ mà thôi sợ cụ lại bị lùa tiếp tội cụ. Mai cụ đến chỗ Tiến Mạnh ở Điện Biên Phủ xem có ưng đc cây nào ko.
Em quen biết với lão Mạnh 20 năm rồi, lão làm đàn đóm từ trước năm 2000, giờ có chi nhánh trong SG. Chỗ này uy tín, OF cũng nhiều người biết lão Mạnh.
Cụ đã hiểu thế nào là đàn ngoài dòng và bỏ trên $4.000 thì oách rồi, khỏi bàn!
Quá hay. Em cám ơn cụ rất nhiều ah. Sáng mai em lượn ngay.

Minhhoclai

Xe đạp
Cụ mua dòng U3H, U3A là được rồi. Mua đàn thì chịu khó nghe tiếng đàn lúc đóng cũng như lúc mở đàn. Khi mở đàn cụ có thể xem búa đàn, xem dây thế nào, đừng mua cái nào cũ, dây gỉ thì tốn kém lắm. Em vừa thay 1 cái dây mà mất 500k. Dẫm pedal xem nó có ăn ko, có bị kẽo kẹt ko? Cũng nên thử các tiếng đàn khác để so sánh đàn mình định mua tiếng có hay hơn ko? Cụ kiểm thật kỹ phím đàn, cái này mà hỏng khó chữa lắm. Nếu ko rủ một ông thợ đàn đi mua cùng cho chắc. Đàn cũ thì hầu hết làm lại mà cụ, thợ họ có chuyên môn họ biết được và toàn diện hơn, thậm chí còn có thể tư vấn giá á.
Dạ em cũng nhắm các dòng đó, nhưng vẫn sợ bị lùa gà giống lần đầu hjhj. Em ko quen thợ nào nên ko nhờ ai được ah hix. Lần đầu đi mua em cũng kỹ giở đàn ra thử tè le, phím các kiểu, búa đàn các kiểu. Thế mà vẫn bị luộc, chứng tỏ em quá gà mờ heee

Bang lang

Xe điện
Dạ em cũng nhắm các dòng đó, nhưng vẫn sợ bị lùa gà giống lần đầu hjhj. Em ko quen thợ nào nên ko nhờ ai được ah hix. Lần đầu đi mua em cũng kỹ giở đàn ra thử tè le, phím các kiểu, búa đàn các kiểu. Thế mà vẫn bị luộc, chứng tỏ em quá gà mờ heee
Mình ko biết trong đó thế nào chứ ngồi nói chuyện với cậu hay lên dây đàn cho minh thi thấy cậu đó biết nhiều và giải thích cặn kẽ nên nghĩ thợ lên dây cũng biết thôi, chắc cũng tuỳ . Sở dĩ mình nói thế là vì có nhiều loại lúc đó dây chuẩn nhưng về nhà thì sai dây, gọi thợ lên dây một time sau lại sai như kiểu cái đấy nó bị trờn, cụ có xem được cái đó ko? Mà mỗi lần lên dây lại mất 600k á. Anyway, mua của người tin tưởng vậy.

.Xukthal

Xe container
Đàn này cứ chờ cụ QUANG1970 vào chém chứ em chỉ biết đánh bài Bé lên 3 😁

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cần gì năng khiếu đâu cụ !
Cho bọn trẻ con học đánh cho nó thư giãn và thỉnh thoảng đánh chơi chứ có phải đi lên chuyên nghiệp đâu !
Nhiều nhà phòng khách rộng để cái grand nhìn nó cũng sang chảnh!

Bác này nói chuẩn! :D

Học nhac cụ để giải trí thì không nhất thiết phải có năng khiếu mà cần có nhu cầu và sự đam mê! :x

Còn học đàn chuyên nghiệp, hay nhà nghề thì cần có năng khiếu nhưng số lượng người như thế này rất ít chỉ chiếm khoảng tối đa là 5 % trong tổng số người học đàn. :))

Số còn lại (95%) đa phần chỉ học để thư giãn hoặc học cho biết và đây là một lực lượng lớn người học đàn piano hiện nay. :(
Điều đó nghĩa là (kéo theo) cần phải mua đàn để dùng. Do đó nếu chỉ học với mục đích thư giãn và học giải trí, học để làm giầu cuộc sống thì không nhất thiết phải mua những cây đàn mắc tiền hoặc quá tốt vì sẽ rất uổng và lãng phí! [-X

Tuy nhiên nếu dầu chỉ học cho biết, học thư giãn nhưng nhà chẳng có gì "ngoài điều kiện" thì việc mua những cây đàn chuyên nghiệp mắc tiền, để trước là học là học sau để trang trí nhà cửa, phô trương sang chảnh, thì cũng là điều nên làm. :P

Bá nhân bá bụng! =))

QUANG1970

Xì hơi lốp
Dạ em cám ơn cụ. Em nghe 1 số ng bán nói đàn Yamaha mới sau này về chất lượng ko tốt bằng đàn được sx ngay tại Nhật hồi trước ah. Thêm nghe đồn đàn mới tiếng còn chưa đc tròn, phải chơi vài năm tiếng mới hay. Nhưng ko biết phải đúng thế ko, nên cần lắm người bán có tâm ah :)

Cái này là nói đúng nhưng chưa đủ, hay nói thẳng ra không chính xác thậm chí lừa bịp!!!

Với Yamaha Upright, những cây làm sau năm 90 đã được chuyển dần sang làm tại các nước khác (Trung Quốc, Indo,.... ) mà tệ nhất là Piano ở Trung Quốc và Indo!
Lý do chuyển dịch địa bàn là hầu để giảm giá thành, để cạnh tranh với các thương hiệu "ngoài dòng" khác!
FYI, những cây đàn Yamaha mới tinh nguyên thùng này thì đúng là chất lượng không tốt bằng đang Yamaha làm tại Nhật!

Yamaha Upright làm tại Nhất hiện nay giá của nó không dưới 10.000 USD/ FOB và bình quân là khoảng 20.000 USD/FOB nếu là U3. Chất lượng thì khỏi chê!!!

Còn những cây Yamaha giá tầm 5.000 - 8000 USD/ bàn tại VN tuy mới nguyên thùng nhưng là đàn Piano Yamaha làm tại Trung Quốc hay Indo và chất lượng rất kém!

In addition, những cây đàn Yamaha đã qua sử dụng làm tại Nhật dầu trước 90 hay sau này, thì chất lượng tốt là điều khỏi bàn, chỉ tội nó không mới tinh khui thùng, nhưng trong thực tế nếu biết lựa chọn mua những cây đàn Yamaha qua sử dụng thậm chí ngay cả khi có "vấn đề" lặt vặt tầm 80 tới 100 triệu tức là khoảng từ 3.000 USD tới 5000 USD thì chất lượng vô cùng tốt.

Còn về việc bảo rằng đàn mới tiếng chưa tròn là hết sức bậy bạ!

FYI, một cây đàn Yamaha sản xuất tại Nhật, một khi đã xuất xưởng thì ân thanh của nó đã có thể nói là hoàn hảo. Ttuy nhiên tiếng của nó còn rất ấm mêm mại (Sweet, mealow ) thích hợp với những người bắt đầu học đàn và đánh nhạc nhạc nhẹ. Riêng với với dân học cổ điển cao cấp, thì họ lại thích những cái Yamaha có tiếng sáng, trong (bright, clear) nghĩa là những cây đàn đã "vỡ tiếng"

In addition, với những người học bình thường và thích tiếng đàn Yamaha mới, thì sau khi sử dụng nhiều khoảng 2, 3 năm là đàn lại phải làm lại âm thanh (Voicing) để cho tiếng đàn vẫn ấm áp mềm mại (warm, sweet, mealow).

QUANG1970

Xì hơi lốp

Dây Bass mà đúng Yamaha thì giá không thể 500k!
Còn không phải Yamaha mà quấn lại thì qua mắc (thường chỉ tầm 200k).

Với dây Bass thì như em đã nhiều lần nói nếu đàn dùng gia dụng không kinh doanh thì nếu đứt thì chỉ nên nối lại để vừa tiết kiệm và âm thanh (Color) của note này (dầu là 2 giây dứt 1 hay chỉ 1 dây mà bị đứt ) vẫn giữ nguyên không thay đổi.

Với dây Treble mà thay giá 500K thì là mắc!!!
Dây Treble mà đứt thì nên thay mới. Giá dây thượng hạng (Roslau) tầm chỉ 150 -200K là hết mức!

Thợ đàn chắc đã giỏi? Dầu giả dụ cho là giỏi (nhưng em không tin là có) mà đi theo thì họ phải giữ nồi cơm vì sợ mất lòng "buôn có bạn bán có phường" cùng như thường "ăn cò" của bên bán nên có mà cũng như không trừ khi quen thân và tin tưởng!

Bang lang

Xe điện
Dây Bass mà đúng Yamaha thì giá không thể 500k!
Còn không phải Yamaha mà quấn lại thì qua mắc (thường chỉ tầm 200k).

Với dây Bass thì như em đã nhiều lần nói nếu đàn dùng gia dụng không kinh doanh thì nếu đứt thì chỉ nên nối lại để vừa tiết kiệm và âm thanh (Color) của note này (dầu là 2 giây dứt 1 hay chỉ 1 dây mà bị đứt ) vẫn giữ nguyên không thay đổi.

Với dây Treble mà thay giá 500K thì là mắc!!!
Dây Treble mà đứt thì nên thay mới. Giá dây thượng hạng (Roslau) tầm chỉ 150 -200K là hết mức!

Thợ đàn chắc đã giỏi? Dầu giả dụ cho là giỏi (nhưng em không tin là có) mà đi theo thì họ phải giữ nồi cơm vì sợ mất lòng "buôn có bạn bán có phường" cùng như thường "ăn cò" của bên bán nên có mà cũng như không trừ khi quen thân và tin tưởng!
Yes. Cụ nói có lý, về dây thì em nhìn rồi, dây Yamaha cụ ạ. Phải tháo dây cũ mang đi thì chắc là quấn như cụ nói nhỉ, Còn về giá thì e chịu, bảo bao nhiêu thì trả thoii vì mình cũng ko check được.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Yes. Cụ nói có lý, về dây thì em nhìn rồi, dây Yamaha cụ ạ. Phải tháo dây cũ mang đi thì chắc là quấn như cụ nói nhỉ, Còn về giá thì e chịu, bảo bao nhiêu thì trả thoii vì mình cũng ko check được.
Nếu là Yamaha, với dây Bass, KTV sẽ xem Model của cây đàn bị đứt dây và coi trong Manual Stringing của Yamaha sẽ truy ra Note bị đứt này sẽ mắc dây Bass số mấy, có mã code ntn và lấy dây bass Yamaha đúng mã code gắn vào là OK. Không cần đem dây về do hay đọ!

Đây là một ví dụ của dây bass Yamaha dùng để thay thế: mỗi sợi có một mã Code riêng gắn ngay đầu dây ntn:

hai rau pham

Xe buýt
Cụ trong sg thì đến Việt Thương ĐBP, có thương hiệu cả bán & dạy mấy chục năm rồi nên họ cũng phải giữ tiếng tăm, cháu quen a gd bên đó. Nếu cụ muốn cháu gt cho....

Minhhoclai

Xe đạp
Mình ko biết trong đó thế nào chứ ngồi nói chuyện với cậu hay lên dây đàn cho minh thi thấy cậu đó biết nhiều và giải thích cặn kẽ nên nghĩ thợ lên dây cũng biết thôi, chắc cũng tuỳ . Sở dĩ mình nói thế là vì có nhiều loại lúc đó dây chuẩn nhưng về nhà thì sai dây, gọi thợ lên dây một time sau lại sai như kiểu cái đấy nó bị trờn, cụ có xem được cái đó ko? Mà mỗi lần lên dây lại mất 600k á. Anyway, mua của người tin tưởng vậy.
Dạ em cám ơn cụ. Đúng là mua của ai tin tưởng người đó ah :)